[Funland] Tâm sự muốn làm lại cuộc đời

Đạt2204

Xe đạp
Có 25tr mà phải lên mạng xin sự giúp đỡ như này thì cụ chủ là đứa vứt đi rồi. 25tr, đi làm bồi bàn bóc khăn ăn, rót rượu ở quán karaoke thì dăm tháng còn dư trả nợ, mà ko chịu làm, ko thì nhận ship hàng, dịp Tết này thiếu gì việc cần lao động chân tay đâu, nhưng ko thích làm :-j
Thực sự chưa bao giờ em nghĩ có người giúp đỡ sẽ ngồi ko hưởng thụ ạ,dù có hay ko có sự giúp đỡ thì em cũng xác định những ngày tiếp theo sẽ rất vất vả rồi ạ.

Đạt2204

Xe đạp
Có sức khoẻ ko? Nếu thật thà bỏ dc việc cờ bạc về a cho chú thử mảng kinh doanh nhưng cần đi lại và chăm chỉ
Em cao 1m75 nặng 67kg, sức khỏe tốt ạ, làm việc tay chân cũng đc ạ, nếu được mong anh giúp đỡ ạ. Em rất cảm ơn anh ạ !

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em cảm ơn anh đã quan tâm ạ.
Nhưng em mong anh cũng như mọi người đọc hết bình luận của em rồi hãy đưa ra quan điểm ạ. Chửi đúng thì em xin nhận nhưng xin mọi người đừng chửi oan em ạ.
Người ta giới thiệu công việc với ông lương 5 củ/ tháng, ông chưa biết làm gì thì cũng phải hỏi người ta là làm gì cho phải phép vì dù sao người ta cũng đã nghĩ giúp ông, rồi sau ông từ chối.
Ông chưa biết gì đã bảo chỉ muốn làm việc đúng với lương tâm và từ chối.
Chú em hãng còn ảo tưởng lắm với cái tự huyễn bản thân đặc biệt cái mác đang học ĐHKTQD trường top.
Tôi nghĩ cuộc sống này giờ không khó để kiếm tiền một cách lương thiên, tôi đã gặp rất nhiều ban làm chuyển phát shipper là con gái (người nhỏ thó ngồi sau cái xe máy chứa núi hàng)
Tôi chưa bao giờ coi thường họ mà tôi cảm thấy rất khâm phục tinh thần của họ.
Còn cậu thì sao ?

TamMao2612

Xe buýt
Kính gửi các cụ,

Em xin muối mặt xin lỗi các cụ, các mợ và chủ thớt.
Em nhận được tin nhắn của chủ thớt và có cho em một số thông tin để check. Em mới chỉ vào FB, em thấy chủ thớt có lẽ quê ở TH, nên em xin lỗi chủ thớt và tất cả các cụ, nhưng em xin nhận em hèn kém gì cũng được.... nhưng em không thể giúp được em ấy vì những gì em đã trải qua của những người bạn đến từ nơi này.

Vì em đã trót để lại cho em ấy niềm tin. Em xin tặng gửi 1 triệu vào tài khoản, coi như giúp em ấy mang về tiêu tết vậy.

Chủ Thớt: Em cho chị stk, chị sẽ nhờ người chuyển vào ngay cho em nhé. Xin lỗi em.

