[Funland] Tâm sự muốn làm lại cuộc đời

dongphuong031

Xe tăng
Nhớ lại, lúc mình mới ra trường (20 năm rồi), làm ăn bị mất 1 khoản lớn hoàn toàn do người quen tin cậy cho vay (100 tr), mức thu nhập đi làm lúc đó ước 15 năm không trả hết, công việc không có, nản kinh khủng, nghĩ như tù Chung thân. Thế mà may mắn tích cóp, sau có chưa đầy 2 năm, em sạch nợ, thật may mắn.

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
E thì lại thấy Cụ trẻ này trình bày giống giống Cụ Tulai gì đó...!!!

lum..zzz

Xe điện
Giống cái ông Piagio gì suốt ngày kể lên vay mấy củ ý nhỉ?

Kiên1567

Xe hơi
Tuổi trẻ còn nhiều cơ hội để làm lại

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Mọi sai lầm đều phải trả giá.
Gia đình đã trả nợ 100 củ rồi, giờ thêm 25 củ nữa thì ai tin cậu bạn trẻ đã thực sự hối lỗi.
Nếu quyết tâm thì xin bảo lưu 6 tháng mà đi cày kiếm tiền trả nợ. Khi nào trả xong nợ rồi hãy tính tiếp, có khi lại thêm một đống nợ nữa.
Nói quyết tâm bằng mồm bây giờ không ai tin, hãy tự tìm cách cứu mình trước khi trời cứu hay người khác cứu.
25 củ nếu chịu khó làm đợt lễ tết này chắc 3, 4 tháng là đủ. Học chậm 6 tháng đến 1 năm thì không có vấn đề gì. Hãy bắt đầu làm ngay từ chiều hôm nay đi, than vãn ở đây thế là đủ rồi.

dungpt83

Xe tải
Đầu tiên, cháu phải thu xếp cho ra thằng người đã.
- Ăn mặc chỉnh tề, gọn gàng, đừng tỏ ra lôm côm. Đi đến nhà chủ nợ, ăn nói lễ phép có học, xin khất người ta. Khất nợ là cái khó nhất trên đời, nhớ lấy! Một điều nhịn bằng 9 điều lành. Người ta có chửi bới thì nhớ lấy câu đó mà im.
- Nếu người ta đồng ý rồi thì khắc cốt ghi tâm mà trả nợ.
- Việc học vẫn là chính, vẫn phải cố gắng đến trường, học đủ giờ, đủ tiết, và học theo đúng tinh thần học chứ không phải đối phó. Điều tích cực sẽ lan tỏa cho tinh thần tích cực ...
- Gọi điện/ gặp người thân thông báo tình hình khất nợ, thông báo hướng đi sắp tới, hứa với họ để họ yên tâm và may ra (họ có lòng tin) để họ tìm cách giải quyết giúp. Hứa, thì phải làm được. Chỉ dìm mình thôi, đừng dìm luôn mẹ mình xuống bùn.
- Cắt giảm tối thiểu mọi chi tiêu trong sinh hoạt hàng ngày để giảm gánh nặng cho chính mình và cho người thân.
- Tránh xa tuyệt đối, tuyệt giao với nhóm bạn cũ - những người đưa cháu vào những chỗ không tốt. Phải nhớ rõ là: chả có việc gì nhanh giàu, dễ giàu và sẽ giàu nếu không lao động cật lực và khổ ải - trừ khi cháu thuộc top 3 của thế giới loài người!
- Song song với chỉnh đốn bản thân thì tìm công việc phù hợp, vừa tạo ra thu nhập, vừa tránh xa cám dỗ ban đầu, vừa tạo ra cơ hội khác. Tích lũy được tiền trả nợ, tích lũy được kinh nghiệm làm việc, tích lũy được mối quan hệ về sau.
- Cố gắng trả nợ đúng hẹn, nếu chưa đủ số tiền, thì phải gọi/gặp họ xin khất đàng hoàng. Không ai ăn thịt người vì thịt lợn đang rất rẻ.
- Dù đi làm hay chơi, cũng phải đặt việc học lên hàng đầu.
* Quan trọng là phải xác định tư tưởng ngay từ đầu là sẽ cực kì vất vả, nên đừng nản chí.
... Chỉ có như vậy, cháu mới ngóc đầu lên được. Chú khuyên mày là từ chính bản thân chú, nghe nhở. Có câu:
Học thì ấm vào thân, đắp chăn nằm ngủ thì ấm từ chân đến đầu.
Hoặc là:
Thì giờ là Vàng Bạc. Nhưng giấc ngủ là Kim Cương.
Mày thấy cái nào quý thì làm thôi nhóc con.
Hy vọng ông nhóc chân cứng đá mềm, không thành công cũng thành nhân - thành mẹ công nhân thì phí lời khuyên.
23-24 tuổi, còn quá nhiều cơ hội để làm lại.!
Em hoàn toàn nhất trí với còm của cụ! Thông tin rõ ràng, khúc chiết và có phần hóm hỉnh!
Tết nhất đến nơi, chúc cccm gặp nhiều may mắn!

