[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Thứ 6 nghỉ sớm nên một số khách phải chuyển sang thứ 7, trong khi đó 2 gia đình nghỉ thứ 7 để mai thay cho hai gia đình còn lại được nghỉ ngày chủ nhật nên giờ em mới rảnh tay để hoàn thiện nốt cái hộp quảng cáo.

- Dán giấy bạc mặt trong của khung để khuếch quang thêm ánh sáng của đèn led.

- Đi giây điện cho hai bóng đèn led.

- Sau khi thử chiếu sáng thì phát hiện ra có điểm chưa đạt ở hai bóng đèn led. Cả hai bóng chiều dài có 72cm trong khi khung hộp dài 100cm nên khi bật đèn thì ánh sáng chỉ tụ vào ở giữa chứ hai đầu hộp vẫn bị thiếu sáng. Cách xử lý sẽ là lắp hai bóng đèn so le nhau để ánh sáng được chiếu sáng cả 1 dải 100cm.

- Bước tiếp theo sẽ là cắt phông chữ màu đỏ nhỏ hơn, dán lồng vào trong khu chữ đã cắt, để ban ngày biển quảng cáo vẫn nổi trên nền trời sáng.

Nghỉ ăn trưa đã rồi tranh thủ làm tiếp :)

hoviba

Xe container
Sau hai tiếng đồng hồ lọ mọ cắt và dán, cuối cùng cái biển quảng cáo cũng đã hoàn thiện :)

Giờ công tác cuối cùng là bắt lên trần phía ngoài trời.

hoviba

Xe container
Tối qua tính bắc thang để lên lắp cái hộp quảng cáo nhưng nghĩ thế nào lại thôi. Bảo đế sáng nay chờ cậu em qua, rồi hai anh em cùng leo lên để lắp cho an toàn. May thế vì sáng nay nhóc 5 tuổi theo mẹ ra tiệm, ngắm cái hộp của bác rồi bảo, bác dán hai mặt không giống nhau? Bác chỉ biết cười và trả lời là bác cắt không thể giống nhau được. Nhưng cô bé khẳng định là bác quên vì bên mặt kia có mà bên đây không có :)

Em nhìn kỹ thì đúng là giữa mấy chữ O và D một bên bị thiếu nét thẳng để tạo viền phía trong. Thế là em phải cắt và dán thêm vào. Cảm ơn cô bé nếu không là em treo lên rồi, lại phải tháo xuống để dán lại.

hoviba

Xe container
Cuối cùng thì công việc lắp biển quảng cáo đã hoàn thành :) Giờ chuẩn bị lên đường đi gõ đầu trẻ ;))

hoviba

Xe container
Đêm thứ 6 em nằm mơ thấy một giấc mơ khá dài và thức tỉnh khi tới đoạn bị mất xe đạp. Trưa thứ 7 đang ngồi coi tiệm thì có thằng mọi rắt theo một đứa bé đi vào tiệm, nói tao muốn mua ít đồ ở cửa hàng bên cạnh, nhưng họ không lấy Euro. Mày có thể đổi giúp tao 100 Euro được không? Em nói tao để tiền còn trả cho khách nên không đổi cho mày được. Nó cứ đứng tần ngần rồi nói mày giúp tao đổi giá rẻ cũng được vì tao mua đồ cho con tao.

Thật sự là lúc đó em cũng ham rẻ :( , cầm tờ 100 Euro của nó soi đi soi lại thấy ok, nên chuẩn bị lấy tiền đưa cho nó. Lúc đó bé gái đó lại khóc ngậu lên, nó bảo với em, hay mày chỉ cần đổi cho tao 50 Euro thôi, tại giá rẻ nên tao cũng tiếc, mà con tao khóc quá, tao phải đưa nó đi mua đồ rồi còn về Sloven. Thế là em trả lại nó tờ 100 Euro và cầm lấy tờ 50 Euro. Em cũng có xem qua rồi đưa tiền Séc cho nó. Nó cảm ơn rồi rắt con đi ra ngoài cửa.

Sáng nay có vợ chồng người em lên Praha, em nhờ cầm 50 Euro đó ra chợ để đổi hộ, thì lúc chiều thấy cậu em gọi điện nói giờ em mới đưa cả nhà ra chợ. Chỗ đổi tiền họ nói tờ 50 Euro của bác là tiền giả, nên không đổi được. Vậy là của đi thay người, có khi lại là may :)

Đành tự an ủi mình, ngu và tham nên mua được bài học nhớ đời ;))

auto BMW

Xe tải
Đêm thứ 6 em nằm mơ thấy một giấc mơ khá dài và thức tỉnh khi tới đoạn bị mất xe đạp. Trưa thứ 7 đang ngồi coi tiệm thì có thằng mọi rắt theo một đứa bé đi vào tiệm, nói tao muốn mua ít đồ ở cửa hàng bên cạnh, nhưng họ không lấy Euro. Mày có thể đổi giúp tao 100 Euro được không? Em nói tao để tiền còn trả cho khách nên không đổi cho mày được. Nó cứ đứng tần ngần rồi nói mày giúp tao đổi giá rẻ cũng được vì tao mua đồ cho con tao.

Thật sự là lúc đó em cũng ham rẻ :( , cầm tờ 100 Euro của nó soi đi soi lại thấy ok, nên chuẩn bị lấy tiền đưa cho nó. Lúc đó bé gái đó lại khóc ngậu lên, nó bảo với em, hay mày chỉ cần đổi cho tao 50 Euro thôi, tại giá rẻ nên tao cũng tiếc, mà con tao khóc quá, tao phải đưa nó đi mua đồ rồi còn về Sloven. Thế là em trả lại nó tờ 100 Euro và cầm lấy tờ 50 Euro. Em cũng có xem qua rồi đưa tiền Séc cho nó. Nó cảm ơn rồi rắt con đi ra ngoài cửa.

Sáng nay có vợ chồng người em lên Praha, em nhờ cầm 50 Euro đó ra chợ để đổi hộ, thì lúc chiều thấy cậu em gọi điện nói giờ em mới đưa cả nhà ra chợ. Chỗ đổi tiền họ nói tờ 50 Euro của bác là tiền giả, nên không đổi được. Vậy là của đi thay người, có khi lại là may :)

Đành tự an ủi mình, ngu và tham nên mua được bài học nhớ đời ;))
Cụ bị 50EU nhằm nhò gì ,có lần tôi còn bị 200EU giả cơ ,
Cụ đã lần nào bị nó lừa dùng tờ 2000KC vào mua hàng giá trị nhỏ(bao thuốc chẳng hạn) ,rồi khi mình đang trả lại tiền thừa ,nó lại kêu có tiền lẻ trả bao thuốc rồi ,và nó đòi mình đưa tờ 2000kc kia lại ,thế là nó cầm luôn tờ 2000kc cộng số tiền của mình thối lại ,chiêu này nó hay dùng khi đang đông khách trong cửa hàng và nó thường đi 2 đứa.

hoviba

Xe container
Tình hình Covid bên ấy sao rồi bác ???
Bên em hôm thứ 6 khoảng 3500 trường hợp mới bị dương tính với Covid-19. Ngày Chúa Nhật xét nghiệm ít mà cũng có thêm 1841 trường hợp dương tính mới.

Bắt đâu từ hôm nay chính phủ Séc ban bố trường hợp khẩn cấp quốc gia để đối phó với dịch bệnh. Theo tân Bộ trưởng y tế Giáo sư Prymula, trong vòng 10 ngày tới, nếu hơn 30% dân số Séc không nghiêm chỉnh chấp hành các biện pháp phòng chống dịch bệnh thì chính phủ sẽ đưa ra các sắc lệnh cứng rắn hơn.

