[Funland] Tập đoàn nhà nước ngừng đi xin tiền

IP man

Xe lăn
Thế mới nói là cụ hiểu sai. Dân phản đối là phản đối đầu tư sai hoặc dự án chết vd: mấy anh ĐL đi đàu tư BĐS hoặc nhà máy làm cồn ... Tập đoàn tư nhân khi đầu tư thua lỗ thì CTHĐQT phải giải trình với các cổ đông , thậm trí còn phải bỏ ghế . Nhưng DNNN đầu tư thua lỗ thì ai chịu trách nhiệm ? Lãi nộp về thì đương nhiên , năm nào làm ăn lãi các bô lão trong tập đoàn cũng hè nhau ra thưởng. Sao những năm thua lỗ không hè nhau ra mà phạt ? Không tự nhiên dư luận bức xúc đâu cụ ạ.
Cụ mới là hiểu sai, DNNN mà lỗ thì lãnh đạo thành củi, vào lò... việc này không thiếu.
Còn DNTN mà lỗ, mất tiền cổ đông thì chưa thằng nào đi tù đâu... đi tù là những tội khác chứ ko phải là tội làm ăn thua lỗ.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ mới là hiểu sai, DNNN mà lỗ thì lãnh đạo thành củi, vào lò... việc này không thiếu.
Còn DNTN mà lỗ, mất tiền cổ đông thì chưa thằng nào đi tù đâu... đi tù là những tội khác chứ ko phải là tội làm ăn thua lỗ.
Cụ chỉ ra em xem có bao nhiêu dự án thua lỗ mà lãnh đạo phải vào lò, đi tù ? Trừ trường hợp sai phạm trong phê duyệt , tham ô , cố ý làm trái quy định , làm trái pháp luật.

hoviethung

Xe lăn
Bác ipman nói rất đúng, các doanh nghiệp nhà nước 1 khi lãi thì siêu lợi nhuận, em có ông anh làm ở Đạm Phú Mỹ, bác ấy Trưởng ca, tổng thu nhập 1 năm khoảng 1 tỷ, Đạm phú mỹ 1 năm lãi hơn 1000 tỷ đóng về ngân sách, đấy chỉ là 1 cty con của PVN thôi đó.
Em nói thật bao nhiêu doanh nghiệp tư nhân đóng được như vậy.
Em cảm giác mọi người đang quá bị ảnh hưởng bởi các thông tin tham nhũng mà phủ nhận đi sự đóng góp của các Tập đoàn, Tổng công ty nhà nước cho nền kinh tế chung và ngân sách.
Vai trò kinh tế Nhà Nước nói chung và doanh nghiệp Nhà Nước nói riêng không ai phủ nhận, đóng góp của DNNN vào ngân sách rất lớn. Nhưng các cụ đã không so sánh phần đóng góp với số vốn và tài nguyên DNNN nắm giữ. Tức là đã bỏ việc nhìn nhận hiệu quả kinh tế xã hội của doanh nghiệp nhà Nước như thế nào?

IP man

Xe lăn
Cụ chỉ ra em xem có bao nhiêu dự án thua lỗ mà lãnh đạo phải vào lò, đi tù ? Trừ trường hợp sai phạm trong phê duyệt , tham ô , cố ý làm trái quy định , làm trái pháp luật.
Cụ gúc gồ đi, ít nhất là lỗi “buông lỏng quản lý”, “trách nhiệm người đứng đầu”... các lỗi khác gộp lại làm tăng án thôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ gúc gồ đi, ít nhất là lỗi “buông lỏng quản lý”, “trách nhiệm người đứng đầu”... các lỗi khác gộp lại làm tăng án thôi.
Chán cụ quá , bảo cụ ví dụ thì cụ lại bảo hỏi mạng. Lỗi mới bị kỷ luật , làm trái quy định, tham ô , trái pháp luật mới bị truy tố. Còn việc phê duyệt đầu tư đúng quy trình gây thua lỗ chưa ai bị truy tố hết . Cụ chịu khó tìm hiểu thêm nhé.

H. Đạt

Xe tải
Em thấy rằng vẫn nên có 1 số lĩnh vực liên quan đến quân sự, quốc phòng, an ninh lương thực, công nghệ thông tin...nhà nước vẫn phải nắm đằng chuôi để đầu tư, tránh tình trạng lũng loạn hoặc khủng hoảng..vv
Nhưng vấn đề Nhà nước đầu tư đẻ ra các Tập đoàn, Công ty, khi nó làm ăn có lợi nhuận nó nộp về nuôi ngân sách nhà nước, đến khi khó khăn nó thua lỗ, nó kêu Nhà nước hỗ trợ thì dân tình lại đi ném đá. Em thấy lạ.
Chúng ta làm sao phủ nhận việc Tập đoàn dầu khí đã nộp ngân sách như thế nào, EVN nữa, rồi Vietel...vv
Vô vàn câu hỏi cho các doanh nghiệp NN cụ ạ

hoviethung

Xe lăn
Mấy thứ này thì các ông ĐBQH hỏi mãi chán rồi, hình như họ bỏ luôn không cần biết nữa.
Em vẫn ủng hộ việc Nhà nước tiếp tục nắm những lĩnh vực trực tiếp đến an ninh, quốc phòng, an sinh xã hội, những lĩnh vực không liên quan nhưng lợi nhuận thấp, không tư nhân nào muốn làm.
Còn lại để tư nhân làm tất. Tư nhân không chỉ quản lý nguồn vốn tốt hơn mà sử dụng tài nguyên cũng hiệu quả hơn, hiệu suất đầu tư sẽ cao hơn cho cả xã hội. Kể cả các doanh nghiệp quân đội, nếu không trực tiếp dính đến quốc phòng thì cũng tư nhân hóa, không thể để họ lợi dụng các ưu đãi để cạnh tranh không sòng phẳng với các doanh nghiệp khác!
Cụ nói chuẩn đấy. Nhưng đây là mơ ước cụ ơi. Lợi ích cả nhân, lợi ích nhóm đang tìm mọi cách để cản trở thực hiện điều này đó cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy rằng vẫn nên có 1 số lĩnh vực liên quan đến quân sự, quốc phòng, an ninh lương thực, công nghệ thông tin...nhà nước vẫn phải nắm đằng chuôi để đầu tư, tránh tình trạng lũng loạn hoặc khủng hoảng..vv
Nhưng vấn đề Nhà nước đầu tư đẻ ra các Tập đoàn, Công ty, khi nó làm ăn có lợi nhuận nó nộp về nuôi ngân sách nhà nước, đến khi khó khăn nó thua lỗ, nó kêu Nhà nước hỗ trợ thì dân tình lại đi ném đá. Em thấy lạ.
Chúng ta làm sao phủ nhận việc Tập đoàn dầu khí đã nộp ngân sách như thế nào, EVN nữa, rồi Vietel...vv
Khuyên "em" nên về nghiên cứu chuyên sâu kỹ thuật theo đúng sở trường đi. Đụng vào kinh tế vĩ mô vi mô làm rì cho nhức đầu. Trả lời em người ta cũng chả muốn trả lời đâu!

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước hay tư nhân thì khi có lãi đều phải nộp thuế và trả cổ tức cho người đầu tư.
Nhà đầu tư tư nhân có thể ở ngay trong doanh nghiệp, nhưng cũng có thể chẳng thấy doanh nghiệp bao giờ, còn vốn nhà nước thì luôn do Nhà nước quản lý.
Đến lúc lỗ thì nhà đầu tư chẳng nhận được cổ tức, cũng như Nhà nước chẳng nhận được tiền lãi từ doanh nghiệp.
Nếu Nhà nước đưa ra cái luật để Nhà đầu tư phải góp vốn hỗ trợ doanh nghiệp thì các doanh nghiệp tư nhân cũng sẽ kêu như doanh nghiệp nhà nước đang kêu gào.
Còn không có luật ấy mà kêu gào thì cũng nhận được cái điều mong muốn trên kia!
Cụ đã quyết nó là cần thiết thì phải bỏ tiền ra mà nuôi nó thôi
Hỏi ọp phơ làm gì

haituri

Xe hơi
Lãi thì Dn chia nhau, lỗ thì cả nước chịu cụ nhé.

