[Funland] Tâm sự thật về nghề bán hàng online

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bán lâu năm, em ko biết cụ bán sp gì, nhưng cụ có bán 1 sp mà giá nó quá ko tương xứng so với chất lượng ko?
Ví dụ 1 cái quần đùi, hàng lởm, cụ nhập rất rẻ nhưng bán giá ngang với quần ở cửa hàng, vậy là cụ ăn lãi cao. Hay cụ bán 1 cái quần đùi chất lượng bình thường, giá ngang cửa hàng, ăn lãi mỏng hơn?
Chả ai đặt câu hỏi kiểu, Giá mua bao nhiêu để xác định Giá bán, bác ạ.
Họ luôn hỏi, con gà kia trả được bao nhiêu.

Nếu gà nó trả thấp quá, bác lỗ (do hàng bác kém hoặc bác mua vào đắt hoặc cả hai), thì ráng chịu và rút kinh nghiệm cho lần sau.
Vì khi đó, bác cũng là "gà" đối với nhà sản xuất của bác thôi.

teppia

Xe tăng
Em có lần mua áo phông cho bạn em, cỡ M mà mặc chật nách, em nhắn tin báo, họ lờ đi như ko quen biết, mà 2 cái 500k, đau hết cả lòng...
Còn em mua đồ có hàng thì quần may ống ngắn ống dài, bực ơi là bực, bảo họ đổi trả thì họ bảo gửi về cho họ họ mới đổi, trong khi các nhà khác em được ship hàng mới tới, để trả hàng cũ, nên em stop luôn, hixx.
Hôm nọ mua cái váy, cỡ M mà mặc như bà già, chắc là cỡ L nó thay mác cỡ M để bán, chán ơi là chán, phải trả lại vì dáng váy cũng xấu, dù người em dễ mặc, mặc cái gì cũng đẹp.
Em hay tt tiền vì ship gửi đồ ở hàng ở dưới tầng, nên em toàn há miệng mắc quai...
Tóm lại cũng cần hạn chế mua onl.
nếu 1 cái áo phông (nam) không cổ, họ bán online 250K ( bao ship) thì trừ ship còn 225K, 1 đơn họ phải lãi tầm 100K, trừ chi phí đóng hàng, nhân viên thì giá vốn nhập vào chỉ 100K/ cái thôi. Tất nhiên với giá vốn 100K 1 cái thì áo ko thể đẹp được. 1 cái áo đẹp mua ở Uniqlo toàn 500-600K, tức là giá vốn của họ phải 200-300K mới mặc đẹp được.

Ai đã từng mua hàng online sẽ ít nhất 1 lần thất vọng khi hàng kém chất lượng.
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, dân mình ham rẻ, lại đòi hỏi hàng phải ngon, hàng đẹp nên nhà bán mà bán hàng ngang với giá cửa hàng thì lại chê đắt, còn nếu bán giá chênh cao hơn giá cửa hàng thì chả ai mua. Chưa kể có nhiều đòi hỏi như phải thế này, phải thế nọ...
Nhà bán họ cũng bán sp với đúng giá trị tương ứng chất lượng thôi.
Cụ nào đã từng bán hàng TQ chắc hẳn sẽ hiểu.
Em mua hàng online yêu cầu bán đúng mô tả là được.

teppia

Xe tăng
Nhiều ông còn chơi đểu nhau, ko có hàng, hết hàng cứ đăng giá thấp nhất thị trường để dìm ông khác chết theo.
Khách thì cứ gg là ra giá thấp nhất xong so sánh, thắc mắc.
Khoai phết đó.
Trừ chi phí nọ kia, phí ship, cod xong bị bom hàng đủ kiểu cũng hơi bị oải .
Tất nhiên nhiều người bán online rất tốt. Nhưng tỷ lệ online thành công ko nhiều.
Nếu chỉ thuần bán online mà hàng chuẩn chỉ, giá hợp lý ngang cửa hàng bên ngoài thì thời buổi này rất khó khăn cụ ah, trừ những shop bán từ rất lâu tạo được thương hiệu , đã có cửa hàng rồi, và có lượng khách quen ổn định.
Còn giờ nếu bán hàng chuẩn, giá phải cao hơn cửa hàng bên ngoài mới đủ bù chi phí và có lãi, mà cạnh tranh khi bán online càng cao vì giờ toàn hàng giá rẻ nên bán giá ngang cửa hàng là khó rồi.
Cuối cùng lại phải bán giá rẻ, mà đã rẻ thì chất lượng phải rất kém thì mới có lãi và bù chi phí được.
Dân lại tham rẻ nữa :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
nếu 1 cái áo phông (nam) không cổ, họ bán online 250K ( bao ship) thì trừ ship còn 225K, 1 đơn họ phải lãi tầm 100K, trừ chi phí đóng hàng, nhân viên thì giá vốn nhập vào chỉ 100K/ cái thôi. Tất nhiên với giá vốn 100K 1 cái thì áo ko thể đẹp được. 1 cái áo đẹp mua ở Uniqlo toàn 500-600K, tức là giá vốn của họ phải 200-300K mới mặc đẹp được.
Áo đẹp, chất đẹp cụ ah, chỉ có mặc chật nách thôi, may bị lỗi, vì bạn em dây may mặc nên nhìn là thấy được. Vì vậy em nhắn tin, em chát trên fb họ, cũng lờ đi như ko quen biết gì, mà up ảnh long lanh thế, khối kẻ bị như em, hixx.
Ko biết làm nào để report chúng nso, em ngậm ngùi phải cho con chị dọn nhà, nó bé, gầy nên mặc vừa.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Bán giá thấp cỡ nào cũng có người chê nó là đắt vậy nên tốt nhất đừng bán rẻ :))

tienaka

Xe điện
Cụ bán giá cao hơn, thì khó bán mà , nói chung nếu chơi kiểu lùa gà bán 1 lần rồi thôi cũng được, nhưng ko bền, nhưng đúng là mình muốn tử tế mà khách hàng họ ko cho mình tử tế cụ nhỉ? :D
Cuối cùng lại cúng cho thằng Mark hết.
em bỏ FB lâu rồi cụ, kênh đó tốn nhân sự, chi phí cao, toàn mấy trang lùa gà, mình làm ăn tử tế xây dựng thương hiệu ko chơi được đâu cụ ơi, ngon nhất giờ có tiki nhưng làm hơi rát, top top thì đang hot đó mà em có tuổi rồi ngại nghĩ nội dung lắm

teppia

Xe tăng
Áo đẹp, chất đẹp cụ ah, chỉ có mặc chật nách thôi, may bị lỗi, vì bạn em dây may mặc nên nhìn là thấy được. Vì vậy em nhắn tin, em chát trên fb họ, cũng lờ đi như ko quen biết gì, mà up ảnh long lanh thế, khối kẻ bị như em, hixx.
Ko biết làm nào để report chúng nso, em ngậm ngùi phải cho con chị dọn nhà, nó bé, gầy nên mặc vừa.
cụ trả hàng thì cụ phải tự đi gửi hàng và chịu phí ship , còn khi họ gửi lại hàng thì họ cũng ko chịu phí ship lại hàng cho cụ. Tính ra tổng phí ship khá cao. Cụ phải chịu ship 2 lần đó. Mà họ cũng ko muốn lằng nhằng.
Ví dụ 2 cái áo đó, cụ tự đi ship lại cho shop thì cũng mất 40K rồi, khi shop ship lại cho cụ mất thêm 25K nữa, vậy tổng cụ chịu là 65K, mà phải ship lại hàng, shop nhận được rồi mới giao lại, tính ra mất thêm 5-6 ngày chứ chả chơi :D
Lằng nhằng quá nên shop nó lảng luôn.

teppia

Xe tăng
Bán giá thấp cỡ nào cũng có người chê nó là đắt vậy nên tốt nhất đừng bán rẻ :))
chuẩn cụ. Bán online cũng nhiều người ở quê mua là chính, gì mà cái quần sịp 20K còn chê đắt thì thôi bán cao hơn ăn lãi cho bõ công bán :D

teppia

Xe tăng
em bỏ FB lâu rồi cụ, kênh đó tốn nhân sự, chi phí cao, toàn mấy trang lùa gà, mình làm ăn tử tế xây dựng thương hiệu ko chơi được đâu cụ ơi, ngon nhất giờ có tiki nhưng làm hơi rát, top top thì đang hot đó mà em có tuổi rồi ngại nghĩ nội dung lắm
thế cụ bán shopee à? shopee giờ bát nháo lắm, ăn lãi mỏng quá.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Em bán online gần chục năm, cùng 1sp nhiều người khen có vài kẻ chê có đứa không dùng được nó chửi cũng là bt :))
Còn có đứa ko mua chúng nó cũng đú chửi, cụ ạ.

teppia

Xe tăng
nói chung là phải làm chuẩn chỉ cụ ah, có website, có fanpage, có shopee, có địa chỉ cửa hàng ( dễ tìm), hàng chuẩn khách mua 1 lần sau mua lại, cơ mà muốn làm được thế thì cái giá nó cao :D
dân mình lại ko thích :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
cụ trả hàng thì cụ phải tự đi gửi hàng và chịu phí ship , còn khi họ gửi lại hàng thì họ cũng ko chịu phí ship lại hàng cho cụ. Tính ra tổng phí ship khá cao. Cụ phải chịu ship 2 lần đó. Mà họ cũng ko muốn lằng nhằng.
Ví dụ 2 cái áo đó, cụ tự đi ship lại cho shop thì cũng mất 40K rồi, khi shop ship lại cho cụ mất thêm 25K nữa, vậy tổng cụ chịu là 65K, mà phải ship lại hàng, shop nhận được rồi mới giao lại, tính ra mất thêm 5-6 ngày chứ chả chơi :D
Lằng nhằng quá nên shop nó lảng luôn.
Haizz, shop làm ăn ko đàng hoàng, hixx.
Nên em cũng cố gắng hạn chế mua onl. Em ko thấy cách làm của nhiều shop pro, nghĩ ngắn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
nói chung là phải làm chuẩn chỉ cụ ah, có website, có fanpage, có shopee, có địa chỉ cửa hàng ( dễ tìm), hàng chuẩn khách mua 1 lần sau mua lại, cơ mà muốn làm được thế thì cái giá nó cao :D
dân mình lại ko thích :D
Nhưng nó mới bền vững cụ ah, ko có gì ngay và luôn, cần thời gian xây dựng thương hiệu.

Húp sụp sụp

Xe điện
ko tốn chi phí mặt bằng thì tốn tiền chạy quảng cáo, tốn tiền thuê nhân viên chốt đơn, đóng hàng :D cũng vậy thôi mà. Mà tiền cúng cho quảng cáo còn tốn hơn tiền thuê mặt bằng đó cụ.
cùng 1 sp nếu cụ ra cửa hàng họ sẽ bán rẻ hơn cụ mua sp đó online đó cụ. Em nói chung chung là vậy, tuy nhiên vẫn có cái bán trên online rẻ hơn ( shopee) vì nó dùng để làm sp mồi câu khách.
Nếu đúng như cụ nói thì khách hàng thông thái không nên mua online cụ nhỉ :)

teppia

Xe tăng
Đã là người bán hàng, người kinh doanh, thì ai cũng muốn khách hàng của mình mua hàng, hài lòng, vui vẻ. Nhưng mà với cái kiểu tâm lý của người dân và tình hình thị trường như bây giờ muốn làm người tử tế cũng rất khó. Lùa gà thì cũng áy náy lắm nhưng cực chẳng đã....
Và trong thâm tâm luôn ủ mưu để xé nháp làm trang mới sạch, đẹp, chuẩn hơn... nhưng thời buổi khó khăn, chưa nghĩ ra được cái gì hơn, nên tạm thời cứ vậy đã...cứ đến đâu tính tiếp đến đó...

teppia

Xe tăng
Nếu đúng như cụ nói thì khách hàng thông thái không nên mua online cụ nhỉ :)
mua online thì xác định mua những thứ đồ linh tinh, rẻ tiền, giá trị thấp, vì cũng xác định rồi.
Chứ cụ mua đồ giá trị cao, mấy thứ quan trọng thì cụ cũng phải tìm hiểu cửa hàng ở đâu rồi chạy qua xem tận mắt, sờ tận tay, thậm chí test thử rồi mới mua phỏng ạ :D
Thế nên vẫn có đất cho bán online, với lại online cũng là 1 kênh quảng cáo nữa, chứ ko hẳn tập trung 100% vào online.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
phải đầu tư nhiều cụ nhỉ, 5 năm 5 thua lắm.
Kinh doanh, bất cứ mảng nào, đều là 5 ăn 5 thua cụ ah, nếu 100% ăn thì ai cũng đã làm hết rồi, chả tới lượt cụ đâu :)
Vậy nên mỗi người phải tự tìm hướng đi cho mình, thích chụp giựt, kiếm ngay, hay tính chuyện dài lâu, xây dựng thương hiệu cá nhân của chủ và mảng mình làm?
Mỗi người mỗi lựa chọn!