[Funland] Tâm tư cuối ngày

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chang bảo tại trường tại lớp, giờ lại bảo cho chúng nó trượt. Thế chả hoá ra chúng nó trượt oan uổng à?
Không oan vì những kiến thức cần thiết mà không học được ở trường thì phải tự tìm tòi mà học, không thể đổ lỗi vì thầy cô không yêu cầu nên tôi không học được. Gần nhà em có mấy hàng photo, và em gặp rất rất nhiều các bé sinh viên thậm chí năm 4 không biết làm slide thuyết trình, không biết tạo mục lục word,... đến in khóa luận tốt nghiệp mà 60-70 trang copy paste phông chữ, kiểu chữ giãn cách tùm lum cũng không biết chỉnh làm sao. Tất cả phó mặc cho quán photo. :( :( :(

thợ xây

Xe buýt
Sinh viên mới ra trường đa số có hoài bão nhà lầu xe hơi , kiếm tiền tỷ , các em ấy rất khát khao và mơ mộng . Một bộ phận nhỏ muốn kiếm tiền sớm trong khi chưa tốt nghiệp thì đi làm zai bao và làm gái .

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em công tác trong ngành cũng gần 10 năm, cả nhà nước cả tư nhân, từ nhân viên đến vị trí quản lý. Hiện em đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân nhỏ. Cũng may mắn do tính chất công việc nên được tiếp xúc với nhiêu thầy cô, chuyên gia trong ngành trong nước cũng nhiều, ngoài nước cũng có một ít. Em được khoa nhờ ngồi hội đồng chấm BV đồ án tốt nghiệp của các em sinh viên, vài ngày nữa sẽ bảo vệ. Nay cả ngày ngồi đọc trước Đồ án do các em gửi thành viên hội đồng, càng đọc mà càng tâm tư quá.
Phải chốt một câu, đúng là...dốt như bò. 4 năm ăn học rồi ngồi viết ra những cái thổ tả gì không biết, không có nền tảng kiến thức hóa học cơ bản, không có trình độ soạn thảo tin học văn phòng tối thiểu, không có tìm tòi, trích dẫn nguồn tài liệu hoặc tài liệu quá cũ, hết hiệu lực.
Nhớ lại ngày xưa mình làm đồ án cũng còn nhiều cái ngu ngơ, nhưng không đến mức chỉnh tả sai lung tung, format lệch lạc, copy paste không buồn chỉnh sửa, số liệu vênh nhau đôm đốp.
Thiết nghĩ nếu các em ra trường liệu có làm đúng ngành nghề, hoặc may ra là COCC được xếp vào đúng ngành nghề, nhất là các vị trí quản lý nhà nước thì với cái kiến thức như thế thì sẽ xây dựng hay phá hoại. Bà chị Giảng viên ở trường bảo không sai: sinh viên giờ lười học lắm, chỉ cắm đầu vào game, làm thêm, yêu đương và nhậu. Tương lai đất nước đây sao, hay do em đen nên gặp toàn thành phần kém hơn.
Cuối ngày có vài dòng tâm tư nên muốn chia sẻ. Cảm ơn các cụ đã lắng nghe :-/:-/:-/
Cảm ơn cụ vì đã nói ra 1 phần thực trạng của GD nói chung và GD đại học nói riêng hiện nay. Cá nhân em nghĩ là HSSV VN mình không kém về trí tuệ mà chỉ kém về ý thức và không có môi trường học tập đúng nghĩa. Ở các nước tiên tiến thậm chí ngay THái Lần, các trường đại học họ đặt xa trung tâm nên môi trường học tập rất tuyệt vời, SV có ý thức học rất cao do không bị ngoại cảnh tác động. VN mình thì các trường đại học ở trung tâm, ngày cổng trường là lô đề, rượu, game... vô cùng nhiều thì làm sao mà tập trung vào học được.