IP man

Xe lăn
Chán cụ quá , bảo cụ ví dụ thì cụ lại bảo hỏi mạng. Lỗi mới bị kỷ luật , làm trái quy định, tham ô , trái pháp luật mới bị truy tố. Còn việc phê duyệt đầu tư đúng quy trình gây thua lỗ chưa ai bị truy tố hết . Cụ chịu khó tìm hiểu thêm nhé.
Cụ nên tìm hiểu “trách nhiệm người đứng đầu” là gì đi. Thế nên mới bảo cụ phải google.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nên tìm hiểu “trách nhiệm người đứng đầu” là gì đi. Thế nên mới bảo cụ phải google.
Cái câu này tồn tại có khi đến cả 3 chục năm nay rồi.
Nhưng xảy ra cái gì thì đã có tập thể nhất trí và quy trình chẳng sai.
Doanh nghiệp nhà nước là giao tiền người khác cho ông quản lý.
Do là tiền người khác thì biết chia để tất cả cùng vui thì sẽ được đút túi.
Tất cả chỉ bắt đầu sai khi cái ô không che được nữa.
Tụi mũi lõ khác ta một chút. Chúng không gọi tiền nhà nước, tài sản XHCN mà là tiền, tài sản của người đóng thuế nên dân thường vẫn được phép tiếc khi thấy bị tiêu sai!!!

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em nghĩ trao đổi với cụ thêm nữa thì cũng chẳng đi đến vấn đề gì , vì bản chất là cụ không biết cụ đang nói gì.

IP man

Xe lăn
Cái câu này tồn tại có khi đến cả 3 chục năm nay rồi.
Nhưng xảy ra cái gì thì đã có tập thể nhất trí và quy trình chẳng sai.
Doanh nghiệp nhà nước là giao tiền người khác cho ông quản lý.
Do là tiền người khác thì biết chia để tất cả cùng vui thì sẽ được đút túi.
Tất cả chỉ bắt đầu sai khi cái ô không che được nữa.
Tụi mũi lõ khác ta một chút. Chúng không gọi tiền nhà nước, tài sản XHCN mà là tiền, tài sản của người đóng thuế nên dân thường vẫn được phép tiếc khi thấy bị tiêu sai!!!
Cụ cứ lái đi đâu thế nhỉ?
Ở đây đang nói về khía cạnh pháp lý, DNNN nếu thua lỗ thì lãnh đạo có cơ sở để đi tù. Chứ DNTN thì chưa ông nào đi tù vì thua lỗ cả.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ở đây đang nói về khía cạnh pháp lý, DNNN nếu thua lỗ thì lãnh đạo có cơ sở để đi tù. Chứ DNTN thì chưa ông nào đi tù vì thua lỗ cả.
Cụ mới tổ lái , đang hỏi cụ đã có anh nào làm thua lỗ mà bị đi tù nếu không tham ô ,không làm trái quy định , không làm trái pháp luật chưa?

IP man

Xe lăn
Em nghĩ trao đổi với cụ thêm nữa thì cũng chẳng đi đến vấn đề gì , vì bản chất là cụ không biết cụ đang nói gì.
Cụ mới chẳng biết gì cứ nói linh tinh.
Có hẳn luật 69/2014/QH13 quy định về quản lý, sử dụng vốn nhà nước. Ông nào làm thất thoát vốn thì có cơ sở để xử lý hình sự.
Doanh nghiệp tư nhân thì làm deck có văn bản pháp luật nào quy định việc này.
Mà nói chung cụ không biết gì thì dừng lại là đúng.

coolpix8700

Xe ngựa
Thì đang nói đến pháp lý đấy, đi đâu khác mà lái?

coolpix8700

Xe ngựa
Mời cụ search luật 69/2014/QH13 rồi trao đổi tiếp.
Luật nhà mình chẳng thiếu gì, nhưng áp dụng đến đâu mới là điều đáng nói.
Làm ăn mà cứ thua lỗ mà bị xử ngay thì ai làm được?
Tìm thử xem mấy ông TGĐ của cái doanh nghiệp nhà nước đã thua lỗ bị xử, tỷ lệ đó là bao nhiêu?