khanhtx8

Xe tăng
Sợ là nợ kiểu lãi cao, trả ko bao giờ hết ấy cụ :(
Vậy là cụ chưa đi vay kiểu 6 phân/tháng rồi :D

Hồi 2009 2011 có kiểu lãi đấy, đấy mới là lãi cao. Chứ kiểu này tử tế đến xin giãn và ko trả lãi trong 1 thời gian. Không được thì chày bửa ăn vạ ko trả lãi chỉ trả gốc từ thời điểm thông báo thì chủ nợ nó cũng phải đồng ý.

Thấy đồng chí này ko muốn bảo lưu mà muốn đc cái ăn ngay thì cứ tiếp tục ngồi mơ mộng tiếp. Sắp tết rồi, thời gian vàng kiếm tiền với lao động chân tay là đây chứ đâu. Còn thành phần vỡ nợ nó nhục thế nào thì phải ai vỡ nợ rồi mới hiểu đc.

Vỡ vài chục thế này thì đâu đó hồi em năm 1 đã vỡ đôi phát =)), ngày đấy nhớ $ 15 vỡ phát đầu 1k2 =)), lúc đó vừa sợ vừa lo, bạc hết các thể loại lông, giấu giấu diếm diếm các cụ ở nhà, sau vẫn phải thông báo là con nghịch cháy mẹ cả main, cpu, nguồn, ram con máy tính vừa mua, treo máy nửa năm, rồi cày ở quán game với đi ghost dạo là xong :D

lamtungbuoc

Xe hơi
Chăm chỉ chịu khó nên 25 củ sẽ trả đc thôi

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Em (cháu) làm thêm vài phát đi ngược lại xh lấy số, sau đó mở cty cho thuê xe tự lái! Lúc đấy mở thớt để cccm trên này tư vấn tiếp!

TamMao2612

Xe buýt
Đọc chuyện của bạn chủ, không hiểu sao em thấy rất động lòng. Em từng có đứa bạn như vậy luôn, ở quê ra HN học hành, từ trẻ ngoan của bố mẹ biến thành hoàn toàn khác :( đến mức mà bố mẹ phải đến tận phòng đào tạo để xin bảng điểm để đưa vào mặt bạn ấy cho biết là bố mẹ biết hết...không hiểu có bị trả nợ đậy nữa không vì em không rõ đoạn sau này.

Thực ra tôi nghe thấy thương mẹ bạn hơn, một mình nuôi con, giờ con như vậy chắc đau lòng lắm.

Không hiểu bạn chủ thấy như nào với các ý kiến đóng góp. Bạn có gì để làm niềm tin là trả được nợ,bạn sẽ đi học đàng hoàng, không sa đoạ, không ăn chơi, chăm chỉ kiếm tiền làm thêm và chăm chỉ học hành để ra được trường đi xin việc không? Nếu banj có tôi sẵn sàng giúp bạn 25 triệu trả nợ, sau đó bạn trả nợ lại dần trong vòng 1 năm cho tôi. Thích trả như nào cũng được, cứ 1 năm sau trả nợ đủ cho tôi bằng những đồng tiền sạch.

Tôi giúp bạn không hẳn là vì bạn, mà vì tôi mong mẹ bạn được hạnh phúc với lựa chọn ở vậy nuôi đứa con mình

phamdung01

Xe đạp
có 25 triệu thôi mà. sau này đi làm khoảng 2-3 năm là kiếm đc thôi sao phải xoắn

Rivers

Xe container
Đổi tên thành Đạt 09 hoặc Đạt triệu phú rồi kêu gọi thì chắc nhiều cửa hơn :))
Nói thật là thay vì lên đây trình bày dài lê thê thì bốc đít đi kiếm việc làm cho nó nhanh.

xeruavang

Xe tải
Lời tâm sự này chắc là đại diện cho nhiều em. Cháu như thế.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Cậu chốt cho nó gọn bớt lại. Lê thê thế này đọc còn ngại nói gì khuyên :))
Chốt đưa sđt cuối bài, em cháu cần 25 triệu cụ mợ quyên góp hoặc thuê mướn/sai bảo cháu cờ bạc nợ nần lỡ.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Có 25tr tưởng 250tr với sv và 2, 5 tỉ với người trưởng thành mới kể. 25 tr thì xin việc thời vụ làm thông tết tiết kiệm sẽ ra khoảng 10tr. Có xe máy thì nhận ship hàng cho giao hàng nhanh chẳng hạn. Chăm chỉ tí tháng cũng 10tr. Trong vòng 3 tháng là gỡ hết. Tất nhiên phải nghiêm túc với việc gỡ nợ. Việc học nếu cần thiết xin bảo lưu để trả hết nợ rồi học tiếp.
Tết này làm shipper dễ kiếm việc cụ nhỉ?

TieuFu

Xe container
Em(cháu) là một đứa con trai sinh ra ở vùng quê một tỉnh lẻ,bố bỏ đi từ nhỏ,ở với mẹ và bên ngoại,hồi nhỏ khù khờ thật thà nhưng được cái tư chất tốt,hiền lành nên được nhiều người thương.Em(cháu)lên HN học cũng được 5 năm rồi(thi lại 1 lần),trường đang học cũng là một trường top đầu của miền bắc,lúc mới vào thì cũng háo hức ,ham học nên cũng có học bổng.
Chuyện bắt đầu từ cuối năm 2 khi em(cháu) có nhận một việc kinh doanh nhỏ,ko cần nhiều vốn,ko cần nhiều tgian nên nhận để thử thách bản thân.Viêc kinh doanh đó khá thuận lợi,hàng tháng có thêm thu nhập,em(cháu) bắt đầu tự mãn,ăn chơi,rồi sa vào mấy trò chơi trên mạng,tính chất cũng như cờ bạc,ban đầu thì lời rất nhiều ,nhưng đến một hôm thì cũng mất trong một ngày,nhưng vẫn ham,em(cháu) đi cầm cả thẻ sv cmt để có tiền chơi tiếp,đến lúc thua thì gọi về nhà trả nợ,trả được một thời gian thì thấy gia đình khó khăn quá,bức bối trong người nên lại ham gỡ tiếp,đến giờ lại nợ 1 khoản khoảng 25 tr,mà gia đình ko có khả năng đi vay cho nữa rồi,nhìn mẹ già rồi mà phải đi làm em thấy thương lắm,ko muốn mẹ chịu khổ nữa,muốn đi học nốt 1 năm còn lại để mẹ an lòng,nhưng giờ khó quá ko biết giải quyết như nào.Những việc làm thêm sv thì rất lâu để giải quyết số nó,đôi khi em từng nghĩ đến mấy việc đi ngược lại với chuẩn mực xã hội để kiếm tiền cho nhanh,nhưng vì bản tính hiền lành thật thà nên gát ngay suy nghĩ ấy đi,cố gắng giữ lại một cái bản tính mà mình luôn tự hào trong lương tâm.Em viết bài này mong các anh chị,chú bác cho em lời khuyên để em làm lại cuộc đời,một phần cũng hi vọng một ai đó đồng cảm có thể giúp đỡ em,cho em một lối đi mới hoặc có thể giới thiệu giúp em một việc làm nào đó thu nhập tốt để em sớm trả nợ và đi học tiếp.Em nghĩ mình là một thằng có tư chất tốt,hồi đi học từng đạt nhiều giải nhất nhì trong tỉnh,huyện,chỉ cần đc đào tạo một thời gian em có thể thành thạo công việc và sáng tạo những cái mới và em đang có một khao khát làm lại cuộc đời rất mãnh liệt.
Những lời trên là những lời từ tận đáy lòng,em(cháu) rất cảm ơn mọi người đã đọc đến đây và hi vọng mọi người cho em(cháu) lời khuyên chân thành nhất,dù là những bình luận cay nghiệt nhất thì em(cháu) vẫn sẵn sàng đón nhận và tiếp thu ạ.Sdt em (cháu):0705052601,mn có thể cho em(cháu) lời khuyên qua messenger fb zalo sms thông qua sdt trên ạ.Em(cháu) xin cảm ơn ạ.
Chắc gì đã ra được trường mà khoe thành tích ! Lo học hành đi vào đây la liếm làm gì !:)):)):)):))

