[Funland] Tầm của con người Việt Nam

Đông Gioăng

Xe buýt
Em cũng hèn như các cụ, nên không thể làm được gì, bên trên có cụ nói rồi đấy, nếu coi cái mạng chỉ là hư vô thì mới làm được. :))
Nếu coi cái mạng là hư vô thì các bậc tiền nhân cận đại của nước ta nhiều lắm. Đận 2014 em lên nhà tù Lao Bảo. Đọc bia mộ của các mấy nhà cách mạng trên ấy mà ngẩn ngơ mãi. Chưa kể mấy cụ chí sỹ họ Phan, vì nước mà bôn ba hành tẩu mãi tận Đông Á thời giao thông còn rõ nhiều may rủi. Tầm cụ Hồ thì khỏi phải bàn rồi
LaoBao, 2014

Kiên Khùng

Xe điện
Cái thớt này có thể có ích cho quy trình này đấy cụ.
Cứ rộng đường nghĩ đã.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Giáo dục xuất phat từ văn hóa
kinh doanh bền vững hay không cũng từ văn hóa
an ninh đảm bảo hay không cũng từ văn hoas
văn hóa đơn giản là cách hành xử của con người

văn hoá đã được đào tạo, đã được đánh giá đúng chưa?

thấy bà con chỉ đánh giá Cậu này làm chức gì, cậu kia đi xe gì, chưa thấy ai đánh giá Văn hoá nó thế nào!
Uống rượu bia phổ biến liệu có là văn hóa của chúng ta??

coolpix8700

Xe ngựa
Uống rượu bia phổ biến liệu có là văn hóa của chúng ta??
Em đang phải tìm thêm, chứ top đầu chưa đến lượt

Top 10 quốc gia tiêu thụ rượu nhiều nhất trên thế giới - Sành Rượu (sanhruou.com)

Đến trang thống kê top 15 chưa thấy, nhưng thấy tên người hàng xóm: Top 15 Countries With The Highest Alcohol Consumption In 2024 (alcoholrehabguide.org)

Đến trang này thì thấy tên VN rồi, vừa vặn cao hơn Thái, rất sâu dưới In Đô (họ là nước đạo Hồi).
Rất nhiều người có tính tự tôn dân tộc quá cao, cái gì cũng cố xếp VN được nhất thế giới: giá nhà đắt nhất thế giới, uống nhiều rượu bia nhất thế giới,...

Alcohol Consumption by Country 2024 (worldpopulationreview.com)

Chỉnh sửa cuối:

avile01

Xe hơi
Thôi cụ. Tôi chỉ khẳng định 1 điều là người Việt có tố chất thông minh vượt trội. Còn cần cù, chăm chỉ lấy đâu ra, hoặc chỉ cần cù khi buộc phải thế. Ra khỏi vòng là ườn ngay.
Cụ cứ thử về những vùng quê mọi người còn làm nông nhiều mà xem, em có 4 bà cô, xêm xêm u70 rồi hàng ngày vẫn sáng sớm dậy cho đàn gà vài chục con ăn rồi lại ra đồng làm cỏ rồi thu cả mấy sào rau, dù có lúc được có 2, 3k/kg vẫn làm. Con cái làm nhà cửa to oạch ô tô mấy cái, có lần em bảo các cô là giờ chả thiếu gì nữa nghỉ trông cháu thôi làm làm gì, bà bảo đúng 1 câu: không làm chả nhẽ ngồi chơi à:D. Em nghĩ nó là tính cần cù đấy cụ ạ. Ở thành phố xô bồ cùng mọi người có tính cách hay than phiền làm cụ nghĩ khác chăng? Nhưng Việt Nam mới đô thị hóa trên dưới 30% thôi, dân quê như trên còn nhiều lắm!:))

X_axe

Xe đạp
Em đang phải tìm thêm, chứ top đầu chưa đến lượt

Top 10 quốc gia tiêu thụ rượu nhiều nhất trên thế giới - Sành Rượu (sanhruou.com)

Đến trang thống kê top 15 chưa thấy, nhưng thấy tên người hàng xóm: Top 15 Countries With The Highest Alcohol Consumption In 2024 (alcoholrehabguide.org)
Theo thông tin này thì VN đứng 105 thế giới

avile01

Xe hơi
Cụ không đồng ý là bình thường, cái này tùy quan điểm cá nhân, nó giống CTY em thôi, đa phần cho rằng mình giỏi hơn Lào, cam, đông nam á, mình hạnh phúc, thoải mái hơn nhật,hàn vv , , không ngố như Nga, không dâm dê như Ấn :)) . Theo số cụ đưa ra, e xin bổ sung , ấn Độ GDP đứng thứ 5 thế giới /200 em,Việt Nam 2023 GDP đầu người bình quân đứng thứ 120/200 em.
Cụ cố lấy GDP tổng của Ấn để so với GDP bình quân của Việt nam mang mục đích gì ạ? Trong khi GDP bình quân Việt Nam gần gấp đôi Ấn Độ, còn dân số Ấn Độ thì gấp 15 lần Việt Nam? Cố tình tự nhục có mục đích à:-/

