[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

fordeverest2012

Xe tăng
Thời khắc giao thừa đã cận kề. Em xin kính chúc các cụ, mợ, môn, mít một xuân mới ngập tràn niềm vui, sức khỏe dồi dào, gia đạo an lạc, công việc hanh thông, tấn tài, tấn lộc, tấn công danh :D

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Văn hay, gia đình Cụ hạnh phuc

hamadevn

Xe máy
Đọc truyện cụ hay quá, em ở trong SG đến 3 năm nhưng vì làm việc mẫn cán quá nên ko có thời qian đi thăm các tỉnh miền Tây, sông nước miệt vườn, nay đọc truyện cụ viết thì càng tiếc. Khi có điều kiện nhất định em sẽ đi miền Tây sông nước.

kduc

Xe Cứu Trợ
Năm mới chúc dượng Bảy và cả đại gia đình 1 năm dồi dào sức khỏe, tài lộc vô như nước mùa nổi, niềm vui nhiều như lá trên rừng và tinh con mắt để gõ nhiều chuyện cho ae nhé @};- (b)

hoanang86

Xe tải
Chắc giờ này dượng Bảy đang nhậu quắc cần câu roài phải hôn? Chúc cụ năm mới an khang thịnh vượng. Bao lần e dự định đi miền tây mà chưa thực hiện dc. E rất thích vùng đất và con nguòi miền Tây.

fordeverest2012

Xe tăng
Em cám ơn các cụ đã động viên. Xuân mói không gì hơn, em kính chuc các cụ, mợ năm mới gia đạo bình an, phúc lộc an khang, vạn sự nư ý :D

HungNexus

Xe tăng
chúc gia đình dượng Bảy chơi tết vui vẻ, năm mới tài lộc
Chúc hội nhậu Anh Em năm nay có nhiều chuyện vui mới

Haiha0674

Xe điện
Câu chuyện hay vì đậm tình anh em giòng họ, tình làng xóm, tình quê hương. Cụ kể tiếp đi cụ.

xeco.com

Xe lăn
Giượng Bảy tết nay có chuyện gì dui hông?

fordeverest2012

Xe tăng
Giượng Bảy tết nay có chuyện gì dui hông?
Vâng rất vui các cụ ợ :D Như mọi năm gia đình em lại về quê ăn Tết ngày mùng 2. Đáng ra bọn em dự định sáng mùng 5 mới trở lại thành phố nhưng sợ đường kẹt xe nên sau bữa cơm chiều hôm nay thì chúng em lên đường. Em mới về tới còn mệt, thôi vào chào các cụ một tiếng. Hẹn lại sáng mai em vào hầu chuyện ợ :D

xeco.com

Xe lăn
Lúc nào cụ rảnh cho em cafe diện kiến cụ nhá???

fordeverest2012

Xe tăng
Một vài tấm hình xuân quê vợ mà em "chôm" được của thằng em :D
Múa lân lấy hên đầu xuân

Mệt quá, nghỉ mệt chút :D

Bàn nhậu ngày xuân :D

Tôm càng nướng đê pà con :D

fordeverest2012

Xe tăng
Làm tiếp vài món cho xôm :D
Chuối già luộc chấm muối ớt. Món mồi bén của ông anh Hai :D

Tao với mầy đá coi thằng nào vô nồi trước :))

Bánh Tét cúng ông bà

Bánh ích nữa nè

Before

After :))

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo chuyện "Đi hỏi vợ cho thằng Út"
Sau bữa điểm tâm bằng món bánh canh giò heo do các đầu bếp “chị dâu” thực hiện thì mọi người sắp xếp, chuẩn bị cho chuyến hành trình đi tát mương. Hướng dẫn viên chính cho đoàn ngày hôm nay là thằng Thịnh và thằng Vượng, hai đứa con của ông anh Ba làm việc ở SG về quê ăn Tết. Khác hẳn với tính nết trầm lì của cha, hai anh em thằng Thịnh, Vượng rất hoạt bát, lanh lợi, chắc do được trui rèn bởi những năm tháng lăn lộn làm việc ở phố thị. Thằng Thịnh hướng dẫn mấy đứa em gái của em phần trang phục đi ruộng như : Mang dép thấp, mặc quần sọt, nón, khẩu trang … thằng Vượng thì hì hục cùng với anh Ba khuân cái máy Kohler xuống xuồng lắp vào phía lái. Mọi việc đều được thực hiện một cách khẩn trương nên chẳng lâu sau mọi thứ đều đã hoàn tất. Má vợ em đứng trên bờ sông tiễn đưa “đoàn tham quan thành phố” và không quên dặn dò :”Mấy đứa con tranh thủ trưa về sớm, cuốn bánh xèo nghen”. Cả xuồng dạ ran. Thằng Thịnh quấn cọng dây vào cái máy đề pa cho nó nổ. Phải vất vả sau hai, ba lần cong đí't giật mạnh thì cái máy già nua mới rung lên bần bật, phát ra âm thanh bạch, bạch, bạch … ầm ĩ, rền vang. Thằng Thịnh thuần thục đưa cái chân vịt đang xoay tít từ từ xuống nước, trong khi thằng Vượng thì ngồi ở mũi cầm cây dầm móc ngược cho xuồng quay ra. Con xuồng lúc này đã lướt đi trên mặt nước. Đám em gái SG thích thú thò tay ra mạn xuồng dọc nước, khám phá cảnh quan 2 bên bờ. Khi xuồng chạy được một lúc thì anh Hai gọi thằng Thịnh :”Tấp vô nhà bác Hai lấy đồ nghe Thịnh”. Thằng Thịnh dạ một tiếng và từ từ cho thuyền đi vào len trong của con sông. Nhà của anh Hai đã thấp thoáng phía đằng xa ….(còn tiếp)

Bến nước nhà ông anh Hai. Chiếc xuồng chở mấy anh em đi giở chà ở câu chuyện trước.

fordeverest2012

Xe tăng
Đứng đợi trên bờ nước là thằng Tâm, con trai lớn của anh Hai, đang khệ nệ xách một giỏ đồ lớn. Khi xuồng vừa tấp vào mé thì nó nhanh nhẹn bước một chân xuống chịu mũi , cùng thằng Vượng hợp sức nâng cái giỏ đặt vào xuồng. Thấy cái giỏ có vẻ nặng, em tò mò hỏi :”Đem theo cái gì mà quá trời vậy Tâm?”. Nó gãi đầu cười cười trả lời em :”Dạ, cha dặn con đem theo bình rượu với một ít mồi”. Anh Hai giải thích thêm :”Anh sợ má biết, má rầy nên dặn thằng Tâm chuẩn bị ít đồ để anh em mình nhậu”. Chiếc xuồng lại tiếp tục lên đường, chạy đến một ngã ba thì thằng Thịnh bẻ lái cho xuồng đi vào một con rạch nhỏ. Khác hẳn cái nắng chói chang ngoài con sông, phía trong rạch khá là mát mẻ nhờ những bóng cây mọc hai bên bờ nghiêng mình che mát. Thỉnh thoảng, đám em gái lại ồ lên khi thấy một vài trái xoài, trái mận lủng lẳng, đong đưa trước mặt như mời mọc. Trái nào hái được thì chúng tranh giành nhau, trái nào không hái được thì nhìn khuông mặt luyến tiếc của chúng trông thật tội nghiệp. Anh Hai lên tiếng trấn an :”Mấy cái trái này mà nhằm nhò gì, một lái anh kêu thằng Tâm dẫn tụi em vô vườn tha hồ mà hái”. Đám em gái lại sôi động hẳn lên. Em thì lại lo cho cái vườn nào xấu số gặp phải bọn này, chắc tan hoang hết. Càng đi vô sâu, con rạch càng hẹp dần và lúc này lục bình nhiều quá xá cỡ. Thằng Vượng ngồi ở mũi phải khom mình, đưa tay dạt đám lục bình ra. Thằng Tâm cũng lấy cây chèo khua giúp trong khi đó bọn em gái thì lại thích thú hái những bông hoa lục bình tím lịm khoe nhau. Dù toát mồ hôi với đám lục bình dầy đặc nhưng thằng Tâm, thằng Vượng cũng không thể nào trấn áp được. Do đó, chẳng lâu sau chân vịt bị vướng lục bình, không thể hoạt động được nữa. Nhấc cái chân vịt lên, thằng Thịnh lụi hụi gỡ ra từng cọng lục bình, bị xé toạt, xiết chặt vào chân vịt. Thấy vậy, anh Hai lên tiếng :”Thôi, gỡ làm chi mắc công, lục bình nhiều quá chạy tiếp cũng hổng được đâu con. Cũng gần tới nơi rồi, thôi chèo tay đi Thịnh”. Cái dầm được chuyền xuống dưới lái cho thằng Thịnh. Chiếc xuồng đang hoạt động bằng động cơ xăng, giờ đây chuyển sang động cơ “sinh học”, ì ạch, chậm chạp nhích lên phía trước ….(còn tiếp)

