[Funland] Tâm sự của người đàn ông .....

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Việc nhận con nuôi là bình thường ở các nước phương Tây. Ở VN trước kia cũng là bình thường. Trong nhà mình ông nội mình có nhận con nuôi. Cô ấy sau này lớn lên bị thất lạc. Mãi sau này mới tìm lại được anh em. Mọi người cũng coi nhau như là ruột thịt.

Sống ở đời nếu không giúp được ai thì cũng đừng nên hạ thấp người khác.

cuhaifus

Xe container
Em thấy cụ và mẹ cụ đã là những người rất nhân hậu, thời nay tìm được người tốt và bản lĩnh như cụ hơi khó. Bạn em có 1 cặp như cụ nhưng anh bạn em lấy cô kia khi cô kia bị thằng chồng cũ khốn nạn ruồng bỏ và đã có con, chứ ko phải chưa cưới. Theo em cụ ko nên lăn tăn quá về chuyện tương lai, vì mình nuôi con ntn sau này nó lớn nó sẽ hiểu, tuy nhiên bắt buộc phải đẻ thêm 1 hoặc 2 nữa cụ ạ, cái đấy mới chính là cái ràng buộc giữa cụ và vợ cụ

kubi82

Xe điện
Cụ bao dung quá, đáng trân trọng. Hãy bỏ những suy nghĩ đó ra khỏi đầu đi và tiếp tục gây dựng gia đình hạnh phúc. Chúc cụ mạnh khỏe đẻ thêm đứa nữa nhé.

wave-tau

Xe container
Tình cảm gia đình, sự hy sinh như dòng nước ý, càng khuấy càng đục. Những gì mình đã, đang làm cho con cái và gia đình mình thấy đúng cứ tiếp tục, để nó lặng lẽ cho đẹp.
Vợ con bọn hắn cảm nhận được hết, sự hy sinh, tận tụy thầm lặng luôn "chất" hơn nói thành lời, viết thành chữ.
Hy vọng cụ chủ đóng thớt để lẳng lặng yêu gia đình mình hơn. :)

tuangiga31mes2c

Xe container
Cá vào ao ta thì ta bắt, còn trẻ con thì cứ để 18t rồi cho nó quyết định.

Nana2015

Xe tăng
E ở chùa láng mà k thấy vụ gì đấm nhau ở đấy nhỉ? Cụ đấm ở đâu chỗ nào thằng choá kia đúng là tu hú nhỉ?

Chúc cụ và gia đình an lạc, cụ là ng tốt và trân trọng tình cảm. Suy nghĩ mãi về việc đó thì cg k giải quyết đc gì nhiều, cái cụ hy sinh nó to lớn hơn nhiều. E nghĩ sau này vk ck cụ có đứa nữa, thì sẽ bớt tương tư đi thôi ah. Ở với vk cụ cả đời, chứ k ở với con cả đời đâu.

Cavoi01

Xe tải
Thưa cccm!!!!!
Nick chính của em thì dùng để chém gió với hẹn hò, mua bán trao đổi thôi, bên em xin phép lập nick này để tâm sự chuyện đời...
Thưa cccm, em năm nay 36t là kỹ sư cầu đường, so với bạn bè trang lứa thì em chỉ ở mức trung bình xét về mặt địa vị hay kinh tế. Nhưng hôm nay em không nhắc về vấn đề ấy mà nói về chuyện gia đình.
Em kết hôn mới gần 2 năm, vợ em vốn là cô gái em yêu thầm từ hồi mới ra trường. Trớ trêu thay khi em cưới cô ấy là lúc cô ấy vừa có thai với người khác, 1 người đàn ông đã có gia đình và chối bỏ trách nhiệm. Hồi ấy em vừa lếch thếch trong Quảng Ngãi về, gặp cô ấy bụng mang dạ chửa, hỏi chuyện thì em mới biết tình cảnh. Không hiểu do vẫn yêu, hay do sĩ gái, em đến tìm thẳng gã kia tại cơ quan hắn trên phố Chùa Láng rồi đấm toác mồm gã ấy. Em nhớ năm ấy cũng là gần Tết, em dẫn thẳng cô ấy về quê gặp bà già, kết quả em bị cả họ phản đối, riêng mẹ em không nói gì. Hai đứa lại đưa nhau về HN đợi đẻ. Không bỏ cuộc em lại về xin phép mẹ em, suốt 1 tuần bà im lặng khiến em tuyệt vọng. Hôm ấy, em tính ngủ sớm để sáng mai về HN thì mẹ em chuẩn bị cho em 1 combo đầy đủ cho gái đẻ, kèm theo lời dặn dò, e mừng rơi nước mắt cảm ơn mẹ rồi lao nhanh về HN.
Đầu năm sau em cưới và 1 tháng sau thằng bé ra đời, nó mang họ em và em luôn coi nó như con. Có 2 mẹ con em cũng tu chí hơn, quyết tâm mua xe, mua đất và giờ đang làm nhà. Em cũng chủ động xin về làm gần nhà, ít phải đi xa để dc gần gia đình, thỉnh thoảng cùng anh em làm công trình ngoài để thêm thu nhập. Thời gian cứ trôi đi, thằng bé lớn lên trong vòng tay của 2 vợ chồng, em yêu thương 2 mẹ con vô điều kiện và coi gđ là cả cuộc sống.
Nhưng cứ nhìn con lớn lên em lại nghĩ đến cảnh sau này con sẽ biết sự thật về nguồn cội và sẽ đi tìm về nguồn theo bản năng là em thấy rối bời. Dù biết sự thật là ko thể che dấu nhưng em vẫn muốn ngày ấy càng muộn càng tốt. Em cũng chưa muốn sinh thêm vì muốn con lớn thêm chút nữa và em lo thêm về kinh tế. Giờ cứ nhìn con, nhìn vợ em lại thấy rối, vì đấy là những người rất quan trọng với cđ em.
Cá vào ao ta, ta cứ vớt.
Có dân tộc ít người có câu: Mày đã về nhà tao thì mày là người nhà tao, sau này là ......của nhà tao..

sthd

Xe lăn
Các bác ở trên này sau khi đọc xong thì vì áp vào bản thân mình thấy không làm được giống như vậy nên bị cảm tính lấn át mà cảm phục, mà tôn sùng bạn chủ thớt như là thánh nhân.
Nếu dùng lý trí mà suy xét thì các bác sẽ thấy bạn chủ thớt này có rất nhiều vấn đề.
1. Vấn đề thứ nhất: các bác cứ nói công sinh không bằng công dưỡng, rồi với tư cách đạo đức như bạn chủ thớt thì đứa bé lớn lên sẽ kính trọng và hiếu thảo với bạn. Điều này sai, bởi bạn là người con bất hiếu. 1 đứa trẻ được nuôi dạy bởi 1 người bất hiếu, liệu lớn lên sẽ thế nào? Bạn vì 1 người con gái mà quay lưng lại với gia đình. Mẹ bạn vì quá yêu thương con mà chiều theo ý của bạn. Bạn có biết cha mẹ bạn phải chịu đựng những gì khi thấy con mình hành động như vậy không? Đã vậy, giờ bạn cũng 36 tuổi rồi, chắc cha mẹ bạn cũng khá lớn tuổi rồi, vậy mà vợ chồng bạn vẫn chưa sinh được cho ông bà 1 đứa cháu thực sự. Công sinh không bằng công dưỡng, vậy cha mẹ bạn lại vừa sinh ra bạn, lại vừa nuôi bạn lớn thì công lao có tính nổi không?
2. Bạn là 1 người thất bại và nhu nhược. Nhu nhược thứ nhất là yêu nhưng lại yêu thầm, yêu mà không dám bày tỏ, không dám bước tới để nắm lấy tình yêu của mình mà để người ta đi yêu người khác, có bầu với người khác, rồi bị chối bỏ, bạn lại rước về coi như báu vật của mình. Nhu nhược thứ 2 là bạn đã quyết định mà suốt trong thời gian đó bạn vẫn phải sống trong sự phân vân, suy nghĩ, lo lắng, nhu nhược đến mức hoang mang và phải lên đây tìm sự giúp đỡ. Việc bạn đi đấm người kia, bạn là ai, bạn có quyền gì mà đánh người ta? Hay đó chỉ là sự giải tỏa, sự trả thù cho cái việc nhu nhược và thất bại của mình? Giờ bạn vẫn gặp người kia để làm gì? Để cố tự dối lòng rằng mình là người quân tử, cao thượng ah? Phần này tôi cho bạn thêm 2 chữ nữa là ngu dốt.
3. Vợ của bạn yêu 1 người đàn ông đã có gia đình, đã vậy khi có bầu lại đòi người ta có trách nhiệm, vậy định phá gia đình nhà người ta ah? Có phải muốn người ta bỏ vợ để đến với mình ko? Khi không được người ta chấp nhận thì vợ của bạn lại vơ vào bạn như 1 cái phao cứu sinh, chứ làm gì có tình yêu? Nhờ vào sự ngu ngốc của bạn mà mối quan hệ của bạn và vợ bạn là mối quan hệ 1 bên yêu mù quáng và 1 bên không yêu nhưng mang ơn. Bạn vì người con gái như vậy mà sẵn sàng phá vỡ luôn cả cái không khí gia đình mà cha mẹ bạn đã bao năm gây dựng. Bạn đánh đổi luôn cả hạnh phúc của cha mẹ bạn để đổi lấy 1 gia đình chắp vá, 1 cuộc sống không hạnh phúc mà bạn luôn phải đắn đó suy nghĩ nhưng lại luôn cố tỏ ra mạnh mẽ, cao thượng.
Nghĩ lại xem bạn đã đánh mất những gì? Sửa sai với cha mẹ đi, vì cha mẹ bạn không còn sống mãi để chờ ngày bạn trưởng thành đâu.
kính cụ một ly.
ofer mà cũng có người hiểu biết sâu sắc , tư duy mạch lạc như cụ thì thật vinh dự

namkan

Xe hơi
Cụ đừng lo, cứ yêu thương cháu như cụ đã và đang làm. Sau này khi đến lúc thích hợp cháu ấy muốn nhận bố thì cứ cho cháu ấy nhận thôi, thêm mối quan hệ. Nếu bố tốt thì cháu ấy sẽ có hai bố lại càng tốt hơn. Còn nếu bố cháu ấy không tốt thì cũng chẳng sao vì cháu ấy đã có cụ rồi.

Bác cả nhà em cũng là con nuôi từ mới đẻ ra mà giờ bác ấy là bác cả của cả họ luôn, ai cùng yêu quý kính trọng, nghe lời dù ai cũng biết bác ấy là bác con nuôi không cùng dòng máu. Bác ấy chịu trách nhiệm cúng giỗ này kia...như bình thường.
Do đó khi cụ nuôi dạy cháu bằng niềm yêu thương thì cháu cũng lớn lên bằng niềm yêu thương và sự giáo dục tốt sẽ cho cháu ấy có những nhìn nhận đúng đắn và vượt qua những thử thách tâm lý nếu có.
p.s Cụ chủ tốt quá, em ngưỡng mộ cụ. Mong cả nhà cụ hạnh phúc.
Cùng quan điểm với cụ.

sthd

Xe lăn
quan trọng là vợ cụ thế nào.
làm bồ nhí là sai. nay đã nhận sai chưa?
cụ nuôi đứa bé là tốt. nhưng sao bố mẹ nó không nuôi mà lại cứ thăm nom?
vợ cụ có định có con với cụ không?

Thưa cccm!!!!!
Nick chính của em thì dùng để chém gió với hẹn hò, mua bán trao đổi thôi, bên em xin phép lập nick này để tâm sự chuyện đời...
Thưa cccm, em năm nay 36t là kỹ sư cầu đường, so với bạn bè trang lứa thì em chỉ ở mức trung bình xét về mặt địa vị hay kinh tế. Nhưng hôm nay em không nhắc về vấn đề ấy mà nói về chuyện gia đình.
Em kết hôn mới gần 2 năm, vợ em vốn là cô gái em yêu thầm từ hồi mới ra trường. Trớ trêu thay khi em cưới cô ấy là lúc cô ấy vừa có thai với người khác, 1 người đàn ông đã có gia đình và chối bỏ trách nhiệm. Hồi ấy em vừa lếch thếch trong Quảng Ngãi về, gặp cô ấy bụng mang dạ chửa, hỏi chuyện thì em mới biết tình cảnh. Không hiểu do vẫn yêu, hay do sĩ gái, em đến tìm thẳng gã kia tại cơ quan hắn trên phố Chùa Láng rồi đấm toác mồm gã ấy. Em nhớ năm ấy cũng là gần Tết, em dẫn thẳng cô ấy về quê gặp bà già, kết quả em bị cả họ phản đối, riêng mẹ em không nói gì. Hai đứa lại đưa nhau về HN đợi đẻ. Không bỏ cuộc em lại về xin phép mẹ em, suốt 1 tuần bà im lặng khiến em tuyệt vọng. Hôm ấy, em tính ngủ sớm để sáng mai về HN thì mẹ em chuẩn bị cho em 1 combo đầy đủ cho gái đẻ, kèm theo lời dặn dò, e mừng rơi nước mắt cảm ơn mẹ rồi lao nhanh về HN.
Đầu năm sau em cưới và 1 tháng sau thằng bé ra đời, nó mang họ em và em luôn coi nó như con. Có 2 mẹ con em cũng tu chí hơn, quyết tâm mua xe, mua đất và giờ đang làm nhà. Em cũng chủ động xin về làm gần nhà, ít phải đi xa để dc gần gia đình, thỉnh thoảng cùng anh em làm công trình ngoài để thêm thu nhập. Thời gian cứ trôi đi, thằng bé lớn lên trong vòng tay của 2 vợ chồng, em yêu thương 2 mẹ con vô điều kiện và coi gđ là cả cuộc sống.
Nhưng cứ nhìn con lớn lên em lại nghĩ đến cảnh sau này con sẽ biết sự thật về nguồn cội và sẽ đi tìm về nguồn theo bản năng là em thấy rối bời. Dù biết sự thật là ko thể che dấu nhưng em vẫn muốn ngày ấy càng muộn càng tốt. Em cũng chưa muốn sinh thêm vì muốn con lớn thêm chút nữa và em lo thêm về kinh tế. Giờ cứ nhìn con, nhìn vợ em lại thấy rối, vì đấy là những người rất quan trọng với cđ em.
Về phần con mình yêu thương nó sau này nó sẽ yêu thương mình, đầy trường hợp con nuôi sau khi biết bố mẹ ruột vẫn xem trọng bố mẹ nuôi hơn huống hồ gì mình nuôi nó từ khi chưa ra đời.

Em đoán cụ cụ rối về vợ là chính? Nếu vậy thì đừng lo, câu tình cũ không rủ cũng đến chỉ giành cho những cặp khi chia tay vẫn còn yêu thương nhau thôi còn trường hợp vợ cụ không hận lão kia là đã may rồi nên sẽ không có chuyện gì xảy ra đâu :D

p/s : tính em thích vét cạn cho dù xác suất là rất thấp và giả sử có chuyện gì xảy ra thì cụ chả có gì tiếc vì nếu đã làm người vợ cụ phải rất biết ơn cụ và mẹ cụ mới phải.

sthd

Xe lăn
Cụ được thừa hưởng đức tính từ mẹ - đáng trân trọng biết bao.
Thực sự khâm phục bản lĩnh của cụ, và e tin rằng cụ sẽ giữ được bản lĩnh đó trong suốt quãng đường còn lại để đồng hành cùng vợ, cùng con cho trọn vẹn. cu Kem nó sẽ hiểu cụ ạ, bọn trẻ nó thông minh lắm.
Và cụ cũng nên sớm làm thêm vài đứa cho nó có em chơi cùng.
trân trọng sự độ lượng của bà cụ.
nhưng em không nghĩ cụ chấp nhận vì tình yêu với cháu đâu. vì chiều con thôi

Duc_Quang

Xe buýt
Em cũng tưh hỏi câu ấy trong suốt thời gian qua . Và nếu em sở hữu thì em sẽ đưa 2 mẹ con đi thật xa để sau này quá khứ sẽ ko ùa về. Em và ba đứa bé vẫn gặp nhau và câu chuyện không có gì ngoài chủ đề cs của đứa trẻ. Và sau này khi nó trưởng thành em muốn chính em là người nói cho con về quá khứ. Có nên vậy không cụ.
Cụ là người tốt, và với sự nhân văn của cụ em tin là cụ sẽ giáo dục nó bằng những giá trị nhân văn. E tin là nó sẽ không về với bố đẻ nó đâu.
À mà cụ vẫn gặp bố đẻ nó à, lạ nhỉ? Để làm gì vậy?

Tueminh2626

Xe điện
Tất cả có nhân quả cả, cụ đừng lo, cụ rộng lượng vậy ông Trời ko để cụ thiệt đâu, cụ sẽ được cái khác, e biết một TH tương tự cụ giờ là chủ doanh nghiệp Doanh thu hàng ngàn tỷ một năm tiền tiêu ko hết

LeTai1979

Xe cút kít

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em cũng khó hiểu chỗ này, chả hiểu gặp nhau để làm gì?
Em nghĩ cụ chủ thớt có tâm sự gì nên mới muốn trải lòng chứ êm đẹp cả thì đã lẳng lặng sống.
Cụ chủ mở thớt cũng nẻn quan tâm kỹ lưỡng những ý kiến trái chiều để suy nghĩ hành động cho hợp lý . Không phải ai không hợp ý mình thì không phải là bạn mình.

Chỉnh sửa cuối: