[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

ntg.ctm

Xe hơi
Thì em có nói gì dân mấy nước đó đâu em đang nói cụ mà! Bản thân cụ thì cho rằng nên nhìn thấy cái tốt mà sống, ok tốt thôi! Nhưng lại đi móc cống những cái xấu của người khác/ nước khác??
Em lạy cụ đấy, nể cụ thật sự vì cụ kiên trì đối thoại với cụ Ho này 🙂

hoviba

Xe container
Chưa biết mà phán như đinh đóng cột cụ nhỉ
Cô ấy là người Séc, nên em cũng không để ý bố cô ấy là ai. Khi cụ amylvs nói thì em mới tìm hiểu thêm về thông tin này. Tay vợt nữ này cũng giống Filip Nguyễn, quốc tịch Séc và có bố là người Việt Nam.

Giải tennis đôi được phép một cặp có hai quốc tịch khác nhau, nên khi cụ amylvs viết comment thì em trả lời cô ấy là người Séc, vì thứ thật là tới lúc đó em không biết bố cô ấy là ai ạ.

dpl

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Mai là Inter của e gặp đội Plzen ở Séc. Nhà cụ gần ko ạ? Cụ xin hộ e chữ ký Lautaro đc ko ạ :
Thú thật là em vẫn chưa mua được vé cụ ạ. Chắc mai em ra sân muộn để mua vé chợ đen thôi. Mấy nhóc nhà em phải đi học nên không lên xem được. Em không hứa trước với cụ, nhưng mai em lấy được vé thì chắc chắn em sẽ xin chữ ký giúp cụ ạ.

dpl

Xe lăn
Thú thật là em vẫn chưa mua được vé cụ ạ. Chắc mai em ra sân muộn để mua vé chợ đen thôi. Mấy nhóc nhà em phải đi học nên không lên xem được. Em không hứa trước với cụ, nhưng mai em lấy được vé thì chắc chắn em sẽ xin chữ ký giúp cụ ạ.
Vâng thanks cụ trước ạ :D
E thấy bạn bè e ở VN bắt đầu chuyển sang sx viên nén gỗ để xuất sang châu Âu. Nhờ nhu cầu tăng cao mà VN đã lên top 2 thế giới :D

Dream Thai

Xe điện
Vâng nhiều người chửi CS nhưng em thấy họ chả biết cái gì mà chửi như đúng rồi!
CNCS chỉ hoàn thành sau khi xây dựng XHCN. Mà phải là CNXH khoa học. Nhiều người trích nhưng quên mất 2 từ khoa học.
Ngay trong đó Marx cũng nói muốn xây dựng CNXH phải có con người CNXH đã.
Việc thực hiện phương pháp sai( phương pháp kinh tế kế hoạch kéo dài) không thể nói là CNXH là sai được.
Con đường đúng ,mục tiêu đúng nhưng thực hiện sai là do con người.
Lại có người phán , kinh tế thị trường là phát minh của tư bản: nó thật là hết sức bậy bạ
Đến ạ với cc đến giờ này vẫn tranh luận về 1 cái thuyết từ thời Napoleon cởi chuồng, lỹ thuyết phải thay đổi theo cuỗ sống, ngày cái việc coi việc thay đổi CN Mác - Lê là "*********" đã cho thấy sự lạc hậu của nó rồi.
Còn lý do tại sao nhiều nước vẫn theo đuổi nó trong quá khứ vì nó đảm bảo QUYỀN LỰC :)) :))

hongsonphan82

Xe buýt
Đến ạ với cc đến giờ này vẫn tranh luận về 1 cái thuyết từ thời Napoleon cởi chuồng, lỹ thuyết phải thay đổi theo cuỗ sống, ngày cái việc coi việc thay đổi CN Mác - Lê là "*********" đã cho thấy sự lạc hậu của nó rồi.
Còn lý do tại sao nhiều nước vẫn theo đuổi nó trong quá khứ vì nó đảm bảo QUYỀN LỰC :)) :))
Cụ không hiểu nên mới phát biểu vậy thôi.
Thuyết tiến hoá có từ khi nào mà bây giờ nó có lạc hậu đâu?
XHCN là đích đến của tất yếu lịch sử dù bằng phương pháp này hay phương pháp khác. Tuyên bố đi theo CNXH chưa chắc đã làm đúng phương pháp để tiến lên XHCN.
Những nước bắc Âu dù họ không tuyên bố là đi theo con đường lên CNXH nhưng nó lại là những nước có những hình thái mang màu sắc XHCN nhất. Ngược lại có những nước tuyên bố mình là CNXH nhưng lại ngày càng đi xa rời bản chất của CNXH.
Khi nào cụ phân biệt được lời nói và bản chất thì cụ mới hiểu được.
Mong muốn là 1 chuyện, nhưng phương pháp làm lại là chuyện khác. Phương pháp sai thì dẫn đến kết quả sai thôi.
Bản chất của XHCN nếu xây dựng được nó phải mang các tính chất quyết định.
Ưu thế vượt trội về lực lượng sản xuất và quan hệ sản xuất so với các hình thái khác.
Tài sản xã hội được chia sẽ công bằng.
Đọc sai, hiểu sai dẫn đến phương pháp làm sai lại nói nó lạc hậu.
Có thể có những nước họ tuyên bố mình sẽ theo XHCN nhưng chưa giải quyết được sự vượt trội về lực lượng sản xuất và quan hệ sản xuất thì chỉ là tuyên bố mồm thôi.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em đọc, thì thấy cụ Phan và cụ Ho, dù như răng dời, được cái không thô. :D
Lịch sự. \m/
Có 1 bên đang có ý dồn bên kia vào thế trở thành người xấu nhưng bên kia cũng dạng cao thủ rồi. Em đánh giá cao người phòng thủ hơn ah.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Các cụ ở Séc cho e hỏi... Giờ bên này có tuyển lđ VN k ạ?

hd-vt

Xe container
Có 1 bên đang có ý dồn bên kia vào thế trở thành người xấu nhưng bên kia cũng dạng cao thủ rồi. Em đánh giá cao người phòng thủ hơn ah.
Như cờ thế ạ cụ. :))
Em thấy như cờ người, có dương có...âm dồi. :D

Dream Thai

Xe điện
Cụ không hiểu nên mới phát biểu vậy thôi.
Thuyết tiến hoá có từ khi nào mà bây giờ nó có lạc hậu đâu?
XHCN là đích đến của tất yếu lịch sử dù bằng phương pháp này hay phương pháp khác. Tuyên bố đi theo CNXH chưa chắc đã làm đúng phương pháp để tiến lên XHCN.
Những nước bắc Âu dù họ không tuyên bố là đi theo con đường lên CNXH nhưng nó lại là những nước có những hình thái mang màu sắc XHCN nhất. Ngược lại có những nước tuyên bố mình là CNXH nhưng lại ngày càng đi xa rời bản chất của CNXH.
Khi nào cụ phân biệt được lời nói và bản chất thì cụ mới hiểu được.
Mong muốn là 1 chuyện, nhưng phương pháp làm lại là chuyện khác. Phương pháp sai thì dẫn đến kết quả sai thôi.
Bản chất của XHCN nếu xây dựng được nó phải mang các tính chất quyết định.
Ưu thế vượt trội về lực lượng sản xuất và quan hệ sản xuất so với các hình thái khác.
Tài sản xã hội được chia sẽ công bằng.
Đọc sai, hiểu sai dẫn đến phương pháp làm sai lại nói nó lạc hậu.
Có thể có những nước họ tuyên bố mình sẽ theo XHCN nhưng chưa giải quyết được sự vượt trội về lực lượng sản xuất và quan hệ sản xuất thì chỉ là tuyên bố mồm thôi.
E thì ko quen lý thuyết suông, nghiệm từ cs mà ra, đơn giản như môn BĐ, chiến thuật nó thay đổi theo chu kỳ 5-10 năm 1, các học thuyết kte, xu hướng công nghệ cũng vậy.
XHCN là mong ước chủ quan, nó ra đời từ mấy trăm năm trước, khi con người di chuyển = sức ngựa, hoặc động cơ hơi nước, mong ước của con người bgio nó cũng khác xưa rồi, con người bgio là 1 cá thể độc lập, xu thế tương lai là cá nhân hóa =)) =))