fordeverest2012

Xe tăng
Chiếc xuồng luồng lách trong đám lục bình một hồi thì quang cảnh ruộng đồng, vườn cây hiện ra trước mắt, phá vỡ cái hình ảnh chật chội của đoạn đường vừa qua trong con rạch. Thằng Thịnh cho xuồng tấp vào một bờ đất khô thoai thoải, đưa tay quệt mồ hôi trên trán, nó cất tiếng :” Tới nơi rồi bà con ơi, lên bờ thôi !”. Thằng Vượng nhanh chóng nhảy lên bờ cột con xuồng vào một cây cọc, cố định lại. Thằng Tâm thì nắm tay, dìu đỡ từng đứa em gái đang chòng chành, dọ từng bước lên bờ. Nhìn đồng lúa xanh um trước mặt, anh Hai thuyết trình :”Đây là ruộng của cô Năm. Dạo này cô Năm bận quá hay sao mà để cỏ mọc quá trời”. Em đưa mắt nhìn theo tay của anh Hai chỉ vào đám lúa, thầm nghĩ, anh Hai đúng là dân ruộng đồng có khác, nhìn là biết ruộng có cỏ, còn em chả biết đâu là cỏ, đâu là lúa trong cái đám hỗn độn xanh um kia :D . Đoàn người lục tục đi trên triền đê, theo sự hướng dẫn của trưởng đoàn là thằng Thịnh và thằng Vượng về phía vườn nhãn của anh Hai. Em cũng xin giải thích ở đây một chút. Nguyên khu vực này trước đây đều là ruộng lúa của bố vợ em. Khi các anh có gia đình thì bố vợ chia cho các anh mỗi người vài công ruộng để sinh sống. Do có một thời gian giá lúa quá thấp, đời sống người nông dân cơ cực nên các anh đã bỏ ruộng lên vườn (san lấp ruộng lúa) trồng nhãn. Quê vợ em nổi tiếng là khu trồng nhãn với các giống nhãn long, nhãn da bò, nhãn Thái … rất lớn, cung cấp cho thị trường trong nước và xuất khẩu ra nước ngoài. Do đó ruộng lúa hiện nay còn rất ít, đa số là những vườn nhãn bạt ngàn, xanh um. Sau khi vượt qua hai, ba con đê thì mọi người cũng đã đến đích. Cũng may trời hôm nay nắng ráo nên đường cũng không lầy lội, chỉ tội nắng cháy đầu. Tất cả hạ trại tại một bãi đất trống, mát mẻ dưới tán những cây nhãn xù xì, già tuổi. Lúc này anh Hai gọi thằng Tâm, thằng Thịnh, thằng Vượng, chỉ đạo :” Thằng Tâm, con đem đồ lại chòi gầy sòng cho cha, thằng Thịnh, thằng Vượng dắt mấy cô (em gái em) lại cái mương đằng kia tát cá. Trong chòi có cái xẻng với cái gàu đó, tụi con lại đó lấy mần đi”. Mấy đứa cháu nhận lệnh, túa đi thực hiện. Em cũng gọi mấy đứa em gái, thuyết trình :”Vườn nhãn này là của anh Hai nè, cây nhãn này là cây nhãn da bò. Ở phía đằng kia là vườn của anh Ba, anh Tư …Bao bọc vườn là mấy cái mương, cá nhiều lắm đó”. Nói rồi em dẫn bọn con gái đi về phía cái mương anh Hai chỉ định. Thằng Thịnh lúc này đang cầm xẻng hì hục xúc đất be đắp cái mương, thằng Vượng thì xắn quần nhảy xuống vớt đám lục bình quăng lên bờ. Khi cái mương đã được dọn dẹp xong, hai anh em Thịnh, Vượng bắt đầu nối dây gàu, tát mương. Tiếng gàu xiết dây rột roẹt, xả nước ào ào làm đám con gái Sài Thành thích thú, mắt tròn, mắt dẹt. Với sức trai trẻ đôi mươi, động tác thuần thục, chuyên nghiệp của hai đứa con anh Ba nên chẳng mấy chốc nước trong mương đã cạn dần, mặt nước chỉ còn sâm sấp gần đầu gối. “Bắt cá được rồi ! Mấy cô xuống bắt cá với tụi con nghen ! “ Thằng Thịnh lên tiếng mời mọc mấy đứa em gái. Mấy cái nơm được đan bằng những thanh tre đã được chuẩn bị sẵn và mấy đứa em bắt đầu lội xuống mương làm “ngư dân”. Nhìn đám con gái SG bắt cá mà em không nhịn được cười. Chúng cũng lọ mọ lấy nôm chụp cá trông rất chuyên nghiệp nhưng đến công đoạn thò tay vào nôm chạm phải cá thì chúng lại la toáng lên vì sợ. Mặt mũi chúng nó lúc này đứa nào cũng dính đầy bùn, chúng chả bắt được con cá nào nhưng ngịch thì như quỉ sứ :D Bọn anh em thằng Thịnh, thằng Vương thì lại khác, chỉ có mỗi cái rổ tre mà chúng thu hoạch khá bộn :các trê, cá lóc, cá sặc, cá rô … đủ thứ loại cá…. Đang đứng ngắm nhìn mấy đứa em bắt cá với mấy thằng cháu vợ thì nghe tiếng anh Hai í ới phía chòi :”Dượng Bảy ơi, vô nhậu dượng Bảy ơi …” .Bỏ lại sau lựng tiếng nói cười của đám em gái, em lửng thửng bước về phía chòi của anh Hai … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Một số cảnh tát mương, kéo lưới (em chôm được :)) của thằng em )

Chỉnh sửa cuối: