[Funland] Tam quốc diễn nghĩa: Gia Cát Lượng ở ẩn tại sao lại được nhiều người biết đến?

cadan

Xe container
Vậy thì em chịu cụ rồi . Chắc vậy kiểu như GCL đánh Ngụy không thành công là do ý trời chắc ?
Lịch sử là lịch sử cụ ạ , không có chữ Nếu hay bất kỳ yếu tố tâm linh hay huyền bí nào . Lịch sử do con người tạo ra chứ không phải do tác động siêu nhiên gì cả . Còn chuyện mê tín thì thời nào chẳng vậy , vua họ còn xưng là con Trời nữa kia , đôi khi họ còn bày ra để lừa bịp dân chúng , như vụ Lê Lợi viết chữ = mỡ cho kiến đục .
Hoặc tham khảo còm của cụ này
Chăc ngắn gọn dễ hiểu cho cụ hơn

Thớt này hay.Xa không rõ nhưng gần thì nhà Trần đối với họ Lý thế nào thì sau này họ Hồ xử nhà Trần y chang vậy- luật nhân quả.

Phục Quy

Xe tăng
Hoặc tham khảo còm của cụ này

Son Dakao nói:
Thớt này hay.Xa không rõ nhưng gần thì nhà Trần đối với họ Lý thế nào thì sau này họ Hồ xử nhà Trần y chang vậy- luật nhân quả.
Em đang nói lịch sử , chứ chưa bàn về luật quả . Thế cụ giải thích thế nào sao nhà Thục còn ngắn hơn nhà Tấn ? Luật nhân quả nào ở đây ?
Nhà Trần , nhà Hồ em tin chả có luật nhân quả nào ở đây hết . Đơn giản nhà Hồ rút kinh nghiệm + học tập ngay chính nhà Trần thế thôi .

cadan

Xe container
Em đang nói lịch sử , chứ chưa bàn về luật quả . Thế cụ giải thích thế nào sao nhà Thục còn ngắn hơn nhà Tấn ? Luật nhân quả nào ở đây ?
Nhà Trần , nhà Hồ em tin chả có luật nhân quả nào ở đây hết . Đơn giản nhà Hồ rút kinh nghiệm + học tập ngay chính nhà Trần thế thôi .
Nhà Thục công đức đuọc bao nhiêu

Chỉ nhận là con cháu nhà Hán trong khi số nhà Hán đã tận, để mục ruỗng trong triều, dân đói hóa giặc giã khắp nơi

Ơn thống nhất của Luư Bâng 400 năm truoc đã nhạt rồi

Tư cách cũng chỉ là 1 sứ quân thôi cụ

Ai đọc TQ cũng nhận ra điều đó

cadan

Xe container
Nhà Trần ko biêt rut kinh nghiệm cho chính mình

Bị bại bởi chính chiêu thức mình đã dùng với nhà Lý

Hay đó chính là Nhân Quả đó?

SesameStreet

Xe điện
Vậy sao cụ nói Đặng Ngải bị nhà Tư Mã giết ?
Sử nào ghi Diên làm phản vậy cụ ? vì chẳng có chứng cứ gì khép Diên tội làm phản hết . Ngay đến Tam Quốc Chí cũng không có 1 chữ nào nói Diên phản cả .
Tài dùng người thì Gia Cát Lượng gọi Lưu Bị = sư phụ , Bị dùng Diên làm trấn thủ Hán Trung thì nghĩa là Bị đánh giá Diên chẳng kém gì Quan , Trương cả .
Nói Diên làm phản đều từ fan của La tiên sinh đọc TQDN bóp méo ra cả thôi
Vì Đặng Ngải bị nhà Tư Mã giết chứ sao nữa cụ.
Vệ Quán giết Đặng Ngải và Đặng Trung rồi, sao TM Chiêu phải giết nốt cả nhà ông ta?
Bất kể cụ so sánh thế nào thì bố con Tư Mã Ý là một bọn súc sinh, sự tàn bạo và đểu cáng của bọn nó vượt xa những chính trị gia cùng thời.

cucsat123

Xe tăng
Tào Tháo thì bản thân đã giỏi sẵn rồi (thơ ca lẫn võ biền) + 1 đám tướng lĩnh huân huy chương đầy ngực và 1 bộ tổng tham mưu IQ cao (think tank đúng bài luôn). Tướng võ: Trương Liêu- Từ Hoảng đều là dạng bất bại (nãy cụ quên Trương Liêu), Tào Nhân công hơi cùn nhưng thủ cực giỏi;Tào Thuần, Tào Chương, Trương Cáp đều thuộc dạng "số má". Bộ tổng tham mưu: Quách Gia, Tuân Úc, Tuân Du, Trình Dục, Giả Hủ...
Cụ chả đọc 3 quốc.cụ biết hứa chử ko

cucsat123

Xe tăng
Trận này em thấy bịp nhất Tam Quốc.
Anh Lượng từng giảng giải với Lỗ Túc rằng, làm tướng trên phải thông thiên văn, dưới phải tường địa lý. Nắng mưa gió bão ngắm sao đoán được hết. Trận Xích Bích anh ấy còn cầu được cả gió đông.

Ấy thế mà trận hỏa công Thượng Phương Cốc thiêu chết Tư Mã Ý trong kho lương. Anh Lượng chuẩn bị chu đáo vậy mà lại quên tính đến thời tiết à? Anh quá ẩu hay việc tính toán mưa gió của anh chỉ là goan nơ bốc phét?
Nó có lí do cụ ạ.xích bích là sông là đồng bằng khí hậu ổn định có thể dự đoán được.trong cốc như trong vùng núi của ta mưa gió thất thường khó đoán cụ ạ

Spencie

Xe tăng
Chết cười, giờ mà nhiều cụ vẫn lấy Tam Quốc diễn nghĩa ra để luận sự đời...:))
Nó chỉ là cuốn tiểu thuyết thôi. :))

Phục Quy

Xe tăng

Chỉ nhận là con cháu nhà Hán trong khi số nhà Hán đã tận

Số nhà Hán tận là như thế nào ? Lại số trời nữa hả cụ ?
Thì Ngụy , Ngô khác gì Thục cũng là sứ quân cả thôi .
Quay về nhà Trần , nhà Trần như vậy sao tới hơn 200 năm , sao không diệt vong nhanh giống nhà Tấn ? Hay chúa Trịnh giết vài vua mà cơ nghiệp vẫn hơn 200 năm , và tới 11 chúa ?
Nhà Trần ko biêt rut kinh nghiệm cho chính mình

Bị bại bởi chính chiêu thức mình đã dùng với nhà Lý

Hay đó chính là Nhân Quả đó?
Chả có nhân quả nào hết cả cụ ạ .
Vì không có triều đại nào trường tồn mãi cả . Thịnh suy , hợp tan nó là quy luật rồi .
Nhà Trần giống nhà Lý bởi lẽ họ không thuộc bài học do họ nghĩ ra mà thôi .

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chả đọc 3 quốc.cụ biết hứa chử ko
Em đọc chán rồi, xem phim cũng chán rồi nhưng với em, tướng không đơn thuần chỉ là võ biền mà còn là người biết nhìn sa bàn chỉ huy quân đoàn của mình ra sao mà cái này Hứa Chử liệu có đủ trình? Còn tất nhiên, ai cũng có thể tự bình chọn ngũ hổ tướng của riêng mình. Nếu cụ luận theo võ biền thì đương nhiên Điển Vi và Hứa Chử sẽ lọt top thôi. Nói chung ngũ hổ thượng tướng hay ngũ tử lương tướng đều là sản phẩm của 2 tác giả La Quán Trung và Trần Thọ thôi.

Phục Quy

Xe tăng
Vệ Quán giết Đặng Ngải và Đặng Trung rồi, sao TM Chiêu phải giết nốt cả nhà ông ta?
Bất kể cụ so sánh thế nào thì bố con Tư Mã Ý là một bọn súc sinh, sự tàn bạo và đểu cáng của bọn nó vượt xa những chính trị gia cùng thời.
Thì cũng giống vậy thôi , Ngụy Diên bị vu oan giết chết ngoài xa . Ở nhà Thục chủ chu di tam tộc cả họ ông ta .
Đểu cáng biết nhịn nhục thì Tư Mã chắc gì đã hơn Lưu Bị ở đây ?
Tàn bạo thì vua nào mà chả vậy , làm gì có chuyện nhân nghĩa ?

cucsat123

Xe tăng
Em đọc chán rồi, xem phim cũng chán rồi nhưng với em, tướng không đơn thuần chỉ là võ biền mà còn là người biết nhìn sa bàn chỉ huy quân đoàn của mình ra sao mà cái này Hứa Chử liệu có đủ trình? Còn tất nhiên, ai cũng có thể tự bình chọn ngũ hổ tướng của riêng mình. Nếu cụ luận theo võ biền thì đương nhiên Điển Vi và Hứa Chử sẽ lọt top thôi. Nói chung ngũ hổ thượng tướng hay ngũ tử lương tướng đều là sản phẩm của 2 tác giả La Quán Trung và Trần Thọ thôi.
Vầng e thấy lởm hết :)).võ thì ngu văn thì chém gió.nên e vẫn thích hứa chử.1 đời trung.tào tháo chả mấy khi ngại ai chỉ ngại hổ hầu

Viola2009

Xe buýt
Thì cũng giống vậy thôi , Ngụy Diên bị vu oan giết chết ngoài xa . Ở nhà Thục chủ chu di tam tộc cả họ ông ta .
Đểu cáng biết nhịn nhục thì Tư Mã chắc gì đã hơn Lưu Bị ở đây ?
Tàn bạo thì vua nào mà chả vậy , làm gì có chuyện nhân nghĩa ?
Đến Vua nước Việt ta còn thế Cụ nhể,ko phải 1 đời ko phải 1 triều!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sư Việt cũng như tượng cổ xứ Việt, ai cũng như ai cả, đến những tướng gần đây nhất như Nguyễn Hữu Dật hay cả Hoàng Diệu còn không biết ra trận ông ý hay dùng vũ khí gì, đòn đánh ưa thích là bổ hay móc, giáp trụ cân đai có gì hay.
Có cũng như không.
Thế cụ nghĩ trang phục cổ trang phim TQ là thật à? Chủ yếu bô li phê thôi.
Trừ mấy bộ của Mãn vì nó đô hộ TQ đến cận đại trước khi Nhật nó tiếp quản.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Phe Tào chính nghĩa còn hơn hẳn các phe chính nghĩa khác
Trung Nguyên đất rộng người đông mà thóc lúa đầy đồng, Gia Cát Lượng còn phải gặt trộm. Binh hùng tướng mạnh trăm vạn quân chục ngàn tướng. Chính nghĩa ở đó chứ đâu. Thục Hán nay chinh mai chiến dân khổ vl, Đông Ngô thì hòa bình hơn chút nhưng quanh năm lũ lụt đói khổ.
Chí lớn Tào Tháo ko phải ai cũng hiểu dc. Có thủ đoạn, có tàn ác nhưng mộng thống nhất để thiên hạ thái bình.

cadan

Xe container

Chỉ nhận là con cháu nhà Hán trong khi số nhà Hán đã tận, để mục ruỗng trong triều, dân đói hóa giặc giã khắp nơi

Ơn thống nhất của Luư Bâng 400 năm truoc đã nhạt rồi

Số nhà Hán tận là như thế nào ? Lại số trời nữa hả cụ ?
Thì Ngụy , Ngô khác gì Thục cũng là sứ quân cả thôi .
Quay về nhà Trần , nhà Trần như vậy sao tới hơn 200 năm , sao không diệt vong nhanh giống nhà Tấn ? Hay chúa Trịnh giết vài vua mà cơ nghiệp vẫn hơn 200 năm , và tới 11 chúa ?

Chả có nhân quả nào hết cả cụ ạ .
Vì không có triều đại nào trường tồn mãi cả . Thịnh suy , hợp tan nó là quy luật rồi .
Nhà Trần giống nhà Lý bởi lẽ họ không thuộc bài học do họ nghĩ ra mà thôi .
Cụ trả lời nhanh quá, cháu có còm thêm trên kia về cái gì là số tận.
Mà thôi, một khi lăng kính của người nhìn vo tròn tât cả về một định kiến cá nhân thì chả có ý nghĩa gì trong chuyện trao đổi cả.

chả phân biệt được dài và ngắn, cá biệt và tổng quát, thì khó nói chuyện lắm ạ

Lam__Phương

Xe điện
Mấy món này thì TMY k có cửa so ông tổ của Lưu Bị là Lưu Bang ;))