Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần I

Trạng thái
Thớt đang đóng

satphelieu

Xe buýt
Cái phần sạc ngược vào acquy ý, thế nó gọi là cái gì ???
Thì gọi là bộ sạc ac quy thôi, đơn giản như đan rổ. Cái này test phát biết liền, chỉ cần cho máy nổ cắm cái đồng hồ vào đo là biết ngay có hỏng hay không

Chỉnh sửa cuối:

cubi09

Xe tải
Website
www.vienthongdaian.com
Cái này giống bệnh van không tải, cứ kệ nó kêu cho đỡ buồn ngủ, thay làm gì :))
Xe em thay acquy rồi vẫn xịt, mai mang đi kiểm tra, khả năng phải thay máy phát.
Nhà Sắt sáng mai rỗi chạy ra xưởng Mr.Hùng chơi nhé.
Các kụ cho em hỏi thêm tí xe Mon đời 2005 đến giờ đi nhiều hay ít ( một số con đã phải thay van ko tải) giống như định kỳ ấy phải không các cụ ? em không tìm được quy trình bảo dưỡng cho MOn 2005 nên tổng và kết thế các kụ chỉ bảo thêm cho em với.
em hỏi thêm muốn check con Mon của cụ sắt chẳng hạn :D thì tra = biển số với hãng có biết xe của cụ Sắt biết bơi hay không không ạ? ( em ví dụ thôi cụ Sắt nhá đừng ném đá em nhá :D)

volga3110

Xe buýt
Cái van không tải thì đến lúc thay thì thay thôi ạ, còn bảo dưỡng Mon 2005 tùy thuộc vào số km cụ đã chạy, 4 vạn bảo dưỡng khác, 6 vạn khác, 8 vạn cũng khác nữa...., em thì biết tầm 6 vạn hay phải thay bô bin, dây cao áp, má phanh, lốp, các loại dầu, có thể thêm 4 em giảm sóc nữa, tùy xe cụ ạ...

satphelieu

Xe buýt
Các kụ cho em hỏi thêm tí xe Mon đời 2005 đến giờ đi nhiều hay ít ( một số con đã phải thay van ko tải) giống như định kỳ ấy phải không các cụ ? em không tìm được quy trình bảo dưỡng cho MOn 2005 nên tổng và kết thế các kụ chỉ bảo thêm cho em với.
em hỏi thêm muốn check con Mon của cụ sắt chẳng hạn :D thì tra = biển số với hãng có biết xe của cụ Sắt biết bơi hay không không ạ? ( em ví dụ thôi cụ Sắt nhá đừng ném đá em nhá :D)

Cụ ra hãng không cân kiểm tra bằng biển số đâu, chỉ cần nói tên em phát là biết liền:))

hebestia

Xe tải
Ơ các cụ ơi xe em bị tịt cái chỉnh điện lên xuống ghế lái, còn cái nút chỉnh uốn éo với ngả ngốn vẫn ok. Lần trước có cụ nào chỉ chỗ sửa nhanh ở đâu quanh Mỹ Đình đúng ko ạ ?
Ngày trước em làm ở Viva Auto - đối diện sân Mỹ Đình ạ. Thay cái bánh răng ở đó mất vài trăm mà vào hãng nó bắt em order ghế lái :P

Chỉnh sửa cuối:

hebestia

Xe tải
Quạt kêu thì mang đi vệ sinh, tra dầu mỡ thì cũng đỡ to mồm hơn. Xe em dạo này mồm cũng cứ ngoạc ra mà chưa có thời gian đi bảo dưỡng. Đèn túi khí báo thì cụ phải vào hãng kiểm tra xem có phải bị lỗi không hay là do lỏng jack cắm. Em nghĩ túi khí là thiết bị an toàn cực kỳ quan trong, nên không thể xem thường được
Cái quạt kêu to nhiều khi không phải do dầu mỡ thiếu đâu, có khi do hỏng trở quạt gió đấy.

Quạt gió xe em đợt trước cũng thỉnh thoảng rú lên làm bà con dừng đèn đỏ ngoái hết cổ lại. E cũng đã vào hãng kiểm tra họ cũng phán rồi chỉnh các kiểu không được, đề nghị thay quạt :D Ra ngoài thay cái trở quạt lại bình thường.

ngocpb

Xe đạp
Toàn các cụ kao tuổi quá, em thanks các kụ phát vì biết thêm chút kinh nghiệm ợ

cubi09

Xe tải
Website
www.vienthongdaian.com

bes

Xe lăn
Thì gọi là bộ sạc ac quy thôi, đơn giản như đan rổ. Cái này test phát biết liền, chỉ cần cho máy nổ cắm cái đồng hồ vào đo là biết ngay có hỏng hay không
Hợ hợ, nó lại không hỏng mơi đáng ghét, ford như 4'

phutungford

Xe điện
Phía đuôi máy phát có mạch điện tử gọi là tiết chế bác ạ, qua đây là điện nó phi vào AQ thôi, mình test đơn giản bằng cách cho máy nổ rồi rút một cọc điện trên AQ ra, máy vẫn nổ thì máy phát không hỏng. Chỉ có thể là thiếu điện do công suất nạp không đủ thôi.

