[Funland] Tâm sự của em , 1 người đã từng bị Rối loạn lo âu

Chuột bạch

Xe container
Món này mệt cực kỳ, ko ngủ được

phải đi bộ, tập yoga thự giãn thôi

BKG

Xe tăng
Em không có nhu cầu bốc phét ạ 😂
Để đc biết RLLA ntn mời cụ vào khoa Tâm Thần Bạch Mai có thể hình dung ra bệnh này ntn
Nói nôm na ntn cụ ạ : Các triệu chứng của bệnh nó ko đến ồ ạt 1 lúc mà nó đến kiểu đơn lẻ, e ví dụ nhé :

Đầu tiên là em thấy hồi hộp , nhịp tim thấy nhanh , ko thở dc , em thấy sắp chết đến nơi rồi. Gọi cấp cứu đưa lên BM vào khoa Tim , bác sĩ theo dõi đeo máy theo dõi cả ngày , chả phát hiện ra gì .Cho về
3 ngày sau lại thế , thôi ko tin Bs bạch mai , ra hẳn bệnh viện Tim Khám lại Bt ... 3 hoặc 10 ngày sau lại thế
Đấy là e nói riêng 1 triệu chứng Tim nhé , chưa kể các triệu chứng khác như mất ngủ , huyết áp lên xuống ,đau dạ dày , trào ngược , đau nhức chân tay, người mệt mỏi , rối loạn tiêu hóa , xuất tinh sớm , rối loạn cương dương
Không riêng em đâu, hầu hết bệnh nhân nào cũng phải đi khám khắp nơi vì các triệu chứng này , và lúc đó ko ao nghĩ đến khoa Tâm Thần đâu
Không tin , cụ có thể vào xem các hội nhóm RLHTK Thực Vật , Rối Loạn Lo Âu ,Rối loạn lưỡng cực nhé
Thân !
Chồng cũ của bạn em người Pháp cũng bị bệnh rối loạn lưỡng cực. Kết quả là không đi làm được vì cứ làm ở đâu được một thời gian là cơ quan cho nghỉ. Giờ vc li dị, bạn ấy về Pháp sống bằng trợ cấp thất nghiệp.

BKG

Xe tăng
Còn chị đồng nghiệp e thì mất ngủ 2 năm may. Tối hoàn toàn không ngủ. Không tìm ra nguyên nhân hay cách điều trị. Nhìn người đúng kiểu bệnh tâm thần, xơ xác, mệt mỏi. Gia đình cũng không hỗ trợ, con cái thì hư.

7607

Xe tải
Món này mệt cực kỳ, ko ngủ được

phải đi bộ, tập yoga thự giãn thôi
Nếu bình thường thì k sao e đi bộ 1 ngày chục km . Còn lúc lên cơn thì đi bộ vài bước là thấy Liêu xiêu loạng choạng rồi ạ

vothuong6789

Xe máy
Đúng mợ ạ , ví dụ bị tổn thương Gan thận , ai đều biết
Nhưng tổn thương thần kinh thì ko ai biết , ko ai thông cảm vs chia sẻ .Có 1 sự thật những người như bọn e phải tự mình chiến đấu đơn lẻ
mẹ vợ mình cũng vậy, bệnh mà mọi người nói như kiểu bị giả vờ

7607

Xe tải
Đúng như giả vờ đấy cụ ạ . Đợt rồi e lái xe chục ngày đi các tỉnh ko sao . Mấy hôm trc thì xuống hầm nổ máy thôi mà đã bị hồi hộp rồi . Chỉ lên đc đúng đến sảnh chung cư thôi mà tay chân run lẩy bẩy k thể đi đc xe

xukthal

Xe lăn
Em thì cứ nom thấy mợ nào xinh xinh là y như rằng rất rối loạn lo âu #:-s#:-s

truongtuongtu

Xe hơi
Em đang bị hội chứng sâu tai (tức là giai điệu bài hát nó lặp lai trong đầu đặc biệt là những đoạn nhạc gọi là hot trend) e bị sau khi lo lắng cho vợ mổ. Bị tầm 3 tháng rồi vẫn chưa khỏi hẳn lúc đầu nó kinh khủng lắm ko tập trung được vì bài hát cứ nhảy ra, mất ngủ. Sau quen 1 cậu làm bác sĩ tâm thần kê cho vài loại thuốc giảm lo lắng thì đỡ nhưng ko khỏi hẳn được.

Bây giờ cứ lúc nào ko tập trung hoàn toàn dc thì vẫn có nhạc nhảy ra ko nhiều nhưng ko hết hẳn. Tự nhủ ko sao đâu thì đỡ. Em đang thực hành đếm hơi thở kiểu thiền ấy cũng ổn. Nhìn chung bệnh tâm lý rất khó đỡ giữ tâm lý thoải mái được thì đỡ mệt cứ nghĩ nhiều nó càng nặng. E cũng chưa biết bệnh em bao giờ khỏi luôn thấy bảo đi khám chụp chiếu nó cũng ko giải quyết được gì luôn

Bebon

Xe tăng
Bản thân em có tiền sử bị rối loạn ám ảnh cưỡng chế, làm gì cũng cần phải sạch sẽ ngăn nắp, rất dễ nổi cáu nếu công việc diễn ra không đúng theo kế hoạch đã đề ra. Khi có biến cố lớn xảy ra thì em bị phát sinh thêm rối loạn lo âu lan tỏa. Có lẽ vì phát hiện được gốc của vấn đề như vậy nên em cảm thấy thư thái hơn và đón nhận mọi thứ dễ dàng hơn, kết hợp với vận động thể dục thể thao thường xuyên và kỷ luật (em cách ngày chạy 10km, ngủ sớm dậy sớm) nên bệnh tình cũng thuyên giảm nhiều. Dù biết có thể tái phát bất kể lúc nào nhưng như em nói ở trên việc đón nhận nó sẽ không đến mức quá nặng nề, thôi được đến đâu hay đến đó ạ.
À, nói thêm là em chưa phải dùng bất kể 1 viên thuốc nào hoặc đi khám bác sỹ tâm thần đâu ạ. Tự mình cứu mình thôi

Chuột bạch

Xe container
Nếu bình thường thì k sao e đi bộ 1 ngày chục km . Còn lúc lên cơn thì đi bộ vài bước là thấy Liêu xiêu loạng choạng rồi ạ
Mình cũng bị gần giống cụ, nhưng chắc nhẹ hơn nên đi bộ 1/2 đêm là về ngủ đc

Halinh07

Xe tăng
Lúc còn tỉnh táo và khỏe mạnh các Cụ cố gắng mỗi ngày đi bộ ( chạy 5km) hoặc các hình thức vận động khác khoảng 1h. Việc vận động này làm giảm tress, giảm rối loạn lo âu . Lúc cuộc sống gặp khó khăn chắc chắn sẽ không vướng phải các bệnh về sức khỏe Tâm Thần

Vhtien

Xe buýt
Trước có 1 topic khá dài về bệnh này, em có comment trong đó vì em từng trải qua căn bệnh này. Em chỉ có 1 bí quyết để thoát ra thôi đó là: Không sợ chết. Ngoài ra các cụ nhớ chăm sóc hệ tiêu hóa thật tốt. Hệ tiêu hóa là bộ não thứ 2 của cơ thể và có liên quan đến não bộ nên các cụ chăm sóc hệ tiêu hóa tốt sẽ cải thiện và ngăn ngừa căn bệnh này. Chúc các cụ luôn khỏe, lạc quan, yêu đời.

cuongkilo

Xe tăng
Bản thân em có tiền sử bị rối loạn ám ảnh cưỡng chế, làm gì cũng cần phải sạch sẽ ngăn nắp, rất dễ nổi cáu nếu công việc diễn ra không đúng theo kế hoạch đã đề ra. Khi có biến cố lớn xảy ra thì em bị phát sinh thêm rối loạn lo âu lan tỏa. Có lẽ vì phát hiện được gốc của vấn đề như vậy nên em cảm thấy thư thái hơn và đón nhận mọi thứ dễ dàng hơn, kết hợp với vận động thể dục thể thao thường xuyên và kỷ luật (em cách ngày chạy 10km, ngủ sớm dậy sớm) nên bệnh tình cũng thuyên giảm nhiều. Dù biết có thể tái phát bất kể lúc nào nhưng như em nói ở trên việc đón nhận nó sẽ không đến mức quá nặng nề, thôi được đến đâu hay đến đó ạ.
À, nói thêm là em chưa phải dùng bất kể 1 viên thuốc nào hoặc đi khám bác sỹ tâm thần đâu ạ. Tự mình cứu mình thôi
Cụ giống em a, lúc đầu ai cũng bảo em khó tính. Nhưng sau này khi em phát hiện ra bệnh rối loạn lo âu thì em mới phát hiện ra mình bị thêm ám ảnh cưỡng chế.
Quần áo. Giầy dép nhà cửa mà ko đúng chỗ là em cáu loạn lên. Ngay cả cái bàn chải đánh răng của em là cũng phải để đúng chỗ , đúng đầu và còn nhiều cái khác nữa. Từ cái bát úp vào nhau ntn....
Nhiều lúc e băn khoăn ko hiểu tại sao e bị bệnh này nữa
Nhà em cả bên nội ngoại đều không ai bị vẫn đề liên quan đến sức khỏe tâm thần
Cuộc sống của em rất bình thường , ko bị áp lực gì lớn , công việc cũng có áp lực nhưng ko đến mức căng thẳng quá độ

cuongkilo

Xe tăng
Cụ nói đúng a, bị bệnh này cách chữa bệnh nhanh nhất , hiệu quả nhất lad tự mình cứu mình thôi

cuongkilo

Xe tăng
Cụ lên để người nhà vào hội nhóm trên face , để hiểu thêm về bệnh này ạ ,người bệnh này khá vất vả và cô đơn 1 mình để chiến đấu vs bệnh
Ít ai hiểu được bệnh này lắm ạ

cuongkilo

Xe tăng
Cụ còn đi đc vài bước , lúc e bị em còn ko lết nổi xuống giường ,nằm vật vã trên giường như người chết rồi luôn

lạc lối

Xe điện
Bị cái này thằng nào con nào đưa thuốc cho uống thì cứ vả cho phát , tiền đó để vào quán làm ly cà phê rồi tính .
Khi gặp một thất bại đổ vỡ tài chính , công việc , sức khỏe , hôn nhân ....vân vân ......thì bất kỳ ai cũng có thể bị , lúc đó thì ko ai cứu được mình mà chỉ có chính bản thân tự cứu mình mà thôi ,
Trọng Nhà Phật có một phương pháp vô cùng đơn giản , khi đó đương sự chỉ việc ngừng lại và quan sát các cái vật vã đang diễn ra-- trong Thân và /:hoặc trong Tâm . Quan sát và rồi Quan sát và mỉm cười với nó -- các cái lo âu bức xúc đang diễn ra -- và rồi đương sự thấy nhẹ nhõm , khi nào thấy cảm giác như thể là mình vô can thì đó là dấu hiệu đã đi đúng hướng . Quá trình này lặp đi lặp lại một số lần vs rồi sẽ tự động rút ra được bài học . Ca dễ không nói , ca nặng như người thân xa lánh hắt hủi , tứ bề thọ địch ......v.v cách tốt nhất là đi đến một nơi khác vài tháng tự chữa lành rồi về .

Chỉnh sửa cuối: