[Funland] Tầm của con người Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trungpv

Xe điện
100 năm sau của 100 năm trước thì sao Cụ, giờ cụ thấy có gì hơn (so với dòng chảy thời gian của các quốc gia khác).
Cụ lấy cả quốc gia so với đám vô gia cư nào đó, có phải là không cùng một hệ quy chiếu nhỉ?
Chúng ta phải nhìn lên và đánh giá đúng bản chất hiện tại thì mới mong tiến bộ dân tộc được.
em thấy 10 yếu tố kia đúng với cả loài người chứ ko riêng gì VN :)
em lấy người vô gia cư ra so để chỉ khi đói thì phải ưu tiên sinh tồn trước đã. danh dự tính sau

vanhai493

Xe điện
khôn lỏi, lắm lúc vô tổ chức

đi xe thì nhiều ông ko đội mũ, từ đi ét hát tới các cháu SV
sáng tầm 6h-7h thì hay vượt đèn đỏ
hơi đông 1 tý là biến đường 2 chiều thành 1 chiều, vd đoạn kinh điển Giáp Nhất, hay cuối Ng Ngọc Vũ

nhiều ông già trâu 4x còn có kiểu đi vào đường bé là bỏ mũ ra treo ở xe =))

các cháu học sinh thì hay có kiểu tới gần trường (cách tầm 200m) mới đội mũ

Kiên Khùng

Xe điện
Em xin phép đặt một câu hỏi cho nó xứng tầm với tiêu đề thớt và ý định của bác chủ thớt
Câu hỏi đặt ra là: Nếu thiên tai xảy ra liên tiếp thì sẽ làm phá vỡ hoặc suy yếu bao nhiêu kế sách trong số tám kế sách sau đây?

Và kế sách nào sẽ đổ sẽ gây hiệu ứng đô mi nô?
Thiên tai là lý do thường gặp của sự sụp đổ các triều đại trong quá khứ. Hiện đại cũng vậy.

Batman

Xe container
em thấy 10 yếu tố kia đúng với cả loài người chứ ko riêng gì VN :)
em lấy người vô gia cư ra so để chỉ khi đói thì phải ưu tiên sinh tồn trước đã. danh dự tính sau
Giờ bộ phận không đói, không phải ưu tiên sinh tồn, sao lại không có danh dự - số khác không trọng danh dự?
Cái này thì phải nói về cái gốc rễ sâu xa, là văn hóa quốc gia, thế hệ trước dạy thế hệ sau cúi mặt xuống (đa phần) chứ ít người dạy con ngẩng mặt lên (nếu có thì dạy con hơn người, nhưng hơn cái gì thì các cụ cũng biết, em không nói). Nền tảng tri thức vẫn chưa đặt lên hàng đầu, tiền đứng trên hết.
10 yếu tố đó đúng với loài người, nhưng lại đúng nhất với con người ở xứ ta, có thể chỉ đúng 5 đối với người ở xứ khác, hay đúng 3 đối với người ở xứ văn minh.
Cụ nhìn xung quanh xem, những người hàng xóm ấy, 10 người thì được mấy người có trí tuệ, có kiến thức. Trong xã hội xô bồ này, người có thể là giáo sư, nhưng người không biết chữ cũng vô khối, nên trông đợi vào nhận thức, sự tiến bộ, thì chắc vài thế hệ nữa.

Trungpv

Xe điện
Giờ bộ phận không đói, không phải ưu tiên sinh tồn, sao lại không có danh dự - số khác không trọng danh dự?
Cái này thì phải nói về cái gốc rễ sâu xa, là văn hóa quốc gia, thế hệ trước dạy thế hệ sau cúi mặt xuống (đa phần) chứ ít người dạy con ngẩng mặt lên (nếu có thì dạy con hơn người, nhưng hơn cái gì thì các cụ cũng biết, em không nói). Nền tảng tri thức vẫn chưa đặt lên hàng đầu, tiền đứng trên hết.
10 yếu tố đó đúng với loài người, nhưng lại đúng nhất với con người ở xứ ta, có thể chỉ đúng 5 đối với người ở xứ khác, hay đúng 3 đối với người ở xứ văn minh.
Cụ nhìn xung quanh xem, những người hàng xóm ấy, 10 người thì được mấy người có trí tuệ, có kiến thức. Trong xã hội xô bồ này, người có thể là giáo sư, nhưng người không biết chữ cũng vô khối, nên trông đợi vào nhận thức, sự tiến bộ, thì chắc vài thế hệ nữa.
em cho rằng xứ mình mới thoát đói thôi. tầng lớp chịu đói, chiến tranh vẫn đang sống và nuôi dạy thế hệ tiếp theo nên mặc dù bây giờ đủ ăn đủ mặc rồi nhưng vẫn còn tính bon chen khôn vặt chưa thoát ra ngay đc. có lẽ qua vài chục năm nữa sau thế hệ này sẽ thay đổi. em thấy giờ tụi trẻ con ko thấy còn trộm cắp vặt nữa rồi đó cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng