[Funland] Tâm sự về cưới

mone

[Tịch thu bằng lái]
Chưa gì đã lanh chanh đăng ký kết hôn
Bàn bạc gì 2 bên phải nói chuyện trực tiếp, thống nhất đã rồi làm.
Hổi đám cưới em, cưới bên nhà gái, nhà gái toàn quyền qđ, bên em chỉ theo chân. Cưới nhà trai thì ko làm do nhà trai ở xa quá và quê ko còn ai nên em nói khỏi làm luôn. Cưới ở sg thì 2 vc em tự làm, bố mẹ 2 bên cứ thế vui vẻ đến dự khỏi ý kiển ý cò.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc đau đầu cả văn phong câu từ lẫn nội dung :D
Cưới e cách đây 10 năm: nhà trai chọn 1 ngày, nhà gái chọn 1 ngày. Cưới nhà trai thì phái đoàn nhà gái tham dự và ngược lại.
Ngoài 2 ngày ấy ra bọn e chọn 2 ngày nữa mời bạn bè .
Tổng 4 lần cỗ, 4 lần trao nhẫn cưới :))
4 lần hun :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm
Em cũng đi thẳng vấn đề vì vợ chồng em vừa cãi nhau về cưới xin.Nói trc là em chỉ kể lại sự tình đã và đang xảy ra(hơi dài cccm nhé)
-Em 29t ở thị trấn,vk em 28t ở tp cùng tỉnh. Bọn e đều sống và làm vc ở hn. Yêu nhau gần 10 năm và đã có ngày cụ thể cưới xin trong t12 này. Bọn e đã đky kết hôn
-tháng 4/2018 bố mẹ em gọi lên trên nhà vợ em(đây là lần đầu nhà em gọi lên,chúng em yêu lâu rồi cả 2 nhà cũng biết,bh nhà em mới gọi lên em thấy là thiếu sót của gia đình em) nói là hôm sau lên trên nhà vợ em thăm và kết hợp dạm ngõ luôn(phong tục trên em là vậy).bố mẹ vợ em cũng đồng ý. Nhưng ngay 12h đêm vợ em gọi điện cho em bảo là bố mẹ vợ em chỉ muốn lên nhà chơi thôi,k dạm ngõ(bố mẹ vợ em cũng k gọi cho bố mẹ em mà qua vợ em). Em đành nói lại cho bố mẹ em. Bố mẹ em cũng hơi giận vì ko gọi thẳng cho bố mẹ em nhưng vẫn đồng ý sáng hôm sau lên nhà chơi để lại toàn bộ trầucau,hoa quả
-lên trên nhà thì cũng ko vấn đề
- ngày dạm ngõ là tháng 6 âm. Bố mẹ vợ em xem dạm ngõ thì kết hợp đky và đưa dâu luôn vì đc ngày,nói với vợ em như thế trc 2 tuần ngày dạm ngõ(không gọi điện cho bố mẹ em) lại thôg qua vk em nc với em để em và để em nc với nhà em. Do vk em quên nên trc 1 tuần dạm ngõ mới nói với em. Em cũng nc với bm em và bme e gọi lên trên nhà vk k đồg ý vì quá cập rập nhà cửa k cbi đc. Vụ này em và vk cũng cãi nhau nhưng cũng ổn . E cũng nói với vk em là bme e k thích nghe qua lời 2 đứa,bme vk e có vấn đề gì thì gọi điện cho bme e để thống nhất lại
-ngày dạm ngõ có bố mẹ vk và ôg trẻ thống nhất ăn hỏi và đón dâu 1 ngày.,nc về ngày cưới,bố mẹ em xem t11 âm đc ngày,nhà vợ em xem t10 âm(trc em đọc sai ngày giờ sinh). 2 đứa bọn em cũng muốn cưới sớm 1 chút,tầm t9 t10 âm. Nên xem lại ngày cưới và thống nhất lại
- vì 1 số lí do mẹ em đến giữa tháng 8 âm cả 2 nhà mới thống nhất t11 âm. Nói thật e cũng hơi bực vì mẹ e xem lại ngày lâu quá.
- đầu tháng 9 âm nhà vk em cũng muốn tổ chức 2 ngày. Lí do 2 ngày cho đỡ mệt e cũng p.tích cho vk em là sẽ phát sinh hơn 10tr. Vì thương vợ em em cũng nói với bme em. Mẹ e thì chưa đồng ý vì đã thốg nhất ở hôm dạm ngõ r mà trên nhà vk em cũng k gọi cho nhà em
- mãi đến giữa t10 âm mẹ em mới đồng ý nhưng bố em ko đồg ý
- thứ 7 tuần vừa rồi trên nhà vk em xuống và thống nhất lại. Mẹ em thì có 2 p.án : 1,ăn hỏi và đón dâu 1 ngày . 2, ăn hỏi 1 ngày nhưng hôm sau đón dâu nhà em k lên ăn ở nhà hàng,cô dâu 1m tiếp khách ở nhà hàng.
Note: e cũng bất ngờ khi chú rể ko có mặt dâu ở nhà hàng. E có hỏi mẹ sao lại như thế thì mẹ e cũng nhờ 1 chú hàng xóm từ trc đến giờ đều làm trưởng đoàn các đám hỏi là nhà rể đều ko ăn ở nhà gái nếu tổ chức 2 ngày. Vì lí do vậy nên nhà vk e nghĩ nhà em cố ý làm khó.
chính vì thế mà em và vợ em tranh luận việc đó và nhiều việc nữa rất gay gắt hôm qua.kết thúc câu chuyện là vk em đốp 1 câu: nhà em đều ko bình thường. E cáu bảo thích thì bảo trên nhà hủy luôn cưới và k nc với nhau nưa.
Bây giờ em rất mệt mỏi cccm ạ
Với sự tôn trọng các bạn trẻ, tôi cho rằng: Đây là hậu quả của việc Đào tạo một cách giáo điều như chúng ta đã biết: Thanh niên không dám / không được phép / không có quyền làm theo ý mình, cái gì cũng phải hỏi Bố mẹ và / hoặc Cấp ủy.

Tại sao không làm như bển nhể:
Đây là đám cưới của chúng tớ, chúng tớ làm Giám đốc Dự án, chúng tớ trân trọng kính nhờ Bố mẹ làm chủ hôn theo kịch bản do Giám đốc duyệt; nếu không được thì Bố mẹ làm khách VIP.
Hết ạ.

Hạnh phúc sau này (nếu có): Chúng tớ hưởng tất, chẳng chia cho ai cả.
Thối nát sau này (nếu có): Như trên.

MiTa

Xe lăn
"kết thúc câu chuyện là vk em đốp 1 câu: nhà em đều ko bình thường"

Không sai một chữ nào.
Con gái em éo bao giờ gả cho nhà này luôn, hãm
Cho nhà gái đãi 1 mình cô dâu ko có chú rể thì đốp 1 câu thế cũng đúng ạ. Bố mẹ chú rể thế thì có cưới sau này con dâu cũng mệt lắm. E xloi Cụ chủ vì những gì e nói.

Rivers

Xe container
Lấy con gái người ta mà lằng nhằng quá, nhà trai thì phải phóng khoáng một tí, nhà gái họ thích thế nào thì chiều thế ấy, miễn không quá đáng là đc. Làm thằng đàn ông mà ko quyết định đc việc của mình là thế nào nhể.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung, gần 3x rồi mà vẫn phải để bố mẹ vướng măv mấy chuyện cưới xin thì vứt. Cưới làm mẹ gì nữa.
Tin hay không tùy thớt, nhưng em cưới vợ, em bảo hai bậc lão thành: khách của bố mẹ, bố mẹ mời, còn tất cả mọi chuyện, không cần bố mẹ phải làm gì. Em và gấu, sắp xếp toàn bộ. Riêng tụi em, cấm xem xét bói toán dưới mọi hình thức. Đúng thứ 7 và chủ nhật và thời tiết không mưa là tổ chức. Hai bên gia đình gặp nhau ngày nào, thủ tục như nào là do bọn em quyết tất. Và bọn em đơn giản hóa hết mức có thể.
Việc cưới là việc của hai đứa, không phải chuyện của hai họ. Việc đẻ con, nuôi dạy con cũng là việc của hai đứa, ông bà giúp được phần nào là giúp.
Như cụ thớt thì tốt nhất là khỏi cưới. Để hai bên bố mẹ cãi nhau chán thì lôi nhau ra cưới mới vui!

bai

Xe điện
Đến nhà gái: theo phong tục quê nhà gái.
Về nhà trai: theo phong tục quê nhà trai.
Các việc vẽ vời không phạm vào phong tục quê nào thì bàn bạc phút mốt, thống nhất đc thì làm ko thì dẹp.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Với sự tôn trọng các bạn trẻ, tôi cho rằng: Đây là hậu quả của việc Đào tạo một cách giáo điều như chúng ta đã biết: Thanh niên không dám / không được phép / không có quyền làm theo ý mình, cái gì cũng phải hỏi Bố mẹ và / hoặc Cấp ủy.

Tại sao không làm như bển nhể:
Đây là đám cưới của chúng tớ, chúng tớ làm Giám đốc Dự án, chúng tớ trân trọng kính nhờ Bố mẹ
làm chủ hôn theo kịch bản do Giám đốc duyệt; nếu không được thì Bố mẹ làm khách VIP.
Hết ạ.

Hạnh phúc sau này (nếu có): Chúng tớ hưởng tất, chẳng chia cho ai cả.
Thối nát sau này (nếu có): Như trên.
Tổ chức có nhà hàng lo, thiếu tiền vay thấu chi ngân hàng xong sau lấy tiền mừng trả lại, dễ mà. Chủ động tác chiến nhanh gọn

Mr.K18

Xe hơi
Trước em có thằng ku em. 2vc nó đi đăng ký kết hôn rồi. Nhưng nhà vợ hôm nc bảo hôm cưới thách cưới này nọ, Nó đưa tờ giấy đăng ký kết hôn ra. Nó bảo: bọn con đăng ký kết hôn rồi, giờ bố mẹ bắt bẻ làm gì, hay là muốn.....:)))))))

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Trong hoàn cảnh như cụ kể mà cụ thốt ra câu đó nếu em là vợ cụ thì em next luôn.Hp của con thì nó hưởng,mỗi chuyện đó thôi mà lằng tà là quằng mãi.Nhức đầu.Tóm lại cụ yêu vợ mà đăng ký rồi thì quyết đoán mà làm thôi.Mình là đờn ông cơ mà.:)
Số chuận nhở, em ưng

Trang điểm Tử thi

Xe container
Đk rồi thì cứ thế mà chịch thôi, chửa thì đẻ còn cưới kệ bh các cụ ngồi lại với nhau đc thì làm :D

anh_nvc

Xe hơi
Cháu cũng từng cãi nhau to vì mấy cái thủ tục cưới này, cũng dàn xếp mãi mới được.
Nhiều khi bực các cụ cực kỳ, cứ cái sỹ, cái tôi, cái sự "dạy dỗ", cái trước giờ vẫn làm mà không thoải mái hơn được.
Nhiều khi là cái thủ tục, mình lựa lựa cho hài hòa, ví dụ đón dâu không ăn thì đi xem 24 chỗ, có ăn ở nhà hàng thì xin các cụ 5,7 người lên đón và dùng tiệc cùng nhà gái, mỗi bên lùi 1 chút, chứ cùng cương lại om xòm.
Cháu kể chuyện của cháu:
- Nhà vợ cháu nói phải đón dâu 2 lần (tục quê vợ cháu vậy, bất kể tuổi nào), nhà cháu xem thì không phải vì tuổi không cần đón 2 lần. Cuối cùng bọn cháu đưa ra phương án đón lần 1 cho đẹp ngày, đón lần 2 từ nhà chị gái ở HN (cách nhà cháu 35km, nhà vợ cháu thì 300km :D ). và vì các cụ sỹ nên bọn cháu xin cử mỗi ông chú (hơn cháu có 6 tuổi) đại diện đi đón. Thế là thỏa cả 2 bên, mỗi bên lùi một bước.
- Cũng câu chuyện đón dâu. Vì nhà cháu xa và nhà vợ muốn tổ chức đầy đủ ở nhà vợ, có cả nhà trai dự tiệc (tổ chức tiệc có đông đủ họ hàng, lỗi xóm), mà ở nhà vợ thì thường 10h30 mới ăn cỗ. Nhà cháu lại muốn đón sớm (9h đón) để về kịp giờ làm tiệc buổi chiều (quê em cưới làm tối và trưa hôm sau) cho "trịnh trọng". Rồi 2 vc lại nặng nề. Cuối cùng bọn cháu đưa giải pháp: Xin nhà gái tổ chức sớm hơn chút 10h30 nhà cháu xin dâu cho kịp về trước mặt trời lặn, không làm tiệc tối nữa, lùi ngày hôm sau. Các cụ cũng không muốn "mất mặt" ăn ở nhà gái nên cháu xin 1 ông trưởng đoàn, 3,4 cô bác, 1 thanh niên bê tráp, cháu nữa là 7. Nhà gái đưa dâu ra chỉ có 4,5 mâm các cụ làm trao dâu nhận rể (kiểu Bộ chính trị). Không được viên mãn đôi đằng nhưng xong việc cả 2 bên đều thấy hợp lý.
- Vụ ngày cưới trước khi về xin phép gia đình 2 bên, bọn cháu hỏi cậu nhà vợ (hay xem ngày) rồi về bảo nhà nội là bọn cháu đi xem thày rồi, thầy bảo ngày này ngày này, giờ này (giờ bọn cháu bịa cho khớp chương trình bọn cháu dự định). Sau các cụ bảo chúng mày xem rồi thì thôi, chúng mày đi nhiều biết nhiều, xem ngoài thành phố chắc chuẩn hơn :))

lum..zzz

Xe điện
Nhà ông tốt nhất ở vậy đừng cưới ai làm phiền con nhà ng ta. Có cưới vợ bản thân mình ko làm con mẹ gì cứ mẹ em bố em. Hãm thật

HanhTu811

Xe buýt
Cả 2 nhà đều có vấn đề, chả hiểu thị trấn và tỉnh nào mà rất lằng nhằng, vớ vẩn, nghe chuyện trẻ con kinh lên được.

Việc trọng đại, người lớn 2 nhà phải hợp tác xử lý chứ lại. Đây việc cưới của con cứ như việc của mình, tiểu tiết, vớ vẩn..

Đúng như cụ nào nói vui, 2 thông gia lấy mẹ nhau đi cho xong..

Thua...

Lệ Cẩm

Xe điện
Ngày em cưới, nội ngoại tùy ý quyết định. Em rất thoải mái chuyện cưới hỏi, bên em cho bên kia toàn quyền quyết định. Đến bây giờ, sau 5 năm, em quên luôn ngày cưới vì giờ em Tái Độc Thân mất dồi b-)b-)

Marie Lee

Xe buýt
Nếu được quyền lựa chọn lại lần nữa thì em đek thèm tổ chức đám cưới. Đăng ký xong làm 1 mâm cơm 2 nhà ăn uống vui vẻ với nhau còn tiền để lo đám cưới em để đi du lịch cho sướng 2 đứa.

vumanhkien

Xe buýt
Lấy con gái người ta mà lằng nhằng quá, nhà trai thì phải phóng khoáng một tí, nhà gái họ thích thế nào thì chiều thế ấy, miễn không quá đáng là đc. Làm thằng đàn ông mà ko quyết định đc việc của mình là thế nào nhể.
Cưới em, ông bà nhạc cứ bảo làm lễ bé bé thôi nhưng em cứ làm nguyên con lợn to to cho nó máu. :D

vodafone36

Xe tải
Em cũng thấy nhà cụ không bình thường. Nếu sau này con gái em lấy chồng như vậy chắc chắn em không gả.@