[Funland] Tầm của con người Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe ba gác

Kiên Khùng

Xe điện
Bác lấy nick Khùng mà nói chuẩn quá ạ. Cái gì cũng có giá của nó, trả sớm có thể rẻ hơn, còn trả muộn thì chắc chắn đắt, chi phí cơ hội nó cao.
VN ta ân đền oán trả rõ ràng, không thù dai nhớ lâu nên chơi được với mọi anh hào. Không đơn giản.
Đời người ngắn nhưng vận đất nước dài, cơ hội này qua thì sẽ còn cơ hội khác.
Tuy nhiên tài nguyên, khoáng sản là hữu hạn, không cải cách ngay và nhanh mà cứ bán đất ăn như hiện nay thì đến đời con cháu em e đất ở còn không có chứ lấy đâu đất bán để ăn? VN mình có thương hiệu oto quốc gia mà giá xe vẫn ngất ngưởng gấp đôi Thai, Indo.

Vụ East vs West thì em thấy vừa là cơ hội mà cũng là mối nguy, đi nhầm nước là cờ tàn như Ukr ngay.
Trâu bò oánh nhau ruồi muỗi chết. VN ta bé, ở cạnh ông lớn nhất nhì thế giới đã là cái thế khó, lại chơi kiểu tay ba tay bốn thì càng khó được ông nào giúp hết mình. Giữ được cái độc lập, tự do là quý giá nhất rồi.
Hết vodka cho cụ. Cơ mà nói thế vẫn có cụ cho là tôi thù tư sản. Chỉ mới sao kê thôi mà giãy như đỉa phải vôi.

tamtu34

Xe buýt
Phân loại lĩnh vực:

1. Xét về tư tưởng triết học, triết lý: VN toàn đi học trong sách giáo khoa các hệ tư tưởng triết học đông tây kim cổ của các dân tộc khác, chưa thấy nước nào học hệ tư tưởng triết lý của VN, suy ra tầm của VN ở lĩnh vực này yếu, chấm điểm 2/10.

2. Xét về văn học nghệ thuật: VN chưa có tác phẩm văn học, nghệ thuật, nhạc phẩm...nào đạt mức lan tỏa toàn cầu. Lĩnh vực này yếu, chấm 1/10.

3. Xét về phát minh khoa học kỹ thuật: chấm 2/10.

4. Xét về sức mạnh thể lực thể trạng: thi olympic thua đau, được mỗi Seagames, chấm điểm 3/10.

5. Xét về kinh tế: tạm theo GDP đầu người đứng thứ 120/200 thế giới, chấm điểm 4/10.

Tổng hợp trung bình 5 lĩnh vực, VN đc chấm điểm 3/10, hạng yếu. Suy ra kết luận cái tầm ở mức yếu tầm tầm.

xe đạp Japan

Xe tăng
Đặt ra như thế nhưng rất khó thực hiện. Ví dụ đào tạo kỹ năng mềm đi. Ai viết SGK để dạy cái này, cần bao nhiêu giáo viên trên toàn quốc, các GV ấy được đào tạo ở đâu? Bao nhiêu lâu thì có đủ số GV ấy, Ai là người dạy các GV ấy cách dạy kỹ năng mềm?… cả 1 khối lượng công việc khổng lồ.
Kỹ năng mềm thực chất là môn Đạo đức ngày xưa. Nhưng tư nhân đào tạo kỹ năng mềm thì có tham khảo các mô hình từ quốc tế. Bộ GD lẽ ra biên soạn những cái thuộc về đạo đức cơ bản, đơn giản lại không làm. Mà nhường mảng đó cho tư nhân làm thông qua các trung tâm.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
=)) Đọc bài này thấy sai sai . =)) tưởng có cách nhìn đột phá hơn =)) Nhất là cái đoạn bảo VF không bán dược bên Mỹ vì nó xuất xứ Việt Nam=))
Tôi làm rõ bài cụ rachfan . Cụ muốn hiểu nên đọc từ gốc.
Còn chuyện xe VF, nếu cụ chưa thông thì cứ xem con cá basa vất vả thế nào khi sang Mỹ. Không thưa kiện đc gì thì kiện bán phá giá. Lợi thế sông nước >>> bị kiện.
Hàng của HQ thử coi.

Dân miền núi TM

Xe điện
Phân loại lĩnh vực:

1. Xét về tư tưởng triết học, triết lý: VN toàn đi học trong sách giáo khoa các hệ tư tưởng triết học đông tây kim cổ của các dân tộc khác, chưa thấy nước nào học hệ tư tưởng triết lý của VN, suy ra tầm của VN ở lĩnh vực này yếu, chấm điểm 2/10.

2. Xét về văn học nghệ thuật: VN chưa có tác phẩm văn học, nghệ thuật, nhạc phẩm...nào đạt mức lan tỏa toàn cầu. Lĩnh vực này yếu, chấm 1/10.

4. Xét về sức mạnh thể lực thể trạng: thi olympic thua đau, được mỗi Seagames, chấm điểm 3/10.

5. Xét về kinh tế: tạm theo GDP đầu người đứng thứ 120/200 thế giới, chấm điểm 4/10.

Tổng hợp trung bình 5 lĩnh vực, VN đc chấm điểm 3/10, hạng yếu. Suy ra kết luận cái tầm ở mức yếu tầm tầm.
Cụ nhầm!
Tư tưởng sống và tồn tại người Việt ko hai thì chả ai nhận 1.
Cụ nào Do Thái nằm vùng nhiều nobel phản biện ko ạ?

Kiên Khùng

Xe điện
Các con rồng châu Á: Nhật, Hàn, Đài, Trung, Singapo muốn phát triển đều phải có yếu tố Mỹ, nếu không được sự ủng hộ của Mỹ thì chỉ cựa quậy nằm yên. Cho nên, yếu tố Mỹ cho sự phát triển là một điều kiện bắt buộc, quan trọng nhất cho các nền kinh tế. Nói như vậy để thấy, Việt Nam với tư cách là cựu thù của Mỹ, mới vần nhau một trận long trời lở đất, vang danh cả thế kỷ, tan hoang, kiệt quệ, thế mà các bác con nhà nông dân Việt Nam, chân đất mắt toét, trên răng dưới cà tút, vẫn lầm lũi, cặm cụi đi lên, nhặt nhạnh từ đồng một, vừa đi vừa dò đường, vừa phải trả giá cho những kém cỏi của mình trong những ngày đầu làm quen với phương thức sản xuất mới đầy lạ lẫm, để có được cơ đồ như hôm nay, thế cũng là quá xuất sắc rồi. Như cụ nói, thôi thì bỏ qua cả một giai đoạn học việc, làm quen với thế giới mới từ năm 2024 trở về trước, mong rằng các bác đã thấu, đã biết chua chát, đắng cay với những lần thất bại, sai lầm, để rút ra những bài học kinh nghiệm, xây dựng lại Đất Nước với tâm thế, cách thức tiến bộ hơn, hiệu quả hơn.
Tóm lại, đi lên trầy trật kể cả ấu trĩ. Nhưng đc cái chẳng nợ ai. Kể cả nợ máu xương. HQ nợ máu của người Mỹ nhiều đấy.

Kiên Khùng

Xe điện
Các bác đưa ra một vài ví dụ như là cũng có người Việt đạt kết quả này kết quả kia để chứng minh lập luận: người Việt cũng thông minh đấy chứ. Các bác quên rằng IQ của cả nước là nó tính trung bình cho người cả nước. Không test được cả nước thì nó có các phương pháp thống kê để suy ra được kết quả gần đúng nhất. Trăm triệu người làm gì chả có vài người chơi bài giỏi :))
Tút lúc đầu tôi dẫn khảo sát của Phần Lan, IQ trung bình của VN xếp hạng 9 toàn thế giới.

Dân miền núi TM

Xe điện
Phân loại lĩnh vực:

Trước tiên phải tồn tại trước khi nghĩ đến cái cụ đề cập.
Cụ có từng nghĩ các nền văn minh đã biến mất chấm điểm cao hơn cái cụ đang tính ko?:))

tamtu34

Xe buýt
Trước tiên phải tồn tại trước khi nghĩ đến cái cụ đề cập.
Cụ có từng nghĩ các nền văn minh đã biến mất chấm điểm cao hơn cái cụ đang tính ko?:))
Tồn tại thì các dân tộc khác vẫn đang tồn tại đấy thây: Lào, Campuchia, Thái Lan, Đôngtimo, Phi,.... :))
200 quốc gia đã tồn tại đến ngày nay, thì cái tầm về lĩnh vực tồn tại này là same same.

Kiên Khùng

Xe điện
Giọng cụ rất trịnh thượng. Việc em Kim là doanh nhân thành đạt, em phản đối à? Nhưng cách thành đạt của em đó, có gì đáng để phải đưa vào thớt này?
Mình góp ý: phàm cái gì xuất sắc nhất thế giới, kể cả đánh bạc, đều là TẦM.
Huống gì công nghệ giải trí vốn là máy in tiền. Công nghiệp không khói mà. Hạng nhất đấy. Người ta có thể giấu bí quyết công nghệ chứ thể thao như Ronaldo, âm nhạc và giải trí như Kim là mỏ tiền sống. Ai có được dứt khoát là tầm cao. Ở mình cũng có, mà tầm như Công Phượng, ví dụ đầu của thớt này.