X_axe

Xe đạp
Cụ cố lấy GDP tổng của Ấn để so với GDP bình quân của Việt nam mang mục đích gì ạ? Trong khi GDP bình quân Việt Nam gần gấp đôi Ấn Độ, còn dân số Ấn Độ thì gấp 15 lần Việt Nam? Cố tình tự nhục có mục đích à:-/
Cũng định còm như cụ nhưng nghĩ một lúc lại thôi, không hiểu sao nhiều người cứ cố tình bẻ lái thông tin, số liệu cho dân mình thấp kém?

coolpix8700

Xe ngựa
Những người thích nghĩ đen tối thì cuộc sống thường không sáng sủa lắm,
Và ngược lại, người nghĩ nhiều đến mầu hồng lại hay gặp may, rất dễ dàng trong cuộc sống!

danleduc

Xe điện
Tầm cao TB của đờn ông VN là khoảng 1m66 thôi.
Nên dĩ nhiên, nhìn bọn Tây với tầm cao TB đơn ông chúng nó cỡ 1m80, vẫn phải ngước mặt lên các cụ nhề. :D

X_axe

Xe đạp
Những người thích nghĩ đen tối thì cuộc sống thường không sáng sủa lắm,
Và ngược lại, người nghĩ nhiều đến mầu hồng lại hay gặp may, rất dễ dàng trong cuộc sống!
Nên luôn lạc quan yêu đời tự tin. Nhưng tâng bốc màu hồng quá cái gì mình cũng nhất cũng không hay lắm :) quan niệm của em người Việt là "thông thường". Trong những xã hội đa sắc tộc, tộc gốc Việt chưa thật nổi bật, cũng không thua kém nhiều

td lines

Xe điện
Đề tài rất rộng nhưng cá nhân em nghĩ vấn đề " ăn xổi , ở thì " nó có liên quan đến quá trình lịch sử xây dựng của dân tộc . Chiến tranh và thiên tai luôn song hành với quá trình phát triển của lịch sử đất nước Việt nam , thảm họa thiên nhiên mới ngày hôm qua đây chúng ta đã rõ , nó làm cho tất cả không biết ngày mai sảy sẽ ra điều gì thành ra dần nó ăn mòn vào lối suy nghĩ ảnh hưởng đến tư duy vầ kế hoạch và mục tiêu của mỗi con người hay tổ chức

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Nên luôn lạc quan yêu đời tự tin. Nhưng tâng bốc màu hồng quá cái gì mình cũng nhất cũng không hay lắm :) quan niệm của em người Việt là "thông thường". Trong những xã hội đa sắc tộc, tộc gốc Việt chưa thật nổi bật, cũng không thua kém nhiều
Không quá tâng bốc nếu thời tụi em, lưu học sinh Việt Nam chỉ coi lưu học sinh CHDC Đức mới xứng đáng làm đối thủ (về điểm đạt được trong các bài thi).
Tất nhiên được ra nước ngoài thời ấy là đã được chọn lọc, nhưng lưu học sinh các nước khác, kể cả CHDC Đức cũng đều được chọn lọc.
Đến năm tụi em, Bộ ĐH (& THCN) còn tự tin đưa ra quy định, trừ học sinh miền Nam (lưu học sinh do MTDTGP cử đi), lưu học sinh thi học kỳ bị điểm trung bình không bị kỷ luật, nhưng phải về nước học tiếp!

dhela

Xe tăng
Để đánh giá sức mạnh kinh tế hay mức độ phát triển của một quốc gia, người ta dùng GDP tổng như cụ kia là đúng rồi cụ ạ.
Nhà ông có trăm tỏi thì rõ ràng là oách hơn nhà ông có 1 tỏi đúng ko.

Nhưng tại cái ông trăm tỏi kia đẻ lắm nên nếu chia đầu người thì thua ông 1tỏi nhưng ít con hơn.

Tuy nhiên nếu chỉ vì thế mà thấy hãnh diện và tưởng là mình vâm hơn mà khinh thường họ thì là một việc rất nực cười.
Nếu cụ mắng cụ kia là tự nhục thì em khen cụ là người thích ve vuốt ^^

X_axe

Xe đạp
Không quá tâng bốc nếu thời tụi em, lưu học sinh Việt Nam chỉ coi lưu học sinh CHDC Đức mới xứng đáng làm đối thủ (về điểm đạt được trong các bài thi).
Tất nhiên được ra nước ngoài thời ấy là đã được chọn lọc, nhưng lưu học sinh các nước khác, kể cả CHDC Đức cũng đều được chọn lọc.
Đến năm tụi em, Bộ ĐH (& THCN) còn tự tin đưa ra quy định, trừ học sinh miền Nam (lưu học sinh do MTDTGP cử đi), lưu học sinh thi học kỳ bị điểm trung bình không bị kỷ luật, nhưng phải về nước học tiếp!
Bây giờ vẫn vậy mà cụ PISA Việt Nam khá cao nhất là môn toán. Nhưng em cảm nhận chung trên nhiều tiêu chí mức độ thành công tổng hợp trong một xã hội. Ví dụ nếu ta mạnh về toán thì Philippines lại mạnh về xã hội socializing họ học kém ta nhưng tộc họ thành công hơn ở các môi trường đa sắc tộc như ở Mỹ.

Kiên Khùng

Xe điện
Đề tài rất rộng nhưng cá nhân em nghĩ vấn đề " ăn xổi , ở thì " nó có liên quan đến quá trình lịch sử xây dựng của dân tộc . Chiến tranh và thiên tai luôn song hành với quá trình phát triển của lịch sử đất nước Việt nam , thảm họa thiên nhiên mới ngày hôm qua đây chúng ta đã rõ , nó làm cho tất cả không biết ngày mai sảy sẽ ra điều gì thành ra dần nó ăn mòn vào lối suy nghĩ ảnh hưởng đến tư duy vầ kế hoạch và mục tiêu của mỗi con người hay tổ chức
Chủ yếu tính từ 30 năm đấu tranh + 15 năm chiến tranh 2 đầu & combo cấm vận nên sau đó thì người Việt như chết đuối vớ cọc. Vơ bèo vạt tép bất chấp. Không trách đc.
Bây giờ là 30 năm sau khi Mỹ dở bỏ cấm vận. Đã đến lúc bình tĩnh, xây lại từ đầu tử tế con người Việt đủ tầm để đi cùng thiên hạ, bớt va vấp.

Nghen loc

Xe tăng
Tầm của người Việt mà thấp thì đừng có mơ mà làm được cuộc Cách Mạng tháng 8 thành công, đánh đuổi được thực dân Pháp và đế quốc Mỹ, và biết đứng dậy sau những sai lầm để rồi mạnh mẽ tự Đổi Mới, để đưa một đất nước nghèo xơ xác đến ngày hôm nay. Nếu một dân tộc chỉ làng nhàng, ko có sức sống mãnh liệt, ko có những tố chất đặc biệt, ko có tộc tính cao thì xin khẳng định ko bao giờ có hình hài đất nước Việt Nam Như ngày hôm nay. Cái xấu, cái tiêu cực, cái hạn chế thì dân tộc nào cũng có, hãy nhìn dân tộc đó với chiều dài lịch sử, xem dân tộc đó có dấu ấn gì trong chiều dài của lịch sử nhân loại ko để luận về tầm của dân tộc đấy, và trong dọc ngang trời đất này, dân tộc Việt Nam có thể ngẩng cao đầu với thế giới về sự bất khuất, trí tuệ và dũng cảm của mình trong hành trình xây dựng, bảo vệ và mở mang bờ cõi của mình. Cứ chờ đi, 15 năm nữa, trình độ phát triển của Việt Nam Sẽ sang một trạng thái khác, khi đó những loay hoay, lúng túng, yếu kém, hạn chế, tiêu cực của kỳ quá độ sẽ dần được thay thế, sự tự tin sẽ đầy đặn hơn trong mỗi các cụ. Lạc quan.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Để đánh giá sức mạnh kinh tế hay mức độ phát triển của một quốc gia, người ta dùng GDP tổng như cụ kia là đúng rồi cụ ạ.

Nhưng tại cái ông trăm tỏi kia đẻ lắm nên nếu chia đầu người thì thua ông 1tỏi nhưng ít con hơn.

Tuy nhiên nếu chỉ vì thế mà thấy hãnh diện và tưởng là mình vâm hơn mà khinh thường họ thì là một việc rất nực cười.
So sánh phải đồng chỉ tiêu. Nếu Ấn GDP 3000 tỷ đô thì cụ lấy GDP 450 tỷ đô của VN so mới họp. Còn nếu cụ lấy bình quân đầu người thì đây:
Ít nhất phải cùng chỉ tiêu so sânh đúng không cụ.
Nhưng thớt này tôi nói về tầm. Chứ không khen vuốt đuôi. Đó là cái bây giờ rất cần. Thời cơ chỉ ở lúc này.

Tuấn 3s

Xe tăng

Đâu, ý cụ ấy nói là cụ kia đem 2 con số ra so sánh trong cùng 1 câu là ko ổn, Ấn thì thứ 5 còn VN thứ 120 ấy.