[Funland] Tâm sự thật về nghề bán hàng online

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Như em bán thực phẩm
Giá loạn cào cào châu chấu.
Các bác bán thêm thì đa số toàn thực phẩm bẩn gà 60k con. 120k/ con
Vịt 150k/2 con.
Ốc nhồi đăng 60k/kg.
Sản phẩm các bà như thế nào chả biết. Cũng chẳng biết luộc gà như nào thời gian luộc như nào. Gà lễ làm như nào. Có bạn nhắn tin cộng tác lấy hàng em bán. Em bảo bán hàng thì hiểu hàng. Nói đặc điểm hàng. Nên em chưa cần cộng tác. E cứ túc tắc qua ngày.
Giá gà vịt ốc em cứ đắt gấp 3 như vậy nhiều lúc ế lòi thòi phòi.
Em suy cái em bán ra cái khác cũng tình trạng chung
Gà 60k/ con thì còn đc hình con gà là may. Vẫn có ông trên này bảo là có đồ ngon bổ rẻ, thế thì còn bị lừa nhiều.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Gà 60k/ con thì còn đc hình con gà là may. Vẫn có ông trên này bảo là có đồ ngon bổ rẻ, thế thì còn bị lừa nhiều.
Gà trại trứng loại ra. Giờ bán loạn xạ ngầu trên f ạ. Đội bán này đông lắm.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]

longtu210

Xe điện
Ai đã từng mua hàng online sẽ ít nhất 1 lần thất vọng khi hàng kém chất lượng.
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, dân mình ham rẻ, lại đòi hỏi hàng phải ngon, hàng đẹp nên nhà bán mà bán hàng ngang với giá cửa hàng thì lại chê đắt, còn nếu bán giá chênh cao hơn giá cửa hàng thì chả ai mua. Chưa kể có nhiều đòi hỏi như phải thế này, phải thế nọ...
Nhà bán họ cũng bán sp với đúng giá trị tương ứng chất lượng thôi.
Cụ nào đã từng bán hàng TQ chắc hẳn sẽ hiểu.
Cụ nói cũng đúng mà chả hiểu sao bị vang

29S2929

Xe tăng
Chắc bác thừa hiểu một điều rằng, cùng một loại hàng - và chất lượng như nhau luôn; cùng một thời điểm giao hàng của cùng một nhà sản xuất có lẽ sẽ có giá công bố như nhau. Nhưng mỗi khách hàng khác nhau nhà sản xuất sẽ có những chính sách bán hàng khác nhau. Nên đừng nghĩ rằng giá mình mua được từ gốc ấy là giá rẻ nhất rồi.

Bác đã nhập hàng tử TQ thì chắc đã gặp cảnh cùng loại mặt hàng đó, cùng phẩm cấp chất lượng nhưng giá ông kia được chiết khấu gấp 10 mức chiết khẩu của bác; hoặc ông kia lấy hàng ngay còn bác phải cả tuần sau mới có hàng. Và bác không thể đòi hỏi rằng bác cũng phải được cái cái ông kia khi mà số lượng ông kia mua gấp 10 lần của bác hoặc mỗi năm ông kia mua dăm chục lần còn bác mua được vài lần hoặc ông kia trả tiền trước cả tuần còn bác nhận hàng xong mới trả....

Cứ suy nghĩ theo kiểu vì giá mua của tôi đã cao rồi nên nên giá bán của tôi không đấu lại họ hoặc là họ chỉ bán hàng đểu mới có giá thấp hơn giá của tôi được vì tôi lấy hàng từ nhà máy rồi mà....
Thì còn chết nữa.

Tương tự như các suy nghĩ về các chi phí như quảng cáo, vận chuyển này nọ... Đừng nghĩ mình tốn 10 thì người khác cũng tốn 10 hoặc còn tốn hơn mình.
Chuẩn rồi đấy.

Tiểungưnhi88

Xe điện

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhưng lấy già đảm bảo là trả tiền loại 180k/kg (ví dụ vậy) là nhận được loại hàng tương ứng 180; chọn loại 220k thì nhận được đúng loại 220 ?

Còn ở VN ta á, cái chuyện trả tiền mức 220k và nhận được hàng loại 180k thậm chí cả loại 90 nó là chuyện BÌNH THƯỜNG, thậm chí còn là đương nhiên nữa ý.
Có nhẽ số phận sẽ cực kỳ son khi mà đặt hàng loại 220k mà nhận được đúg loại đó.

Khách hàng nào cũng muốn mua 1 sản phẩm theo đúng mô tả với giá rẻ nhất, đó là điều bình thường, điều đó có gì sai đâu, tiền mồ hôi nước mắt chứ có phải vỏ hến đâu.
Vậy cùng một sản phẩm chất lượng như đúng mô tả ví dụ đúng hàng chính hãng thì bên nào giảm thiểu được các chi phí trung gian để bán giá rẻ nhất thì ng ta mua thôi chứ đừng lấp liếm sang chuyện do kém không cạnh tranh được về giá nên bán hàng giả hàng nhái kém chất lượng nhưng vẫn mô tả như hàng chính hãng rồi đổ cho tại khách hàng ham rẻ,đấy là lừa đảo khách hàng.
Như em bán thực phẩm
Giá loạn cào cào châu chấu.
Các bác bán thêm thì đa số toàn thực phẩm bẩn gà 60k con. 120k/ con
Vịt 150k/2 con.
Ốc nhồi đăng 60k/kg.
Sản phẩm các bà như thế nào chả biết. Cũng chẳng biết luộc gà như nào thời gian luộc như nào. Gà lễ làm như nào. Có bạn nhắn tin cộng tác lấy hàng em bán. Em bảo bán hàng thì hiểu hàng. Nói đặc điểm hàng. Nên em chưa cần cộng tác. E cứ túc tắc qua ngày.
Giá gà vịt ốc em cứ đắt gấp 3 như vậy nhiều lúc ế lòi thòi phòi.
Em suy cái em bán ra cái khác cũng tình trạng chung
Gà trại trứng loại ra. Giờ bán loạn xạ ngầu trên f ạ. Đội bán này đông lắm.
Mấy nền tảng ship đồ ăn hay có gà 1 con luộc sẵn ship tận cửa, 90k trọn gói. Chắc nguồn gốc từ đó ra.
Nó từ đó chứ. Trọng lượng gần con gà ri nên toàn gà ri giá rẻ. 99k chế biến nên ăn ầm ầm.

lamhoangvan87

Xe container
Có nhiều các giảm giá bán sản phẩm.
Thay vì giảm chất lượng, thì có thể giảm chi phí lưu thông, cắt bớt các cầu trung gian.
Một sản phẩm muốn bán được thì dễ, nhưng muốn tồn tại thì phải có chất lượng.

Dangminhquan

Xe điện
Em mua mấy lần,kết luận rẻ thì không đẹp! Trên mạng ảnh toàn hàng mẫu,thực tế chắc được 1/10.
Có mấy cái đặc thù mua trên mạng cũng hay,ví dụ ốp,cường lực...

Secoxe

Xe tăng
Ai đã từng mua hàng online sẽ ít nhất 1 lần thất vọng khi hàng kém chất lượng.
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, dân mình ham rẻ, lại đòi hỏi hàng phải ngon, hàng đẹp nên nhà bán mà bán hàng ngang với giá cửa hàng thì lại chê đắt, còn nếu bán giá chênh cao hơn giá cửa hàng thì chả ai mua. Chưa kể có nhiều đòi hỏi như phải thế này, phải thế nọ...
Nhà bán họ cũng bán sp với đúng giá trị tương ứng chất lượng thôi.
Cụ nào đã từng bán hàng TQ chắc hẳn sẽ hiểu.
Nhạt toẹt thế này thôi à cụ? tiền nào của nấy là tất cả các loại hình kinh doanh chứ đâu mỗi online.

otzi

Xe tăng
em hay mua những hãng tên tuổi, chính hãng nên chả bị vấn đè bao giờ. Ví dụ em mua apple magic trackpad 3 trên mạng này, chuột, bàn phím....vv Nói chung những gì không cần kiểm tra nhiều, hàng mới và chính hãng thì mua online cũng được. Muốn biết chất lượng ra sao thì đọc review trên các diễn đàn, fb, youtube, tiktok. Em chỉ yếu đọc bình luận. Thỉnh thoảng có món rẻ rẻ cũng dính chưởng nhưng cũng không thành vấn đề vì tiền nào của nấy mà. Khi mình mua rẻ thì 50% tư tưởng xác định 50/50 rôi :D có những cái nhỏ nhỏ mà đi mua ngại chết đi được cũng chả biết mua ở đâu.
Còn em bán laptop online thấy khách giờ cũng không quan trọng cửa hàng cửa hiệu nữa. Miễn hàng chuẩn, giá hợp ví là ok.

lộc _ vừng

Xe buýt
Theo cháu cứ mua online là chuẩn giá không bị gà lên thớt như vào cửa hàng mua

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
em vào hóng ạ :)