Chỉnh sửa cuối:

Dân miền núi TM

Xe điện
Tồn tại thì các dân tộc khác vẫn đang tồn tại đấy thây: Lào, Campuchia, Thái Lan, Đôngtimo, Phi,.... :))
200 quốc gia đã tồn tại đến ngày nay, thì cái tầm về lĩnh vực tồn tại này là same same.
Có a nào cùng mạch truyện cường quốc từ cổ đại đến giờ ko cụ?
Giờ cụ bảo chị Na ko là cường quốc thì em xin lỗi vì lỡ chặn nick cụ ạ! :)

Kiên Khùng

Xe điện
Nói thêm một chút tại sao thời này còn nói chuyện Lênin :) Lênin đã rất thực tiễn về kinh tế, khi đất nước rất khó khăn Lênin đã áp dụng Chính sách kinh tế mới 1921 đưa đất nước vượt qua khó khăn. Chính sách này khá tương đồng với Đặng Tiểu Bình

Lenin đã miêu tả NEP vào năm 1922 như là một hệ thống kinh tế mà có thể bao gồm "một thị trường tự dochủ nghĩa tư bản, cả hai đối tượng đều thuộc sự quản lý của nhà nước
Lê Nin chưa lỗi thời đâu. Không phải tự nhiên đó là người vĩ đại.

Kiên Khùng

Xe điện
Nếu hồn nhiên được công nhận là một triết lý (em hồn nhiên rồi em sẽ bình yên) thì VN có sức mạnh vô địch mà chẳng cần ngay cả TẦM là thứ tôi đặt tựa đề.
Vì hồn nhiên là thứ gần với tạo hóa nhất. Mọi lý thuyết đều màu xám.
Và người Việt thì siêu hồn nhiên. Đau khổ hận thù mọi thứ đều rồi sẽ qua.
Sức sống của người Việt ở đó.
Phân loại lĩnh vực:

Nghen loc

Xe tăng
Tóm lại, đi lên trầy trật kể cả ấu trĩ. Nhưng đc cái chẳng nợ ai. Kể cả nợ máu xương. HQ nợ máu của người Mỹ nhiều đấy.
Trong cái hình dáng trầy trật đấy, e vẫn thấy cái tầm của một dân tộc ko phải dạng vừa đâu cụ ạ, đó là dám chơi, tự tôn và tự quyết đấy cụ ạ.

rachfan

Xe container
Tôi làm rõ bài cụ rachfan . Cụ muốn hiểu nên đọc từ gốc.
Còn chuyện xe VF, nếu cụ chưa thông thì cứ xem con cá basa vất vả thế nào khi sang Mỹ. Không thưa kiện đc gì thì kiện bán phá giá. Lợi thế sông nước >>> bị kiện.
Hàng của HQ thử coi.
Ví dụ của cụ về VF ở Mỹ chưa hợp lắm cụ ợ. VF khó bán ở Mỹ vì người Mỹ chưa tin tưởng hàng kỹ thuật VN chứ không phải vì bị chính quyền làm khó.

Nó ngược lại với cá basa: người tiêu dùng Mỹ thích và mua nhiều cá basa VN khiến con catfish của Mỹ bị khó bán. Hiệp hội catfish Mỹ đâm đơn kiện khiến Chính phủ Mỹ xử đánh thuế chống bán phá giá với cá basa VN.

Không phải chỉ xe VF mà xe các nước Châu Á các năm đầu tiên đều gặp khó ở Mỹ (Nhật những năm 1960, xe Hàn những năm 1980 và xe Trung quốc hiện tại). Một mặt hàng công nghệ cao và phức tạp như ô-tô phải cần nhiều năm để gây dựng lòng tin, nhất là với 1 thị trường thừa thãi các lựa chọn danh tiếng và đẳng cấp hơn như thị trường Mỹ.

Kiên Khùng

Xe điện
Trong cái hình dáng trầy trật đấy, e vẫn thấy cái tầm của một dân tộc ko phải dạng vừa đâu cụ ạ, đó là dám chơi, tự tôn và tự quyết đấy cụ ạ.
Còm thượng phẩm!
Cụ đã giúp hé mở 1 điều quan trọng: người Việt hôm nay cần đc tiết lộ về tầm vóc lớn hơn vẻ ngoài của mình.

Trạng thái
Thớt đang đóng