BadBoy79

Xe lăn
Đầu tiên, cháu phải thu xếp cho ra thằng người đã.
- Ăn mặc chỉnh tề, gọn gàng, đừng tỏ ra lôm côm. Đi đến nhà chủ nợ, ăn nói lễ phép có học, xin khất người ta. Khất nợ là cái khó nhất trên đời, nhớ lấy! Một điều nhịn bằng 9 điều lành. Người ta có chửi bới thì nhớ lấy câu đó mà im.
- Nếu người ta đồng ý rồi thì khắc cốt ghi tâm mà trả nợ.
- Việc học vẫn là chính, vẫn phải cố gắng đến trường, học đủ giờ, đủ tiết, và học theo đúng tinh thần học chứ không phải đối phó. Điều tích cực sẽ lan tỏa cho tinh thần tích cực ...
- Gọi điện/ gặp người thân thông báo tình hình khất nợ, thông báo hướng đi sắp tới, hứa với họ để họ yên tâm và may ra (họ có lòng tin) để họ tìm cách giải quyết giúp. Hứa, thì phải làm được. Chỉ dìm mình thôi, đừng dìm luôn mẹ mình xuống bùn.
- Cắt giảm tối thiểu mọi chi tiêu trong sinh hoạt hàng ngày để giảm gánh nặng cho chính mình và cho người thân.
- Tránh xa tuyệt đối, tuyệt giao với nhóm bạn cũ - những người đưa cháu vào những chỗ không tốt. Phải nhớ rõ là: chả có việc gì nhanh giàu, dễ giàu và sẽ giàu nếu không lao động cật lực và khổ ải - trừ khi cháu thuộc top 3 của thế giới loài người!
- Song song với chỉnh đốn bản thân thì tìm công việc phù hợp, vừa tạo ra thu nhập, vừa tránh xa cám dỗ ban đầu, vừa tạo ra cơ hội khác. Tích lũy được tiền trả nợ, tích lũy được kinh nghiệm làm việc, tích lũy được mối quan hệ về sau.
- Cố gắng trả nợ đúng hẹn, nếu chưa đủ số tiền, thì phải gọi/gặp họ xin khất đàng hoàng. Không ai ăn thịt người vì thịt lợn đang rất rẻ.
- Dù đi làm hay chơi, cũng phải đặt việc học lên hàng đầu.
* Quan trọng là phải xác định tư tưởng ngay từ đầu là sẽ cực kì vất vả, nên đừng nản chí.
... Chỉ có như vậy, cháu mới ngóc đầu lên được. Chú khuyên mày là từ chính bản thân chú, nghe nhở. Có câu:
Học thì ấm vào thân, đắp chăn nằm ngủ thì ấm từ chân đến đầu.
Hoặc là:
Thì giờ là Vàng Bạc. Nhưng giấc ngủ là Kim Cương.
Mày thấy cái nào quý thì làm thôi nhóc con.
Hy vọng ông nhóc chân cứng đá mềm, không thành công cũng thành nhân - thành mẹ công nhân thì phí lời khuyên.
23-24 tuổi, còn quá nhiều cơ hội để làm lại.!
Cụ dạy cháu nó chuẩn không cần chỉnh.

fiatnguyenminh

Xe tải
Em thực sự rất cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên ạ
Em hiểu chuyện ko ai cho ko ai cái gì,người ta giúp mình 1 thì mình phải trả lại 2,3 hay cả chục lần bằng cách này hay cách khác.
Em cũng ko phải khoe thành tích gì cả đâu ạ,tại em có đọc vài cuốn sách ngta nói muốn có cơ hội thì phải cho ngta biết mình có gì,và em cũng phải làm tất cả những gì có thể dù là ko hi vọng lắm.
đơn giản mà sao lại thế này nhỉ. đi grap 1 2 tháng cũng đủ để trả nợ rất nhiều việc làm thời này có như những năm 2000 trở về trước đâu