Pet_HUT

Xe container
Thế thì bị nó lùa cho cái van không tải cũ của ông nào tháo ra rồi.
Giá mới 1tr2 chưa có công xá, bị hỏng nó kêu tu tu tu chứ không ộp oạp đâu.
Cụ tìm kỹ, có khi có con ếch trong khoang máy.

PS : Hôm thứ 7 đíu thấy ra sân, con Mèo Bửn xuống oánh tưng bừng :))
Van ko tải bọn thợ nó thay là loại cũ, nó bảo thay rồi cứ chạy xem sao, chưa trả tiền! Hehe. Hôm kia nhờ cu em của cụ Hề lấy cho cái mới lắp vào chạy ngon choét! Giá 850K cà công.
(Hum t7 em bựn đột xuât, cbj đồ nghề rồi nhưng lại ứ ra được)

vuahe77

Xe điện
Thế mà em vào thay van không tải nó ko đi làm nên em phải móc túi ra 1.3 củ để thay mới đấy bác ạ.

Pet_HUT

Xe container
Thế mà em vào thay van không tải nó ko đi làm nên em phải móc túi ra 1.3 củ để thay mới đấy bác ạ.
Vậy hả cụ! Em đang nhờ lấy hộ 4 cái thụt cốp và nắp capo. thấy báo giá khoảng 1,6 củ

vuahe77

Xe điện
Rẻ quá nhỉ...:D

drduc

Xe buýt
các cụ cho e hỏi tí:
xe em mấy hôm nay mưa, lạnh, sáng ra để hơn chục lần mới được, cứ đề nổ được, vòng tua lên 2000 rồi lại lim dần đi. mãi sau mới giữ đc ở 800 . ổn định. lại chạy vivu, lần sau chỉ đề 1 cái nổ luôn. 2 ngày sau mà đi vẫn bthuong, nhưng để 3 ngày thì lại xẩy ra hiện tượng đó.
e đang nghi là bị chết 1 hoặc 2 con bugi, ko biết có phải ko các cụ
:D

rongdensisi

Xe tải
Kụ cho cháu hỏi nếu cứ để ko thay van thì xe có vấn đề gì ko hay chỉ phải nghe "ộp oạp" thôi?

vuahe77

Xe điện
Nếu để vậy đi một thời gian sẽ bị hiện tượng hụt vòng tua máy vì lúc van kẹt hẳn sẽ xảy ra hiện tượng này.

expanium

Xe hơi
Kụ cho cháu hỏi nếu cứ để ko thay van thì xe có vấn đề gì ko hay chỉ phải nghe "ộp oạp" thôi?
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình cũng mới thay van không tải tại Ford TL hết 1,2 củ (tiện thể thay dầu với lại bảo dưỡng linh tinh hết 1,8 củ). Thời gian đầu mới bị tự nhiên đang đi nghe tiếng tu tu hoảng hết cả người. Sau nghe mấy chú kỹ thuật nói là không nghiêm trọng nên cứ để đi, nghe nhiều cũng thấy vui tai, bà kon đi trên đường cứ tưởng có tàu hỏa sau lưng. Tuy nhiên mình nhận thấy là van không tải ảnh hưởng rất nhiều đến tiêu hao nhiên liệu, từ khi van bị lỗi thì xe ăn xăng nhiều hơn hẳn (có thể vì máy luôn chạy ở vòng tua cao). Sau khi thay mới thì bây giờ xe mình xăng cộ lại bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Mông 2k5 của em chạy được 8 vạn, khi đánh lái hết sang bên phụ nghe tiếng kẹt kẹt. Một số cụ xui em kiểm tra lại mức dầu trợ lực lái. Trời tối và bẩn quá em chưa ngó được xem mức min-max thế nào, chỉ thấy dầu sang mầu cafe sữa, có cần phải thay không các cụ nhỉ hay chỉ bổ sung thêm.
À một vấn đề nữa là hộc để đồ các cánh cửa của mông bằng cao su, đến tuổi là dễ bị trầy xước em muốn ốp gỗ theo kiểu này:
Em mượn tạm hình trên mạng:

Em muốn hỏi xem đã cụ nào làm chưa, làm chỗ nào cho nó hợp với nẹp gỗ có sẵn chứ mấy mẫu em tìm được toòa là sơn giả gỗ trông cải lương lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng