[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Hôm qua thứ 6 là buổi học cuối cùng của tụi nhóc nhà em trong năm nay, sau đó là được nghỉ Noêl và Năm mới tới mùng 2 năm sau. Trước đấy 1 tháng, cô giáo đã cho học sinh bốc thăm để chia cặp tặng quà Giáng Sinh cho nhau. Nhóc lớp 1 nhà em thì bốc trúng lá phiếu là một bạn nam. nên hai nhóc sẽ chuẩn bị quà để tặng cho nhau vào dịp trước khi nghỉ lễ này. Ngoài quà cho bạn học thì thường các con cũng chuẩn bị một món quà nhỏ cho cô giáo và cũng nhận được 1 phần quà từ cô. Thông thường thì giá trị món quà chỉ trong tầm 100 ngàn VND trở lại. Nhóc nhỡ học lớp 5 thì tặng quà cho một bạn nữ trong lớp. Còn anh lớn thì bố mẹ tôn trọng chuyện riêng nên cũng không hỏi là tặng quà cho bạn nào :)

Thế là từ mấy tuần này các cu cậu háo hức tìm hiểu xem sẽ mua quà gì để tặng cô và bạn. Nhóc bé kể là thỉnh thoảng mẹ cho con chocolate mang tới lớp để ăn giữa giờ, thỉnh thoảng con lai bẻ một miếng cho bạn và bạn đều thích nên con nghĩ bạn sẽ vui khi con tặng bạn ấy thanh chocolate. Nhưng sau đó cu cậu ngẫm nghĩ một lúc rồi nói, có khi bạn ấy lại tặng con một thanh Chocolate thì sao nhỉ, vì con hay cho bạn ấy, nên bạn ấy sẽ tặng lại con 1 thanh chocolate bự :) Cuối cùng cu cậu chốt lại là mua 1 hộp Lego nhỏ, xếp hình một cái oto. Lý do là con rất thích cái này nên nếu bạn không thích nhiều như con thì bạn sẽ thích ít ít cũng được, chết cười với suy luận của trẻ con. Còn cô giáo thì nhóc mua 1 cái lọ nước thơm mùi giống mùi mà mẹ thích để đốt trên đĩa nến cho thơm phòng.

Nhóc nhỡ thì phải mua quà cho bạn gái, nên cũng tâm tư hơn. Thấy mẹ kể là cu cậu quyết định mua 1 đôi găng tay đi tuyết tặng bạn vì bạn khoe là Tết sẽ đi trượt tuyết cùng gia đình. Nhưng đôi găng tay đắt quá nên cu cậu đành mua đôi găng tay mỏng đeo lót ở bên trong. Còn cô giáo thì cu cậu mua tặng cô một bộ nước shampoo và dầu xả được đóng gói trong hộp quà giá khuyến mãi khi đi cùng mẹ vào siêu thị mua hàng. Mua được quà tặng là các cu cậu thích lắm rồi cùng với mẹ và anh gói quà chờ tới ngày mang đến lớp tặng.

Đợt trước em cũng có mua cho tụi nhóc ít đồ của hãng Next nhân dịp khuyến mãi. Mấy nhóc thích lắm nhất là hai nhóc bé. Nhưng nhất định không chịu mặc ngay mà phải đợi tới ngày hôm qua mới mặc để tới lớp tặng quà :)

Bữa mấy nhóc mặc thử áo xong thích quá thế là chụp ảnh rồi gửi khoe với bố @};-

hoviba

Xe container
Những người Séc tốt bụng ...

Hè năm ngoái, mấy nhóc nói muốn bố làm cho cái sân để tập bóng phía đằng sau nhà cho tiện. Lúc em ngồi uống bia với mấy người bạn Séc cũng có tâm sự là đang tìm sắt để hàn cái khung thành cho tụi nhỏ đá bóng. Có ông Séc nói tao có cái khung cửa vườn cũ rồi, vừa thay cái cửa mới, mày có dùng thì tới lấy về rồi hàn cho tụi nhỏ cái khung thành. Đúng là trời hạn gặp mưa rào. Hôm sau mấy bố con tới xin rồi vác về. Em hàn cho tụi nhỏ cái khung thành để tụi nhóc tập bóng với nhau. Nhóc bé nhất muốn làm thủ môn, nên tha hồ chộp bóng cho các anh tập sút :)

Thấy em hàn cái khung thành, lại có một ông Séc sống ở gần đó đi ngang qua, ông nói là tao có ý kiến muốn trao đổi với mày, không biết có được không? Em bảo ok, có gì ông cứ nói. Ông ấy bảo là tao thấy mày đang tiện hàn cái khung này, mà nhà tao cũng còn thừa một ít thanh sắt. Tao nghĩ mày có thể hàn một cái khung làm cái sảnh nhỏ, rồi ốp nhựa xung quanh ở cửa ra vào để mùa đông đỡ gió tuyết hắt vào nhà, vừa ấm mà lại sạch sẽ hơn. Nếu mày làm thì tới vườn nhà tao mà lấy sắt. Em nghĩ thấy cũng hợp lý, vì nếu xây thì mất công và tốn kém hơn, với cả làm kiểu này thì vẫn có nhiều ánh sáng vào nhà. Thế là mấy bố con lại đi cùng ông ấy tới nhà rồi xin về.

Sự nhiệt tình của những người dân sống trong khu vực vẫn chưa hết. Chắc thấy em loay hoay có một mình hàn cái khung cửa, có vợ chồng ông người Hà Lan (ông ấy người Hà Lan, còn vợ thì người Séc) đạp xe qua đó, liền dừng lại ngó nghiên. Hai vợ chồng ông ấy ở cách chỗ tụi em khoảng 8km, ngày nào cũng đạp xe dọc theo cái suối này. Bà vợ làm ở trên thành phố cách nhà 15km nhưng ngày nào cũng đạp xe đi làm. Ông chồng thì những ngày nghỉ ở nhà thì thường đạp xe đi đón vợ, rồi hai vợ chồng cùng đạp xe về nhà.

Ông ấy nói, mày có cần giúp gì không, tao cũng là thợ hàn xịn đấy. Mấy ngày này thấy mày hàn cái khung này có 1 mình, nếu mày cần giúp thì tụi tao rất sẵn sàng. Thế là bà vợ ngồi chơi với tụi nhỏ, còn ông chồng thì giúp em hoàn thành luôn cái khung đó trong buổi chiều đấy :)

hoviba

Xe container
Lúc nào hoàn thành cụ nhớ pót ảnh mừng công nhé.:)
Em làm xong hồi hè năm ngoái rồi cụ. Để bữa nào về em chụp, tại mùa này lên ảnh không được đẹp. Với cả sau đợt đó em ở riêng và thỉnh thoảng mới ghé về thăm tụi nhỏ.

Đợt gần đây nhất mà em sửa nhà là hồi tháng 9 vừa rồi, mẹ tụi nhỏ nói uỷ ban hỗ trợ cho khoảng hơn 30 triệu VND để sửa cái phòng tắm, nên em về đặt cái bồn tắm mới hơn cho mấy mẹ con và làm mất gần tuần mới xong được.

Leanh65

Xe container
Những người Séc tốt bụng ...

Hè năm ngoái, mấy nhóc nói muốn bố làm cho cái sân để tập bóng phía đằng sau nhà cho tiện. Lúc em ngồi uống bia với mấy người bạn Séc cũng có tâm sự là đang tìm sắt để hàn cái khung thành cho tụi nhỏ đá bóng. Có ông Séc nói tao có cái khung cửa vườn cũ rồi, vừa thay cái cửa mới, mày có dùng thì tới lấy về rồi hàn cho tụi nhỏ cái khung thành. Đúng là trời hạn gặp mưa rào. Hôm sau mấy bố con tới xin rồi vác về. Em hàn cho tụi nhỏ cái khung thành để tụi nhóc tập bóng với nhau. Nhóc bé nhất muốn làm thủ môn, nên tha hồ chộp bóng cho các anh tập sút :)

Thấy em hàn cái khung thành, lại có một ông Séc sống ở gần đó đi ngang qua, ông nói là tao có ý kiến muốn trao đổi với mày, không biết có được không? Em bảo ok, có gì ông cứ nói. Ông ấy bảo là tao thấy mày đang tiện hàn cái khung này, mà nhà tao cũng còn thừa một ít thanh sắt. Tao nghĩ mày có thể hàn một cái khung làm cái sảnh nhỏ, rồi ốp nhựa xung quanh ở cửa ra vào để mùa đông đỡ gió tuyết hắt vào nhà, vừa ấm mà lại sạch sẽ hơn. Nếu mày làm thì tới vườn nhà tao mà lấy sắt. Em nghĩ thấy cũng hợp lý, vì nếu xây thì mất công và tốn kém hơn, với cả làm kiểu này thì vẫn có nhiều ánh sáng vào nhà. Thế là mấy bố con lại đi cùng ông ấy tới nhà rồi xin về.