xecub49

Xe điện
Em công tác trong ngành cũng gần 10 năm, cả nhà nước cả tư nhân, từ nhân viên đến vị trí quản lý. Hiện em đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân nhỏ. Cũng may mắn do tính chất công việc nên được tiếp xúc với nhiêu thầy cô, chuyên gia trong ngành trong nước cũng nhiều, ngoài nước cũng có một ít. Em được khoa nhờ ngồi hội đồng chấm BV đồ án tốt nghiệp của các em sinh viên, vài ngày nữa sẽ bảo vệ. Nay cả ngày ngồi đọc trước Đồ án do các em gửi thành viên hội đồng, càng đọc mà càng tâm tư quá.
Phải chốt một câu, đúng là...dốt như bò. 4 năm ăn học rồi ngồi viết ra những cái thổ tả gì không biết, không có nền tảng kiến thức hóa học cơ bản, không có trình độ soạn thảo tin học văn phòng tối thiểu, không có tìm tòi, trích dẫn nguồn tài liệu hoặc tài liệu quá cũ, hết hiệu lực.
Nhớ lại ngày xưa mình làm đồ án cũng còn nhiều cái ngu ngơ, nhưng không đến mức chỉnh tả sai lung tung, format lệch lạc, copy paste không buồn chỉnh sửa, số liệu vênh nhau đôm đốp.
Thiết nghĩ nếu các em ra trường liệu có làm đúng ngành nghề, hoặc may ra là COCC được xếp vào đúng ngành nghề, nhất là các vị trí quản lý nhà nước thì với cái kiến thức như thế thì sẽ xây dựng hay phá hoại. Bà chị Giảng viên ở trường bảo không sai: sinh viên giờ lười học lắm, chỉ cắm đầu vào game, làm thêm, yêu đương và nhậu. Tương lai đất nước đây sao, hay do em đen nên gặp toàn thành phần kém hơn.
Cuối ngày có vài dòng tâm tư nên muốn chia sẻ. Cảm ơn các cụ đã lắng nghe :-/:-/:-/
Em đi phỏng vấn để nhận người cũng gặp tình trạng tương tự. Chán chả biết hỏi gì, hỏi đến máy công thức toán học thông thường cũng chả nhớ.
Chả hiểu giờ ĐH các bạn SV học cái gì mà cũng ra trường được.
Chợt nhớ ra, Bộ Dục vừa ban hành cái qui định bằng ĐH là như nhau với các trường: công, tư, bán công,..Thật sự là nản

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Chắc éo gì đã giỏi hơn Sv mà chê với bai ...Làm việc với " Tây " nhiều rồi thì chứng minh bằng thực tế đi ...Nói một chiều thì nhiều bạn trẻ bây giờ còn hơn gấp nhiều lần .
Kinh nghiệm gần 10 năm chưa nói lên điều gì , giỏi thì đã làm ông chủ hoặc điều hành DN lớn của nước ngoài ..............
Em gặp thực trạng như vậy, em tâm tư như vậy. Trong hoàn cảnh như vậy em không nói như vậy thì em nói như nào? Hay em cũng k dc tâm tư. Chắc em k giỏi bằng cụ nhưng em cũng đang điều hành một doanh nghiệp của riêng em ạ.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

psy

Xe buýt
Trong giảng dạy, người xây dựng chương trình có vai trò rất rất quan trọng. Nhưng từ góc nhìn của em, hầu như chúng ta không đề cập đến chuyện này trong giảng dạy bậc sau phổ thông. Bậc phổ thông thì quá tệ rồi nhưng còn được nói đến. Chúng ta cũng nhập khẩu nhiều chương trình đào tạo. Nhưng ... lại phải nhưng... vì chỉ nhập đoạn giữa, người nhập về không làm rõ được chương trình đó có phần trước là gì (không phải là yêu cầu đầu vào nhé vì mấy cái gạch đầu dòng đó quá sơ giản), rồi sau cái đó là gì... Em cũng thấy chúng ta bắt đầu xiết các quy trình về nhân sự, kĩ năng của người giảng dạy. Nhưng... toàn là tiêu chuẩn chính trị và hành chính... Buồn ghê gớm.

Medman

Xe đạp
Em không nói về khía cạnh đấy, tất nhiên là chủ doanh nghiệp và đã có 10 năm kn như cụ chủ nói thì có thể kiến thức của cụ ấy thừa sức để chấm đồ án, nhưng cái cách họ đặt cụ chủ ngồi vào vị trí ấy em thấy lạ thôi ạ.
Chẳng có gì mà những người mắc bệnh ảo không thể không nghĩ ra được... Cụ ạ !

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ con thì nó biết gì, lỗi là ở người lớn. Cứ theo qui định mà chấm, trượt cả lô năm sau khác ngay. Nhiều trường giờ muốn ra cứ phải toic ielt bao nhiêu đấy.

Quá nhiều vấn đề để nói. Đáng tiếc nhất em thấy là bố giáo viên, giảng viên ...con cái cũng toàn làm giảng viên đh. Toàn sinh viên đi dạy sinh viên.

Em đoán 90% giảng viên đh cd ở xứ ta level student, ko có lvel để làm thầy người khác.

Chỉnh sửa cuối:

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Sao trường đại học lại mời ông chủ doanh nghiệp đi phản biện đồ án tốt nghiệp nhỉ?
Dạ là chính sách mới của nhà trường, khoa có 4 hội đồng mời 4 doanh nghiệp ngoài. Em nghĩ như vậy hay và đổi mới.

Muon_biet

Xe cút kít
Lỗi cũng do người dạy một phần...

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Em vưa fcho 1 chú em sinh viên đại học điện lực tạm nghỉ. Nuôi lấy mứt 3 tháng... học về điện mà ko biết gì về điện luôn mới ác chiến, chưa kể các kỹ năng cơ bản khác. Nhưng thông thạo về mánh khoé rút tiền của xe ôm công nghệ thì ko ai bằng.

berryfun

Xe điện
Bác tập trung chính chủ đề đi, k hỏi xoáy hay bình luận cá nhân :)
khiếp
ở dưng mà đang tập chung chủ đề chính còn giề.

Không oan vì những kiến thức cần thiết mà không học được ở trường thì phải tự tìm tòi mà học, không thể đổ lỗi vì thầy cô không yêu cầu nên tôi không học được. Gần nhà em có mấy hàng photo, và em gặp rất rất nhiều các bé sinh viên thậm chí năm 4 không biết làm slide thuyết trình, không biết tạo mục lục word,... đến in khóa luận tốt nghiệp mà 60-70 trang copy paste phông chữ, kiểu chữ giãn cách tùm lum cũng không biết chỉnh làm sao. Tất cả phó mặc cho quán photo. :( :( :(
Trang học gì ra đới. OF đào tạo tốt tôt nà
Em đi phỏng vấn để nhận người cũng gặp tình trạng tương tự. Chán chả biết hỏi gì, hỏi đến máy công thức toán học thông thường cũng chả nhớ.
Chả hiểu giờ ĐH các bạn SV học cái gì mà cũng ra trường được.
Chợt nhớ ra, Bộ Dục vừa ban hành cái qui định bằng ĐH là như nhau với các trường: công, tư, bán công,..Thật sự là nản
Ừ thì cũng phải cho con cháu các cụ cái bằng với người khác chứ.

KatKik

Xe điện
Trước khi chửi SV cụ phải chửi người hướng dẫn làm đồ án hoặc luận văn của các cháu trước đã.
Xưa bọn e để đc bảo vệ đồ án TN thì phải qua các thầy phê duyệt, sửa đi sửa lại chán mới đc.

blackpaint

Xe container
Giờ lượng SV lớn, gấp 4-5 lần cách đây 10 năm. Do vậy nhiều sv lười học cũng đúng. Tuy vậy, lượng sv học tử tế cũng không ít đi, chỉ ít hơn lượng sv lười thui, hi hi .
Nói sv như lợn con cũng ko ngoa, thời a ... trường đại học mở ra như rau muống mọc, thì sv như giờ cũng là dễ hiểu.