hongsonphan82

Xe buýt
E thì ko quen lý thuyết suông, nghiệm từ cs mà ra, đơn giản như môn BĐ, chiến thuật nó thay đổi theo chu kỳ 5-10 năm 1, các học thuyết kte, xu hướng công nghệ cũng vậy.
XHCN là mong ước chủ quan, nó ra đời từ mấy trăm năm trước, khi con người di chuyển = sức ngựa, hoặc động cơ hơi nước, mong ước của con người bgio nó cũng khác xưa rồi, con người bgio là 1 cá thể độc lập, xu thế tương lai là cá nhân hóa =)) =))
Cụ học hành không đến nơi đến chốn nên nó vậy! Cụ đọc được những gì về CNXH khoa học rồi??
Ai thực sự đọc về học thuyết Marx sẽ biết rằng:
Ông Marx không đưa ra cái phương pháp xây như dựng XHCN nào hết. Ông ta nghiên cứu phân tích việc hình thành các hình thái nhà nước trong đó có quá trình đấu tranh của giai cấp lao động( đến cái chữ giai cấp lao động của Marx cũng bị dịch bậy thành giai cấp vô sản). Từ đó ông ta đưa ra dự đoán việc tất yếu phải xuất hiện 1 hình thái nhà nước phát triển hơn, công bằng hơn và dân chủ hơn, nhân văn hơn các hình thái nhà nước trước đó.
Nhắc lại là ông Marx không đưa ra hướng dẫn làm cái gì hết. Ông ta dự đoán , dự báo hình thái nhà nước và ông ta nói cái nhà nước đó sẽ biểu hiện các tính chất như là A, B,C , x,y,z. Tất nhiên hình thái nhà nước đó tốt đẹp hơn các hình thái nhà nước trước đó
Mấy thằng đọc Marx thấy nhà nước đó tốt đẹp quá xong về duy ý chí cố làm cho xuất hiện các hình thái: x,y,z rồi hô to tao là CNXH là hết sức tầm bậy. Đáng lí ra phải có cái A,B,C trước tức là xây dựng được lực lượng sản xuất, tư liệu sản xuất, quan hệ sản xuất vượt trội rồi mới hướng tới x,y,z.
Nói ví dụ vui như này:
Ông Thích Ca ông dự báo tương lai sẽ xuất hiện 1 ông Phật sống( Phật Di Lặc) có những biểu hiện là mập mạp bụng to cười tươi... Khi đắc đạo xuất hiện hào quang toả sáng quanh đầu. Mấy thằng sư nó đi tìm 1 ông người giông giống vậy rồi lấy điện( hay thủ thuật gì đó) làm cho hào quang toả sáng rồi kêu ông đó là Phật Di Lặc, thế có tào lao không??
Marx nói nhà nước XNCN là tất yếu của lịch sử tiến hoá .
Nhìn lại quá trình đấu tranh của lực lượng lao động thì nó đã chứng minh đúng.
Qua đợt dịch Covid cho thấy có khi Mỹ nó sẽ thành nước tiến lên XHCN đầu tiên đấy!
Hiện tại Mỹ nó không tuyên bố XHCN mẹ gì hết nhưng nó thậm chi có nhiều tính chất XHCN hơn cả mấy thằng hô khẩu hiệu tao là CNXH.

haipvg

Xe tăng
Cụ học hành không đến nơi đến chốn nên nó vậy! Cụ đọc được những gì về CNXH khoa học rồi??
Ông Marx không đưa ra cái phương pháp xây như dựng XHCN nào hết. Ông ta nghiên cứu phân tích việc hình thành các hình thái nhà nước trong đó có quá trình đấu tranh của giai cấp lao động( đến cái chữ giai cấp lao động của Marx cũng bị dịch bậy thành giai cấp vô sản). Từ đó ông ta đưa ra dự đoán việc tất yếu phải xuất hiện 1 hình thái nhà nước phát triển hơn, công bằng hơn và dân chủ hơn, nhân văn hơn các hình thái nhà nước trước đó.
Nhắc lại là ông Marx không đưa ra hướng dẫn làm cái gì hết. Ông ta dự đoán , dự báo hình thái nhà nước và ông ta nói cái nhà nước đó sẽ biểu hiện các tính chất như là A, B,C , x,y,z. Tất nhiên hình thái nhà nước đó tốt đẹp hơn các hình thái nhà nước trước đó
Mấy thằng đọc Marx thấy nhà nước đó tốt đẹp quá xong về duy ý chí cố làm cho xuất hiện các hình thái: x,y,z rồi hô to tao là CNXH là hết sức tầm bậy. Đáng lí ra phải có cái A,B,C trước tức là xây dựng được lực lượng sản xuất, tư liệu sản xuất, quan hệ sản xuất vượt trội rồi mới hướng tới x,y,z.
Nói ví dụ vui như này:
Ông Thích Ca ông dự báo tương lai sẽ xuất hiện 1 ông Phật sống( Phật Di Lặc) có những biểu hiện là mập mạp bụng to cười tươi... Khi đắc đạo xuất hiện hào quang toả sáng quanh đầu. Mấy thằng sư nó đi tìm 1 ông người giông giống vậy rồi lấy điện( hay thủ thuật gì đó) làm cho hào quang toả sáng rồi kêu ông đó là Phật Di Lặc, thế có tào lao không??
Marx nói nhà nước XNCN là tất yếu của lịch sử tiến hoá .
Nhìn lại quá trình đấu tranh của lực lượng lao động thì nó đã chứng minh đúng.
Qua đợt dịch Covid cho thấy có khi Mỹ nó sẽ thành nước tiến lên XHCN đầu tiên đấy!
Hiện tại Mỹ nó không tuyên bố XHCN mẹ gì hết nhưng nó thậm chi có nhiều tính chất XHCN hơn cả mấy thằng hô khẩu hiệu tao là CNXH.
Cụ nói chính xác. Thậm chí ông Lenin còn tìm ra cái mắt xích yếu nhất của hệ thống các nước tư bản để đánh vào đó và tạo ra 1 nhà nước kiểu mới. Cái đó đúng là cưỡng ép sự phát triển của lịch sử. Mặt lợi của nó là chất xúc tác để thúc đẩy lịch sử phát triển nhanh hơn thôi.

