[Funland] Tần suất về nhà ngoại

Dancingwiththewind

Xe điện
Không hiểu sao nhiều người cứ mang tiền vào vấn đề.

Cụ chủ có làm việc nhà, thì là một điểm tốt. Nhưng về nhà ngoại bằng 1/2 nhà vợ, & mỗi lần về đều tỏ ý không muốn ở thì liên quan gì đến kiếm bao nhiêu tiền ạ? Chuyện nào ra chuyện đó mới nói được chứ.

Còn vợ chồng chiều nhau em không thấy vđ gì cả, nhất là nếu chuyện đó có qua có lại. Cụ kia chỉ kể phần qua, đã kể phần lại đâu.

Còn em kia bảo chồng ngu thì rõ là không nên & cần nói chuyện với nhau. Nhưng không có nghĩa là vì ẻm nói thế mà cụ chủ không cần nhìn lại những thứ mình cần cải thiện.
- Một người kiếm tiền hơn vợ x lần thì phải có bản lĩnh chứ bị vợ quay như dế, giận dỗi dỗ dành làm hòa mãi nó mệt mỏi cuộc sống, ảnh hưởng đến công việc.
- Với một cô vợ bình thường đàn ông cũng không cần phải chuyển hết tiền cho vợ chỉ giữ lại tiền cafe, nhất là cô vợ nhõng nhẽo trẻ con hơi tí dọa và giận như này, em đã mở ngoặc là vợ chín chắn thu vén thì có thể ok.
-Theo thiển ý của em, cuộc sống hôn nhân người chồng nên có cái uy của mình, sau này rất quan trọng trong việc dậy con sau này.
- Việc của cụ chủ không đơn giản chỉ là việc thích về ngoại hay không mà là cách hai vợ chồng hành xử với nhau, thấu hiểu nhau trong giai đoạn đầu hôn nhân.
Bố mẹ em chiều em cực, và cũng rất thích ý kiến nhưng em không để tác động đến hai vợ chồng. Bố mẹ nói gì về chồng em em đều phân tích để bố mẹ hiểu và không nói lại với chồng.
Mọi người đều phân tích trên cơ sở dữ liệu người chồng đưa ra. Còn nếu cụ chủ làm rõ thêm phần có qua qua lại thì lại chém tiếp.
Em xin hết./.

Gooner_88

Xe tải
Em cũng cảm thấy thế , nói thêm với các cụ cv em tự do nên giặt vs phơi quần áo hơn 1 năm nay em làm, trước có cãi nhau thì vk bảo em rửa bát thì anh giặt quần áo
Nấu cơm thì tuần 7 ngày em nấu 4 - 5 ngày
Em quen rồi cũng thấy bình thường nhưng có vẻ làm lâu vk mặc định đấy là việc của mình ạ
Vậy thì cụ chiều hơi quá rồi, e cũng là ng thường xuyên làm viêcj nhà nhưng vấn đề vẫn phải chờ vk làm thì họ ms biết và trân trọng những j cụ làm. Nhà cụ khoảng cách nội ngoại y như nha e, nhà e thì cách 1 2 tuần về nội 1 lần, nghỉ dài thì về ngoại.