Sự nhiệt tình của những người dân sống trong khu vực vẫn chưa hết. Chắc thấy em loay hoay có một mình hàn cái khung cửa, có vợ chồng ông người Hà Lan (ông ấy người Hà Lan, còn vợ thì người Séc) đạp xe qua đó, liền dừng lại ngó nghiên. Hai vợ chồng ông ấy ở cách chỗ tụi em khoảng 8km, ngày nào cũng đạp xe dọc theo cái suối này. Bà vợ làm ở trên thành phố cách nhà 15km nhưng ngày nào cũng đạp xe đi làm. Ông chồng thì những ngày nghỉ ở nhà thì thường đạp xe đi đón vợ, rồi hai vợ chồng cùng đạp xe về nhà.

Ông ấy nói, mày có cần giúp gì không, tao cũng là thợ hàn xịn đấy. Mấy ngày này thấy mày hàn cái khung này có 1 mình, nếu mày cần giúp thì tụi tao rất sẵn sàng. Thế là bà vợ ngồi chơi với tụi nhỏ, còn ông chồng thì giúp em hoàn thành luôn cái khung đó trong buổi chiều đấy :)

Trước em cũng hay lọ mọ tự làm những việc sửa chữa tại nhà như thế này. Xong như vậy vợ em nó hay càu nhàu,chê bai này nọ. Vài năm gần đây em có tuổi ,hay bị đau lưng và công việc cty cũng bận rộn nên có việc gì em toàn mua sẵn với đi thuê dù rất muốn tự tay làm. Không phải vì sợ tốn tiền mà em có thú vui muốn tự tay sửa chữa hay chăm sóc những vật dụng nó đang phục vụ mình. Phụ nữ họ không hiểu cứ bảo mình lẩm cẩm.

hoviba

Xe container
Trước em cũng hay lọ mọ tự làm những việc sửa chữa tại nhà như thế này. Xong như vậy vợ em nó hay càu nhàu,chê bai này nọ. Vài năm gần đây em có tuổi ,hay bị đau lưng và công việc cty cũng bận rộn nên có việc gì em toàn mua sẵn với đi thuê dù rất muốn tự tay làm. Không phải vì sợ tốn tiền mà em có thú vui muốn tự tay sửa chữa hay chăm sóc những vật dụng nó đang phục vụ mình. Phụ nữ họ không hiểu cứ bảo mình lẩm cẩm.
Em cũng có sở thích lọ mọ làm linh tinh, nhưng đợt đó em làm chủ yếu do kinh tế, nhiều khi phải liệu cơm để gắp mắm :) . Bởi vì nếu thuê thợ thì phải làm ngay toàn bộ mọi việc cho tiết kiệm và đồng bộ, nhưng như thế thì yêu cầu phải đầu tư ngay một số lớn. Do đó em quyết định tự làm, cái gì cần thì làm trước, cái gì quan trọng hơn thì làm xịn luôn từ đầu. Còn những thứ có thể nâng cấp dần sau thì em làm từ từ.

Như cái nhà tắm cũng vậy, em quan niệm phòng bếp với phòng tắm là để hưởng thụ và giữ gìn sức khoẻ nên đáng để đầu tư. Mỗi tội những cái đó thì tốn kinh tế hơn nên lúc đầu em chỉ làm ở mức bình thường. Đợt rồi nếu uỷ ban họ không duyệt cho kinh phí thì em cũng tự bỏ tiền ra nâng cấp cho các cháu và mẹ tụi nhỏ.

Như cái vườn cũng vậy, thỉnh thoảng rảnh em lại tranh thủ về, rồi rủ mấy nhóc làm cùng cho vui. Mỗi tội bên đây thì mùa đông băng giá và tuyết lạnh nên cũng chỉ chăm được vào mùa hè là chính. Có mảnh vườn để thỉnh thoảng chăm chút cũng có cái thú, cụ nhỉ. Như Ông Bà Nội của mấy nhóc nhà em bây giờ, ngoài thời gian đi chơi thăm quan đây đó thì lại chăm lo cho vườn tược. Đi lâu ngày là gọi điện về thường xuyên chỉ để xem hai thằng con có thay nhau về để ý cây cối cho không :)

Mấy nhóc thay nhau làm cỏ để đợi bố về làm cái vườn trồng hoa nhỏ ...

Mỗi lần em về thì mấy bố con lại làm thêm được một ít ....

Cái vườn mấy bố con làm từ dạo đó, thỉnh thoảng thì mấy nhóc vẫn chăm, còn em cũng chưa làm thêm được gì nữa, nên cái vườn vẫn tạm bợ như vậy ,...

Leanh65

Xe container
Em cũng có sở thích lọ mọ làm linh tinh, nhưng đợt đó em làm chủ yếu do kinh tế, nhiều khi phải liệu cơm để gắp mắm :) . Bởi vì nếu thuê thợ thì phải làm ngay toàn bộ mọi việc cho tiết kiệm và đồng bộ, nhưng như thế thì yêu cầu phải đầu tư ngay một số lớn. Do đó em quyết định tự làm, cái gì cần thì làm trước, cái gì quan trọng hơn thì làm xịn luôn từ đầu. Còn những thứ có thể nâng cấp dần sau thì em làm từ từ.

Như cái nhà tắm cũng vậy, em quan niệm phòng bếp với phòng tắm là để hưởng thụ và giữ gìn sức khoẻ nên đáng để đầu tư. Mỗi tội những cái đó thì tốn kinh tế hơn nên lúc đầu em chỉ làm ở mức bình thường. Đợt rồi nếu uỷ ban họ không duyệt cho kinh phí thì em cũng tự bỏ tiền ra nâng cấp cho các cháu và mẹ tụi nhỏ.

Như cái vườn cũng vậy, thỉnh thoảng rảnh em lại tranh thủ về, rồi rủ mấy nhóc làm cùng cho vui. Mỗi tội bên đây thì mùa đông băng giá và tuyết lạnh nên cũng chỉ chăm được vào mùa hè là chính. Có mảnh vườn để thỉnh thoảng chăm chút cũng có cái thú, cụ nhỉ. Như Ông Bà Nội của mấy nhóc nhà em bây giờ, ngoài thời gian đi chơi thăm quan đây đó thì lại chăm lo cho vườn tược. Đi lâu ngày là gọi điện về thường xuyên chỉ để xem hai thằng con có thay nhau về để ý cây cối cho không :)

Mấy nhóc thay nhau làm cỏ để đợi bố về làm cái vườn trồng hoa nhỏ ...

Mỗi lần em về thì mấy bố con lại làm thêm được một ít ....

Cái vườn mấy bố con làm từ dạo đó, thỉnh thoảng thì mấy nhóc vẫn chăm, còn em cũng chưa làm thêm được gì nữa, nên cái vườn vẫn tạm bợ như vậy ,...
Em cũng có mảnh vườn nhỏ cỡ 70-80 m2 sau nhà cũng tạm bợ như của cụ mà mụ vợ cứ càu nhàu bảo em không làm cho quy củ. Ý là phải xây thành từng đường đi ngang dọc ,chia ô chia luống và xây cống+ hố thoát nước. Em chỉ muốn xếp gạch chứ không xây và phản đối đổ đất cao lên. Như thế thì chỉ nhìn đẹp mắt chứ trồng rau củ sẽ không tốt. Em để thấp để khi mưa thì nước dềnh lên lấy mầu. 2 mùa nay em bận chỉ trồng dàn lá mơ lông với dàn gấc, luống rau ngót nho nhỏ ,vài khóm chuối còn lại bỏ cỏ. Thế nên mụ vợ em thỉnh thoảng lại bảo bố mày bảo tuần sau làm mà mấy năm rồi vẫn vậy. Đúng là từ khi bị ngã đau chân với lưng giờ em lười thật.

hoviba

Xe container
Hôm nay em nói thêm về những câu lạc bộ dành riêng cho chị em phụ nữ ở CH Séc. Nói chung Praha vẫn là thành phố lớn nhất nên có nhiều tụ điểm giải trí cũng là điều dễ hiểu. Nói chung ở đây em không đề cập tới chuyện bình đẳng giới, mà em chỉ muốn nói lên một khía cạnh của cuộc sống tại đất nước này. Phụ nữ cũng không khác đàn ông, cũng cần có những giây phút giải trí của riêng họ, nếu luật pháp không cấm đoán.

Những câu lạc bộ dành riêng cho chị em phụ nữ được hoạt động hợp pháp tại CH Séc và cũng khá chuyên nghiệp. Cũng giống như những câu lạc bộ dành cho nam giới, thì các câu lạc bộ dành cho nữ giới cũng phân chia theo nhiều cấp bậc và mức độ nhu cầu của khách hàng. Mục đích chính là đem lại sự hài lòng cho khách hàng và đảm bảo thu nhập cho câu lạc bộ :)

Em thì chưa có dịp vào những câu lạc bộ như thế này vì đa số đều không khuyến khích đón tiếp nam giới, tất nhiên cũng có ngoại lệ nhưng em chưa thử vào bao giờ. Chỉ có một lần hồi sinh viên, có cô bạn người Séc tâm sự là chưa vào đó lần nào cả, và cũng có ước muốn vào đó một lần cho biết. Nên nhân một dịp khá đặc biệt, em có tặng nàng một Voucher trọn đêm ở một câu lạc bộ như vậy ở khu vực Praha 9. Cảm nhận của nàng ấy sau bữa trải nghiệm thực tế là rất tuyệt và phấn khích :)

Thế nên em nghĩ, nhiều khi chị em phụ nữ cũng hay gặp stress, để có được một mối quan hệ đủ để chia sẻ không phải dễ và thường mất khá nhiều thời gian. Vậy nên những câu lạc bộ như thế này, sẽ giúp chị em thư giãn và giải toả phần nào tâm sinh lý. Tất nhiên sẽ tốn kém chút ít kinh tế, nhưng rõ ràng, sự chuyên nghiệp và trách nhiệm của đối tác cũng sẽ bù đắp lại xứng đáng với những chi phí đó.

Theo em điều cơ bản nhất để có được hạnh phúc đó chính là phải tự chủ được tài chính. Đàn nào cũng vậy cả, khi tự lo được cho bản thân, không phải phụ thuộc vào người khác thì họ sẽ luôn tìm được cách để đem lại niềm vui cho chính mình. Khi họ vui vẻ và tự tin thì sẽ có được hạnh phúc và có khi còn lan toả hạnh phúc tới những người thân xung quanh.

Dưới đây là một vài hình ảnh về những câu lạc bộ dành riêng cho nữ giới tại Praha.

cuongtelecoms

Xe buýt
Cụ chủ mà dùng được cả máy hàn là 'ác chiến' rồi. Em chỉ biết sửa đồ điện với mấy dụng cụ ở nhà lằng nhằng thôi nên chỉ biết dùng đến máy khoan là cùng thôi. Đôi khi làm không phải vì rẻ hơn mua hoặc thuê thợ mà vì thích như vậy. Vật dụng mà mình tự làm sẽ thấy trân quý hơn dù đôi khi, tiền công quá tội tiền mua (đồ tự làm lại còn không đẹp bằng mua ngoài).
Vụ làm vườn thì rất đáng quý. Cho trẻ con gần với thiên nhiên. Em ở Hà Nội, chung cư, chẳng có đất đai chỗ nào cả, thèm được có mảnh vườn nhỏ cho tụi nhỏ trồng mấy cây trái, hoa nhỏ linh tinh. Trẻ con gần gũi với thiên nhiên, chăm sóc cây cối sẽ giúp ích tốt cho sự phát triển của bé.

hoviba

Xe container
Em cũng có mảnh vườn nhỏ cỡ 70-80 m2 sau nhà cũng tạm bợ như của cụ mà mụ vợ cứ càu nhàu bảo em không làm cho quy củ. Ý là phải xây thành từng đường đi ngang dọc ,chia ô chia luống và xây cống+ hố thoát nước. Em chỉ muốn xếp gạch chứ không xây và phản đối đổ đất cao lên. Như thế thì chỉ nhìn đẹp mắt chứ trồng rau củ sẽ không tốt. Em để thấp để khi mưa thì nước dềnh lên lấy mầu. 2 mùa nay em bận chỉ trồng dàn lá mơ lông với dàn gấc, luống rau ngót nho nhỏ ,vài khóm chuối còn lại bỏ cỏ. Thế nên mụ vợ em thỉnh thoảng lại bảo bố mày bảo tuần sau làm mà mấy năm rồi vẫn vậy. Đúng là từ khi bị ngã đau chân với lưng giờ em lười thật.
Sức khỏe là trên hết cụ ạ, nhất là cụ bị ngã đau lưng với chân thì càng phải cẩn thận vì có thể liên quan tới cột sống. Mình làm vì thấy vui, nếu ảnh hưởng tới sức khỏe thì đành gác lại niềm vui cũng không sao.

Như em trước ở gần tụi nhỏ thì hay tập thể thao cùng với tụi nhóc, đi bơi đi chạy hoặc đạp xe theo các con để duy trì sức bền. Từ khi chuyển lên trên này sống, động lực rèn luyện thể thao cũng kém đi. Giờ tuy mùa đông nhưng em cũng cố gắng duy trì mỗi sáng chạy bộ tối thiểu 1 km dù thời tiết có lạnh và hai tuần đi bơi 1 buổi.

P/S: đợt này em làm đêm nên chắc cũng ảnh hưởng tới sức khỏe, nên sáng ra em chạy bộ về nhà rồi tắm rửa sau đó mới nghỉ ngơi.

hoviba

Xe container
Tối qua có người em mang tới cho 6 con ghẹ. Em tính mang về cho các cháu, nên lên mạng tìm hiểu cách nuôi ghẹ sống sót qua đêm để sáng mang về cho tụi nhỏ.

Không có chậu to, em phải cho ghẹ vào 2 cái nồi với bát canh, sau đó pha nước với muối rồi đổ vào. Vậy mà mấy con ghẹ vẫn sống cho tới sáng hôm nay. Em cho ghẹ vào hộp rồi mang về dưới quê, cũng may là lúc đem về tới nơi thì mấy con vẫn bò được. Nhóc bé nhất chỉ con yếu nhất kêu bố ơi con cua này nó mỏi chân rồi :)

Lúc tối mẹ tụi nhỏ nhắn tin nói là ghẹ tươi nên ăn ngon, nhóc thứ 2 ăn hết 3 con, còn hai anh kia với mẹ chén mỗi người 1 con.

Matxech

Xe container
Vì chỉ phải ngăn vách và không làm ảnh hưởng tới vấn đề kết cấu trụ của toà nhà nên việc xin giấy phép sửa chữa cũng không phức tạp lắm. Mọi cái em cứ túc tắc vừa bán
hàng vừa xin giấy phép, rồi khi có giấy phép thì lại túc tắc sửa. Cuối cùng thì cũng xong sau hơn 3 tháng kể cả thời gian xin giấy phép. Uỷ ban cũng hỗ trợ giảm tiền thuê chỗ trong 20 năm xuống còn có 4,5 triệu VND mỗi tháng để trừ dần vào số tiền mà em đã dự toán lúc đầu khi nộp phương án cho uỷ ban.

Một điều đáng buồn là khi em sửa xong cửa hàng và nhà ở thì vì nhiều lý do, vợ chồng em lại ly hôn. Uỷ ban sau khi biết tin, họ lại họp hội đồng và quyết định sẽ hỗ trợ cho mẹ con tụi nhóc hơn nữa để có thể ổn định cuộc sống và tạo điều kiện cho các cháu học hành. Họ lại giảm tiền thuê cả nhà và cửa hàng cho mẹ tụi nhỏ xuống còn có 3 triệu VND mỗi tháng. Như vậy thì cho dù bất kỳ lý do gì thì mẹ tụi nhỏ cũng có thể lo được cho các con. Bởi tiền thuê nhà 3+1 ở khu vực cũng đã là 8 triệu VND mỗi tháng.

Thật sự là em thấy họ rất nhân văn và tạo điều kiện hỗ trợ trợ hết sức, mặc dù mục đích chính của họ cũng là duy trì cửa hàng đó để phuc vụ dân tình. Nhưng như thế cũng là đã quá tốt lắm rồi. Chính nhờ như vậy, mà em cũng vững tâm rời xa các con, để quay lại Praha này, hy vọng sẽ từng bước gây dựng lại cuộc sống.
Đọc đoạn này mà e thấy cs thật tuyệt vời
Lòng nhân văn của chính quyền quá tốt

hoviba

Xe container
Vậy là lại tới một mùa Giáng Sinh. Trong bữa cơm gia đình của mỗi người Séc trong tối Giáng Sinh không thể nào thiếu món cá chép tẩm bột chiên dầu ăn với salad khoai tây. Món ăn truyền thống này cũng giống như món Bánh Chưng của người Việt mình trong dịp Tết Nguyên Đán. Để chuẩn bị cho bữa ăn tối Giáng Sinh, người dân Séc đã phải chuẩn bị và thường mua cá Chép từ hai, ba hôm trước.

Cá chép được coi là nguồn thịt truyền thống để chế biến các món ăn đêm Giáng sinh ở Cộng hòa Séc và một số quốc gia Trung Âu khác (Slovakia, Ba Lan, Áo,... ). Ở Cộng hòa Séc, thịt cá chép được chế biến dưới dạng tẩm bột và chiên với salad khoai tây, những phần còn lại được nấu làm món súp truyền thống.

Theo như thông tin trên wikipedia thì Cá Chép là một biểu tượng truyền thống của Cơ đốc giáo (Ichthys) và được coi là thức ăn chay. Chính vì vậy từ thời Trung cổ, trong khuôn viên của các tu viện tại Séc đã có những ao nuôi cá chép. Tục lệ ăn cá chép vào ngày lễ Giáng sinh đã được ghi nhận ở vùng đất Séc từ thế kỷ 17, và đối với đa phần người theo đạo Thiên Chúa.

Người Séc cho rằng ăn Cá Chép vào bữa tối Giáng Sinh sẽ đem lại cho gia đình nhiều may mắn. Ở nhiều vùng nông thôn, xương cá chép được chôn dưới gốc cây ăn quả, để mong rằng trong năm tới gia đình sẽ có thêm thành viên mới.

Vảy cá chép còn được coi là một biểu tượng của sự giàu có, vì vậy vảy cá chép còn được đặt dưới đĩa trước bữa ăn tối và nhiều người cất 1 chiếc vảy cá chép trong ví của họ, với hy vọng phát tài phát lộc.

Món cá chép bọc bột chiên với salad khoai tây, ...

Món cá chép chiên với salad khoai tây ...

Món cá chép nướng trong lò, ...

Nhiều gia đình mua cá chép về thả trong bồn tắm để chờ tới ngày 24.12 chế biến món ăn truyền thống,...

Giá cá chép năm nay cũng bằng giá bán so với gần chục năm trở lại đây, giá mua cá chép còn sống là 83,- Kc/kg tương đương khoảng 83 ngàn VND mỗi cân. Cá chép thường giao động trong khoảng từ 2kg tới 5kg mỗi con, tất nhiên có cả loại to hơn tầm 6 tới 9 kg, nhưng thường phải đặt.

hoviba

Xe container
Cách đây hơn 2 tháng, trước lúc Mami em vào viện để phẫu thuật nội soi u nang buồng trứng, Bà có nhắn tin động viên em khi biết em đang đứng trước một quyết định khó khăn. Hôm nay đọc lại tin nhắn này, nên giờ em đã thu xếp mọi việc để về sớm thăm Bố Mẹ em. Em muốn được cùng với Ông Bà đi nhà thờ và sau đó đưa Ông Bà đi dự lễ đón Chúa Giáng Sinh ở hội Thánh.

Một người Mẹ đã qua tuổi 70 nhưng vẫn luôn quan tâm lo lắng cho người con tuy đã hơn 40 tuổi đời mà vẫn ngu dại. Đúng là nước mắt luôn chảy xuôi, dù con có già đến mấy thì con vẫn chỉ là thằng con nhỏ dại của Bố Mẹ. Suốt cả cuộc đời này cũng chỉ có Cha Mẹ là người mãi mãi tha thứ cho mọi sai lầm của con.

Nhân dịp Lễ Giáng Sinh, em kính chúc các Cụ các Mợ cùng Gia đình mọi sự An Lành và Hạnh Phúc.

Marry Christmas.

Ruan pham

Xe tăng
Cách đây hơn 2 tháng, trước lúc Mami em vào viện để phẫu thuật nội soi u nang buồng trứng, Bà có nhắn tin động viên em khi biết em đang đứng trước một quyết định khó khăn. Hôm nay đọc lại tin nhắn này, nên giờ em đã thu xếp mọi việc để về sớm thăm Bố Mẹ em. Em muốn được cùng với Ông Bà đi nhà thờ và sau đó đưa Ông Bà đi dự lễ đón Chúa Giáng Sinh ở hội Thánh.

Một người Mẹ đã qua tuổi 70 nhưng vẫn luôn quan tâm lo lắng cho người con tuy đã hơn 40 tuổi đời mà vẫn ngu dại. Đúng là nước mắt luôn chảy xuôi, dù con có già đến mấy thì con vẫn chỉ là thằng con nhỏ dại của Bố Mẹ. Suốt cả cuộc đời này cũng chỉ có Cha Mẹ là người mãi mãi tha thứ cho mọi sai lầm của con.

Nhân dịp Lễ Giáng Sinh, em kính chúc các Cụ các Mợ cùng Gia đình mọi sự An Lành và Hạnh Phúc.

Marry Christmas.

Cụ có 1 gia đình lớn và nhỏ thật tuyệt vời. Chúc cụ vượt qua những khó khăn hiện tại và trước mắt.

Veselé Vánoce!

amylvs

Xe tăng
Vậy là lại tới một mùa Giáng Sinh. Trong bữa cơm gia đình của mỗi người Séc trong tối Giáng Sinh không thể nào thiếu món cá chép tẩm bột chiên dầu ăn với salad khoai tây. Món ăn truyền thống này cũng giống như món Bánh Chưng của người Việt mình trong dịp Tết Nguyên Đán. Để chuẩn bị cho bữa ăn tối Giáng Sinh, người dân Séc đã phải chuẩn bị và thường mua cá Chép từ hai, ba hôm trước.

Cá chép được coi là nguồn thịt truyền thống để chế biến các món ăn đêm Giáng sinh ở Cộng hòa Séc và một số quốc gia Trung Âu khác (Slovakia, Ba Lan, Áo,... ). Ở Cộng hòa Séc, thịt cá chép được chế biến dưới dạng tẩm bột và chiên với salad khoai tây, những phần còn lại được nấu làm món súp truyền thống.

Theo như thông tin trên wikipedia thì Cá Chép là một biểu tượng truyền thống của Cơ đốc giáo (Ichthys) và được coi là thức ăn chay. Chính vì vậy từ thời Trung cổ, trong khuôn viên của các tu viện tại Séc đã có những ao nuôi cá chép. Tục lệ ăn cá chép vào ngày lễ Giáng sinh đã được ghi nhận ở vùng đất Séc từ thế kỷ 17, và đối với đa phần người theo đạo Thiên Chúa.

Người Séc cho rằng ăn Cá Chép vào bữa tối Giáng Sinh sẽ đem lại cho gia đình nhiều may mắn. Ở nhiều vùng nông thôn, xương cá chép được chôn dưới gốc cây ăn quả, để mong rằng trong năm tới gia đình sẽ có thêm thành viên mới.

Vảy cá chép còn được coi là một biểu tượng của sự giàu có, vì vậy vảy cá chép còn được đặt dưới đĩa trước bữa ăn tối và nhiều người cất 1 chiếc vảy cá chép trong ví của họ, với hy vọng phát tài phát lộc.
Xưa em có đọc trên idnes một bài kể về mấy người bán cá chép dịp Vianoce cũng rất hay. Trời lạnh mà phải đứng ngoài trời cả ngày để bán cá.
Ở miền Nam, em thấy người dân bên Công giáo hay ăn món thịt cầy dịp Giáng sinh, kể cũng hay.

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Tối qua có người em mang tới cho 6 con ghẹ. Em tính mang về cho các cháu, nên lên mạng tìm hiểu cách nuôi ghẹ sống sót qua đêm để sáng mang về cho tụi nhỏ.

Không có chậu to, em phải cho ghẹ vào 2 cái nồi với bát canh, sau đó pha nước với muối rồi đổ vào. Vậy mà mấy con ghẹ vẫn sống cho tới sáng hôm nay. Em cho ghẹ vào hộp rồi mang về dưới quê, cũng may là lúc đem về tới nơi thì mấy con vẫn bò được. Nhóc bé nhất chỉ con yếu nhất kêu bố ơi con cua này nó mỏi chân rồi :)

Lúc tối mẹ tụi nhỏ nhắn tin nói là ghẹ tươi nên ăn ngon, nhóc thứ 2 ăn hết 3 con, còn hai anh kia với mẹ chén mỗi người 1 con.

Lần sau có người cho cua với ghẹ thì cụ làm thế này cho em: chỉ cần pha chút nước muối loãng, kiếm 1 cái khăn bông nhỏ thấm ướt nước muối loãng rồi phủ lên trên là ok. Không cần ngâm nước muối đâu cụ.

Ruan pham

Xe tăng
Tiệp nhiều người theo đạo công giáo và em nhớ không nhầm là họ ăn mừng từ hôm 24/12 ( Christmas eve), đúng không các cụ?