[Funland] Tâm sự muốn làm lại cuộc đời

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cũng hỏi cái ảnh để xem mặt mũi đàng hoàng không và việc gì phù hợp thì chỉ mà thớt nó lại bảo phải nói rõ việc gì nó mới gửi ảnh thấy xương quá, thôi em nhường các cụ ah.
P/S: học kinh tế quốc dân cũng thường thôi, mình học ngoại thương ra, dân HN mà lúc đói cũng đi chở hàng ầm ầm này.
Em chỉ hi vọng lòng tốt của các cụ các mợ trên này được đặt đúng chỗ nhưng có mùi hơi sai sai rồi.

Tankpl

Xe tăng
Em(cháu) là một đứa con trai sinh ra ở vùng quê một tỉnh lẻ,bố bỏ đi từ nhỏ,ở với mẹ và bên ngoại,hồi nhỏ khù khờ thật thà nhưng được cái tư chất tốt,hiền lành nên được nhiều người thương.Em(cháu)lên HN học cũng được 5 năm rồi(thi lại 1 lần),trường đang học cũng là một trường top đầu của miền bắc,lúc mới vào thì cũng háo hức ,ham học nên cũng có học bổng.
Chuyện bắt đầu từ cuối năm 2 khi em(cháu) có nhận một việc kinh doanh nhỏ,ko cần nhiều vốn,ko cần nhiều tgian nên nhận để thử thách bản thân.Viêc kinh doanh đó khá thuận lợi,hàng tháng có thêm thu nhập,em(cháu) bắt đầu tự mãn,ăn chơi,rồi sa vào mấy trò chơi trên mạng,tính chất cũng như cờ bạc,ban đầu thì lời rất nhiều ,nhưng đến một hôm thì cũng mất trong một ngày,nhưng vẫn ham,em(cháu) đi cầm cả thẻ sv cmt để có tiền chơi tiếp,đến lúc thua thì gọi về nhà trả nợ,trả được một thời gian thì thấy gia đình khó khăn quá,bức bối trong người nên lại ham gỡ tiếp,đến giờ lại nợ 1 khoản khoảng 25 tr,mà gia đình ko có khả năng đi vay cho nữa rồi,nhìn mẹ già rồi mà phải đi làm em thấy thương lắm,ko muốn mẹ chịu khổ nữa,muốn đi học nốt 1 năm còn lại để mẹ an lòng,nhưng giờ khó quá ko biết giải quyết như nào.Những việc làm thêm sv thì rất lâu để giải quyết số nó,đôi khi em từng nghĩ đến mấy việc đi ngược lại với chuẩn mực xã hội để kiếm tiền cho nhanh,nhưng vì bản tính hiền lành thật thà nên gát ngay suy nghĩ ấy đi,cố gắng giữ lại một cái bản tính mà mình luôn tự hào trong lương tâm.Em viết bài này mong các anh chị,chú bác cho em lời khuyên để em làm lại cuộc đời,một phần cũng hi vọng một ai đó đồng cảm có thể giúp đỡ em,cho em một lối đi mới hoặc có thể giới thiệu giúp em một việc làm nào đó thu nhập tốt để em sớm trả nợ và đi học tiếp.Em nghĩ mình là một thằng có tư chất tốt,hồi đi học từng đạt nhiều giải nhất nhì trong tỉnh,huyện,chỉ cần đc đào tạo một thời gian em có thể thành thạo công việc và sáng tạo những cái mới và em đang có một khao khát làm lại cuộc đời rất mãnh liệt.
Những lời trên là những lời từ tận đáy lòng,em(cháu) rất cảm ơn mọi người đã đọc đến đây và hi vọng mọi người cho em(cháu) lời khuyên chân thành nhất,dù là những bình luận cay nghiệt nhất thì em(cháu) vẫn sẵn sàng đón nhận và tiếp thu ạ.Sdt em (cháu):0705052601,mn có thể cho em(cháu) lời khuyên qua messenger fb zalo sms thông qua sdt trên ạ.Em(cháu) xin cảm ơn ạ.
Quan trọng là e học trường ji.

vneseman

Xe lăn
Grab thẳng tiến thôi, chăm chỉ chạy thì cũng trả nợ đc. 25tr không phải là số tiền to nếu chăm chỉ.

BMW2006

[Tịch thu bằng lái]
Nói tóm gọn 1 câu là thanh niên này MUỐN NHANH CÓ TIỀN.

Chỉ có đi buôn trắng thôi cháu. Còn trẻ phải bò từng bước 1 chứ chê công việc sv kiếm tiền ít vs lâu thì cháu còn xa mục đích làm lại cuộc đời lắm

PASSION74

Xe tăng
Nếu chăm chi làm thêm Tết thì kiếm ngày 1tr là bình thường..ra Tết cày tiếp nhé

Pinoccio

Xe hơi
Bỏ cái () đi đọc mệt quá. 25 triệu thôi chứ có phải 250 triệu đâu mà k cày được. Thanh niên sức dài vai rộng

Đạt2204

Xe đạp
Nói tóm gọn 1 câu là thanh niên này MUỐN NHANH CÓ TIỀN.

