[Funland] Tâm sự muốn làm lại cuộc đời

TungThoc

Xe điện
Em cảm ơn ạ,em viết lên để tìm kiếm cơ hội tốt hơn và muốn đi học ngay kì này thôi ạ,thực ra em đã nghĩ đến việc sau tết đi thuê xe để chạy grab,nhưng sẽ phải bỏ 1 kì học,còn tết thì có lẽ em phải về,mẹ em có minh em thôi...
Em biết sẽ có nhiều người cho rằng đây là câu chuyện ko có thật,em hiểu và cũng ko trách móc vì cũng có đọc nhiều câu chuyện trên mạng rồi,thật có giả có,nhưng em lấy danh dự ra khẳng định đây là câu chuyện về cuộc đời em,mọi người đọc ,thấu hiểu và cho em xin lời khuyên,còn mọi người ko tin thì em cũng cảm ơn vì đã đọc dành thời gian đọc hết ạ.
Tôi khâm phục cháu, cháu thật có tình nghĩa và biết hưởng thụ các dịp ăn, chơi đúng là tôi phải học tập.
Cháu nên tiếp tục nghỉ ngơi tận hưởng những điều tốt đẹp người thân ban cho.
Ps: cháu có thể type dấu cách sau dấu phảy và dấu chấm đọc cho chuẩn ngữ pháp toàn thế giới không có thì lộn tùng phèo hết cả.

TrumpVietnam

Xe tăng
Em thực sự rất cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên ạ
Em hiểu chuyện ko ai cho ko ai cái gì,người ta giúp mình 1 thì mình phải trả lại 2,3 hay cả chục
lần bằng cách này hay cách khác.
Em cũng ko phải khoe thành tích gì cả đâu ạ,tại em có đọc vài cuốn sách ngta nói muốn có cơ hội thì phải cho ngta biết mình có gì,và em cũng phải làm tất cả những gì có thể dù là ko hi vọng lắm.
Dám để số điện thoại là bản lĩnh rồi. Post luôn cmnd lên đê.
Giờ cuối năm đầy chỗ cần việc theo ngày, giờ -> dám dấn thân k thôi hãy cũng ngồi 1 chỗ chém là tài.

dongnat123

Xe container

ngocquybk

Xe điện
Tôi năm 23 tuổi do làm ăn mà mất hơn 500tr. Của cậu mới 100tr đã ăn thua gì. Ông bà già phải cắm cả sổ đỏ nhà đang ở để giúp mình. Nhưng tôi hơn cậu là tôi do làm ăn nên dù mất tiền nhưng bài học, kinh
nghiệm học được cũng không ít. 500tr đấy coi như là học phí.
Lời khuyên cho cậu là số tiền của cậu đang còn rất ít. Nói rõ với gia đình, chốt lại số tiền để bố mẹ giúp nốt và đi học bình thường, ra trường kiếm tiền trả. Còn nếu gia đình ko giúp được nữa thì bảo lưu học, đi làm kiếm tiền 1 năm để thanh toán khoản nợ kia rồi học tiếp. Nên nhớ trong cs không ai cho không mình tiền đâu, tiền phải tự dùng đôi bàn tay và đầu óc để kiếm. Thay vì than vãn và run sợ thì bình tĩnh nghĩ cách mà giải quyết. Đàn ông ăn nhau là ở cái bản lĩnh trong những lúc như thế này.
Như cụ này khuyên là chuẩn. Em thấy cụ biết lỗi của mình là tốt. Đàn ông phải như cây Tùng trước bão tố cuộc đời, cụ bị thiệt thòi về chuyện tình cảm gia đình mẹ cụ còn chịu gấp nhiều lần... bây h cụ lại chơi để mẹ phải buồn. Thôi chuyện đã rồi cố gắng làm lại đi cụ như tiêu đề thớt . Cụ còn trẻ còn sửa sai được hãy nhìn lại và bước tiếp đi. Bản lĩnh đàn ông là những lúc này. Còn kiếm tiền thì tết này có sức là có tiền thiếu gì việc đâu cụ.

susu

Xe điện
Đầu tiên, cháu phải thu xếp cho ra thằng người đã.
- Ăn mặc chỉnh tề, gọn gàng, đừng tỏ ra lôm côm. Đi đến nhà chủ nợ, ăn nói lễ phép có học, xin khất người ta. Khất nợ là cái khó nhất trên đời, nhớ lấy! Một điều nhịn bằng 9 điều lành. Người ta có chửi bới thì nhớ lấy câu đó mà im.
- Nếu người ta đồng ý rồi thì khắc cốt ghi tâm mà trả nợ.
- Việc học vẫn là chính, vẫn phải cố gắng đến trường, học đủ giờ, đủ tiết, và học theo đúng tinh thần học chứ không phải đối phó. Điều tích cực sẽ lan tỏa cho tinh thần tích cực ...
- Gọi điện/ gặp người thân thông báo tình hình khất nợ, thông báo hướng đi sắp tới, hứa với họ để họ yên tâm và may ra (họ có lòng tin) để họ tìm cách giải quyết giúp. Hứa, thì phải làm được. Chỉ dìm mình thôi, đừng dìm luôn mẹ mình xuống bùn.
- Cắt giảm tối thiểu mọi chi tiêu trong sinh hoạt hàng ngày để giảm gánh nặng cho chính mình và cho người thân.
- Tránh xa tuyệt đối, tuyệt giao với nhóm bạn cũ - những người đưa cháu vào những chỗ không tốt. Phải nhớ rõ là: chả có việc gì nhanh giàu, dễ giàu và sẽ giàu nếu không lao động cật lực và khổ ải - trừ khi cháu thuộc top 3 của thế giới loài người!
- Song song với chỉnh đốn bản thân thì tìm công việc phù hợp, vừa tạo ra thu nhập, vừa tránh xa cám dỗ ban đầu, vừa tạo ra cơ hội khác. Tích lũy được tiền trả nợ, tích lũy được kinh nghiệm làm việc, tích lũy được mối quan hệ về sau.
- Cố gắng trả nợ đúng hẹn, nếu chưa đủ số tiền, thì phải gọi/gặp họ xin khất đàng hoàng. Không ai ăn thịt người vì thịt lợn đang rất rẻ.
- Dù đi làm hay chơi, cũng phải đặt việc học lên hàng đầu.
* Quan trọng là phải xác định tư tưởng ngay từ đầu là sẽ cực kì vất vả, nên đừng nản chí.
... Chỉ có như vậy, cháu mới ngóc đầu lên được. Chú khuyên mày là từ chính bản thân chú, nghe nhở. Có câu:
Học thì ấm vào thân, đắp chăn nằm ngủ thì ấm từ chân đến đầu.
Hoặc là:
Thì giờ là Vàng Bạc. Nhưng giấc ngủ là Kim Cương.
Mày thấy cái nào quý thì làm thôi nhóc con.
Hy vọng ông nhóc chân cứng đá mềm, không thành công cũng thành nhân - thành mẹ công nhân thì phí lời khuyên.
23-24 tuổi, còn quá nhiều cơ hội để làm lại.!
Cháu theo lời của cụ này là chuẩn. Làm đc chắc chắn sẽ thành người. Ngoài ra cháu cần cho thêm sở trường bản thân có lẽ sẽ có ng giúp tìm việc làm phù hợp

emily1909

Xe buýt
Bạn nghĩ 1 việc làm thêm kiểu sv thì rất lâu mới trả đc nợ? Vậy bạn có khả năng làm đc việc gì? Bạn đang muốn 1 việc nhiều tiền, ko phải kiểu sv thì bạn phải nói rõ năng lực của bạn thế nào? Kiếm tiền ko bao giờ là dễ dàng và nhanh chóng đâu bạn ạ. Hãy tập bò trước khi tập đi nhé!

oto4funhn

Xe tăng
E chả tin cụ học 1 trường dh hàng đầu miền Bắc mà viết sai chính tả và trình bày lộn xộn thế!

Yên An

Xe máy
Em(cháu) là một đứa con trai sinh ra ở vùng quê một tỉnh lẻ,bố bỏ đi từ nhỏ,ở với mẹ và bên ngoại,hồi nhỏ khù khờ thật thà nhưng được cái tư chất tốt,hiền lành nên được nhiều người thương.Em(cháu)lên HN học cũng được 5 năm rồi(thi lại 1 lần),trường đang học cũng là một trường top đầu của miền bắc,lúc mới vào thì cũng háo hức ,ham học nên cũng có học bổng.
Chuyện bắt đầu từ cuối năm 2 khi em(cháu) có nhận một việc kinh doanh nhỏ,ko cần nhiều vốn,ko cần nhiều tgian nên nhận để thử thách bản thân.Viêc kinh doanh đó khá thuận lợi,hàng tháng có thêm thu nhập,em(cháu) bắt đầu tự mãn,ăn chơi,rồi sa vào mấy trò chơi trên mạng,tính chất cũng như cờ bạc,ban đầu thì lời rất nhiều ,nhưng đến một hôm thì cũng mất trong một ngày,nhưng vẫn ham,em(cháu) đi cầm cả thẻ sv cmt để có tiền chơi tiếp,đến lúc thua thì gọi về nhà trả nợ,trả được một thời gian thì thấy gia đình khó khăn quá,bức bối trong người nên lại ham gỡ tiếp,đến giờ lại nợ 1 khoản khoảng 25 tr,mà gia đình ko có khả năng đi vay cho nữa rồi,nhìn mẹ già rồi mà phải đi làm em thấy thương lắm,ko muốn mẹ chịu khổ nữa,muốn đi học nốt 1 năm còn lại để mẹ an lòng,nhưng giờ khó quá ko biết giải quyết như nào.Những việc làm thêm sv thì rất lâu để giải quyết số nó,đôi khi em từng nghĩ đến mấy việc đi ngược lại với chuẩn mực xã hội để kiếm tiền cho nhanh,nhưng vì bản tính hiền lành thật thà nên gát ngay suy nghĩ ấy đi,cố gắng giữ lại một cái bản tính mà mình luôn tự hào trong lương tâm.Em viết bài này mong các anh chị,chú bác cho em lời khuyên để em làm lại cuộc đời,một phần cũng hi vọng một ai đó đồng cảm có thể giúp đỡ em,cho em một lối đi mới hoặc có thể giới thiệu giúp em một việc làm nào đó thu nhập tốt để em sớm trả nợ và đi học tiếp.Em nghĩ mình là một thằng có tư chất tốt,hồi đi học từng đạt nhiều giải nhất nhì trong tỉnh,huyện,chỉ cần đc đào tạo một thời gian em có thể thành thạo công việc và sáng tạo những cái mới và em đang có một khao khát làm lại cuộc đời rất mãnh liệt.
Những lời trên là những lời từ tận đáy lòng,em(cháu) rất cảm ơn mọi người đã đọc đến đây và hi vọng mọi người cho em(cháu) lời khuyên chân thành nhất,dù là những bình luận cay nghiệt nhất thì em(cháu) vẫn sẵn sàng đón nhận và tiếp thu ạ.Sdt em (cháu):0705052601,mn có thể cho em(cháu) lời khuyên qua messenger fb zalo sms thông qua sdt trên ạ.Em(cháu) xin cảm ơn ạ.
Cháu học ngành gì? Cháu nên tìm công việc làm thêm gần với ngành học của cháu để hỗ trợ cho việc học. Bảo lưu học 1 kỳ cũng không sao đâu. Sau này quay lại học có thêm thực tế từ việc làm thêm, kết quả học tập sẽ tốt hơn, nâng cao khả năng tìm việc tốt lương cao cho cháu sau này. Cô đã gặp vài người trẻ đã từng bỏ 1 học kì để đi học thêm thực tế về Anh ngữ. Kết quả sau khi quay trở lại trường học là tư chất tốt hơn nhiều. Nợ nần và để mẹ phải gánh thì cháu phải có trách nhiệm gắng mà trả cho xong, không thể cái gì cũng muốn có, không muốn mất được.

LaiMB

[Tịch thu bằng lái]
Đạt chưa chín.

chuyện đời

Xe buýt
Có 25tr tưởng 250tr với sv và 2, 5 tỉ với người trưởng thành mới kể. 25 tr thì xin việc thời vụ làm thông tết tiết kiệm sẽ ra khoảng 10tr. Có xe máy thì nhận ship hàng cho giao hàng nhanh chẳng hạn. Chăm chỉ tí tháng cũng 10tr. Trong vòng 3 tháng là gỡ hết. Tất nhiên phải nghiêm túc với việc gỡ nợ. Việc học nếu cần thiết xin bảo lưu để trả hết nợ rồi học tiếp.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em thực sự rất cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên ạ
Em hiểu chuyện ko ai cho ko ai cái gì,người ta giúp mình 1 thì mình phải trả lại 2,3 hay cả chục lần bằng cách này hay cách khác.
Em cũng ko phải khoe thành tích gì cả đâu ạ,tại em có đọc vài cuốn sách ngta nói muốn có cơ hội thì phải cho ngta biết mình có gì,và em cũng phải làm tất cả những gì có thể dù là ko hi vọng lắm.
Lại mấy quyển sách dạy làm giàu với thành công à? Ném vào xó tủ đi. Cái bọn viết sách đó nó giấu hết thất bại, chỉ nói thành công, nhưng thực tế đời làm qué gì có màu hồng. Cũng đừng ngồi chờ ai đó đến giúp. Nhìn cách trình bày văn bản thì chắc em chả học gì môn tin học đại cương, tối muộn lôi ra cày lại đi, lởm khởm như này thì viết khoá luận tốt nghiệp kiểu gì. Tết nghỉ 3 tuần thì về 3 ngày thôi, thời gian còn lại ở lại mà cày. Chưa có xe chạy grap thì đi làm thêm cho hàng quán. Mấy triệu chưa kiếm được thì đừng ngồi mong người ta trả cho mấy chục triệu.

phdNguyenQAnh

Xe buýt
Em(cháu) là một đứa con trai sinh ra ở vùng quê một tỉnh lẻ,bố bỏ đi từ nhỏ,ở với mẹ và bên ngoại,hồi nhỏ khù khờ thật thà nhưng được cái tư chất tốt,hiền lành nên được nhiều người thương.Em(cháu)lên HN học cũng được 5 năm rồi(thi lại 1 lần),trường đang học cũng là một trường top đầu của miền bắc,lúc mới vào thì cũng háo hức ,ham học nên cũng có học bổng.
Chuyện bắt đầu từ cuối năm 2 khi em(cháu) có nhận một việc kinh doanh nhỏ,ko cần nhiều vốn,ko cần nhiều tgian nên nhận để thử thách bản thân.Viêc kinh doanh đó khá thuận lợi,hàng tháng có thêm thu nhập,em(cháu) bắt đầu tự mãn,ăn chơi,rồi sa vào mấy trò chơi trên mạng,tính chất cũng như cờ bạc,ban đầu thì lời rất nhiều ,nhưng đến một hôm thì cũng mất trong một ngày,nhưng vẫn ham,em(cháu) đi cầm cả thẻ sv cmt để có tiền chơi tiếp,đến lúc thua thì gọi về nhà trả nợ,trả được một thời gian thì thấy gia đình khó khăn quá,bức bối trong người nên lại ham gỡ tiếp,đến giờ lại nợ 1 khoản khoảng 25 tr,mà gia đình ko có khả năng đi vay cho nữa rồi,nhìn mẹ già rồi mà phải đi làm em thấy thương lắm,ko muốn mẹ chịu khổ nữa,muốn đi học nốt 1 năm còn lại để mẹ an lòng,nhưng giờ khó quá ko biết giải quyết như nào.Những việc làm thêm sv thì rất lâu để giải quyết số nó,đôi khi em từng nghĩ đến mấy việc đi ngược lại với chuẩn mực xã hội để kiếm tiền cho nhanh,nhưng vì bản tính hiền lành thật thà nên gát ngay suy nghĩ ấy đi,cố gắng giữ lại một cái bản tính mà mình luôn tự hào trong lương tâm.Em viết bài này mong các anh chị,chú bác cho em lời khuyên để em làm lại cuộc đời,một phần cũng hi vọng một ai đó đồng cảm có thể giúp đỡ em,cho em một lối đi mới hoặc có thể giới thiệu giúp em một việc làm nào đó thu nhập tốt để em sớm trả nợ và đi học tiếp.Em nghĩ mình là một thằng có tư chất tốt,hồi đi học từng đạt nhiều giải nhất nhì trong tỉnh,huyện,chỉ cần đc đào tạo một thời gian em có thể thành thạo công việc và sáng tạo những cái mới và em đang có một khao khát làm lại cuộc đời rất mãnh liệt.
Những lời trên là những lời từ tận đáy lòng,em(cháu) rất cảm ơn mọi người đã đọc đến đây và hi vọng mọi người cho em(cháu) lời khuyên chân thành nhất,dù là những bình luận cay nghiệt nhất thì em(cháu) vẫn sẵn sàng đón nhận và tiếp thu ạ.Sdt em (cháu):0705052601,mn có thể cho em(cháu) lời khuyên qua messenger fb zalo sms thông qua sdt trên ạ.Em(cháu) xin cảm ơn ạ.
Tu Thân, Tề Gia, Trị Quốc, Bình Thiên Hạ.

1. Hãy chỉnh đốn bản thân từ hình ảnh đến tư duy.

2. Hãy làm công tác ổn định tư tưởng với song thân.

3.
3.1 Hãy đàng hoàng và chân thành với các chủ nợ. Tìm hướng giải quyết tích cực với họ.
3.2 Hãy lên kế hoạch dài lâu với việc học tập.

4. Trưởng thành và kiểm soát với tình hình thực tại của mình.

HuyArt

Xe lăn
Đổi tên nick thành Đạt 09 khéo có mợ tay to nào trên này cưu mang lại ấm cật

Chim Trích

Xe tăng
Cái quan trọng nhất là có thể làm được gì thì không nói ra, ai giúp được.

thanglive

Xe buýt
Câu chuyện Bé này kể giống vs trường hợp Mợ An Xinh đầu tư kinh phí cho một bạn sinh viết làm Game trên Mobie... thấy chạy thử thời gian không biết kết quả thế nào...

Bé này từ cách lập Nick đến để Ava kiểu kêu gọi các mạnh thường quân đầu tư...

P/s : Cụ xem thế nào đầu tư vào em nó đi ;)
Chuẩn rồi cụ. Thằng này nhỏ mà khôn. Đầu tư đi cụ.

chuotgiahn

Xe hơi
Em cảm ơn ạ,em viết lên để tìm kiếm cơ hội tốt hơn và muốn đi học ngay kì này thôi ạ,thực ra em đã nghĩ đến việc sau tết đi thuê xe để chạy grab,nhưng sẽ phải bỏ 1 kì học,còn tết thì có lẽ em phải về,mẹ em có minh em thôi...
Cụ trẻ này cái gì cũng muốn, muốn muốn cái cc.

niceshot

Xe container
Muốn làm lại cuộc đời thì cắn răng, cắm mặt vào cày cuốc làm thêm trả nợ dần, chịu khó vừa cày vừa học thôi! Số nợ 25tr cũng không phải quá lớn đến mức không thể trả được.

Tâm sự như cháu thì cái quyết tâm làm lại cuộc đời vẫn chỉ là khẩu hiệu thôi, thực tâm cháu vẫn mong chờ một sự may mắn hay phép lạ giúp cháu ngay lập tức thoát khỏi nợ nần và lại rủng rỉnh tiền bạc để đi học tiếp. Có vẻ chưa hề thật tâm hỗi cải!