Dream Thai

Xe điện
Cái này thì tài giỏi gì đâu, ai chả biết XH ngày càng ptrien, thế hệ sau kế thừa thế hệ trước, con người ngày càng bình đẳng hơn.
Cụ Mark còn có cái ấu trĩ khi bàn về giá trị thặng dư, và cho rằng đó là bóc lột, cụ ko nghĩ là thằng chủ nó bỏ vốn ra, nó phải chịu bao rủi ro để có cái thặng dư đó. giai cấp lãnh đạo cuối tháng lĩnh lương, chủ nó phá sản thì đi làm cho chủ khác.

Mà thôi e dừng tranh luận với cụ ở đây, kẻo lại tiếp tục bị công kich cá nhân như phần e bôi đậm ở trên =)) =)). Quan điểm của e là chi tranh luận dựa trên sự tôn trọng lẫn nhau, còn ko e cho next

Chỉnh sửa cuối:

hongsonphan82

Xe buýt
Cái này thì tài giỏi gì đâu, ai chả biết XH ngày càng ptrien, thế hệ sau kế thừa thế hệ trước, con người ngày càng bình đẳng hơn.
Cụ Mark còn có cái ấu trĩ khi bàn về giá trị thặng dư, và cho rằng đó là bóc lột, cụ ko nghĩ là thằng chủ nó bỏ vốn ra, nó phải chịu bao rủi ro để có cái thặng dư đó. giai cấp lãnh đạo cuối tháng lĩnh lương, chủ nó phá sản thì đi làm cho chủ khác.

Mà thôi e dừng tranh luận với cụ ở đây, kẻo lại tiếp tục bị công kich cá nhân như phần e bôi đậm ở trên =)) =)). Quan điểm của e là chi tranh luận dựa trên sự tôn trọng lẫn nhau, còn ko e cho next
Cái em nói oan cho cụ ư?? Thế nên em mới hỏi là cụ đọc được( đọc thôi chứ chưa nói tới nghiên cứu) tác phẩm nào của Marx rồi?
Cái việc ông ta không những dự báo hình thái mà dự báo cả hình thức đấu tranh, nêu rõ bản chất và các biểu hiện để cho thấy đó là nhà nước XHCN. Mấy thằng hô khẩu hiệu XHCN thực sự nghiên cứu sâu về Marx méo bằng mấy thăng Tư bản đâu! Các chuyên gia kinh tế lí thuyết nghiên cứu về Marx thừa hưởng tài sản trí tuệ của Marx để đưa ra các mô hình tính toán dự báo kinh tế hơi bị nhiều đó. Nói thì hơi buồn chứ như VN chưa đủ tuổi để vận dụng học thuyết của Marx để xây dựng XHCN. Phần cứng đời 1.0 mà đòi nạp phần mềm 4.0 thì mứt đái lộn tùm phèo.
Em khẳng định lại tầm nước lớn thì hiện chỉ có Mẽo cuốc là đủ tuổi tiến hành xây dựng XHCN mặc dù từ khi xây đến khi xong có khi vài trăm năm . Điều này cũng bình thường bởi từ hình thái chiếm hữu nô lệ phải mất vài chục nghìn năm mới sang hình thái phong kiến. Từ hình thái phong kiến mất mấy nghìn năm mới sang hình thái tư bản chủ nghĩa. Từ hình thái tư bản chủ nghĩa sang XHCN chí ít cũng vài trăm năm. Mấy thằng hô to tiến nhanh lên XHCN là hô khẩu hiệu xạo lol thôi.!