[Funland] Tâm sự thật về nghề bán hàng online

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tầm nhìn có tý nên kết quả nó thế cụ nhỉ. Giỏi và cộng với môi trường nên tảng mới bứt nữa chứ. Giỏi vẫn chỉ là trong một phạm vi để nhận xét.
Bọn nó vào nghề lâu hơn em, sales giỏi hơn em, nhưng sản lượng của bọn nó chán lắm. Thực ra đó là cái tầm nhìn!!!
Em còn có một thằng bạn học đh nữa, cũng thân. Vì thân nên em rất tận tình nói với nó, dù khía cạnh nào đó chúng em là đối thủ, hihi. Em nhớ năm 2018-2019 gì đó, sp tốt em đang bán ra thị trường giá net là 200k/ bao 25kg, nó đang lấy ruột của 1 cty khác là 220k. Mà sp này em bán đâu chết đó, vào trại lớn đều thắng, ko thua gì sp của cty liên doanh. Em khuyên nó mà nó cứ cãi em, bảo là tao bán được thương hiệu của cty đó. Sau đó vài năm, nso vẫn chỉ bán quanh 200 tấn/tháng - làm như đùa. Em biết nó sai, nhưng chúng nó nghĩ em ngu ngơ, mới vào nghề, ko như chúng nó vào nghề lâu rồi. Nên em ko thể nói với chúng nó được, chúng nó ko thèm nghe dù 1 tai. Đúng cty đó có sp rẻ, nhưng là sp ko phải thế mạnh của nó, trong khi em đề nghị nó là sp thế mạnh. Nó lại quay ra bảo tao về tao quản lý nhà máy cho mày. Thôi xin ông, tôi tự quản lý được, gàn như ông có mà nát nhà :)
Sau này em có nhắc lại với nó, thương hiệu của người ta, ko ké vào được đâu, mình phải xây dựng thương hiệu cá nhân của mình, làm sp tốt, giá hợp lý, sẽ có đất sống, ko kiếm được nhiều nhưng bền vững và an toàn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu dừng thì đói cụ ah. Mà cũng ko nghĩ được gì hơn để mà thoát khỏi nó, bản thân khi họ đang làm cò con manh mún thì họ cũng chưa làm được kiểu chuẩn chỉ, chuyên nghiệp. Mà bỏ ko làm thì lấy gì mà ăn.
Làm chậm lại, chuyên nghiệp dần cụ ah, nếu cụ xác định theo nghề bán hàng onl này, thì phải định vị được thương hiệu của cụ!
Khi có thương hiệu, có chữ tín, làm ăn dễ lắm.

teppia

Xe tăng
Em không hiểu lắm cụ cứ chê các bên chỉ chạy quảng cáo không làm thương hiệu. Nhưng cái "manh mún" của họ mang lại cả tỷ đồng doanh thu mỗi ngày. Không thương hiệu, chỉ chạy ads, hàng nào hot là chạy. Em biết mấy bạn, làm chủ có cả mấy chục nhân viên, sáng ra đăng ảnh màn hình doanh thu đã 6-700 triệu. Chạy ads theo trend, giá nhập có vài chục, bán ra vài trăm, hết hot thì chạy trend khác. Tằng tằng mua Merc với biệt thự là ổn rồi ạ.
Đó là kiểu hớt váng, kiểu bán 1 lần rồi té. Gom đủ thóc thì đi mua đất. Ko bền cụ ah. Với lại phụ thuộc thằng Mark. Chộp giật nhất thời cụ ah.

teppia

Xe tăng
Muốn không lâm vào cảnh đấm nhau, phải làm được việc mà người khác không làm được, nôm na là phải có bí quyết công nghệ
Giờ thế giới phẳng rồi, thông tin tràn ngập, buôn hàng phổ thông thì trước sau gì cũng phải biết cạnh tranh khốc liệt, lợi nhuận mỏng như tờ giấy
Phải có thương hiệu cụ ah. Có uy tín, lấy được niềm tin của KH thì cùng 1 sp nhưng khách họ vẫn sang bên mình mua, kể cả giá cao hơn.
Mà muốn có thương hiệu thì sp phải ngon, chuẩn, giá cũng chỉ là 1 phần thôi. Sp độc ít đụng hàng càng tốt, còn nếu sp mà phổ thông thì mình phải có dịch vụ sau bán hàng tốt mới được.
Tóm lại để tạo dựng được thương hiệu ko hề dễ dàng.
Còn bán kiểu hớt váng 1 lần rồi té cũng được thôi, nhưng mệt mỏi, cứ phải tìm sp mới và làm lại từ đầu.

teppia

Xe tăng
Cụ ko đọc kỹ rồi. Em nói nhóm bán hàng cò con, kiểu dropship ấy. Ko nhập hàng, ko hiểu khách, rao tràn lan để vớt khách kiếm tiền, hỏi tư vấn thì ko nói được gì. Nhóm này rất đông, dần vp làm thêm.
Dropship hay gì thì cũng là bán hàng, nó cũng là 1 dạng bán hàng Cộng tác viên, giúp đưa sp từ nơi sx/ nhà pp đến tay khách hàng thôi. Là 1 trong những mắt xích trong chuỗi giá trị.

NNS

Xe ngựa
pl kênh nào em ko rõ chứ trên kênh Fb thì toàn đồ đểu, cho còn đánh thêm, lừa đảo đông hơn người bán hàng tử tế

teppia

Xe tăng
Do XH mất niềm tin cụ ạ. Giá fb rẻ đến mức dân trong ngành chả hiểu chuyện gì xảy ra :D
Sống ở VN cụ mới thấy thị trường đều ko rõ ràng minh bạch.
Bên nước ngoài, chỉ cần Thái Lan thôi người tiêu dùng khá nhàn, hầu hết các sp giá niêm yết và tương ứng với chất lượng. Bên Châu Âu/ Mỹ dân còn nhàn hơn, các sp đã vào siêu thị thì phải nói yên tâm đảm bảo luôn rồi. Kể cả mua online qua các sàn tmđt cũng an tâm.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sống ở VN cụ mới thấy thị trường đều ko rõ ràng minh bạch.
Bên nước ngoài, chỉ cần Thái Lan thôi người tiêu dùng khá nhàn, hầu hết các sp giá niêm yết và tương ứng với chất lượng. Bên Châu Âu/ Mỹ dân còn nhàn hơn, các sp đã vào siêu thị thì phải nói yên tâm đảm bảo luôn rồi. Kể cả mua online qua các sàn tmđt cũng an tâm.
Vâng. Khi mà niềm tin trong XH giảm sút cái gì cũng khó tin. Mà không phải không có cơ sở ;))

teppia

Xe tăng
Về kinh doanh thương mại, với Shopee, các nhà bán lẻ Việt Nam phải cạnh tranh khốc liệt với anh tàu
Mức lợi nhuận biên ngày càng mỏng
Mà shopee ngày càng thay đổi các chính sách bất lợi cho người bán. Cụ thể vừa rồi nó mới ra chính sách trả hàng và hoàn tiền ngay. Tức là người mua nhận được hàng, rồi có vấn đề gì đó ấn trả hàng thì tiền hoàn về ngay, nên giờ sinh ra lắm bọn lừa đảo, mua hàng xong hoàn tiền, hàng trả thì nó cho hộp rỗng, nhét đồ linh tinh khác vào trả shop. Nói chung khó khăn.

Ai đã từng mua hàng online sẽ ít nhất 1 lần thất vọng khi hàng kém chất lượng.
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, dân mình ham rẻ, lại đòi hỏi hàng phải ngon, hàng đẹp nên nhà bán mà bán hàng ngang với giá cửa hàng thì lại chê đắt, còn nếu bán giá chênh cao hơn giá cửa hàng thì chả ai mua. Chưa kể có nhiều đòi hỏi như phải thế này, phải thế nọ...
Nhà bán họ cũng bán sp với đúng giá trị tương ứng chất lượng thôi.
Cụ nào đã từng bán hàng TQ chắc hẳn sẽ hiểu.
Đúng là nó đánh vào tâm lý người tiêu dùng thôi, nếu hàng ngon bổ thì ít khi rẻ đúng ko cụ

icyeyes

Xe hơi
Mà shopee ngày càng thay đổi các chính sách bất lợi cho người bán. Cụ thể vừa rồi nó mới ra chính sách trả hàng và hoàn tiền ngay. Tức là người mua nhận được hàng, rồi có vấn đề gì đó ấn trả hàng thì tiền hoàn về ngay, nên giờ sinh ra lắm bọn lừa đảo, mua hàng xong hoàn tiền, hàng trả thì nó cho hộp rỗng, nhét đồ linh tinh khác vào trả shop. Nói chung khó khăn.
Cụ tham khảo mấy bên làm đông y với thực phẩm chức năng xem ạ. Kiểu ông Trung One Big Dream làm ads online nhiều năm giờ có cả nghìn tỷ lại quay ra mở hệ thống cửa hàng thuốc big family và siêu thị F99. Họ chạy hàng trăm hàng nghìn page, hết lại bỏ hết lại mọc. Còn phụ thuộc vào cụ Mark thì họ chạy cả black nữa cụ Mark cũng ko được nhiều đâu ạ.

