[Funland] Tần suất về nhà ngoại

buicongchuc

Xe ba gác
Ăn nhiều thì chán, ăn ít thì ngon. Cứ cuối tuần nào cụ cũng chở vợ về quê vợ ngủ qua đêm, 2h lôi vợ dậy chén, 5h lại làm cái nữa thật là quằn quại vào, nhiều tiếng động vào. Từ tối t6 đến 6h sáng t2 mới lên đường đi làm. Độ 3 tháng chắc mẹ vợ sẽ không dỗi nữa đâu.
Mới cưới được 1 năm, tần suất chén chắc trung bình 6/7 nên pa này khả thi :))

buicongchuc

Xe ba gác
Cháu khác cụ là nhà nội cách 5km, nhà ngoại 250km...thế mà xểnh rảnh cái là lên đường về ngoại.
Cháu về nhà ngoại chả phải làm gì, cứ đi chơi Café đến bữa về ăn, cứ làm gì mình thích thôi.

Nghĩ thoáng chút cụ trẻ nhé!
Em về nhà ngoại cũng thế, mình như chàng hoàng tử mải chơi :D

buicongchuc

Xe ba gác
Mỗi lần đọc những thớt như thế này cháu thấy yêu & trân trọng vk cháu vô cùng. Tối nay về cháu phải lôi ra nện cho 3 phát mới dc:D
Cụ có nện được không hay phải để vk nện lại :))

coquay

Xe container
E thấy sai lầm nhất ở đây là đưa hết lương cho gấu cầm, sau mình cần tiền lại phải ngửa tay trình bày các kiểu may ra nó nhả cho vài đồng
Còn cái vc về ngoại hay ko về ngoại thì tùy tâm trạng mà làm thoải mái thì về ko thì thôi kệ

Langthang_Mercedes

Xe container
E thấy sai lầm nhất ở đây là đưa hết lương cho gấu cầm, sau mình cần tiền lại phải ngửa tay trình bày các kiểu may ra nó nhả cho vài đồng
Còn cái vc về ngoại hay ko về ngoại thì tùy tâm trạng mà làm thoải mái thì về ko thì thôi kệ
Giờ sửa vẫn kịp chán.

emphailamsao

Xe tăng
Cụ nên nói thẳng với vợ. Vc mà ko thẳng thắn với nhau dc thì sống lâu dài sao đây. Hơn nữa, việc nhỏ nhặt này cụ ko đàn áp dc vợ sau nó trèo lên đầu ngồi thì đừng trách nhé. Bản thân em em ngủ ở đâu làm gì (ko phạm pháp, xấu xa) thì bố mẹ em cũng ko có dc ý kiến chứ ko nói gì đến vợ ah. Khuyên cụ nên rắn chút, nhưng từ từ thôi. Và em cũng cho vợ lựa chọn như vậy, ko ảnh hưởng ai là được.

Laoba

Xe điện
E cũng như cụ, cái gì cũng phải có riêng tư, lấy vk chứ phải lấy nợ đâu mà bn tiền đưa hết? , đàn ông phải có tiền đi đâu mới có tiếng nói dc. Ghét nhất là làm gì mua gì phải hỏi, nó đồng ý thic ko sao ko đồng ý bưc mình. Của mình mình thích mua gì bán gì cho thoải mái éo lấy của nó là dc.

coquay

Xe container
Giờ sửa vẫn kịp chán.
Khả năng kiếm tiền gấp 5 6 lần chưa kể lớn hơn 6 tuổi thì mọi vc từ trong gd đến ngoài xh tư duy cũng phải là hơn rồi
chắc ông thớt chiều gấu quá nó đc đà làm tới thôi h chỉ đưa 50% số tiền kiểu gì chả giẫy lẩy lên doạ cấm vận 1 năm :D mất

coquay

Xe container
E cũng như cụ, cái gì cũng phải có riêng tư, lấy vk chứ phải lấy nợ đâu mà bn tiền đưa hết? , đàn ông phải có tiền đi đâu mới có tiếng nói dc. Ghét nhất là làm gì mua gì phải hỏi, nó đồng ý thic ko sao ko đồng ý bưc mình. Của mình mình thích mua gì bán gì cho thoải mái éo lấy của nó là dc.
Đưa cũng đc nhưng chỉ đưa trong phạm vi vừa đủ thôi bây h đóng các khoản tiền chi tiêu trong gd đơn giản mà e đk thanh toán ol hết cứ cuối tháng tn báo tiền này tiền kia là ck luôn nhanh gọn nhẹ
gấu nhà e chả bao h nó phải để ý các khoản thanh toán hd trong nhà cả và e cũng chả bao h gấu đòi em phải đưa cho nó cả

bspvietnam

Xe tăng
Chủ đề nhà nội - nhà ngoại thường xảy ra dịp sát tết. Giờ gió đổi chiều bùng lên giữa mùa hè :)
Đã vậy, cụ chịu khó nhẫn nhịn làm CHẠN VƯƠNG một thời gian, chiêu này phải nhẫn nhịn tầm cỡ Câu Tiễn mới làm đc.
Đến khi nào mà nhà ngoại bẩu về nhà mày mà ở thì cụ cố gắng đừng cười ha hả ngay, mà cố ra đến cổng mới cười.

starsn

Xe điện
Gì mà lấy nhau rồi vẫn còn để bụng nhau thế :)) , e ko giám soi xét đúng sai, trong cuộc sống gia đình thì việc soi xét đúng sai càng ko cần thiết, mỗi sự việc trôi qua thì tất cả mọi người cùng nhìn nhận và điều chỉnh để phù hợp với nhau hơn... hơi bực mình tí mà càng để bụng thì mọi việc càng trôi xa, kể cả tính toán nội ngoại cho hay đóng góp là ko nên rồi, nói thật e chẳng bao giờ nhớ ai cho, chỉ biết cho rồi thì là của mình, tiêu sao cho đúng thôi :))
Chả cứ cụ trẻ ấy nhiều cụ có cháu đến nơi rồi vẫn mỗi khi cãi nhau là ngồi đếm nội hay ngoại cho nhiều hơn, chồng hay vợ kiếm được nhiều hơn ấy ạ, chắc là xong thì cảm thấy mình (+ bm mình, nhà mình) có giá trị hơn, được quyền này nọ hơn.

starsn

Xe điện
Hôm nay em đọc tử tế rồi xin góp ý với cụ chủ.

1. V/v ít về nhà ngoại hơn
- Cụ thấy về nhà nội là vì "có việc", nhưng mà thực tế là muốn về đâu thì vẽ việc về đó, làm gì có việc gì nguyên năm. Cụ không nghĩ thế nhưng người bình thường nghĩ thế là bt.
- Cụ đã ít về mà mỗi lần về không muốn ngủ lại sẽ làm một bmv "bình thường" nghĩ là cụ không quý họ, không muốn là 1 phần của gd
- Vì thế vợ & mẹ vợ cụ không hài lòng là bt.

Tất nhiên bmv là bm của.. vợ cụ. Cụ không yêu quý, không muốn gần cũng không sao cả - nói rõ ra để đỡ kỳ vọng nhau là được. Vợ cụ cũng nói lần sau không muốn về thì không cần đưa về, em thấy cũng hợp lý.

2. V/v đưa vợ đi ăn đi chơi
Em không đọc kỹ vì nó trẻ con quá 😂 Không thích đưa thì bảo vợ chủ động, có sao đâu nhỉ

3. V/v làm việc nhà + ai kiếm được nhiều tiền hơn, ai nên quản lý tài chính
Không nên trộn lẫn với 2 việc trên, công thức cho mâu thuẫn. Nếu thấy không hợp lý thì thảo luận.

4. Vợ chiến tranh lạnh
Tương tự mục 3. À nhưng mà mình ít thể hiện tình cảm với người ta thì người ta cũng sẽ bớt thể hiện tc với mình, tùy trong mqh này vc cụ cho-nhận như thế nào, đừng lôi đóng góp về tiền vào, vì như thế cụ thắng luôn không cần cãi :)) Tóm lại phải thảo luận về mong muốn của mỗi người, + hạn chế về nguồn lực.

Còn cứ phũ với vợ như nhiều cụ trên này có khi cũng hiệu quả đấy. Tùy cụ chọn thôi :) Nói chung mình tử tế chân thành thì hy vọng nhận lại được tử tế. Mình bắt đầu bằng thái độ trịch thượng thì không biết sẽ nhận lại gì.

Em không ủng hộ mấy cụ kêu lấy vợ đã dốt còn abc. Biết dốt mà còn lấy thì cụ chủ còn dốt hơn. Tôn trọng được nhau thì hẵng ở, bằng không may chưa có con ly dị quách đi.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Cảm ơn bác góp ý, em cân nhắc mặt dầy không về nhà ngoại vài tháng nữa, thi gan xem ai chủ động trước, những lần trước dỗi nhau toàn em chủ động làm hòa nhưng có vẻ như chúng ta càng nhân nhượng giặc càng lấn tới.
Ck đi ctac về mệt muốn nghỉ ngơi, về nhà nội có phòng riêng là chuẩn, đây nhà vk phải ngủ chung phòng thì nghỉ ngơi kiểu gì.

Cô vk này ko thương cụ roài, cụ ko nên chiều vk quá nhé, dễ sinh ích kỷ :(

toyennha

Xe lăn
Nhà vợ cách nhà nội em 1 đường Nội Bài Lào Cai. Đáp xuống sân bay thẳng tiến nhà nội. Rồi lên Hòa Bình thăm mộ ông bà nội. Sau đó em "bận việc" bỏ mẹ với mấy đứa em bên nội vợ thích thì ở lại Hà Nội nôn ruột thì thẳng tiến Lào Cai. Em về sau. Lần nào Nhà vợ có Việc thì vợ về 1 mình nhà vợ rồi lên Hà Nội Chào cả nhà và Đi Hòa Bình thăm mộ ông bà Nội. Còn em có việc thì Hà Nội và Hòa Bình rồi đi Lào Cai thăm nhà vợ. Vì trước khi cưới tụi em đã thỏa thuận. Đã về đến đất Bắc. Thì bắc buộc phải về nhà 2 bên và đi "thăm mộ" nếu có (lúc cưới em vẫn có đủ ông bà nội) giờ cứ vậy mà làm tự sắp sếp thời gian. Kể cả có việc gấp thì ưu tiên việc gấp trước rồi dài lê thê việc "riêng" như đã thỏa thuận "trước hôn nhân" :D

toyennha

Xe lăn
Hôm nay em đọc tử tế rồi xin góp ý với cụ chủ.

1. V/v ít về nhà ngoại hơn
- Cụ thấy về nhà nội là vì "có việc", nhưng mà thực tế là muốn về đâu thì vẽ việc về đó, làm gì có việc gì nguyên năm. Cụ không nghĩ thế nhưng người bình thường nghĩ thế là bt.
- Cụ đã ít về mà mỗi lần về không muốn ngủ lại sẽ làm một bmv "bình thường" nghĩ là cụ không quý họ, không muốn là 1 phần của gd
- Vì thế vợ & mẹ vợ cụ không hài lòng là bt.

Tất nhiên bmv là bm của.. vợ cụ. Cụ không yêu quý, không muốn gần cũng không sao cả - nói rõ ra để đỡ kỳ vọng nhau là được. Vợ cụ cũng nói lần sau không muốn về thì không cần đưa về, em thấy cũng hợp lý.

2. V/v đưa vợ đi ăn đi chơi
Em không đọc kỹ vì nó trẻ con quá 😂 Không thích đưa thì bảo vợ chủ động, có sao đâu nhỉ

3. V/v làm việc nhà + ai kiếm được nhiều tiền hơn, ai nên quản lý tài chính
Không nên trộn lẫn với 2 việc trên, công thức cho mâu thuẫn. Nếu thấy không hợp lý thì thảo luận.

4. Vợ chiến tranh lạnh
Tương tự mục 3. À nhưng mà mình ít thể hiện tình cảm với người ta thì người ta cũng sẽ bớt thể hiện tc với mình, tùy trong mqh này vc cụ cho-nhận như thế nào, đừng lôi đóng góp về tiền vào, vì như thế cụ thắng luôn không cần cãi :)) Tóm lại phải thảo luận về mong muốn của mỗi người, + hạn chế về nguồn lực.

Còn cứ phũ với vợ như nhiều cụ trên này có khi cũng hiệu quả đấy. Tùy cụ chọn thôi :) Nói chung mình tử tế chân thành thì hy vọng nhận lại được tử tế. Mình bắt đầu bằng thái độ trịch thượng thì không biết sẽ nhận lại gì.

Em không ủng hộ mấy cụ kêu lấy vợ đã dốt còn abc. Biết dốt mà còn lấy thì cụ chủ còn dốt hơn. Tôn trọng được nhau thì hẵng ở, bằng không may chưa có con ly dị quách đi.
Cụ nói sai rồi bên vợ quan trọng chứ cụ! Em nhớ tết năm nào em về nhà vợ dĩ nhiên chỉ ở Nhà uống rượu với anh vợ ,ăn tiết canh và ăn đặc sản Lào Cai. Bà chị vợ nói em tội thằng Bi về nhà vợ loanh quoanh trong nhà trong khi ởTrong Nam nó lang thang suốt ngày. Em nói
1) về đây lúc nào cũng rượu xỉn rồi
2) về đây được ăn đồ ngon
3) được chửi vợ ngay trong nhà vợ :D chẳng ai làm gì mình cả nhà cười như phá mã .
Nói chứ xa gần hay không do mình hết. Mình mở toang lòng với "người dưng" họ sẽ mở lòng với mình
Với lại riêng em luôn nhớ câu ông cậu ruột dặn em lúc cậu đi cưới vợ cho em:
Bi nhớ yêu thương vợ và sống phải đạo với bên nhà vợ. Vợ đã bỏ cả nhà vào với con rồi đừng để bên vợ xem nhà mình không ra gì

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Ck đi ctac về mệt muốn nghỉ ngơi, về nhà nội có phòng riêng là chuẩn, đây nhà vk phải ngủ chung phòng thì nghỉ ngơi kiểu gì.

Cô vk này ko thương cụ roài, cụ ko nên chiều vk quá nhé, dễ sinh ích kỷ :(
Nếu đã lấy lý do đi công tác về mệt với không có quần áo để thay như ông thớt thì lẳng lặng ra khách sạn mà ngủ, mai mới đến nhà ông nhạc đón vợ về chứ lái xe đến nhà nội thêm 50 cây chuối thì phi thẳng về nhà mình luôn cho rồi còn nội với ngoại vợ nó mới lèo nhèo. Vợ trẻ con còn ông chồng cũng dở hơi nốt.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cảm ơn bác góp ý, em cân nhắc mặt dầy không về nhà ngoại vài tháng nữa, thi gan xem ai chủ động trước, những lần trước dỗi nhau toàn em chủ động làm hòa nhưng có vẻ như chúng ta càng nhân nhượng giặc càng lấn tới.
Về bản chất cụ không về nhà ngoại chả sao, năm vài lần là được nhưng vợ thì trẻ, con chưa có, nó có nhu cầu về nhà bố mẹ nó là đương nhiên. Cụ dỗi không đưa nó về nhưng vậy là không thương vợ vì nó sẽ đi xe khách mà về cùng tổn thương sâu sắc. Nhìn chung nhân nhượng hay rắn mặt thì cũng phải khôn khéo, vợ chứ có phải giặc đâu. Cuộc sống ngột ngạt vì cái chuyện bé tý này thì sẽ kéo theo tỷ thứ khác khi có đứa con đầu đấy.

