[Funland] Tâm tư cuối ngày

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Cháu cũng định còm như cụ. Giáo viên hướng dẫn thì chỉ có phong bì thì tao mới ko gạch bài mày, có làm đúng lên cũng gạch về sửa.
Cháu ko quy chụp cụ chủ đâu, vì còn nhiều thầy cô tốt
Cậu bạn em làm thạc sỹ gặp 1 cô như cụ nói

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cái nay quá bt! Nhìn tụi hssv bay giờ ko khác gì robot dc cài đặt sẵn!! ko có sáng tao cung chẳng có tương lai! Chỉ biết ăn và hưởng thụ thành quả từ ông cha mẹ để lai!@ Nghĩ mà chán quá!!

Crusaderland

Xe điện
Cụ gặp phải sinh viên lười và dốt rôi, nhiều em giỏi mà.

htc4

Xe buýt
Em công tác trong ngành cũng gần 10 năm, cả nhà nước cả tư nhân, từ nhân viên đến vị trí quản lý. Hiện em đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân nhỏ. Cũng may mắn do tính chất công việc nên được tiếp xúc với nhiêu thầy cô, chuyên gia trong ngành trong nước cũng nhiều, ngoài nước cũng có một ít. Em được khoa nhờ ngồi hội đồng chấm BV đồ án tốt nghiệp của các em sinh viên, vài ngày nữa sẽ bảo vệ. Nay cả ngày ngồi đọc trước Đồ án do các em gửi thành viên hội đồng, càng đọc mà càng tâm tư quá.
Phải chốt một câu, đúng là...dốt như bò. 4 năm ăn học rồi ngồi viết ra những cái thổ tả gì không biết, không có nền tảng kiến thức hóa học cơ bản, không có trình độ soạn thảo tin học văn phòng tối thiểu, không có tìm tòi, trích dẫn nguồn tài liệu hoặc tài liệu quá cũ, hết hiệu lực.
Nhớ lại ngày xưa mình làm đồ án cũng còn nhiều cái ngu ngơ, nhưng không đến mức chỉnh tả sai lung tung, format lệch lạc, copy paste không buồn chỉnh sửa, số liệu vênh nhau đôm đốp.
Thiết nghĩ nếu các em ra trường liệu có làm đúng ngành nghề, hoặc may ra là COCC được xếp vào đúng ngành nghề, nhất là các vị trí quản lý nhà nước thì với cái kiến thức như thế thì sẽ xây dựng hay phá hoại. Bà chị Giảng viên ở trường bảo không sai: sinh viên giờ lười học lắm, chỉ cắm đầu vào game, làm thêm, yêu đương và nhậu. Tương lai đất nước đây sao, hay do em đen nên gặp toàn thành phần kém hơn.
Cuối ngày có vài dòng tâm tư nên muốn chia sẻ. Cảm ơn các cụ đã lắng nghe :-/:-/:-/
Chia sẻ suy nghĩ với cụ chủ!
Em cũng làm kỹ thuật, thực trạng trên của cụ chủ nói em thấy đúng cả. Em nghĩ có mấy nguyên nhân sau:
1. Các trường đào tạo cho đủ cái gọi là chỉ tiêu, chỉ tiêu ngày một tăng cho nên tiêu chuẩn đầu vào giảm, học sinh kém cũng học ĐH như ai chứ không chọn lọc gắt gao như trước.
2. Do nhà trường đào tạo cho đủ chỉ tiêu nên giáo viên cũng không gắt gao được như trước, bên cạnh đó các thầy giỏi còn bận làm ngoài, không mấy người tâm huyết đi uốn nắn sinh viên như trước.
3. Chương trình đào tạo của nhà trường nhiều khi quá viễn vông, học những thứ xa vời trong khi cái thiết thực cho công việc lại không được dạy dỗ, rèn dũa về kỹ năng.
4. Xã hội không đủ minh bạch để tận dụng người tài. Những kẻ con ông cháu cha hoặc nịnh hót quan hệ tốt thường được trọng dụng vào chỗ ngồi mát ăn bát vàng, người học hành tử tế thì được bố trí vào những chỗ hót rác cho thiên hạ, việc xương thì lắm mà bổng lộc chẳng là bao, sinh ra tâm lý chán nản.
5. Sinh viên giờ có quá nhiều mối quan tâm, không chỉ là việc học hành như trước.