teppia

Xe tăng
Đúng là nó đánh vào tâm lý người tiêu dùng thôi, nếu hàng ngon bổ thì ít khi rẻ đúng ko cụ
Người bán cũng có muốn khách ko hài lòng đâu. Nhưng dân ta muốn đồ ngon nhưng lại phải rẻ cơ. Mà bán giá cao tương ứng chất lượng thì nhà bán ko bán nổi ( dân kêu đắt) nên đành phải bán rẻ, mà bán rẻ thì sp tất nhiên chất lượng kém. Ai chửi thì kệ thôi. Bán được hàng là được.

toyennha

Xe lăn
Em mua hàng trên mạng cụ thể là shopee. Cái đầu tiên là cái em cần mua. Và em tiềm của NN bán( T.Q) hàng họ gửi về chuẩn ko phải chỉnh. Kể cả giờ Thẩm Quyến đang đóng băng em vẫn nhận được hàng nhưng lâu hơn như chấp nhậm được. Ông VN mình hàng ko có cứ trưng ra rồi kêu mình hủy đó là lịch sự. Ko lịch sự nó mé.o báo kệ mịa khách chờ lâu shopee nó tự hủy.

Các cụ nhìn hình em sẽ hiểu VN mình làm ăn vậy đó mà em mua hàng là trsr tiền trước vì em được hoàn tiền và em cingx lười gặp người giao hàng đưa tiền

teppia

Xe tăng
Cụ tham khảo mấy bên làm đông y với thực phẩm chức năng xem ạ. Kiểu ông Trung One Big Dream làm ads online nhiều năm giờ có cả nghìn tỷ lại quay ra mở hệ thống cửa hàng thuốc big family và siêu thị F99. Họ chạy hàng trăm hàng nghìn page, hết lại bỏ hết lại mọc. Còn phụ thuộc vào cụ Mark thì họ chạy cả black nữa cụ Mark cũng ko được nhiều đâu ạ.
À nếu đi theo nghiệp đó thì cũng phải đầu tư kha khá đó cụ, chạy ngày vài trăm triệu, thuê hàng chục nhân viên, phải có gan làm giàu mới dám làm kiểu đó. Nhưng nếu cụ làm cái đó để kiếm vốn rồi ủ mưu làm ván khác chuẩn chỉ thì em ko bàn. Thôi ta đi buôn ma tuý 1 lần lấy 1 cục to rồi về xé nháp làm lại cuộc đời lương thiện cụ nhỉ 😁

kienvinh

Xe lăn
Chỉ có mua quần áo trên shopee mới bị tình trạng rẻ mà ôi thôi chứ. Các thứ khác ok.

toyennha

Xe lăn
Vụ này em có nghe nói mà em chưa 1 lần được như vậy. Cụ thể hồi em mua 4 đôi dép tổ ong size xxl em ghi rõ size xxl chứ xl ko vừa chân em. Mà em vẫn ko được hoàn trả. 4 đôi dép đó vẫn ở nhà em chư mang 1 lần

Người bán cũng có muốn khách ko hài lòng đâu. Nhưng dân ta muốn đồ ngon nhưng lại phải rẻ cơ. Mà bán giá cao tương ứng chất lượng thì nhà bán ko bán nổi ( dân kêu đắt) nên đành phải bán rẻ, mà bán rẻ thì sp tất nhiên chất lượng kém. Ai chửi thì kệ thôi. Bán được hàng là được.
ĐÚng vậy cụ ạ, cac shop có giá trên sản phẩm nhưng người mua cả chục gian hàng thì chỉ chăm chăm chọn gia rẻ nhât mà ko chắc về chất lượng thì chỉ nhận dc giá trị tương ứng giá tiền vậy thôi. lấy đâu ra hàng tốt nhất mà giá rẻ nhất dc.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chính sách ngu ngục này đang bị chửi. Nhưng nó lại có lợi tuyệt đối cho shopee. Shop thì nó kệ mẹ shop, còn khách nó trả tiền thì trả vào ví hoặc xu, tức là khách ko rút tiền ra được mà phải tiêu thụ qua sàn, chung quy kiểu gì nó cũng bán được hàng.

hieukon

Xe container
em cũng hay mua hàng online :)
tiện mà. Mỗi tội, người mua sai chứ ng bán ít sai lắm :D
heee
Cũng như làm dâu chăm họ, làm có tâm thì sẽ bền cụ ak

THÀNH FOOD

Xe tải
E cũng bán online, nhưng đa số Sp phải hài lòng mình mới dám bán, hoặc nói rõ tình trạng để người mua biết, chứ không có chuyện treo đầu dê bán thịt chó.