[Funland] Tâm sự về cưới

mone

[Tịch thu bằng lái]
Một nhà quyết thôi, nhà nào cũng muốn quyết thế này cãi nhau là phải. Nhà cụ đã đăng ký kết hôn rồi, cũng yêu nhau được 10 năm rồi, thì thôi cứ nhường nhà gái một tí cũng chẳng thiệt ai đâu :)
nhà ông thớt bà mẹ quyết xong ông bố phải quyết nữa đã :D
Gặp em thì ông bà già em ngồi yên đấy, để em quyết cái đã rồi cứ thế mà làm
Lớn rồi, trưởng thành rồi, hạnh phúc mình tự lo, tự chịu trách nhiệm

sống nhu nhược thế sau này bảo vệ gia đình riêng kiểu gì. Thiên hạ bên ngoài nó chọc 1-2 câu vào là tan nát hết à

salesvietlong

Xe buýt
Chốt lại :
Nhà trai quá rườm rà,lề mề. Thớt k chính kiến
Nhà gái cũng vớ vẩn,thống nhất với nhau rồi lại đổi,việc quan trọng ko trao đổi trực tiếp với nhà trai mà toàn thông qua con gái dẫn đến cũng ức chế nhà trai
-》 mỗi nhà nhường nhịn nhau,lùi như thế nào do 2 nhà

lehungacc

Xe buýt
Em nói thật, cụ chủ tốt nhất éo nên lấy vợ nữa cho con gái nhà người ta đỡ khổ
Có mỗi việc đấy ko làm nổi để hết người này đến người khác chỉ đạo thì về sau còn làm gì, nếu các cụ nhà gái thích thì tổ chức 1 ngày nhà gái, các cụ nhà mình thích thì tổ chức 1 ngày nhà mình, cô dâu chú rể và các cụ tham gia cả 2 buổi nếu các cụ ko tham gia thì các cụ tự bỏ quyền của mình, nếu cả 2 lại có cơ quan nữa mà quê xa thì làm 1 phát ở cơ quan, cả đời cưới xin đôi ba lần làm gì phải xoắn hại não, để thời gian nghĩ chuyện đi tuần trăng mật cho nó vỡ mật. Em là em cứ nói thật

LeTai1979

Xe cút kít
Cưới xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông. Em thấy Cụ chả có chính kiến đếch gì, mà sao thông gia ko nc trực tiếp với nhau mà cứ phải thông qua 2 đứa?
Em ủng hộ huỷ vì lấy nhau về cô ấy chắc chắn sẽ khổ.

Khánh Ngọc

Xe container
Khi cưới thì nhà trai thường theo ý nhà gái cho mọi chuyện êm xuôi. Đằng này nhà Cụ cũng lắm ý kiến.
Em mà là cô ấy em cũng giải tán luôn khỏi cần dù có đăng ký hay chịch rồi cũng vậy. Cưới xin phải vui. Chứ đau đầu thì khỏi nhá

mone

[Tịch thu bằng lái]
Các vụ cưới hỏi này kia đa phần đều diễn ra ở nhà gái nên nhà trai nên theo nhà gái, nếu có thứ gì quá đáng thứ nên thảo luận lại cho hợp lý với đôi bên. Chứ cũng khăng khăng quyết định nữa thì bung bét cả. Vụ này thì theo như tường thuật, nhà trai (bố mẹ nhà trai) đã hành động quá tệ đối với nhà gái, rất thiếu hợp tác và vô nguyên tắc

salesvietlong

Xe buýt
Cưới xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông. Em thấy Cụ chả có chính kiến đếch gì, mà sao thông gia ko nc trực tiếp với nhau mà cứ phải thông qua 2 đứa?
Em ủng hộ huỷ vì lấy nhau về cô ấy chắc chắn sẽ khổ.
Nhà trai lề mề rườm rà rồi mà nhà gái thống nhất với nhà trai rồi lại đổi. Vc chính thì nhà gái lại k nc với nhà trai mà toàn thôg qua c.gai. E thấy nhà gái cũng có 1 phần lỗi

dongnat123

Xe container
10 năm yêu. Chưa cần đọc em cứ vote cho next cái đã >:)

Bluesky123

Xe tải
Gặp quả nhà cụ chủ thế này thì lấy nhau về cũng khổ cô vợ thôi. Có mỗi việc cưới xin mà cũng phải cố gắng thể hiện hơn thua với nhà gái. Còn cụ chủ 29 tuổi mà ngỡ 9 tuổi, cưới vợ là cưới cho mình mà k thấy đưa ra ý kiến gì chỉ nhất nhất nghe theo phụ huynh.

suker

Xe máy
tý sóng gió thế này mà đã dọa bỏ thì sau này ko sống với nhau lâu dài được đâu.

mone

[Tịch thu bằng lái]
bố mẹ cụ thớt quyết định hết, đến khi cụ ấy quyết định thì lại làm được cái quyết định kém nhất và hèn nhát nhất là : từ bỏ :D :D

tienaka

Xe điện
Em chả đọc được. Cứ vk rồi ck loạn hết não

Rắn Lớn

Xe điện
Bảo 2 ông bà 2 nhà cưới nhau đi nhé. Các cụ già rồi, nhiều khi cứ bày vẽ lắm, mệt con cháu phải theo.

Còn 2 đứa lớn rồi, tự ra quyết định làm sao phù hợp nhất đi. Cách tốt nhất là xoạc ra sản phẩm đi cho 2 nhà cưới vội (Just for fun !!!)

- Lên nhà thăm hỏi: Dễ, cho 2 ông bô mấy hớp rượu, cộng thêm mấy ông chú biết pha trò là ổn.

- Dạm ngõ, ăn hỏi: Thủ tục đơn giản, có thể kết hợp rước dâu lần 1 nếu bắt buộc theo tuổi cô dâu.

- Cưới: quan trọng là rước dâu, thủ tục thế nào, giờ giấc là quan trọng, cái này phải hỏi kỹ. Ăn: nhà xa thì tổ chức ở nhà trai, gái, cơ quan riêng ra; gần thì chốt 1 ngày rồi vào nhà hàng khách sạn chung 2 nhà cho gọn.

Nhà em xa nhau, vợ lại có bầu. Đầu tiên lằng nhằng mấy cái thủ tục, e chốt hạ không cưới nữa, đẻ xong rồi cưới. Biết tính mình đã liều sẵn, nói là làm thật, ông bà 2 nhà chạy vội như kiểu va vào nhau, từ lúc gặp đến lúc cưới khoảng 1 tháng =))

@P/s: Chủ thớt chú ý trên này toàn ông già, dùng mấy cái ngôn từ vk ck... k ai ưa đâu :D
Sao cụ giống em thế: 02/09 em lên nhà gái xin phép tuần sau đưa người lớn lên nói chuyện, 10/09 người lớn nhà em lên nói chuyện, 17/09 lên ăn hỏi, đón dâu lần 1; 30/09 cưới chính thức; 10/10 đi đăng ký. Xong phim! May mà tục lệ cũng same same nhau nên khớp không khó, khoai mỗi là nhà em ngành út, lấy vợ muộn, vai cao còn nhà gấu thì ngành trưởng, lại con đầu cháu sớm nên bằng vai bị lệch tuổi 1-2 thế hệ! :D :D :D

Từ đầu đến cuối em chỉ nói chuyện với 2 mẹ: đi xem thoải mái: ngày nào ko phải T7, CN thì éo đẹp, thày nào ko chọn được T7, CN là ngày đẹp là thày éo biết xem. Thế quái nào 2 nhà đi xem chốt ngày trùng với lịch em báo với gấu trước khi lên thưa chuyện thế cơ chứ lị! :)) :)) :))

roboss07

Xe buýt
nói tóm lại cả 2 nhà trai gái đều ko bình thường , vợ chồng cụ thớt cũng ko bình thường nốt . việc cả đời của con gái mà 2 bên ko trực tiếp nói chuyện vs nhau mà lại qua con cái , 2 gia đình đã như thế mà vợ chồng ở giữa đã ko khuyên can gì con cãi cọ tranh luận .

mone

[Tịch thu bằng lái]
Từ đầu đến cuối em chỉ nói chuyện với 2 mẹ: đi xem thoải mái: ngày nào ko phải T7, CN thì éo đẹp, thày nào ko chọn được T7, CN là ngày đẹp là thày éo biết xem. Thế quái nào 2 nhà đi xem chốt ngày trùng với lịch em báo với gấu trước khi lên thưa chuyện thế cơ chứ lị! :)) :)) :))
nhà em thì bố mẹ 2 bên đều muốn xem ngày, em bảo là đẹp tương đối thôi, để còn rơi vào ngày thứ 7 nữa :D, làm nhanh nhanh kẻo hết chỗ đặt nhà hàng giờ :D Hai nhà cuống mít lên đi xem ngày, sau đều kết loặn là ok. Ok rồi thì đặt cọc nhà hàng :D

MiTa

Xe lăn
Chưa gì đã lanh chanh đăng ký kết hôn
Bàn bạc gì 2 bên phải nói chueyện trực tiếp, thống nhất đã rồi làm.
Hổi đám cưới em, cưới bên nhà gái, nhà gái toàn quyền qđ, bên em chỉ theo chân. Cưới nhà trai thì ko làm do nhà trai ở xa quá và quê ko còn ai nên em nói khỏi làm luôn. Cưới ở sg thì 2 vc em tự làm, bố mẹ 2 bên cứ thế vui vẻ đến dự khỏi ý kiển ý cò.
E yêu nhau 9 năm mới cưới. Cưới xong mấy tháng mới đăng ký KH. Trước khi cưới e chở Mẹ e qua đón Mẹ vợ, đưa 2 bà đi xem ngày. Đám hỏi trước 1 tháng (nhà gái bảo miễn đám hỏi cũng dc, tuỳ nhà trai). Buổi tối trước hôm đón dâu thì nhà gái đãi tiệc nhà hàng, nhà e báo số lượng nguời qua dự, sáng hôm sau đón dâu, xong có làm tiệc nhỏ tại nhà e cho 2 bên gd ăn uống, tối tới lượt nhà e đãi nhà hàng, nhà gái qua dự. Trước khi cưới nhà e qua nhà gái nc có hỏi nhà gái có yêu cầu sính lễ gì lúc đám hỏi đám cưới ko thì nhà gấu bảo ko yêu cầu gì, nhà trai mang gì thì mang. Nhà e cách nhà gấu khoảng 4km. Cưới xin cứ phải thoải mái 2 bên vậy chứ chấp nhặt nhau từng tí thì chỉ khổ con cháu. Con e tự e đặt tên ko cần hỏi ai hết. Nhiều nơi phải hỏi xem có đụng ông này bà nọ ko. E quan niệm nếu có trùng tên thì cũng do ngta yêu thích cái tên hoặc con người đó mới đặt.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tôm ạ, em phải thuật lại sự loằng ngoằng đó thì các cụ mới hiểu được nguyên do vì sao có cái kết luận của cô dâu chú rể như trên nhá nhá. :))
Hờ, kết quả thô dịch của Choang nhá :)):))
Dịch thế này khác gì nguyên gốc, lại mệt thêm lần nức.
Tóm lại sư nói sư phải, vãi nói vãi hay, chưa làm thông gia đã phải nói chuyện qua trung gian rồi, ca này về sau sure là sẽ khổ nhiều.
=)) =)) Em đã cố hết sức :))