[Funland] Tần suất về nhà ngoại

raisomoon

Xe tăng
Trong gia đình ai nắm kinh tế thì người đó có tiếng nói nhất. Còn vợ thu nhập thấp mà muốn làm nóc nhà thì phải biết khéo và chiều chồng.

Các cô dâu mới cưới như vợ cụ giờ nhan nhản ấy, nhưng chính cụ tự tước quyền làm chủ của mình bằng cách đưa hết lương cho vợ. Cụ nhìn vợ cụ xem, trẻ người non dạ, nhà nghèo nhưng tính tiểu thư công chúa, việc nhà thì tị nạnh với chồng, công việc không tự xin đc phải bỏ đống tiền ra chạy vạy (mà nhà cụ bỏ phần lớn? Kỳ cục nhỉ.). Đấy, vợ cụ có năng lực gì để cáng đáng gia đình, nuôi dạy con cái?

Cụ mới cưới còn yêu thương chiều chuộng, nhưng cũng đã thấy lấn cấn rồi. Nhưng vợ dỗi thì cụ lại xoắn lên ngay. Cụ chả có bản lĩnh dek gì, đúng là đàn ông nghĩ bằng chi dưới.

Thằng em em cưới cô vợ y như vợ cụ, mà vợ nó xinh lắm. Nó ban đầu cũng simp chúa đội vợ lên đầu, nhà vợ thì chật chội nằm xoay các kiểu ko xong mà tuần nào vợ cũng đòi về. Việc nhà chia nhau chồng làm là chính vì vợ nó đoảng. Sau 2 năm thì nhiều yếu tố cộng lại, nó chán lè lưỡi đòi ly hôn. Nhưng lúc đó có con rồi, nhà em khuyên bảo mãi nó mới xuôi. Vợ nó giờ cũng có vẻ biết điều hơn, nhưng bản tính thì chỉ đỡ thôi chứ ko thể đổi, tự chấp nhận nhau mà sống vậy.
Công nhận là nhà mợ khá giống nhà em, nhà em cũng chủ động xây lại nhà cho ông bà để con cháu có chỗ đi về thoải mái. Nội ngoại đều coi như nhau, chu cấp cho các cụ theo nhu cầu, ví dụ ông bà nào ko có lương hưu thì cần chu cấp nhiều hơn, nhưng cũng có thứ tự ưu tiên trước sau, ông bà nào già yếu hơn thì cần đc quan tâm chăm sóc hơn, bổn phận chu cấp 4 cụ sẽ như nhau theo yêu cầu của các cụ.
Còn chuyện các cô vợ kiểu này như là trend, ăn phải bả của truyền thông bẩn hay sao í mà nhiều lắm. Năng lực thì không có gì, ở ngoài XH chắc chỉ là 1 nhân viên hạng bét, nhưng về nhà thì khiển chồng chưa đủ còn muốn khiển cả nội ngoại, công việc nhà thì đòi chia sòng phẳng kiểu em nấu cơm anh rửa bát. Nhưng kinh tế thì ko có, lúc nào cũng nắm khư khư cái ví của chồng, dứt chồng ra là đói ngay nhưng chuyện trong gia đình, con cái vẫn thích là người chủ quyết. Sợ nhất là mấy mợ này giáo dục con cái theo nhiều cái trend bẩn của truyền thông hiện tại cơ. Chủ thớt nên lưu ý chuyện này, cụ chấp nhận đội vợ lên đầu cũng ko sao, đời cụ coi như xong rồi, nhưng Phúc đức tại Mẫu, con cái nó sẽ ảnh hưởng lớn từ mẹ đấy.

Monteiv

Xe hơi
Biến sự nhờ vả thành trách nhiệm là cái ngu nhất của đàn ông, đặc biệt là trong hoàn cảnh của cụ. Cụ bảo nó mày nộp 1/2 tiền sinh hoạt chung thì tao làm 1/2 việc nhà xem nói j mà phân với chẳng chia. Em sẵn lòng giúp vợ cả tuần nếu bạn ấy bận việc nhưng không phải là trách nhiệm hay nghĩa vụ hàng ngày của em, việc của em là đi kiếm xèng mua nhà, trả tiền đi du lịch ... vân vân và mây mây.
Chính xác ạ. Vợ cụ chủ chưa lớn thì phải dậy thôi. Mà cụ kỳ vọng người ta 7 thì tốt nhất là yêu cầu 10. Còn cụ muốn cho 7 thì chỉ hứa và thể hiện 5 thôi.

LaziCat

Xe lăn
Không kiềm chế được thì cả cuộc hôn nhân nói 1, 2 lần ngu không sao, nhưng đấy là sau này chứ vừa mới cưới mấy tháng mà đã nhăm nhe ngu với đần thì cũng dễ tan đàn xẻ nghé lắm.
Vợ cụ chủ mắng chồng ngu thì đúng là cụ chủ cũng có vấn đề chứ không phải chỉ vợ cụ ấy, chồng hay vợ đã dùng từ "ngu" để nói với nhau thì có nghĩa sự tôn trọng nhau nó đã bằng 0 rồi.

Tac ke

Xe buýt
Ai ko thích về nhà ngoại đứng sang 1 bên

vanlinhchi

Xe buýt
Mỗi nhà mỗi cảnh,e chả góp ý gì,chỉ kể chuyện của em.
20 năm nay,vợ đi đâu 1 bước e cũng đưa đi đón về,chủ nhật nào cũng về ngoại,nội thì ít hơn,mặc dù nhà nội cách có 500m.
Đưa vợ về ngoại xong là e lượn,nhậu nhoẹt,bạn bè,tối quay về ngoại ăn cơm r đón vợ,có hôm nào lỡ đi hát say quá thì vợ tự bắt xe về,lạ là vợ e ko bao giờ ngủ lại nhà nó,e dụ dỗ thế nào thì tối là nó đòi về bằng đc,mệ,cay!
Nhà nội thì e hay về 1 mình,khi nào có việc hoặc lâu lâu khoảng 1 tháng vợ e mới về.,mà về đến nhà nội là e cũng lượn luôn,tối lại về ăn cơm rồi đón vợ.
Quan điểm của e là cứ chiều vợ hơn mình 1 chút,nếu phải so đo,e chả bao giờ ngăn cản vợ về ngoại,thậm chí cổ vũ,ko khí thoải mái thì tâm sẽ dễ chịu hơn.

Amethyst2020

Xe buýt
Công nhận là nhà mợ khá giống nhà em, nhà em cũng chủ động xây lại nhà cho ông bà để con cháu có chỗ đi về thoải mái. Nội ngoại đều coi như nhau, chu cấp cho các cụ theo nhu cầu, ví dụ ông bà nào ko có lương hưu thì cần chu cấp nhiều hơn, nhưng cũng có thứ tự ưu tiên trước sau, ông bà nào già yếu hơn thì cần đc quan tâm chăm sóc hơn, bổn phận chu cấp 4 cụ sẽ như nhau theo yêu cầu của các cụ.
Còn chuyện các cô vợ kiểu này như là trend, ăn phải bả của truyền thông bẩn hay sao í mà nhiều lắm. Năng lực thì không có gì, ở ngoài XH chắc chỉ là 1 nhân viên hạng bét, nhưng về nhà thì khiển chồng chưa đủ còn muốn khiển cả nội ngoại, công việc nhà thì đòi chia sòng phẳng kiểu em nấu cơm anh rửa bát. Nhưng kinh tế thì ko có, lúc nào cũng nắm khư khư cái ví của chồng, dứt chồng ra là đói ngay nhưng chuyện trong gia đình, con cái vẫn thích là người chủ quyết. Sợ nhất là mấy mợ này giáo dục con cái theo nhiều cái trend bẩn của truyền thông hiện tại cơ. Chủ thớt nên lưu ý chuyện này, cụ chấp nhận đội vợ lên đầu cũng ko sao, đời cụ coi như xong rồi, nhưng Phúc đức tại Mẫu, con cái nó sẽ ảnh hưởng lớn từ mẹ đấy.
Thằng em em có đứa con gái, bố mẹ đẹp nên con bé rất xinh xắn. Và lúc tâm sự với em về chuyện ly hôn, nó bảo muốn giành quyền nuôi con vì không muốn con được mẹ và nhà ngoại nuôi dạy, phụ nữ bên nhà ấy đều thế cả (mẹ vợ và chị vợ nó đều ở nhà nội trợ, muốn nắm hết tiền chồng; vợ nó chạy chọt đc công việc trong cơ quan lớn, NV quèn thôi nhưng vẫn oai nhất họ, lại xinh xắn nên càng ảo tưởng về bản thân). Đoạn đó em thấy có vẻ nó cũng tỉnh ra rồi. Nhưng thôi, con còn nhỏ và đáng yêu như thế, vợ dại thì từ từ uốn nắn lại, chứ bản chất thì ko đến nỗi . Giờ thấy cũng tạm ổn hơn rồi.