holland

Xe tăng
Em không nói về tiền. Chủ topic kể một chuỗi sự kiện ( thiên lệch mình là tất nhiên) nhưng nó có những fact để suy luận.
- Thực tế là phụ nữ sẽ lấy tiền ra so sánh nhiều hơn đàn ông (em chưa thấy ông nào khoe kiếm nhiều hơn vợ mà tự hào cả). Chủ topic chỉ kể để thấy là đã yêu chiều vợ thế nào nhưng bị đối xử như thế, chứ không hàm ý tiền nhiều.
- Mợ nhắc đi nhắc lại sự vun vén và chiều nhau nhưng muốn vỗ ra tiếng thì phải vỗ bằng 2 tay, gia đình 2 người cùng vun vén chiều nhau mới thành gia đình được. Mình chiều vợ, vun vén nhưng cũng phải xem bên kia có coi mình là thằng ngu để lợi dụng không.
- Chủ topic không ở lại nhà vợ là trong một hoàn cảnh cụ thể. Đi công tác về, không có quần áo thay, nhà chật - Cá nhân em sẽ không ngủ nổi trong điều kiện như thế và chủ topic đã nói rõ ràng. Mẹ vợ và vợ cư xử như thế khá tồi theo ý em.
....
Cá nhân em thì đơn giản.
- Nếu em lái xe ai chê em lái ngu thì mời xuống xe (giữa đường luôn).
- Nếu vợ bảo mẹ vợ bảo không cần về em bốc máy thẳng hỏi mẹ vợ có ý đó không.
- Nói thẳng với vợ là cư xử như thế không được, lấy vợ chứ không lấy con nít dằn dỗi. Giữa chiều và trèo lên đầu có khác nhau.
- Nếu vợ không thay đổi, tranh thủ chưa có con cân nhắc nghiêm túc chuyện đổi vợ.
Hết quote để rót cho cụ, chuẩn không cần chỉnh.Nhất là dòng cuối cùng. Để chắc chắn hơn, thử giả vờ phá sản hay thất nghiệp thì sẽ biết vợ này đối với mình thế nào. Vợ gì vừa kém cỏi ngoài XH mà ở nhà lại cư xử với chồng như bà lớn thế.

Tốt quá, sau này anh em chửi vợ ngu, già, xấu thoải mái vì còn tình nghĩa, tình yêu, con cái. Bravo.
Thì đúng thế mà. Cụ cứ nhìn cha mẹ ông bà mình, có khi họ đánh nhau chửi nhau tóe khói rồi có bỏ nổi nhau đâu, 3 ngày lại vui vẻ mà. Tưởng bỏ vớ ngay được con khác nó hết lòng hầu hạ hiếu kính cả nhà mình phỏng ?

Không kiềm chế được thì cả cuộc hôn nhân nói 1, 2 lần ngu không sao, nhưng đấy là sau này chứ vừa mới cưới mấy tháng mà đã nhăm nhe ngu với đần thì cũng dễ tan đàn xẻ nghé lắm.
Nói không phải gì, nhưng nhiều cụ nhạy cảm quá với những cái gọi là chê bai nhau. Lẽ tất nhiên em đoán chúng ta lên đây đều là học thức cao, cuộc sống tương đối viên mãn, sống trong môi trường văn minh có học ... nên một lời chửi ngu hay một hành động vô tâm thấy nó nặng nề xúc phạm tổn thương lắm. Nhưng cụ tin đi, rất nhiều cảnh đời lại chả được thế, chả ở cái tầm thế, họ chê bai nhau suốt ngày ấy, lúc tức cũng chửi nhau suốt ( chửi thẳng mặt hoặc sau mặt) , nhưng tối vẫn rúc vào nhau tòi ra vài đứa con, vẫn tình củm, vẫn khóc rống lên nếu người kia đau ốm , vẫn vừa hầu nhau vừa lẩm bẩm chửi mà vẫn cứ thương nhau... Đó là cuộc sống đấy ạ.

linh.7

Xe buýt
Cá nhân em tuy đã có gia đình nhưng em thấy 1 mình là sướng nhất

starsn

Xe điện
- Một người kiếm tiền hơn vợ x lần thì phải có bản lĩnh chứ bị vợ quay như dế, giận dỗi dỗ dành làm hòa mãi nó mệt mỏi cuộc sống, ảnh hưởng đến công việc.
- Với một cô vợ bình thường đàn ông cũng không cần phải chuyển hết tiền cho vợ chỉ giữ lại tiền cafe, nhất là cô vợ nhõng nhẽo trẻ con hơi tí dọa và giận như này, em đã mở ngoặc là vợ chín chắn thu vén thì có thể ok.
-Theo thiển ý của em, cuộc sống hôn nhân người chồng nên có cái uy của mình, sau này rất quan trọng trong việc dậy con sau này.
- Việc của cụ chủ không đơn giản chỉ là việc thích về ngoại hay không mà là cách hai vợ chồng hành xử với nhau, thấu hiểu nhau trong giai đoạn đầu hôn nhân.
Bố mẹ em chiều em cực, và cũng rất thích ý kiến nhưng em không để tác động đến hai vợ chồng. Bố mẹ nói gì về chồng em em đều phân tích để bố mẹ hiểu và không nói lại với chồng.
Mọi người đều phân tích trên cơ sở dữ liệu người chồng đưa ra. Còn nếu cụ chủ làm rõ thêm phần có qua qua lại thì lại chém tiếp.
Em xin hết./.
Về nhà ngoại bằng 1/2 nhà nội, mà về còn loằng ngoằng thế kia thì chồng đã thấu hiểu vợ đâu mợ.

Còn em vợ thì có trẻ con. Lấy vợ trẻ hơn cả 6 tuổi thì chả trẻ con thì sao. Con gái mới lớn rất thích được chiều - nhất là lấy chồng GIÀ!! Em vợ có quá lên & cần góp ý, thảo luận với nhau, nhẹ nhàng thì nó êm đềm. Em cũng nói là cần nói chuyện góp ý chứ có nói không đâu.

Còn em không nghĩ chồng cần có uy gì cả, vc em bình đẳng chả thấy uy iếc gì, miễn hợp lý là vui vẻ, nên em không hiểu đoạn mợ nói.

Bm em nói gì với chồng em em không quan tâm, vì bm em cũng là người lớn, mqh giữa bm e với chồng em là mqh cá nhân giữa họ, em không xen vào. Nên em thấy cũng không cần đánh giá em kia thông qua chuyện đấy, nhất là lại trẻ con nữa.

Dancingwiththewind

Xe điện
Về nhà ngoại bằng 1/2 nhà nội, mà về còn loằng ngoằng thế kia thì chồng đã thấu hiểu vợ đâu mợ.

Còn em vợ thì có trẻ con. Lấy vợ trẻ hơn cả 6 tuổi thì chả trẻ con thì sao. Con gái mới lớn rất thích được chiều - nhất là lấy chồng GIÀ!! Em vợ có quá lên & cần góp ý, thảo luận với nhau, nhẹ nhàng thì nó êm đềm. Em cũng nói là cần nói chuyện góp ý chứ có nói không đâu.

Còn em không nghĩ chồng cần có uy gì cả, vc em bình đẳng chả thấy uy iếc gì, miễn hợp lý là vui vẻ, nên em không hiểu đoạn mợ nói.

Bm em nói gì với chồng em em không quan tâm, vì bm em cũng là người lớn, mqh giữa bm e với chồng em là mqh cá nhân giữa họ, em không xen vào. Nên em thấy cũng không cần đánh giá em kia thông qua chuyện đấy, nhất là lại trẻ con nữa.
Ý kiến của em cũng là góp ý mà, em có ủng hộ làm cái gì khác đâu. Em cũng nói thêm từ em là bản thân em ở nhà cũng đc chiều chuộng hết mức, và rút kinh nghiệm từ cuộc hôn nhân của em. Tuy chồng em chiều em nhưng có những lúc nếu ông ý không cứng thì em sẽ càng ngày càng lấn tới và sẽ có lúc coi thường chồng.
Cái uy mà em nói đến không phải là ra oai với vợ mà là cái uy trong việc giải quyết các mối quan hệ và công việc trong gia đình. Vì vợ cụ ý trẻ con nên cụ ý cần hành xử để vợ bớt trẻ con đi. Cuộc sống hôn nhân cứ kéo dài mãi như thế sẽ rất mệt mỏi. Mà hiện tại cả cụ ấy và vợ đang mệt mỏi đó thôi.
Nhà em chồng em 2 tuần về thăm bố mẹ một lần, em thì khoảng 1,5 tháng về nhà bố mẹ chồng. Bố mẹ em ở xa hơn năm 2-3 lần. Em không mang việc chồng về nhà ngoại bằng 1/2 lần ra đánh giá. Em cũng không có nhu cầu chồng về nhà nội bao nhiêu lần thì về nhà ngoại bấy nhiêu lần (dù nhà ngoại gần hay xa, đợt này bố mẹ em cũng hay ở dưới này nhưng em thích thì em lượn sang thôi)
Mà thôi em phải quay ra làm việc đây, đang bị ngập đầu rồi mà còn cứ lan man chém gió./.

TorienT

Xe container
Ý kiến của em cũng là góp ý mà, em có ủng hộ làm cái gì khác đâu. Em cũng nói thêm từ em là bản thân em ở nhà cũng đc chiều chuộng hết mức, và rút kinh nghiệm từ cuộc hôn nhân của em. Tuy chồng em chiều em nhưng có những lúc nếu ông ý không cứng thì em sẽ càng ngày càng lấn tới và sẽ có lúc coi thường chồng.
Cái uy mà em nói đến không phải là ra oai với vợ mà là cái uy trong việc giải quyết các mối quan hệ và công việc trong gia đình. Vì vợ cụ ý trẻ con nên cụ ý cần hành xử để vợ bớt trẻ con đi. Cuộc sống hôn nhân cứ kéo dài mãi như thế sẽ rất mệt mỏi. Mà hiện tại cả cụ ấy và vợ đang mệt mỏi đó thôi.
Nhà em chồng em 2 tuần về thăm bố mẹ một lần, em thì khoảng 1,5 tháng về nhà bố mẹ chồng. Bố mẹ em ở xa hơn năm 2-3 lần. Em không mang việc chồng về nhà ngoại bằng 1/2 lần ra đánh giá.
Mà thôi em phải quay ra làm việc đây, đang bị ngập đầu rồi mà còn cứ lan man chém gió./.
Đặt ra các nguyên tắc là quan trọng trong mọi mối quan hệ.

starsn

Xe điện
Nhà em chồng em 2 tuần về thăm bố mẹ một lần, em thì khoảng 1,5 tháng về nhà bố mẹ chồng. Bố mẹ em ở xa hơn năm 2-3 lần. Em không mang việc chồng về nhà ngoại bằng 1/2 lần ra đánh giá. Em cũng không có nhu cầu chồng về nhà nội bao nhiêu lần thì về nhà ngoại bấy nhiêu lần (dù nhà ngoại gần hay xa, đợt này bố mẹ em cũng hay ở dưới này nhưng em thích thì em lượn sang thôi)
Cụ ấy đặt tiêu đề là "tần suất về nội ngoại", + với việc mâu thuẫn vì cụ ấy ít về mà về lại thái độ không muốn ở, thì nó có thành chuyện cần đánh giá.

Bảo cái giường chật không ngủ được thì không bao giờ cần ngủ nhà bmv. Em cũng chả cho chuyện đấy là quan trọng, nhưng vợ cụ ấy cho là quan trọng thì cụ ấy cần phải cân nhắc.

Nhà em ai thích về thăm bm mình thì cứ tự nhiên, nên cũng không bao giờ có gì để nói. Em nhìn góc nhìn của em kia thôi.

fanmu12345

Xe điện
Em cũng xuống nước dỗ dành (như mọi khi), đỡ được một chút thì tối qua khi đèo (xe máy) đưa vợ đi mua nước (tuần em 3 - 5 lần tối đưa vợ đi ăn vặt) thì có tình huống em quay xe, vợ em lại mắng em cụ thể thì em quên rồi nhưng đại ý chê em đi xe ngu, mấy lần ngồi trên xe mà thót tim
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước, em bảo với vợ là anh chở em mấy năm nay chưa bao giờ va chạm với ai, em đến xe máy còn chưa biết đi (vk em chỉ biết đi xe máy điện) thì em chỉ cần nói anh đi cẩn thận chứ đừng dạy anh, chỉ đạo anh phải đi thế này thế kia
Lần sau mà đi đâu thì tự đi một mình.
Nói thế xong vợ em lại dỗi, lại chiến tranh lạnh từ qua đến nay các bác ạ
Nói qua một chút về kinh tế:
Vk em đi làm nhà nước được hơn năm nay tháng chắc được 10 tr, em hơn vk 6 tuổi thu nhập thì x lần số đó nên k hỏi chi tiết bao giờ
Tiền hàng tháng em ck vợ cầm, chỉ giữ lại chút ít cf
Nhà riêng hiện tại bố mẹ em cho
Xe vs vật dụng trong nhà thì em mua
Nhà ngoại có cho 1 phần lúc chạy việc cho vợ ( nhà ngoại 1 thì nhà nội 5)