Chốt lại: Nhường nhịn có nguyên tắc và bớt lấy nhà nội ra làm chuẩn mực đi, bây giờ chỉ có 1 nhà thôi ơi, đó là nhà cụ.

starsn

Xe điện
Cụ nói sai rồi bên vợ quan trọng chứ cụ! Em nhớ tết năm nào em về nhà vợ dĩ nhiên chỉ ở Nhà uống rượu với anh vợ ,ăn tiết canh và ăn đặc sản Lào Cai. Bà chị vợ nói em tội thằng Bi về nhà vợ loanh quoanh trong nhà trong khi ởTrong Nam nó lang thang suốt ngày. Em nói
1) về đây lúc nào cũng rượu xỉn rồi
2) về đây được ăn đồ ngon
3) được chửi vợ ngay trong nhà vợ :D chẳng ai làm gì mình cả nhà cười như phá mã .
Nói chứ xa gần hay không do mình hết. Mình mở toang lòng với "người dưng" họ sẽ mở lòng với mình
Với lại riêng em luôn nhớ câu ông cậu ruột dặn em lúc cậu đi cưới vợ cho em:
Bi nhớ yêu thương vợ và sống phải đạo với bên nhà vợ. Vợ đã bỏ cả nhà vào với con rồi đừng để bên vợ xem nhà mình không ra gì
Bắt lỗi nhau thì dễ tử tế thì khó. Đầu tiên mình cứ tử tế cái phần mình đi cái đã, rồi nói chuyện góp ý với vợ chồng sau thì mọi thứ nó mới dễ.

Còn chuyện gần với gd vợ thì tùy tính người, có người làm được có người không, em thấy không sao hết. Nhưng em không ưa kiểu đạo đức giả quý bmv lắm chỉ có điều đến đấy nhưng không thấy mặt đâu, nhăm nhe tí là chuồn. Nhưng vợ đến nhà mình thì phải thế nào cơ :) Tất nhiên lôi tiền ra để nói tôi có quyền thế thì cũng được thôi, nhưng 20 năm nữa ts chia 2 lại trách đàn gì bạc bẽo :)

starsn

Xe điện
Về bản chất cụ không về nhà ngoại chả sao, năm vài lần là được nhưng vợ thì trẻ, con chưa có, nó có nhu cầu về nhà bố mẹ nó là đương nhiên. Cụ dỗi không đưa nó về nhưng vậy là không thương vợ vì nó sẽ đi xe khách mà về cùng tổn thương sâu sắc. Nhìn chung nhân nhượng hay rắn mặt thì cũng phải khôn khéo, vợ chứ có phải giặc đâu. Cuộc sống ngột ngạt vì cái chuyện bé tý này thì sẽ kéo theo tỷ thứ khác khi có đứa con đầu đấy.

Chốt lại: Nhường nhịn có nguyên tắc và bớt lấy nhà nội ra làm chuẩn mực đi, bây giờ chỉ có 1 nhà thôi ơi, đó là nhà cụ.
Em nghĩ cụ chủ không cần thiết thường xuyên về nhà vợ (cũng như vợ cụ ấy không cần thường xuyên về nhà chồng) nếu không muốn. Đừng có tiêu chuẩn kép là được.

Vợ chồng mà không chiều nhau thì chiều hàng xóm chắc :D nhưng cs có nhiều chuyện, không nhất thiết là chiều chuyện này hay chuyện kia. Miễn là cùng thảo luận, 2 bên thấy OK là OK.