Cá nhân em đã từng hỏi phỏng vấn một cậu bằng giỏi, học thêm cao học kỹ thuật ở nước ngoài (Pháp), nhưng kiến thức về chuyên ngành mà cậu ta học cao học dưới mức trung bình. Sợ thật.

Kurumasuki

Xe container
Thầy ko ra thầy thì trò mới ko ra trò.
Em thật các cụ đừng tự ái, thầy chuẩn về hưu 10 năm nay rồi, còn lại bây giờ là thế hệ thầy sinh ra và lớn lên trong đói kém và loạn lạc.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ thớt lo làm gì, nhiều sv nó học ĐH nhưng nó xác định ko làm đúng chuyên ngành sau khi tốt nghiệp thì cần gì học nhiều. Chúng nó học ĐH cho có thì trình độ như thế có gì ngạc nhiên.

chilatamthoi

Xe tải
Em công tác trong ngành cũng gần 10 năm, cả nhà nước cả tư nhân, từ nhân viên đến vị trí quản lý. Hiện em đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân nhỏ. Cũng may mắn do tính chất công việc nên được tiếp xúc với nhiêu thầy cô, chuyên gia trong ngành trong nước cũng nhiều, ngoài nước cũng có một ít. Em được khoa nhờ ngồi hội đồng chấm BV đồ án tốt nghiệp của các em sinh viên, vài ngày nữa sẽ bảo vệ. Nay cả ngày ngồi đọc trước Đồ án do các em gửi thành viên hội đồng, càng đọc mà càng tâm tư quá.
Phải chốt một câu, đúng là...dốt như bò. 4 năm ăn học rồi ngồi viết ra những cái thổ tả gì không biết, không có nền tảng kiến thức hóa học cơ bản, không có trình độ soạn thảo tin học văn phòng tối thiểu, không có tìm tòi, trích dẫn nguồn tài liệu hoặc tài liệu quá cũ, hết hiệu lực.
Nhớ lại ngày xưa mình làm đồ án cũng còn nhiều cái ngu ngơ, nhưng không đến mức chỉnh tả sai lung tung, format lệch lạc, copy paste không buồn chỉnh sửa, số liệu vênh nhau đôm đốp.
Thiết nghĩ nếu các em ra trường liệu có làm đúng ngành nghề, hoặc may ra là COCC được xếp vào đúng ngành nghề, nhất là các vị trí quản lý nhà nước thì với cái kiến thức như thế thì sẽ xây dựng hay phá hoại. Bà chị Giảng viên ở trường bảo không sai: sinh viên giờ lười học lắm, chỉ cắm đầu vào game, làm thêm, yêu đương và nhậu. Tương lai đất nước đây sao, hay do em đen nên gặp toàn thành phần kém hơn.
Cuối ngày có vài dòng tâm tư nên muốn chia sẻ. Cảm ơn các cụ đã lắng nghe :-/:-/:-/
Sáng ra vào of , đọc bài mới của Mợ nhà cháu vừa buồn ( cho Mợ ) lại vừa vui ( cho xã hội). Buồn vì nỗi tâm tư của Mợ, vui vì xã hội vẫn còn có người tâm tu !

--Lamborghini--

Xe cút kít
E hỏi cụ chấm cho trường nào ạ ?

atbp

Xe buýt
Chắc éo gì đã giỏi hơn Sv mà chê với bai ...Làm việc với " Tây " nhiều rồi thì chứng minh bằng thực tế đi ...Nói một chiều thì nhiều bạn trẻ bây giờ còn hơn gấp nhiều lần .
Kinh nghiệm gần 10 năm chưa nói lên điều gì , giỏi thì đã làm ông chủ hoặc điều hành DN lớn của nước ngoài ..............

inmanhnhung

Xe tăng
Nhà e làm nghề photocopy nói thật với cụ là 95% SV giờ toàn mua hoặc thuê làm đồ án, luận văn chúng nó có mấy đứa học đâu, qua môn thì toàn đi tiền, e làm photo ở rất nhiều trường rồi, nhưng Đại học Bách Khoa e thấy học vẫn là chuẩn, còn mấy trường làng nhàng thì chán lắm, trường Đại học CN Hà Nội mang tiếng là trường to nhưng học hành thì cũng liên xiên lắm, toàn mua đồ án, mua bài thôi

114hangbong

Xe cút kít
Em rất mừng vì thấy còn có người tâm tư trăn trở như cụ chủ thớt.
Có một điều là bây giờ các trường tuyển sinh quá nhiều. Vd khóa em chỉ có 2 lớp Xây dựng mà khóa sau là 4 lớp khóa sao nữa là 6 lớp...trường không thể kiểm soát chất lượng cả đầu vào và chất lượng giảng dạy của cả từng đấy sinh viên lấy thêm theo cấp số được.
Đông sinh viên thì cái phổ chất lượng nó sẽ rộng hơn. Vẫn có những em giỏi có những em rất giỏi cơ nhưng kèm theo là nhiều sinh viên kém.
Chính dân mình cũng nhận ra chuyện đấy nên nhiều vùng đất học nổi tiếng như Nam định hay Nghệ an tỷ lệ học sinh đăng ký thi đại học giảm nhiều. Trên báo có nói chuyện đấy. Em cũng thấy có nhiều chương trình mới đào tạo nghề sau khi tốt nghiệp cấp 2 nữa cơ. Mình sẽ chú trọng vào dạy nghề hơn trong những năm tới.
Bản thân em đi làm công ty nước ngoài có những thằng nó chỉ học hết lớp 12 vào công ty được đào tạo tiếp trông quá trình làm việc. Trình độ bọn nó bóp chết kỹ sư 5 năm học đại học mình. Nó bảo nước nó ít học Đại học lắm. Cả công ty mấy trăm người mà chỉ có 3 ông sếp là có con học Đại học thôi.

VIKO L

Xe điện
Buồn thật! Sinh viên thì lười, không có ý chí! Giáo viên thì hời hợt, mải lo kiếm tiền!
Không biết đất nước đến bh mới sánh vai được năm châu!

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Tại xưa cụ học không có gì giải trí.Giờ các em bị xao nhãng quá mà

tomza

Xe tải
Các cụ mợ tâm tư nhề, theo em tâm tư làm giề cho nhọc ông người khi: KT tăng trưởng 7 %, đất nước hoà bình, XH ổn định, các cu mợ chém Of ở quán cà phê máy lạnh, thì, các cháu hssv có học kém 1 chút, lười 1 chút, cũng ko ảnh hưởng lắm đâu. Cháu nầu tâm tư thì khắc sẽ dùi mài đẻ ra sáng chế ngay, còn thì thế giới đã phát minh ra cái bánh xe zồi, mình chỉ bỏ công ra lăn bánh là chuyển động thôi, em sáng nay uống cà phê vào of thấy cụ mợ tâm tư làm em buồn theo mà chả hiểu mình buồn vì lẽ gì hihi

GloryJack

Xe container
Cho trượt theo đúng năng lực.
Chang bảo tại trường tại lớp, giờ lại bảo cho chúng nó trượt. Thế chả hoá ra chúng nó trượt oan uổng à?

Em hiểu tâm tư của cụ nhưng em đổ lỗi cho giáo viên và nhà trường trước ạ. Nếu siết chặt đầu ra thì oke ngay. Hiện nay có những trường vẫn đang thi môn tin học ...trên GIẤY cụ nha, sinh viên không biết gì cũng không có gì đáng ngạc nhiên lắm.