Đạt2204

Xe đạp
Người ta giới thiệu công việc với ông lương 5 củ/ tháng, ông chưa biết làm gì thì cũng phải hỏi người ta là làm gì cho phải phép vì dù sao người ta cũng đã nghĩ giúp ông, rồi sau ông từ chối.
Ông chưa biết gì đã bảo chỉ muốn làm việc đúng với lương tâm và từ chối.
Chú em hãng còn ảo tưởng lắm với cái tự huyễn bản thân đặc biệt cái mác đang học ĐHKTQD trường top.
Tôi nghĩ cuộc sống này giờ không khó để kiếm tiền một cách lương thiên, tôi đã gặp rất nhiều ban làm chuyển phát shipper là con gái (người nhỏ thó ngồi sau cái xe máy chứa núi hàng)
Tôi chưa bao giờ coi thường họ mà tôi cảm thấy rất khâm phục tinh thần của họ.
Còn cậu thì sao ?
Cảm ơn anh đã đưa ra quan điểm ạ, nhưng em xin đưa ra những suy nghĩ của em lúc trả lời các bình luận ạ.
1, Anh(chị) ấy bảo là việc kd thu nhập từ 1-5 tr 1 tháng,lập team cùng kd thì em nghĩ em từng tiếp xúc với cv kiểu này rồi ạ, cũng ko cần nhiều vốn và chưa chắc rủi ro đã cao nhưng thu nhập ko ổn định,mà hiện tại em cần một kế hoạch trả nợ chắc chắn nên em thấy cv không phù hợp với hoàn cảnh của em ạ.
2. Em chưa từ chối những cv đó và chỉ xin thêm thông tin cv thôi ạ, vì họ cần thông tin cá nhân của em nên em muốn biết chắc chắn họ thật sự muốn giúp ạ.
3. Em biết mình giờ còn chẳng bằng đám bạn ở quê ko đi học nên ko có chuyện em tự huyễn về trường em đang học đâu ạ.
4. Em ko bao giờ coi thường bất kỳ cv gì, em còn nghĩ chạy grab rất hợp lí vì chủ động sx đc thời gian để học và khi chờ book thì có thể học ngoại ngữ trên mạng. Vì vậy em đang cố gắng lấy cmt ra để đi thuê xe ạ.
Em xin hết và cảm ơn anh ạ.

Nó cũng tuổi cháu em thôi, nó xin kinh nghiệm thì mình chia sẻ ngõ hầu giúp cháu nó tốt lên được phần nào đó có thể. Thanh niên, chúng nó cũng nên va chạm cho biết mùi đời, không lại cứ nhìn cuộc đời chỗ nào cũng màu hường cụ ạ.
Vâng em cũng hi vọng nó biết mò vào OF và hỏi trên này thì nó sẽ tỉnh ngộ mà làm lại cuộc đời, làm lại cuộc đời thì ấm thân nó sau là vợ con nó cuối cùng mới là mẹ nó và người thân, giới trẻ bây giờ 1 số được giáo dục và tự lập tốt lên rất giỏi và ngoan nhưng số đông giới trẻ bây giờ hư và đua đòi theo bạn bè và nhiều khi muốn thể hiện độ ngông, độ khác người mặc dù kinh tế nói chung bây giờ là đi lên nhưng giáo dục thì em lại thấy không những ko lên mà đi xuống.

Craftman

Xe buýt
Đơn giản hơn cả đơn giản, nhiều cụ cứ coi trọng việc học quá. Đời cũng là 1 trường đại học.

Việc đầu tiên là khất/giãn nợ: làm thằng đàn ông dám làm dám chịu. Tử tế đến nhà chủ nợ mà xin, hẹn 1 năm mà trả nợ nếu chỉ có 25tr. Không ai đi tóm thằng trọc đầu cả, hơn nữa cháo nóng húp quanh, công nợ trả dần.

Lên trường xin bảo lưu 1 năm rồi ra đường cày mà trả nợ, trả xong đường hoàng quay lại mà học, lúc đấy chắc chắn sẽ biết mình cần học cái gì.

Ở đời chả ai cho ko ai cái gì, nên tốt nhất tự thân mà vận động, đừng sống dựa vào tình thương của người khác

Mình cũng từng bỏ học từ năm 3, rồi cũng quay lại trường cày trả nợ 34/81 môn trong 1 năm để lấy tấm bằng vì các cụ yêu cầu dù giờ bằng cũng vứt đi. Cái giải tỉnh, giải quốc gia, trường top hay bằng đẹp cũng chỉ là cái danh hão thôi.

Thằng nào đi theo con đường ra đời vật lộn thì ko cần những cái đó, các cụ đi theo hướng hàn lâm thì lại khác nhé :D
Bác nói cũng có ý đúng nhưng về việc học không để làm gì thì em phản đối.
Bản thân em bây giờ đang thiếu hụt rất nhiều kiến thức mà lúc đang học mình coi nhẹ bỏ qua. Bây giờ nếu có những kiến thức đó thì cực kì tốt cho việc làm ăn của em, nhưng quá nhiều và tốn thời gian cộng với độ tuổi có nhiều sức ì nên không bù đắp lại được.
Các cháu còn trẻ đang học thì cố mà học, không có cái gì là thừa đâu, chỉ là mình chưa biết nó để làm gì nên nghĩ là thừa thôi. Đáng tiếc là thầy cô giáo cũng chỉ biết dậy học nên cũng chẳng biết nó để làm gì nốt :(

Đạt2204

Xe đạp
Kính gửi các cụ,

Em nhận được tin nhắn của chủ thớt và có cho em một số thông tin để check. Em mới chỉ vào FB, em thấy chủ thớt có lẽ quê ở TH, nên em xin lỗi chủ thớt và tất cả các cụ, nhưng em xin nhận em hèn kém gì cũng được.... nhưng em không thể giúp được em ấy vì những gì em đã trải qua của những người bạn đến từ nơi này.

Vì em đã trót để lại cho em ấy niềm tin. Em xin tặng gửi 1 triệu vào tài khoản, coi như giúp em ấy mang về tiêu tết vậy.

Chủ Thớt: Em cho chị stk, chị sẽ nhờ người chuyển vào ngay cho em nhé. Xin lỗi em.
Em thực sự ko biết nói gì nữa, em muốn thành thật với chị nên ko ẩn bất kì thông tin gì cả. Còn về 1 tr vào tk em rất cảm ơn ạ, em hiểu chị là người tốt nhưng cho phép em được từ chối ạ. Có lẽ em hơi thiếu may mắn thôi ạ.

Craftman

Xe buýt
Mong các cụ giúp em ( cháu ) nó bằng cần câu cơm chứ không phải con cá
Em cũng cầu mong mọi người chỉ giới thiệu việc làm thôi, chứ đừng ai cho tiền. Có khi nào đằng sau những tâm sự đẫm nước mắt lại là một người đang ngồi cười khẩy hay không?

Mà nếu không phải thế thì việc cho tiền cũng dẫn đến những hệ lụy rất xấu đấy các bác! Hi vọng Chủ thớt cũng đừng gửi số tk cho ai cả!
Chủ thớt có fb không nhắn lại mình, nếu có thể giúp được mình sẽ giúp nhé. Có 3 công việc với các mức lương từ 5 đến 12 triệu 1 tháng

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Sao 25 triệu mà lại không trả nợ được thân trai dám làm dám chịu mượn ai cái xe chạy grab hoặc tết nhất thợ nhiều việc đi mà xách vữa tháng 6 triệu làm 4 tháng trả đủ nợ. Hoặc có tài giải tỉnh thành phố đi gia sư một tối 50 nghìn đầy việc sao lại lên đây xin sự giúp đỡ làm gì. Em xin lỗi các cụ là e thẳng tính có gì bỏ quá cho ạ.

Em cũng cầu mong mọi người chỉ giới thiệu việc làm thôi, chứ đừng ai cho tiền. Có khi nào đằng sau những tâm sự đẫm nước mắt lại là một người đang ngồi cười khẩy hay không?

Mà nếu không phải thế thì việc cho tiền cũng dẫn đến những hệ lụy rất xấu đấy các bác! Hi vọng Chủ thớt cũng đừng gửi số tk cho ai cả!
Chủ thớt có fb không nhắn lại mình, nếu có thể giúp được mình sẽ giúp nhé. Có 3 công việc với các mức lương từ 5 đến 12 triệu 1 tháng
Em đồng tình quan điểm của mợ này, cccm có giúp thì chia sẻ kinh nghiệm sống và lời khuyên hoặc giúp giới thiệu việc chứ ủng hộ tiền là không nên vì còn rất rất nhiều các em nnỏ mồ côi, cơ nhỡ cần sự giúp đỡ hơn, cá nhân chủ thớt còn quá nhiều thời gian và sức khoẻ để tự lo cho mình , chỉ mong chủ thớt đi đúng con đường mà 1 con người cần đi, đừng đi con đường của con vật. @ chủ thớt: lời khó nghe mong chủ thớt và cccm đừng gạch đá em.

Đạt2204

Xe đạp
Kính gửi các cụ,

Em có một mong ước ntn ạ. Chỉ có thể thi thoảng vào xem fb của em được không ạ, vài tháng một lần cũng được, em sẽ cố gắng sống tốt hơn và một năm sau sẽ trả hết được nợ. Có thể chị ko tin em nhưng vì việc đó cũng chỉ tốn chút thời gian thôi ạ. Em hi vọng nếu em làm được như em nói thì sẽ giúp chị có cái nhìn tốt hơn về người TH , để những người TH sau này chị gặp sẽ không kém may mắn như em nữa...
Em xin cảm ơn ạ !

VuongPQ

Xe buýt
Em cũng hỏi cái ảnh để xem mặt mũi đàng hoàng không và việc gì phù hợp thì chỉ mà thớt nó lại bảo phải nói rõ việc gì nó mới gửi ảnh thấy xương quá, thôi em nhường các cụ ah.
P/S: học kinh tế quốc dân cũng thường thôi, mình học ngoại thương ra, dân HN mà lúc đói cũng đi chở hàng ầm ầm này.

Tinhyeu89

Xe hơi
Cụ inbook cho tôi đầy đủ nội dung, tôi sẽ xác minh nếu đúng như Cụ nói tôi sẽ giúp Cụ. Chúc may mắn..!

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
E thì lại thấy Cụ trẻ này trình bày giống giống Cụ Tulai gì đó...!!!
Tư duy giống nhau nên văn giống nhau thôi.
Àh. Thanh niên mà lên mang xin xỏ giúp đỡ tiền nong thì đ.éo khá được đâu anh bạn trẻ.

khanhtx8

Xe tăng
Bác nói cũng có ý đúng nhưng về việc học không để làm gì thì em phản đối.
Bản thân em bây giờ đang thiếu hụt rất nhiều kiến thức mà lúc đang học mình coi nhẹ bỏ qua. Bây giờ nếu có những kiến thức đó thì cực kì tốt cho việc làm ăn của em, nhưng quá nhiều và tốn thời gian cộng với độ tuổi có nhiều sức ì nên không bù đắp lại được.
Các cháu còn trẻ đang học thì cố mà học, không có cái gì là thừa đâu, chỉ là mình chưa biết nó để làm gì nên nghĩ là thừa thôi. Đáng tiếc là thầy cô giáo cũng chỉ biết dậy học nên cũng chẳng biết nó để làm gì nốt :(
Ý em là cái bằng ko có nhiều giá trị, chứ kiến thức thì luôn cần, hồi 33 em phải lăn lại môi trường đào tạo, công nhận ì và khó nhét chữ thật. Nhưng thấy rằng đi làm rồi, có kinh nghiệm rồi thì khi học biết rất rõ mục đích của mình và học rất nhanh những cái mình cần

mr_luv

Xe buýt
E cảm ơn ạ,tại giờ em hơi cảm xúc quá nên hơi lê thê,em sẽ rút kinh nghiệm ạ
làm lại thì cai cm nó game đi, đi làm cắm mặt vào mà làm, sợ cái tư tưởng muốn gỡ, đầu tiên nợ nần thì ra chốt lãi lời và xin trả dần, bảo họ lãi cao quá em cũng ko có trả, cho em mấy tháng đi làm trả dần mỗi tháng bao nhiêu tiền đó, ko ai chặn mất đường sống của 1 ng đang nợ tiền mà muốn trả đâu

Layloi

Xe tăng
Em hi vọng nếu em làm được như em nói thì sẽ giúp chị có cái nhìn tốt hơn về người TH , để những người TH sau này chị gặp sẽ không kém may mắn như em nữa...
Em xin cảm ơn ạ !
Cụ nào cắt nghĩa giúp cháu chỗ bôi đen vs ạ.

Em zai ạ, trẻ lại sức dài vai rộng, tự lăn ra đường mà kiếm miếng ăn. Đến tầm này mà vẫn nghĩ nhờ người dưng giúp đỡ thì khó trưởng thành được lắm. Học giờ là học theo tín chỉ, chủ động sắp xếp được thời gian, tầm này đừng ngồi gõ phím cầu may nữa, đi dọc đường kiếm xem chỗ nào cần tuyển nhân viên thì xin vào mà làm, lấy ít tiền rồi tích cóp mua cái xe. Chứ cứ chui chăn gõ phím, bụt cũng chẳng hóa phép biến nợ về mo được đâu.

Không vào fb, otofun, các diễn đàn tương tự nữa.
Tập trung vào suy nghĩ, mình có thực sự quyết tâm không(?)

NẾU MUỐN BẠN SẼ TÌM RA CÁCH, NẾU KHÔNG MUỐN BẠN SẼ THẤY LÝ DO

Cả việc học nốt cũng vậy, mình thực sự muốn vậy, và nó có giá trị với bản thân, hay chỉ vì 1 lời hứa với mẹ (?!) Nhà đầu tư THIÊN THẦN mãi là thiên thần!