Em tự thấy có vẻ em đang chiều vợ quá, tiện đây bác nào có kinh nghiệm dạy vợ bướng thì truyền đạt cho em với
Chứ hơi tí vợ em nó lại chiến tranh lạnh khiến em không tập trung công việc được
Khổ lắm các bác ạ
Có vẻ cụ hơi chiều vợ, và vợ cụ cũng khá trẻ con

Doun

Xe điện
3X mới lấy vợ thì chắc cụ lấy vợ trẻ rồi. Nói chung vợ trẻ thì nhiều vấn đề.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em nghĩ cụ chủ không cần thiết thường xuyên về nhà vợ (cũng như vợ cụ ấy không cần thường xuyên về nhà chồng) nếu không muốn. Đừng có tiêu chuẩn kép là được.

Vợ chồng mà không chiều nhau thì chiều hàng xóm chắc :D nhưng cs có nhiều chuyện, không nhất thiết là chiều chuyện này hay chuyện kia. Miễn là cùng thảo luận, 2 bên thấy OK là OK.
Dùng chữ chiều ở đây có nghĩa là chồng nhường nhịn vợ có hiểu biết, còn thảo luận nghe nó lớn quá, dành cho những việc quan trọng hơn

Muon_biet

Xe cút kít
Chào các bác, chả là em đầu 3x nhưng mới lấy vợ được gần 1 năm nay
Hồi đầu mới lấy vợ thì cũng không có nhiều chuyện với bên nhà ngoại nhưng có vẻ khi thân quen rồi thì bắt đầu phát sinh nhiều vấn đề ạ
Nhà bọn em ở thành phố cách nhà nội 50 km cách nhà ngoại 100 km (nhà nội trên đường về ngoại)
Vì vậy mà em cũng có phần về quê nội nhiều hơn ( cụ thể khoảng 2 lần về nội thì 1 lần về ngoại, về nhà nội nhiều lần vì có việc chứ k phải về chơi), vợ em thì thích nội ngoại phải bằng nhau, cũng tị nạnh với em lâu rồi
Đỉnh điểm là cuối tuần trước, em đưa vợ về ngoại từ trưa thứ 6 sau đó em đi công tác đến tối thứ 7, ăn tối xong em định về ngủ tối ở nhà nội rồi chiều chủ nhật đi về thành phố thì vợ em đòi em ngủ lại, mẹ vợ em cũng bảo thế. Nhưng em không chịu
em giải thích vì em vừa đi công tác về không mang quần áo để thay (trưa thứ 6 em lái xe đưa vợ về ngoại xong bắt xe khách đi công tác, đến tối thứ 7 em mới về)
Bọn con ngủ nhà nội rồi mai lên thành phố cho gần
Nguyên nhân nữa là nhà ngoại em chật, nếu ngủ lại thì phải ngủ chung phòng với bố mẹ vợ, bố mẹ vợ nằm trong, vk ck em nằm ngoài, 2 giường cách nhau tấm vách, em quen ngủ riêng từ bé rồi. Bên nội em thì rộng rãi, vk ck có phòng riêng
Với lại em vừa nằm xe khách 6 tiếng nên cũng muốn về nhà nội ngủ cho thoải mái. Vợ có muốn đi thăm ông bà thì anh đi cùng, tối muộn 10 11 giờ rồi về cũng được
Giải thích vậy nhưng vợ em nhất quyết đòi ngủ lại, em cũng đồng ý, sau đó em tự về một mình
Chiều hôm sau vợ em tự bắt xe khách lên thành phố, bắt đầu giận dỗi em,vợ bảo em mẹ bảo lần sau anh không muốn về thì thôi, không phải đưa em về, nhà có xe mà như không, vẫn phải đi xe khách.
Em biết mẹ vợ không vừa ý nhưng em vẫn nghĩ mình đúng
Em mới lấy vợ nên chưa có kinh nghiệm
Mong các bác trên này tư vấn cách ứng xử vs mẹ vợ và tần suất về quê như thế nào cho hợp lý để không mất lòng 2 bên.
Cụ xác định: dâu con, rể khách nhé. Em có thằng con rể khi nào đến chơi nhà thì em cũng phải chiều. Thằng con trai em thì lại được ông bố vợ nó chiều còn nhiều hơn nữa. Thời năm 1984 em làm rể cũng được như vậy thôi.

haivanphe

Xe container
Nhà em cách nhà Gấu 7km. Cuối tuần nào cũng chở Gấu về ăn cơm với bố mẹ. Khi bố mẹ ốm thì hầu như ngày nào cũng về. Giờ bố mẹ qua đời hết rồi nên chỉ giỗ tết mới về thắp hương.

Nobita090

Xe tải
Nhà vk em cg trật. Trời nóng bức e còn bảo bố vk dải chiếu xuống nền nhà để nằm

agrimeco

Xe lăn
Cụ xác định: dâu con, rể khách nhé. Em có thằng con rể khi nào đến chơi nhà thì em cũng phải chiều. Thằng con trai em thì lại được ông bố vợ nó chiều còn nhiều hơn nữa. Thời năm 1984 em làm rể cũng được như vậy thôi.
Thời nay mà các cụ vận dụng những câu châm ngôn hay ca dao tục ngữ xưa để tư vấn, dễ bị ăn gạch đá của vài mợ of có lối sống hiện đại, thường là có xu thế bảo vệ nữ quyền rất mạnh mẽ theo kiểu phương tây đó ;))

Quyen Kenshin

Xe buýt
ui xời.dễ tính chút đi cụ ah
Bố mẹ vk đã bảo vậy thì nên ở lại,tối đến chém gió cùng các cụ cho vui.Mình phận rể nhà vk chật hay ko chứ ko có giường nằm đất cũng phải ở.
Đối với nhà vk tử tế sau vk nó còn đối với nhà mình lại vậy.chứ ko sớm muộn cũng sẽ phát sinh vấn đề lớn

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ nằm nhà vợ cứ trằn trọc nguyên đêm. Hôm sau về kiếm cái gốc cây nào phi nhẹ vào. Kêu nhà bố vợ chật không ngủ được. Về sau có đòi ở thì vợ nó cũng không cho. Đi đâu cũng phải có chỗ nằm đàng hoàng chứ nằm cạnh ông bà bô vợ sao được. Thích thì thuê nhà nghỉ. Nhà em cách nhà nội 3km, nhà ngoại 15km. Mà sau khi có con bố vợ phải đầu tư từ điều hòa 2 chiều, giường to và đệm cứng để phục vụ cháu và con rể ngủ lại qua đêm.
Đã muốn thể hiện quan điể, thì nói thẳng luôn với ông bà nhạc chứ bày trò mất ngủ với và chạm xe làm gì cho tốn kém. Còn nếu chưa đủ khả năng chiến đấu trực diện thì tránh luôn cho lành, xuân thu nhị kỳ giỗ chạp tết hoặc có việc đột xuất thì về thôi, có hỏi thì bảo bận không thu xếp được. Sự thực sẽ được vợ nói cho bố mẹ biết là xong.

starsn

Xe điện
Dùng chữ chiều ở đây có nghĩa là chồng nhường nhịn vợ có hiểu biết, còn thảo luận nghe nó lớn quá, dành cho những việc quan trọng hơn
Chồng em nhường nhịn không chỉ vợ mà tất cả mọi người. Em tự nhận em cũng vậy. Thấy dễ sống. Nhường nhịn không có nghĩa là mình không góp ý, cân nhắc hoàn cảnh, nhưng bao dung trong suy nghĩ là tốt cho mình, chẳng hại gì cả.

Ví dụ như nếu mình không dám bảo đứa trước mặt "mày khinh t à" (vì không đủ bằng chứng) thì trong đầu cũng chẳng nên nghĩ thế làm gì. Mệt thân.