xedaprach

Xe điện
Mình lấy vk gần 20 niên mà Vk chưa bao h về nhà mẹ đẻ ngủ mới đau :). trừ đợt mới sinh con.
Giống em kinh, hồi mới sinh bọn trẻ mình muốn nằm khểnh ở nhà 1 mình cho sướng nên cứ gợi ý,
em thích về bà ngoại chăm cho thoải mái thì để anh đưa về, hik gấu nó chả chịu về ngày nào, bẩu em ở nhà mình cho tự do chả thik đi đâu 😂

Pumzen

Xe ba gác
F1 gái nhà cháu lấy chồng, 2 nhà cách nhau 10 cây chuối. Đối với 1 số cụ mợ trên này có thể thấy khoảng cách đó là gần nhưng đối với nhà cháu là xa, vì để đến nhà nhau nếu tắc đường cũng mất gần tiếng đồng hồ. Tuy nhiên tuần nào F1 cũng dẫn chồng con về thăm ông bà ngoại cho đỡ nhớ thèng cu F2.

starsn

Xe điện
Haha!! Em mà là em vợ kia thì em làm nóc nhà bình thường :)) có điều phải lý luận tí chứ gặp anh chồng đần đần có gì cũng đi lên of hỏi thì dỗi không ăn thua :)) Với em tưởng xinh đẹp thì chả cần giỏi vẫn được lấy đại gia, lấy chồng thường mà có cụ gì đòi tiền ai nấy tiêu à :)

Còn cụ chủ: vui thì cùng đi, không vui thì ai có chân người ấy đi, dù là nội hay ngoại. Cụ trình bày các lý do cụ thích nhà cụ, chuyện đấy rõ rồi. Vợ cụ thích nhà vợ cụ cũng bình thường thôi. Đừng có phải một mình nó khó nói chuyện. Các chuyện khác nhiều người nói rồi em không bàn.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Em cũng xuống nước dỗ dành (như mọi khi), đỡ được một chút thì tối qua khi đèo (xe máy) đưa vợ đi mua nước (tuần em 3 - 5 lần tối đưa vợ đi ăn vặt) thì có tình huống em quay xe, vợ em lại mắng em cụ thể thì em quên rồi nhưng đại ý chê em đi xe ngu, mấy lần ngồi trên xe mà thót tim
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước, em bảo với vợ là anh chở em mấy năm nay chưa bao giờ va chạm với ai, em đến xe máy còn chưa biết đi (vk em chỉ biết đi xe máy điện) thì em chỉ cần nói anh đi cẩn thận chứ đừng dạy anh, chỉ đạo anh phải đi thế này thế kia
Lần sau mà đi đâu thì tự đi một mình.
Nói thế xong vợ em lại dỗi, lại chiến tranh lạnh từ qua đến nay các bác ạ
Nói qua một chút về kinh tế:
Vk em đi làm nhà nước được hơn năm nay tháng chắc được 10 tr, em hơn vk 6 tuổi thu nhập thì x lần số đó nên k hỏi chi tiết bao giờ
Tiền hàng tháng em ck vợ cầm, chỉ giữ lại chút ít cf
Nhà riêng hiện tại bố mẹ em cho
Xe vs vật dụng trong nhà thì em mua
Nhà ngoại có cho 1 phần lúc chạy việc cho vợ ( nhà ngoại 1 thì nhà nội 5)

Em tự thấy có vẻ em đang chiều vợ quá, tiện đây bác nào có kinh nghiệm dạy vợ bướng thì truyền đạt cho em với
Chứ hơi tí vợ em nó lại chiến tranh lạnh khiến em không tập trung công việc được
Khổ lắm các bác ạ
Hiz, chả biết nên truyền cho cụ kn gì. Chắc là nhịn nó đi cho xong thôi chứ chả có vợ nào khen chồng đi xe tốt đâu cho dù cụ có làm ra hết mọi thứ trong nhà. Cụ đã đọc chuyện ông lão đánh cá và con cá vàng chưa vậy.

Leanh65

Xe container
Em cũng cảm thấy thế , nói thêm với các cụ cv em tự do nên giặt vs phơi quần áo hơn 1 năm nay em làm, trước có cãi nhau thì vk bảo em rửa bát thì anh giặt quần áo
Nấu cơm thì tuần 7 ngày em nấu 4 - 5 ngày
Em quen rồi cũng thấy bình thường nhưng có vẻ làm lâu vk mặc định đấy là việc của mình ạ
Em làm tất kiêm cả chợ búa, đưa đón con- 3 đứa nhé, lau dọn nhà ...mà còn bị vợ chê lên chê xuống đây này. Cụ cứ xác định đi là vừa🤣

Mytv

Xe điện
F1 gái nhà cháu lấy chồng, 2 nhà cách nhau 10 cây chuối. Đối với 1 số cụ mợ trên này có thể thấy khoảng cách đó là gần nhưng đối với nhà cháu là xa, vì để đến nhà nhau nếu tắc đường cũng mất gần tiếng đồng hồ. Tuy nhiên tuần nào F1 cũng dẫn chồng con về thăm ông bà ngoại cho đỡ nhớ thèng cu F2.
Cảm giác con gái đi lấy ck ra sao cụ? Con e mới 10t mà nghĩ tới cảnh sau này nó đi lấy ck đã buồn thối ruột rồi. H cũng đang chán lắm cụ ạ. Nàng ta bắt đầu lớn, ko còn thích bố ôm ấp trc mặt ngừoi khác nữa. :((

Pumzen

Xe ba gác
Cảm giác con gái đi lấy ck ra sao cụ? Con e mới 10t mà nghĩ tới cảnh sau này nó đi lấy ck đã buồn thối ruột rồi. H cũng đang chán lắm cụ ạ. Nàng ta bắt đầu lớn, ko còn thích bố ôm ấp trc mặt ngừoi khác nữa. :((
Mới đầu cảm giác hơi trống trải chút, nhưng rồi cũng quen dần cụ ạ. Với lại tuần nào nó cũng về nên cũng không mức độ "shock" lắm.

lamhaha191

Xe điện
Gấu cụ nó không hiểu cụ mệt , nhưng trong suy nghĩ g cụ nó đánh giá cụ chê nhà g nghèo, không sẵn sàng chịu thiệt để chiều ông bà nhạc

suzu37

Xe container
Chào các bác, chả là em đầu 3x nhưng mới lấy vợ được gần 1 năm nay
Hồi đầu mới lấy vợ thì cũng không có nhiều chuyện với bên nhà ngoại nhưng có vẻ khi thân quen rồi thì bắt đầu phát sinh nhiều vấn đề ạ
Nhà bọn em ở thành phố cách nhà nội 50 km cách nhà ngoại 100 km (nhà nội trên đường về ngoại)
Vì vậy mà em cũng có phần về quê nội nhiều hơn ( cụ thể khoảng 2 lần về nội thì 1 lần về ngoại, về nhà nội nhiều lần vì có việc chứ k phải về chơi), vợ em thì thích nội ngoại phải bằng nhau, cũng tị nạnh với em lâu rồi
Đỉnh điểm là cuối tuần trước, em đưa vợ về ngoại từ trưa thứ 6 sau đó em đi công tác đến tối thứ 7, ăn tối xong em định về ngủ tối ở nhà nội rồi chiều chủ nhật đi về thành phố thì vợ em đòi em ngủ lại, mẹ vợ em cũng bảo thế. Nhưng em không chịu
em giải thích vì em vừa đi công tác về không mang quần áo để thay (trưa thứ 6 em lái xe đưa vợ về ngoại xong bắt xe khách đi công tác, đến tối thứ 7 em mới về)
Bọn con ngủ nhà nội rồi mai lên thành phố cho gần
Nguyên nhân nữa là nhà ngoại em chật, nếu ngủ lại thì phải ngủ chung phòng với bố mẹ vợ, bố mẹ vợ nằm trong, vk ck em nằm ngoài, 2 giường cách nhau tấm vách, em quen ngủ riêng từ bé rồi. Bên nội em thì rộng rãi, vk ck có phòng riêng
Với lại em vừa nằm xe khách 6 tiếng nên cũng muốn về nhà nội ngủ cho thoải mái. Vợ có muốn đi thăm ông bà thì anh đi cùng, tối muộn 10 11 giờ rồi về cũng được
Giải thích vậy nhưng vợ em nhất quyết đòi ngủ lại, em cũng đồng ý, sau đó em tự về một mình
Chiều hôm sau vợ em tự bắt xe khách lên thành phố, bắt đầu giận dỗi em,vợ bảo em mẹ bảo lần sau anh không muốn về thì thôi, không phải đưa em về, nhà có xe mà như không, vẫn phải đi xe khách.
Em biết mẹ vợ không vừa ý nhưng em vẫn nghĩ mình đúng
Em mới lấy vợ nên chưa có kinh nghiệm
Mong các bác trên này tư vấn cách ứng xử vs mẹ vợ và tần suất về quê như thế nào cho hợp lý để không mất lòng 2 bên.
Các bác tư vấn nhiều rồi, định đọc hết 8 trang rồi ra. Cơ mờ nhớ ra mấy ý nên còm vậy:

- Chênh 6 tuổi là nhiều vấn đề lắm. Các cụ xưa bảo là ứ hạp. Thậm chí còn gay go. Vậy nếu muốn đầu bạc răng long thời phải hạ thấp một vài ý nghĩ trong đầu xuống.

- Dù bất cứ hoàn cảnh nào mà cứ nghĩ trong đầu là tôi nhiều tiền hơn/kiếm nhiều hơn là chỉ có khổ thôi, đôi khi hành xử không hợp nhẽ mà không nhận ra. Nên thay đổi cái này.

- Theo như lời bác thớt thì có vẻ nhạc mẫu thẳng tính, có thể mới ngoài 50 tuổi. Nếu đúng thế thì nên vài lần trao đổi thẳng thắn với nhạc mẫu, không để trong lòng.

---

Hồi còn trẻ trâu, lúc k kiềm chế gấu em đòi về ngoại, em ok, rồi em gọi cho thèng cậu, bảo là một là tối rồi, cậu alo cho chị cậu, đường k dễ đi đâu, hai là nhờ cậu nói với bà ngoại là nếu chị cậu về thì bà giữ hộ luôn nhé.

Giờ thì đuổi nó k về các bác ợ.>:)

Hacking

Xe tăng
Cụ căng quá …nhưng cháu ưng cái bụng ạ. Nhà cháu cũng suy nghĩ như cụ và đang hành động như thế. Ít nhất tới thời điểm này cháu và vợ đã dậy thì thành công khoản ở nội hay ngoại. Giờ vợ cháu thích ở nhà nội hơn 😂

ceconam

Xe điện
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước,
Gì mà lấy nhau rồi vẫn còn để bụng nhau thế :)) , e ko giám soi xét đúng sai, trong cuộc sống gia đình thì việc soi xét đúng sai càng ko cần thiết, mỗi sự việc trôi qua thì tất cả mọi người cùng nhìn nhận và điều chỉnh để phù hợp với nhau hơn... hơi bực mình tí mà càng để bụng thì mọi việc càng trôi xa, kể cả tính toán nội ngoại cho hay đóng góp là ko nên rồi, nói thật e chẳng bao giờ nhớ ai cho, chỉ biết cho rồi thì là của mình, tiêu sao cho đúng thôi :))

buicongchuc

Xe ba gác