[Funland] Tầm của con người Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

formen

Xe lăn
Cũng nhiều ý kiến đóng góp rồi, cả thực trạng, nguyên nhân, giải pháp
Cụ nào tập hợp thành cái hịch kêu gọi nhân dân

a_cheng

Xe điện
Đấm nhau.
Riêng khoản này ta có số có má đấy nhé.
Trước em đọc hồi ký Lý Quang Diệu, ông ấy nhận xét dân tộc VN là một dân tộc "ghê gớm". Em thấy cũng đúng phết. Mà ghê gớm thì đấm nhau giỏi chứ làm kinh tế, khoa học thì chưa chắc ;))
Hồi đó hình như ông Diệu còn ngỏ ý nhờ VN đào tạo giúp lục quân cho Sing mà ko đc, thế là phải nhờ Đài Loan :D Em nhớ mang máng thế thôi vì đọc cũng lâu rồi :D

Marble Trans

Xe tăng
Trước 2000 China cũng vậy thôi cụ, lôn xộn trôm cắp cướp giật, xả rác khắp nơi, ... sau họ lắp Camera giám sát khắp nơi, tự động hóa và minh bạc hóa rất mạnh, phạt nguội và trừ điểm công dân nay xã hội mới ngăn nắp và an toàn, đường phố sạch sẽ vậy. Ko làm nghiêm như China thì vài thập niên nữa vẫn vậy thôi
Hình như bên China họ không ngại phương Tây phê phán nhân quyền nên mạnh tay được. Bên mình ngay việc đua xe, cầm dao kiếm, mã tấu đi đông đảo, ngông nghênh trên đường cũng không dẹp nổi, làm mạnh tay được thì hy vọng gì chấm điểm công dân như bên đó.

Chỉnh sửa cuối:

anhthuong1

Xe máy
Chả có công nghệ, nghiên cứu, thành tựu nào hết nếu lương cứ theo bảng lương bây giờ. Mà có được ai đó chuyển giao thì với chế độ đãi ngộ kiểu ô xin thì cũng ko phát triển được.
Nghe nói chú Kim cấp nhà thủ đô, bao luôn gia đình cho mấy bác yên tâm ngâm cứu tên lã, hột nhơn. Thấy ngay là lâu lâu đem ra bùm phát chơi, cho dù bị cấm vận.
Đầu tư bằng tiền, nhiều tiền. Đúng người, đúng chỗ...bỏ tư tưởng tư lợi cá nhân có nòi đi là được ngay.

Marble Trans

Xe tăng
Việt Nam là hình mẫu của thế giới về ngoại giao cây tre và chính sách, chiến lược 3 không. Rất độc đáo và hợp tình, hợp lý mà không nước nào có.

Kiên Khùng

Xe điện
Trước em đọc hồi ký Lý Quang Diệu, ông ấy nhận xét dân tộc VN là một dân tộc "ghê gớm". Em thấy cũng đúng phết. Mà ghê gớm thì đấm nhau giỏi chứ làm kinh tế, khoa học thì chưa chắc ;))
Hồi đó hình như ông Diệu còn ngỏ ý nhờ VN đào tạo giúp lục quân cho Sing mà ko đc, thế là phải nhờ Đài Loan :D Em nhớ mang máng thế thôi vì đọc cũng lâu rồi :D
Ngang như cua cụ ạ.
Bất trị. Đến người V với nhau còn phải chịu "phép Vua thua lệ làng". Tàu Tây Mỹ đều chạy mát dép, vãi linh hồn. Một phần là bất khuất. Phần còn lại là bất trị.
Combo này khó nuốt.

Hự.

Xe điện
Việt Nam là hình mẫu của thế giới về ngoại giao cây tre và chính sách, chiến lược 3 không. Rất độc đáo và hợp tình, hợp lý mà không nước nào có.
Nhưng mình lại ca ngợi tình bạn sắt son ko lợi ích nào có thể thay đổi của Cu Ba. Nếu thời điểm đó Cu Ba cũng áp dụng ngoại giao cây tre thì chưa chắc đã có câu "Vì Việt Nam, Cuba sẵn sàng hiến dâng cả máu của mình".

Trungpv

Xe điện
VN mình bị chiến tranh nhiều, đất nc mới thoát đói nghèo đc mấy trục năm thôi các cụ. các cụ kỳ vọng nhiều quá, mọi thứ đều cần có trải nghiệm và thời gian để thay đổi. mình xuất phát từ đói nghèo nên tư duy tầm nhìn ngắn, chưa quen làm lớn quản lý lớn, quan chức cũng từng chịu đói nghèo nên hay có kiểu khôn vặt. em tin là vài trục năm nữa thế hệ sinh ra ko chịu đói nghèo sẽ có tư duy và làm lớn. VN mình tự lực phát triển ko có đại ca bảo kê như HQ... đc như ngày nay là tốt rồi. người VN mình giờ trí tuệ tốt mà. em nhìn phong thái người VN mình còn an nhàn sướng hơn người Hàn, Nhật ý. nhìn đội kia còn lam lũ hơn mình :)

sontung89

Xe tăng
VN mình bị chiến tranh nhiều, đất nc mới thoát đói nghèo đc mấy trục năm thôi các cụ. các cụ kỳ vọng nhiều quá, mọi thứ đều cần có trải nghiệm và thời gian để thay đổi. mình xuất phát từ đói nghèo nên tư duy tầm nhìn ngắn, chưa quen làm lớn quản lý lớn, quan chức cũng từng chịu đói nghèo nên hay có kiểu khôn vặt. em tin là vài trục năm nữa thế hệ sinh ra ko chịu đói nghèo sẽ có tư duy và làm lớn. VN mình tự lực phát triển ko có đại ca bảo kê như HQ... đc như ngày nay là tốt rồi. người VN mình giờ trí tuệ tốt mà. em nhìn phong thái người VN mình còn an nhàn sướng hơn người Hàn, Nhật ý. nhìn đội kia còn lam lũ hơn mình :)
Kéo dài an nhàn đến bao giờ thì cũng còn chờ thời gian, mà ngồi chờ thì chắc chắn là chỉ có đào hố tự chôn

Trungpv

Xe điện
Kéo dài an nhàn đến bao giờ thì cũng còn chờ thời gian, mà ngồi chờ thì chắc chắn là chỉ có đào hố tự chôn
chả hiểu ý cụ. cái tôi nói ở đây là phong thái con người chứ ai ngồi chờ.
VN cần thay đổi thì ai cũng nhận ra nhưng làm sao mà luôn và ngay như lật sách đc

firstfriend

Xe buýt
Em xin phép đặt một câu hỏi cho nó xứng tầm với tiêu đề thớt và ý định của bác chủ thớt
Câu hỏi đặt ra là: Nếu thiên tai xảy ra liên tiếp thì sẽ làm phá vỡ hoặc suy yếu bao nhiêu kế sách trong số tám kế sách sau đây?

Và kế sách nào sẽ đổ sẽ gây hiệu ứng đô mi nô?

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện
Tóm lại, người nông dân phải làm gì?

Conchuotnho

Xe tăng
E xin trích lại lời cụ Phan Châu Trinh viết cách đây 1 thế kỷ về con người Việt Nam ta. Ngẫm lại vẫn đúng tới tận giờ và e cũng cảm thấy xấu hổ vì nó cũng đúng với bản thân e.

Mười điều bi ai của dân tộc Việt Nam

1. Trong khi người nước ngoài có chí cao, dám chết vì việc nghĩa, vì lợi dân ích nước; thì người nước mình tham sống sợ chết, chịu kiếp sống nhục nhã đoạ đày.

2. Trong khi người ta dẫu sang hay hèn, nam hay nữ ai cũng lo học lấy một nghề; thì người mình chỉ biết ngồi không ăn bám.

3. Trong khi họ có óc phiêu lưu mạo hiểm, dám đi khắp thế giới mở mang trí óc; thì ta suốt đời chỉ loanh quanh xó bếp, hú hí với vợ con.

4. Trong khi họ có tinh thần đùm bọc, thương yêu giúp đỡ lẫn nhau; thì ta lại chỉ quen thói giành giật, lừa đảo nhau vì chữ lợi.

5. Trong khi họ biết bỏ vốn lớn, giữ vững chữ tín trong kinh doanh làm cho tiền bạc lưu thông, đất nước ngày càng giàu có; thì ta quen thói bất nhân bất tín, cho vay cắt cổ, ăn quỵt vỗ nợ, để tiền bạc đất đai trở thành vô dụng.
6. Trong khi họ biết tiết kiệm tang lễ, cư xử hợp nghĩa với người chết; thì ta lo làm ma chay cho lớn, đến nỗi nhiều gia đình bán hết ruộng hết trâu.

7. Trong khi họ ra sức cải tiến phát minh, máy móc ngày càng tinh xảo; thì ta đầu óc thủ cựu, ếch ngồi đáy giếng, không có gan đua chen thực nghiệp.

8. Trong khi họ giỏi tổ chức công việc, sắp xếp giờ nghỉ giờ làm hợp lý, thì ta chỉ biết chơi bời, rượu chè cờ bạc, bỏ bê công việc.

9. Trong khi họ biết gắng giỏi tự lực tự cường, tin ở bản thân; thì ta chỉ mê tín nơi mồ mả, tướng số, việc gì cũng cầu trời khấn Phật.

10. Trong khi họ làm việc quan cốt ích nước lợi dân, đúng là “đầy tớ” của dân, được dân tín nhiệm; thì ta lo xoay xở chức quan để no ấm gia đình, vênh vang hoang phí, vơ vét áp bức dân chúng, v.v…
Cụ Phan đúng người thấu thời gian, 100 năm sau nó vẫn như vậy, thật kỳ quặc.

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ đọc mà choáng với khối lượng kiến thức khá lớn từ các bác trong thớt. Không ít ý kiến rất hay, hàm lượng chất xám cao ( với Thỏ) và cũng tương tự thì cũng nhiều ý kiến như coin card ( Thỏ nhận thấy vậy).

Giờ có bác nào có chuyên môn thử đưa ra thống kê tỷ lệ dân số Thành thị/ nông thông, tỷ lệ Trí thức/ phi trí thức ( tẩt nhiên lại phải định nghĩa thế nào là trí thức :D), tỷ lệ nghề nghiệp ở các lĩnh vực, tỷ trọng thu nhập ngành...

Thỏ nghĩ nom vào đó, ta sẽ hiểu và có cái nhìn sâu hơn về các định hướng, quyết sách của các tủ lạnh ở vĩ mô.
P/s : Thỏ quả thực không bao giờ dám tự nhận mình là trí thức... trí ngủ thì có:D

Trungpv

Xe điện
Cụ Phan đúng người thấu thời gian, 100 năm sau nó vẫn như vậy, thật kỳ quặc.
100 năm trước dân còn chết đói thì lấy đâu ra nhân nghĩa với văn minh. khi phải tranh dành miếng ăn để sinh tồn thì con người cũng ko khác các loài vật là mấy. ngay như thời nay ở trời âu mỹ thì đội vô gia cư đói nghèo cũng hở ra cái là trộm cắp ăn vạ, người thường chả muốn dây vào.

langriser

Xe tải
Trong Đông Nam Á, vũ khí hiện đại nhất thì là Sing nhưng nó biết đem ra đánh đấm thì ko bằng ai. Sing với Bru có lực lượng quân sự chung và rất nhỏ, nên em nghe được hồi đó Sing có dự án lính đánh thuê Việt Nam (vũ khí hiện đại nhất + quân Việt Nam) mà Việt Nam ko chịu, bảo cứ yên tâm, tao đã vào Asean tao bảo kê cho, sau Sing chuyển sang lính đánh thuê Gurkha

Batman

Xe container
100 năm sau của 100 năm trước thì sao Cụ, giờ cụ thấy có gì hơn (so với dòng chảy thời gian của các quốc gia khác).
Cụ lấy cả quốc gia so với đám vô gia cư nào đó, có phải là không cùng một hệ quy chiếu nhỉ?
Chúng ta phải nhìn lên và đánh giá đúng bản chất hiện tại thì mới mong tiến bộ dân tộc được.
100 năm trước dân còn chết đói thì lấy đâu ra nhân nghĩa với văn minh. khi phải tranh dành miếng ăn để sinh tồn thì con người cũng ko khác các loài vật là mấy. ngay như thời nay ở trời âu mỹ thì đội vô gia cư đói nghèo cũng hở ra cái là trộm cắp ăn vạ, người thường chả muốn dây vào.

Trạng thái
Thớt đang đóng