Đến ngày hôm nay, đã có 727 người tử vong vì Covid-19. Nhân viên y tế bị lây nhiễm cũng tăng cao từ tháng 9. Hiện có khoảng 1000 y tá và 600 bác sỹ đã dương tính với Covid-19. Hy vọng là tình hình y tế sẽ không bị quá tải để vượt qua được giai đoạn này.

auto BMW

Xe tải
Bên em hôm thứ 6 khoảng 3500 trường hợp mới bị dương tính với Covid-19. Ngày Chúa Nhật xét nghiệm ít mà cũng có thêm 1841 trường hợp dương tính mới.

Bắt đâu từ hôm nay chính phủ Séc ban bố trường hợp khẩn cấp quốc gia để đối phó với dịch bệnh. Theo tân Bộ trưởng y tế Giáo sư Prymula, trong vòng 10 ngày tới, nếu hơn 30% dân số Séc không nghiêm chỉnh chấp hành các biện pháp phòng chống dịch bệnh thì chính phủ sẽ đưa ra các sắc lệnh cứng rắn hơn.

Đến ngày hôm nay, đã có 727 người tử vong vì Covid-19. Nhân viên y tế bị lây nhiễm cũng tăng cao từ tháng 9. Hiện có khoảng 1000 y tá và 600 bác sỹ đã dương tính với Covid-19. Hy vọng là tình hình y tế sẽ không bị quá tải để vượt qua được giai đoạn này.

Chống dịch nửa vời của Séc như hiện nay không hiệu quả ,mà kinh tế bị ảnh hưởng ,chỉ còn 2 cách;
Một là làm quyết liệt như hồi tháng 3
Hai là thả nổi như bên Thuỵ Điển ,chú trọng đến giữ khoảng cách 2m nơi đông người (Thuỵ Điển mấy tuần nay không có ca nhiễm nào)

JinTung

Đi bộ
đợt này covid bên đó sao rồi cụ.

hoviba

Xe container
Chống dịch nửa vời của Séc như hiện nay không hiệu quả ,mà kinh tế bị ảnh hưởng ,chỉ còn 2 cách;
Hai là thả nổi như bên Thuỵ Điển ,chú trọng đến giữ khoảng cách 2m nơi đông người (Thuỵ Điển mấy tuần nay không có ca nhiễm nào)
Em chỉ sợ thả như Thuỵ Điển thì y tế Séc không gánh được. Người cao tuổi ở Séc cũng nhiều.

Hy vọng sau bầu cử chính phủ Séc sẽ có những động thái quyết liệt hơn. Nhưng chỉ sợ làm căng như hồi tháng 3 thì kinh tế sẽ bất ổn. Nói chung là chỉ mong vào ý thức của người dân. Bữa trước em còn được mời vào nhóm những người phản đối đeo khẩu trang ở Séc. Thấy nhóm này cũng đông dễ sợ luôn :(

A98

Xe container
Không người chết thôi cụ. Mấy hôm nay vẫn cứ vài trăm ca mỗi ngày. Thêm vài tuần nữa thì chưa biết thế nào.

ThanhNien18

[Tịch thu bằng lái]
Nhân thớt https://www.otofun.net/threads/song-o-nuoc-ngoai-co-suong-khong.1641527/ của cụ TrâuGiàThíchCỏNon , bàn về cuộc sống ở nước ngoài sướng hay khổ, nên tranh thủ những lúc rảnh rỗi em sẽ chia sẻ một phần những cuộc sống tại nước Séc qua cái nhìn chủ quan của em.

Những người đang sinh sống ở CH Séc có rất nhiều hoàn cảnh và con đường để tới được đây: sinh viên, nghiên cứu sinh được cử sang học đại học từ những năm 1950, sinh viên sang học nghề từ những năm 1980, công nhân dạng hợp tác lao động thời cộng sản, những người từ các nước Châu Âu khác chạy sang sau biến cố khối XHCN sụp đổ, những người sang theo diện kinh doanh, những người sang theo diện giấy phép lao động, những người sang theo diện hôn nhân và đoàn tụ gia đình và tất nhiên có cả những thành phần sang dạng vượt biên trái phép,...

Tất cả những con người này đã tạo dựng nên một cộng đồng người Việt tại Séc, với những thế hệ tiếp nối là con cái (F1), rồi tới cháu (F2). Tới thời điểm hiện tại, cộng đồng người Việt ở Séc là một trong những cộng đồng ít ỏi được Chính Phủ Séc công nhận là dân tộc thiểu số sinh sống hợp pháp tại CH Séc (chắc cũng giống như dân tộc thiểu số ở Việt Nam).

Trong phạm vi của thớt này, em sẽ chia sẻ những hiểu biết và cảm nhận của em về cuộc sống của những người Việt này, mỗi người có một hoàn cảnh và hướng đi khác nhau. Sướng hay khổ, ở lại hay quay về, hay tiếp tục hành trình sang một nước thứ 3, thứ 4 nào đấy, dù sao đó cũng là lựa chọn cá nhân của mỗi người.

Séc đẹp mê hồn, ai đi học bên đó về mà bao năm vẫn ngẩn ngỡ mỗi khi nhớ lại.

• Vodka
Reactions: XPQ

auto BMW

Xe tải
Em chỉ sợ thả như Thuỵ Điển thì y tế Séc không gánh được. Người cao tuổi ở Séc cũng nhiều.

Hy vọng sau bầu cử chính phủ Séc sẽ có những động thái quyết liệt hơn. Nhưng chỉ sợ làm căng như hồi tháng 3 thì kinh tế sẽ bất ổn. Nói chung là chỉ mong vào ý thức của người dân. Bữa trước em còn được mời vào nhóm những người phản đối đeo khẩu trang ở Séc. Thấy nhóm này cũng đông dễ sợ luôn :(
Hồi tháng 3 Thuỵ Điển cũng nhiễm nhiều hơn Séc bây giờ ,nhưng họ vẫn thả nổi ,chỉ người nào cần chăm sóc đặc biệt khi nhiễm mới cho nhập viện ,còn lại tự chữa ở nhà nên bênh viện không bị vỡ trận,còn Séc cứ đà này bệnh viện và kinh tế sẽ toang.
Cá nhân tôi không phản đối hay khuyến khích đeo khẩu trang .có lẽ chỉ nên bắt buộc người nào nhiễm phải đeo để khỏi lây cho người khác ,còn người không bị không nên đeo ,các cụ có thấy bác sỹ ,y tá mặc bảo hộ kín như bưng nhưng tỷ lệ họ bị phơi nhiễm cao nhất do tiếp xúc trực tiếp với người bệnh ,do đó theo tôi giữ khoảng tối thiểu 2m ngoài xã hội là rất cần thiết.

Phuclongchau

Xe điện
amylvs: FC Slovan Liberec lại vào bảng ngon bác nhỉ. Hy vọng Filip Nguyễn và đồng đội vượt qua vòng bảng 😍

Em cũng đã lên được khung bảng quảng cáo, giờ nghĩ cách đi đường giây dèn led.

Ấy,bảng đấy cũng kg ngon đâu cụ,khoai phết đấy,thằng Hoff nó vừa đập cho Muchen tan xác ra đấy,Gent cũng kg vừa đâu

hoviba

Xe container
Ấy,bảng đấy cũng kg ngon đâu cụ,khoai phết đấy,thằng Hoff nó vừa đập cho Muchen tan xác ra đấy,Gent cũng kg vừa đâu
Đúng là bảng này cũng khoai thật cụ ạ. Nhưng thôi, coi như AQ một chút cho FK Slovan Liberec dễ thở ;))

hoviba

Xe container
Sáng nay cậu em gọi điện, nói có việc này bác phải giúp em với. Em mới hỏi là chuyện gì mà lo lắng thế. Cậu ấy mới kể là tuần trước tiệm nail mà cậu ấy mới lấy hồi đầu năm bị kiểm tra. Lúc làm thủ tục sang nhượng thì chủ cũ mới chỉ xin được giấy phép làm manikure (móng tay), còn pedikure với cosmetics thì chưa xin được vì còn thiếu hệ thống nước và hút mùi. Do cố mở sớm để hoạt động, nên chỉ chờ có giấy phép làm tay là khai trương. Sau đó cậu ấy vẫn liều làm cả chân và mi, mày các kiểu.

Giờ phòng kinh doanh và xây dựng tới kiểm tra thì yêu cầu lên giải quyết nếu không sẽ bị phạt và bị đóng cửa. Cậu em có nhờ dịch vụ lo liệu nhưng bên văn phòng kiến trúc sư nói nhanh phải sau 3 tháng mới xin được giấy phép. Thành ra cậu ấy gọi cho em nhờ em tìm cách giải quyết. Hai anh chạy lên gặp phía công ty chủ quản của trung tâm thương mại để xin cái quyết định nghiệm thu về làm tay. Sau đó tới phòng xây dựng trình bày và chấp nhận nộp phạt. Sau khi xem xét toàn bộ biên bản hôm kiểm tra, ông trưởng phòng đồng ý cho nộp phạt và cho hoạt động tiếp nhưng với điều kiện chỉ được làm tay. Còn làm chân với làm mi thì phải làm hồ sơ nộp đơn xin từ đầu.

Sau khi ra khỏi phòng xây dựng thì cậu em nói bác cố gắng giúp em, chứ vợ em nó kêu em rát tai quá :) Tại em điếc không sợ súng nên giờ mới rơi vào tình cảnh này. Đã dịch bệnh khó khăn giờ may mà nó không bắt đóng cửa, nhưng nếu bác giúp làm hồ sơ sớm để nộp cho em thì tốt quá. Em cũng chỉ bảo để anh cố hết sức xem sao, vì em cũng từng tự làm thủ tục này rồi nên cũng có kinh nghiệm.

Thế là giờ ngồi thiết kế bản vẽ và lên phương án tối ưu về phòng cháy chữa cháy và vệ sinh dịch tễ, để thứ 6 mang ra nộp cho phòng vệ sinh dịch tễ trước. Còn pccc thì bản vẽ thiết kế và tài liệu về phương án tối ưu phải có dấu tròn của kiến trúc sư về lĩnh vực này thì mới đủ điều kiện để nộp cho bên Pccc. Lúc chiều em cũng ghé qua văn phòng quản lý của trung tâm thương mại để xin tài liệu về hệ thống chữa cháy tự động của cả toà nhà và giấy ủy quyền của chủ bất động sản.

Em cũng gọi điện cho ông kiến trúc sư trước từng giúp em cộp dấu cho cái tiệm em đang làm. Bởi thực chất trung tâm thương mại đều đạt yêu cầu về Pccc, thành ra mọi cái không phải thay đổi hay làm thêm gì cả về thiết kế. Chẳng hiểu sao bên văn phòng kiến trúc sư họ không nhận, có thể là mất thời gian và số tiền công không lớn nên họ từ chối? Ông kiến trúc sư nói là đầu tuần sau, mày cứ đem bản vẽ với các tài liệu của hệ thống pccc của toà nhà tới gặp tao. Nếu ok thì tao cộp dấu cho.

Thế là em lại lọ mọ ngồi vẽ vời bằng app như lần trước. Cũng chẳng có trình độ kiến trúc gì cả, miễn sao đủ yêu cầu của các phòng ban là được.

Đây là bản vẽ mặt bằng của tầng có tiệm nail trong trung tâm thương mại:

Còn đây là phác thảo mặt bằng làm tay, trước khi xin chuyển đổi để làm thêm chân và mi:

Còn đây là phác thảo mặt bằng khi lắp thêm 2 ghế làm chân (màu đỏ) và 1 giường nối mi:

Sau khi đem hai bản phác thảo này tới gặp phòng vệ sinh dịch tễ, mà họ ok, thì em mới thiết kế cụ thể và chi tiết để đưa vào hồ sơ.

Hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn.

baongan2511

Xe buýt
Đúng là người Việt mình mà làm lao động phổ thông ở Séc thì lương không được cao, mối tháng chỉ bỏ ra được khoảng 10 tới 20 triệu, sau khi trừ hết các khoản phải đóng. Nhưng bù lại thì họ có được một số các tiện ích sau.

Thứ nhất là vẫn là vấn đề y tế. Mọi người khi bị bệnh đều có quyền lợi như nhau. Nghĩa là khi anh cảm thấy bị ốm thì đi khám bác sỹ khu vực miễn phí. Ở Séc thì không tới nỗi phải đợi lâu như các nước Tây Âu. Thường là buổi sáng tới phòng khám xếp hàng và chờ tới lượt, gần như không phải hẹn. Bác sỹ với y tá tất nhiên luôn ưu tiên người có lịch hẹn. Chỉ là nếu đông quá không tới lượt mà hết giờ thì có thể vào thẳng bệnh viện để khám với tiền lệ phí là 90 ngàn VND trên toàn bộ hệ thống bệnh viện tại Séc.

Khi vào viện điều trị hay phải phẫu thuật, thậm chí chạy thận mỗi ngày thì cũng được bảo hiểm chi trả toàn bộ. Tất nhiên có nhiều người không có bảo hiểm dành cho người vĩnh trú, nghĩa là họ chỉ có bảo hiểm thoả thuận thì sẽ gặp khá nhiều rắc rối. Bảo hiểm có quyền từ chối chi trả và đơn phương cắt hợp đồng. Lúc đó người mắc bệnh phải tìm các cách khác để điều trị, như tự trả tiền hoặc nhờ tới các hiệp hội phi chính phủ giúp đỡ.
Em chưa đi nên cũng chẳng biết thực hư thế nào. Nhưng ông chú ruột vợ em bên Đức thấy bảo làm công việc xé gà gì đấy lương lậu cũng vậy vậy. Mấy năm trước đau rau tiện về VNam thăm quê hương là cũng nhổ luôn và thay mấy cái. Bảo làm bên Đức đắt lắm. Có thằng con trai đẻ bên Đức thì cũng thuộc loại ham chơi lười làm. Học điện ra làm lương có 8,9 trăm eur gì đấy bỏ rồi về VN học masage chân. Thấy sang bảo làm mấy tháng cũng bỏ rồi. Giờ chẳng biết làm gì. Nói chung cuộc sống trời Âu cũng vất vả. Chỉ không đói thôi chứ muốn giàu thì khó lắm. Đời sống tinh thần thì có vẻ nhàm chán

Nhoban1980

Xe tải
Sáng nay cậu em gọi điện, nói có việc này bác phải giúp em với. Em mới hỏi là chuyện gì mà lo lắng thế. Cậu ấy mới kể là tuần trước tiệm nail mà cậu ấy mới lấy hồi đầu năm bị kiểm tra. Lúc làm thủ tục sang nhượng thì chủ cũ mới chỉ xin được giấy phép làm manikure (móng tay), còn pedikure với cosmetics thì chưa xin được vì còn thiếu hệ thống nước và hút mùi. Do cố mở sớm để hoạt động, nên chỉ chờ có giấy phép làm tay là khai trương. Sau đó cậu ấy vẫn liều làm cả chân và mi, mày các kiểu.

Giờ phòng kinh doanh và xây dựng tới kiểm tra thì yêu cầu lên giải quyết nếu không sẽ bị phạt và bị đóng cửa. Cậu em có nhờ dịch vụ lo liệu nhưng bên văn phòng kiến trúc sư nói nhanh phải sau 3 tháng mới xin được giấy phép. Thành ra cậu ấy gọi cho em nhờ em tìm cách giải quyết. Hai anh chạy lên gặp phía công ty chủ quản của trung tâm thương mại để xin cái quyết định nghiệm thu về làm tay. Sau đó tới phòng xây dựng trình bày và chấp nhận nộp phạt. Sau khi xem xét toàn bộ biên bản hôm kiểm tra, ông trưởng phòng đồng ý cho nộp phạt và cho hoạt động tiếp nhưng với điều kiện chỉ được làm tay. Còn làm chân với làm mi thì phải làm hồ sơ nộp đơn xin từ đầu.

Sau khi ra khỏi phòng xây dựng thì cậu em nói bác cố gắng giúp em, chứ vợ em nó kêu em rát tai quá :) Tại em điếc không sợ súng nên giờ mới rơi vào tình cảnh này. Đã dịch bệnh khó khăn giờ may mà nó không bắt đóng cửa, nhưng nếu bác giúp làm hồ sơ sớm để nộp cho em thì tốt quá. Em cũng chỉ bảo để anh cố hết sức xem sao, vì em cũng từng tự làm thủ tục này rồi nên cũng có kinh nghiệm.

Thế là giờ ngồi thiết kế bản vẽ và lên phương án tối ưu về phòng cháy chữa cháy và vệ sinh dịch tễ, để thứ 6 mang ra nộp cho phòng vệ sinh dịch tễ trước. Còn pccc thì bản vẽ thiết kế và tài liệu về phương án tối ưu phải có dấu tròn của kiến trúc sư về lĩnh vực này thì mới đủ điều kiện để nộp cho bên Pccc. Lúc chiều em cũng ghé qua văn phòng quản lý của trung tâm thương mại để xin tài liệu về hệ thống chữa cháy tự động của cả toà nhà và giấy ủy quyền của chủ bất động sản.

Em cũng gọi điện cho ông kiến trúc sư trước từng giúp em cộp dấu cho cái tiệm em đang làm. Bởi thực chất trung tâm thương mại đều đạt yêu cầu về Pccc, thành ra mọi cái không phải thay đổi hay làm thêm gì cả về thiết kế. Chẳng hiểu sao bên văn phòng kiến trúc sư họ không nhận, có thể là mất thời gian và số tiền công không lớn nên họ từ chối? Ông kiến trúc sư nói là đầu tuần sau, mày cứ đem bản vẽ với các tài liệu của hệ thống pccc của toà nhà tới gặp tao. Nếu ok thì tao cộp dấu cho.

Thế là em lại lọ mọ ngồi vẽ vời bằng app như lần trước. Cũng chẳng có trình độ kiến trúc gì cả, miễn sao đủ yêu cầu của các phòng ban là được.

Đây là bản vẽ mặt bằng của tầng có tiệm nail trong trung tâm thương mại:

Còn đây là phác thảo mặt bằng làm tay, trước khi xin chuyển đổi để làm thêm chân và mi:

Còn đây là phác thảo mặt bằng khi lắp thêm 2 ghế làm chân (màu đỏ) và 1 giường nối mi:

Sau khi đem hai bản phác thảo này tới gặp phòng vệ sinh dịch tễ, mà họ ok, thì em mới thiết kế cụ thể và chi tiết để đưa vào hồ sơ.

Hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn.
Cụ đáng ra phải làm nghề kiến trúc sư mới đúng nhỉ?

hoviba

Xe container
Cụ đáng ra phải làm nghề kiến trúc sư mới đúng nhỉ?
Em thì cái gì cũng tò mò tự tìm hiểu, chứ chẳng được cái gì ra hồn cả mợ ạ. Các cụ đúc kết lại bao đời nay không hề sai: một nghề thì sống, đống nghề thì chết. Nên giờ em luôn tâm sự với mấy nhóc nhà em để các cháu nhìn rõ được cái gương tày liếp của bố, mà chú tâm vào một nghề cho thật chuẩn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cái gì cũng tò mò tự tìm hiểu, chứ chẳng được cái gì ra hồn cả mợ ạ. Các cụ đúc kết lại bao đời nay không hề sai: một nghề thì sống, đống nghề thì chết. Nên giờ em luôn tâm sự với mấy nhóc nhà em để các cháu nhìn rõ được cái gương tày liếp của bố, mà chú tâm vào một nghề cho thật chuẩn.
Công nhận!
Em là người đống nghề, chả nghề mẹ nào ra hồn :)