[Funland] Tâm sự của em , 1 người đã từng bị Rối loạn lo âu

cuongkilo

Xe tăng
Cụ có được bác sỹ cho biết nguyên nhân là gì không ah?
Bác sĩ chỉ kết luận bị như thế thôi ạ .Nguyên nhân e tìm hiểu thì nhiều lắm : Dùng nhiều rượu bia ,thuốc lá , dùng đồ chất cấm ...
Dạng cơ thể ăn uống ngủ nghỉ ko khoa học , nhiều lắm cụ à

nvht

Xe điện
Bác sĩ chỉ kết luận bị như thế thôi ạ .Nguyên nhân e tìm hiểu thì nhiều lắm : Dùng nhiều rượu bia ,thuốc lá , dùng đồ chất cấm ...
Dạng cơ thể ăn uống ngủ nghỉ ko khoa học , nhiều lắm cụ à
Cụ tự thấy bản thân cụ rơi vào nguyên nhân nào ah.

ttvnol.com

Xe tăng
Cá nhân em cho là với lối sống của người ở thành thị ( đặc biệt là các thành phố đông dân , có nhịp sống nhanh , sức ép vật chất cao ) sẽ có nhiều lý do tổng hòa để dẫn đến các bệnh lý tâm thần biểu hiện từ nhẹ đến nặng .
Cá nhân em có một thời gian da đầu có rất nhiều vảy gàu cũng như bị bong tróc , thậm chí có giai đoạn nhiều người nghĩ mình bị vảy nến , viêm da cơ địa khi mà nó lan xuống cổ và mặt .
ĐI khám ở khoa da liễu bệnh viện bạch mai bác sĩ đưa ra chẩn đoán là bị căng thẳng dẫn đến rối loạn tiết bã nhờn ở lỗ chân lông gây ra ( bệnh viêm da này chỉ có ở người ở thành thị ở sạch chứ không phải ở bẩn ,bác sĩ còn lấy cả sách ra đọc vì nghĩ mình không tin , thậm chí còn lấy uy tín bản thân để cam kết nếu ai nghi ngờ kết luận có thể dẫn đến đây đối chứng ) .
Sau khi thay đổi lịch sinh hoạt , dành nhiều thời gian ra ngoài tương tác bạn bè , chơi thể thao , tập trung vào ăn uống lành mạnh thì tự nhiên hết bệnh ( nhưng không khỏi và có thể bị tái lại khi làm việc căng thẳng ) .
Em kể chuyện này vì muốn chia sẻ với các cụ mợ rằng cơ thể chúng ta luôn phản ứng với nhứng thứ tiêu cực , đi ngược lại với tự nhiên và nó đã cảnh báo chúng ta từ mức độ nhẹ , tăng dần , ....hãy tìm hiểu và quan tâm đến cơ thể cũng như tinh thần chứ đừng để đến mức quá nặng rồi mới đi chữa .

TN1805

Xe điện
Chào các cụ các mợ !
Hôm nay , e vừa đọc xong 1 tâm sự của 1 cụ trên diễn đàn ,tâm sự của cụ đó về biểu hiện của căn bệnh liên quan đến sức khỏe Tâm Thần làm em lại nhớ đến thời gian em bị bệnh này , em xin phép đc chia sẻ quá trình em bị bệnh của em ,mời cccm cùng chia sẻ :
Năm nay em 41 tuổi , trc khi bị bệnh em hoàn toàn khỏe mạnh, sk khá tốt.Căn bệnh này xảy ra với em chính xác cách đây 4 năm
Vào 1 buổi tối ,sau khi tắm xong thì thấy người nóng bừng bừng ko phải là do sốt , đầu đau , chóng mặt , người lảo đảo nói chung biểu hiện rất giống người đột quỵ .Gia đình em đưa vào Bạch Mai , khám ko ra bệnh gì .Đến sáng là người lại hoàn toàn bt .
Tiếp sau đó là chuỗi ngày khốn khổ nhất cuộc đời e
Em mất ngủ liền 3 tháng ,mỗi ngày chỉ ngủ dc 3h đến 4h hoặc thức trắng em ,sợ tắm , sợ gió, sợ tiếng ồn , chân tay ra mồ hôi ko kiểm soát , ko đi dc xe máy , ko ngồi dc ở đám đông, ko đi bộ dc ,sợ đột quỵ, huyết áp tăng giảm thất thường , tim đập nhanh hồi hộp, không kiềm chế vs kiểm soát nổi hành vi nữa , nói chung khốn khổ vô cùng
Em lê la đi khám tất cả các viện lớn của HN, và cuối cùng là ko ra bệnh gì, lúc đó em ko bao giờ nghĩ em có vấn đề về Tâm Thần
Lê la 1 năm chữa bệnh , ko đi làm dc , mà cũng bị đuổi việc luôn ạ ,e ko có thu nhập mà gia đình ,bạn bè và vợ em cũng quá chán nản với em , thậm chí buông những lời sát thương cực đau đớn với em
Em đã đến lúc nghĩ cái chết, đã viết note trên điện thoại cho người nhà.Lúc đó em đã muốn mua dây thừng để tự giải thoát.
Nhưng thật may mắn cho e các cụ ạ , có 1 cô hàng xóm nhà em làm y tá ở khoa Tâm Thần BM sang chơi ,nhìn thấy e vậy, bảo mày bị Trầm cảm rồi ,qua ngày khoa Tâm Thần khám cho cô
Sau khi khám 1 ngày em đc chuẩn đoán bị Rối Loạn Lo Âu lan tỏa , Bác sĩ kê 1 đơn thuốc 3 tháng .
Thật sự , em uống dc 15 ngày em ko chịu nổi , gần như cả ngày em lơ mơ , ngơ ngơ gần như ko còn nhận thức dc gì. Em sợ quá bỏ luôn.Lại khám tiếp , lần này giảm liều ,thì e thấy đỡ hơn nhưng vẫn mệt vô cùng duy nhất là e ngủ dc hơn 1 xíu.
Lại bế tắc các cụ ạ , lúc này e chán nản vô cùng thật sự lúc đó thêm 1 lần nữa e nghĩ đến cái chết .May mắn lại xảy ra với e , như có linh tính gì mà đêm hôm đó đứa cu con thứ 2 nhà e, ra ôm e ngủ ,nó bảo : Bố ơi ,bố đừng chết , con ko muốn bố chết ....Em đã khóc các cụ ạ ,khóc to , khóc như bao giờ dc khóc ạ.Em bảo nó , ko ,bố ko chết đâu , bố hứa bố sẽ sống .
Ngay đêm đó, e quyết tâm phải chữa bệnh, em lên Youtube ,tìm hiểu trên hội nhóm trên Facebook...
Những ngày đầu thực sự vất vả
Tập đi bộ, tập thở ,mới đầu chỉ đi dc khoảng 100m là gục ạ ,sau cứ dần dần lên đc 300m rồi 1km , 2 km
Tập tắm vừa tắm vừa hát ,vừa lẩm nhẩm để quên nỗi sợ hãi
Tập cả đứng với đám đông ,bằng cách đi xe buýt
Hài nhất là tập đi xe máy
Còn nhiều lắm ạ...
Tất cả cái này em đều phải tự 1 mình phải vượt qua , lúc đó gần như e ko 1 sợ trợ giúp nào từ gia đình , bạn bè...
Ơn trời ko phụ e , sau 1 năm thì em đã ổn định dc lai, các cơn rối loạn cứ dần dần giảm xuống ..Đến giờ thì thi thoảng vẫn bị ,nhưng e cảm thấy nhẹ nhàng ,coi nó như 1 phần cuộc sống của mình .
Mặc dù căn bệnh này lấy của e quá nhiều ,nhưng nó cũng cho e những trải nghiệm ,những kinh nghiệm, nhìn nhận dc nhiều thứ hơn..
Em mất : Công việc , các mối quan hệ , tình cảm gia đình sứt mẻ ....
Em được : Học đc tính tích kiệm , chăm sóc sk tốt hơn , có thêm những người bạn cùng bệnh
Đôi dòng chia sẻ lủng củng của e,xin các cụ đừng chê cười , xin đừng chê cười những người bị bệnh như bọn em nha
Thế nguyên do làm sao mà cụ bị RRLA ?
Theo tôi biết không tự dưng bị, nếu cuộc sống không có biến cố gì, không gặp cú sốc tình cảm, tâm lý, không gặp vấn đề về tiền bạc, không có áp lực công việc....thì không bao giờ bị bênh này.

lạc lối

Xe điện
quan sát Tâm của mình mỗi khi nó khởi lên các lao xao, các cơn sóng - còn gọi là Tâm Năng Quán - món quà vô giá của Nhà Phật , cụ nào bị nên tìm hiểu vs áp dụng

nguyen_son2508

Xe buýt
cái bệnh này nó kỳ lạ lắm và chỉ có mình mới tự chữa được cho mình. Chung quy lại cũng là do cuộc sống nó không được vui vẻ, áp lực kinh tế - công việc - nhiều thứ. Em cũng có 1 thời gian bị, mà cứ bị nghĩ quá lên. Có khi việc nhỏ xíu như con kiến mà nghĩ như kiểu sắp chiến tranh đến nơi ấy. Tuy không bị nặng như cụ nhưng đến bây giờ về nhà em vẫn chỉ thích sinh hoạt và đi lại trong bóng tối, sợ tiếng ồn, mà càng ồn thì càng dễ buồn ngủ

danleduc

Xe điện
Vào thớt này nghe các cụ chia sẻ căn bệnh gì mà sợ tiếng ồn, với lại thích bóng tối....như Ma Cà Rồng vậy nhỉ =))
Hay các cụ bị biến đổi thành Ma Cà Rồng rồi. :))

Wilddingo

Xe đạp
Chủ yếu do áp lực cuộc sống thôi, chạy bộ hoặc tập thiền thấy tâm trạng tốt hơn.

dieuthuy7190

Xe tải
E thì cảm giác bị tự kỷ ám thị , lúc nào cũng nghĩ mình bị bệnh nhưng đi khám lại không phải. Mệt chết , nếu tuần ko có 5 trận cầu lông chắc toang luôn rồi

tui102

Xe tăng
Chào các cụ các mợ !
Hôm nay , e vừa đọc xong 1 tâm sự của 1 cụ trên diễn đàn ,tâm sự của cụ đó về biểu hiện của căn bệnh liên quan đến sức khỏe Tâm Thần làm em lại nhớ đến thời gian em bị bệnh này , em xin phép đc chia sẻ quá trình em bị bệnh của em ,mời cccm cùng chia sẻ :
Năm nay em 41 tuổi , trc khi bị bệnh em hoàn toàn khỏe mạnh, sk khá tốt.Căn bệnh này xảy ra với em chính xác cách đây 4 năm
Vào 1 buổi tối ,sau khi tắm xong thì thấy người nóng bừng bừng ko phải là do sốt , đầu đau , chóng mặt , người lảo đảo nói chung biểu hiện rất giống người đột quỵ .Gia đình em đưa vào Bạch Mai , khám ko ra bệnh gì .Đến sáng là người lại hoàn toàn bt .
Tiếp sau đó là chuỗi ngày khốn khổ nhất cuộc đời e
Em mất ngủ liền 3 tháng ,mỗi ngày chỉ ngủ dc 3h đến 4h hoặc thức trắng em ,sợ tắm , sợ gió, sợ tiếng ồn , chân tay ra mồ hôi ko kiểm soát , ko đi dc xe máy , ko ngồi dc ở đám đông, ko đi bộ dc ,sợ đột quỵ, huyết áp tăng giảm thất thường , tim đập nhanh hồi hộp, không kiềm chế vs kiểm soát nổi hành vi nữa , nói chung khốn khổ vô cùng
Em lê la đi khám tất cả các viện lớn của HN, và cuối cùng là ko ra bệnh gì, lúc đó em ko bao giờ nghĩ em có vấn đề về Tâm Thần
Lê la 1 năm chữa bệnh , ko đi làm dc , mà cũng bị đuổi việc luôn ạ ,e ko có thu nhập mà gia đình ,bạn bè và vợ em cũng quá chán nản với em , thậm chí buông những lời sát thương cực đau đớn với em
Em đã đến lúc nghĩ cái chết, đã viết note trên điện thoại cho người nhà.Lúc đó em đã muốn mua dây thừng để tự giải thoát.
Nhưng thật may mắn cho e các cụ ạ , có 1 cô hàng xóm nhà em làm y tá ở khoa Tâm Thần BM sang chơi ,nhìn thấy e vậy, bảo mày bị Trầm cảm rồi ,qua ngày khoa Tâm Thần khám cho cô
Sau khi khám 1 ngày em đc chuẩn đoán bị Rối Loạn Lo Âu lan tỏa , Bác sĩ kê 1 đơn thuốc 3 tháng .
Thật sự , em uống dc 15 ngày em ko chịu nổi , gần như cả ngày em lơ mơ , ngơ ngơ gần như ko còn nhận thức dc gì. Em sợ quá bỏ luôn.Lại khám tiếp , lần này giảm liều ,thì e thấy đỡ hơn nhưng vẫn mệt vô cùng duy nhất là e ngủ dc hơn 1 xíu.
Lại bế tắc các cụ ạ , lúc này e chán nản vô cùng thật sự lúc đó thêm 1 lần nữa e nghĩ đến cái chết .May mắn lại xảy ra với e , như có linh tính gì mà đêm hôm đó đứa cu con thứ 2 nhà e, ra ôm e ngủ ,nó bảo : Bố ơi ,bố đừng chết , con ko muốn bố chết ....Em đã khóc các cụ ạ ,khóc to , khóc như bao giờ dc khóc ạ.Em bảo nó , ko ,bố ko chết đâu , bố hứa bố sẽ sống .
Ngay đêm đó, e quyết tâm phải chữa bệnh, em lên Youtube ,tìm hiểu trên hội nhóm trên Facebook...
Những ngày đầu thực sự vất vả
Tập đi bộ, tập thở ,mới đầu chỉ đi dc khoảng 100m là gục ạ ,sau cứ dần dần lên đc 300m rồi 1km , 2 km
Tập tắm vừa tắm vừa hát ,vừa lẩm nhẩm để quên nỗi sợ hãi
Tập cả đứng với đám đông ,bằng cách đi xe buýt
Hài nhất là tập đi xe máy
Còn nhiều lắm ạ...
Tất cả cái này em đều phải tự 1 mình phải vượt qua , lúc đó gần như e ko 1 sợ trợ giúp nào từ gia đình , bạn bè...
Ơn trời ko phụ e , sau 1 năm thì em đã ổn định dc lai, các cơn rối loạn cứ dần dần giảm xuống ..Đến giờ thì thi thoảng vẫn bị ,nhưng e cảm thấy nhẹ nhàng ,coi nó như 1 phần cuộc sống của mình .
Mặc dù căn bệnh này lấy của e quá nhiều ,nhưng nó cũng cho e những trải nghiệm ,những kinh nghiệm, nhìn nhận dc nhiều thứ hơn..
Em mất : Công việc , các mối quan hệ , tình cảm gia đình sứt mẻ ....
Em được : Học đc tính tích kiệm , chăm sóc sk tốt hơn , có thêm những người bạn cùng bệnh
Đôi dòng chia sẻ lủng củng của e,xin các cụ đừng chê cười , xin đừng chê cười những người bị bệnh như bọn em nha
Người nhà em cũng từng bị rối loạn lo âu, lo âu lam toả. Đã đến khoa tâm thần 103. Thần kinh bạch mai nhưng như bác nói toàn thuốc ức chế thần kinh ngủ li bì lơ mơ và không khỏi. Sau đó được 1 bác chữa khỏi trong vòng khoảng 20 ngày cho đến nay.
em đợt trước bị tăng nhịp tim 160L/phút 12 tiếng ko về bình thường. Vào bạch mai được bs tv lên bàn mổ đốt bằng sóng radio luoinf tùe động mạch đùi lên tim. Em sợ quá gọi điện nhờ cậy người thân làm Y (trước chữa cho người nhà em) tư vấn thì ổng bảo về ngay. Ra viện luôn. Ổng thăm khám cho thuốc và em uống khoảng 10 ngày thì ko thấy bị lại.
có thể bác nguyên nhân giống em là nhiễm hàn. Gây co rút cơ và kinh mạch rối loạn dây thần kinh điều khiển cơ thể.
Chúc bác sớm ổn định sức khoẻ.