Chỉ có đi buôn trắng thôi cháu. Còn trẻ phải bò từng bước 1 chứ chê công việc sv kiếm tiền ít vs lâu thì cháu còn xa mục đích làm lại cuộc đời lắm
Cháu không có ý đó ạ, cháu có sức khỏe nên cháu muốn vừa học vừa làm khoảng 12 tiếng 1 ngày để nhanh trả nợ còn chuyên tâm vào học, nên cháu thấy grab là hợp lý nhất ạ.

5599

Xe buýt
Số tiền nợ là không lớn, nên muốn quay lại là không khó nhưng đòi hỏi phải quyết tâm:
1. Bỏ những ham mê gây ra nợ nần, bỏ các bạn chơi cùng môn phái này.
2. Gặp chủ nợ trình bày và xin đề nghị cho khoanh nợ và trả dần. Nếu co có tính lãi thì cũng giảm xuống mức thấp nhất như lãi vay ngân hàng thôi.
3. Ngoài xã hội rất nhiều việc, hãy chịu khó làm để lấy tiền trả nợ như bồi bàn, làm công tác viên, làm bán thời gian.... Nhiều việc lắm để kiếm tiền, miễn là phải chịu khó thôi.
Bạn có khả năng giao tiếp, nhanh nhẹ không?

Đạt2204

Xe đạp
Số tiền nợ là không lớn, nên muốn quay lại là không khó nhưng đòi hỏi phải quyết tâm:
1. Bỏ những ham mê gây ra nợ nần, bỏ các bạn chơi cùng môn phái này.
2. Gặp chủ nợ trình bày và xin đề nghị cho khoanh nợ và trả dần. Nếu co có tính lãi thì cũng giảm xuống mức thấp nhất như lãi vay ngân hàng thôi.
3. Ngoài xã hội rất nhiều việc, hãy chịu khó làm để lấy tiền trả nợ như bồi bàn, làm công tác viên, làm bán thời gian.... Nhiều việc lắm để kiếm tiền, miễn là phải chịu khó thôi.
Bạn có khả năng giao tiếp, nhanh nhẹ không?
Từ nhỏ giao tiếp là điểm yếu của em ạ, ra HN học em giao tiếp khá hơn nhưng nhiều khi mất bình tĩnh em chẳng nói được gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Đạt2204

Xe đạp
Kỹ năng và thế mạnh của e là ji. Nếu phù hợp qua năm a mời về cty anh làm vc 1 time đến khi học lại.
Thành thật kỹ năng văn phòng em chưa có ạ, em chỉ từng đi làm thêm ở nhà hàng và gia sư thôi ạ, còn về thế mạnh thì em làm tốt các công việc có tính logic cao, khi đã hiểu đc vấn đề em sẽ tối giản đc thời gian làm việc và tăng năng suất ạ.

Đạt2204

Xe đạp
Cái đó cần phải cố gắng khắc phục.
Thế thế mạnh của em là gì?
Em có thể làm việc độc lập tốt ạ, em có thể làm tốt những công việc có tính tư duy, suy luận cao và em có một nền tảng khá tốt về các môn đại cương như kt vi mô, vĩ mô ạ.

Đạt2204

Xe đạp
Ơ, nói đến thế rồi mà vẫn chưa khẩn trương đến bv đh Y à?
Khó rồi cháu ơi!
Cháu không nghĩ là dễ dàng đến thế ạ, cháu tìm hiểu thấy quy định của nhà nước là hiến trên tinh thần tự nguyện, miễn phí ạ. Nếu không phải thế thì trái quy định pháp luật phải không ạ. Hy vọng chú(bác) có thể giải thích cho cháu hiểu ạ.
Cháu cảm ơn ạ !

pho_mai_la_pho

Xe tải
Các cụ có cho hay cứu nó thì nó cũng sẽ tiếp tục vì nó nghĩ kiếm tiền theo cách này dễ dàng hơn là khất nợ hay đi kiếm việc làm kiếm tiền trả nợ.
Sinh viên chạy grap dư tiền để kiếm sống và chủ động thời gian cho học tập trừ khi là một kẻ quá lười biếng.

....
Xin lỗi các cụ là em nghe có mùi tung hứng của các nick sẵn sàng cho tiền nó

Gửi từ SM-N950F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Đạt2204

Xe đạp
Thực sự là khi đọc bl của chị Tammao em cũng có giảm giác như đây là tiểu thuyết như em tự bịa ra tự tung tự hứng vậy, cảm giác lúc đó rất hỗn độn, nhưng người trong cuộc biết sự thật là được rồi, mọi người nghĩ sao cũng đc ạ.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Thành thật kỹ năng văn phòng em chưa có ạ, em chỉ từng đi làm thêm ở nhà hàng và gia sư thôi ạ, còn về thế mạnh thì em làm tốt các công việc có tính logic cao, khi đã hiểu đc vấn đề em sẽ tối giản đc thời gian làm việc và tăng năng suất ạ.
Đen, đỏ không logic lắm. Em có thế mạnh chém gió tốt. Trình bày kém, thể hiện ở chấm phẩy chửa thạo.
Nên: Grab / làm sale