Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

phamhuyhd90

Xe máy
đồ đạc k bị đánh thuê cao thôi lành thì em k tin. thị trường châu á mình xăng cao quá lên nó lành thôi

dungxike

Xe đạp
lành mới sợ, camry lúc thu hồi mấy chục ngàn chiếc lỗi thắng gì đó, nghe mà sợ

1.6gli

Xe container
Chết em ai lại chê toy thế khác nào múa rìu qua mắt tiều phu? Thất nễ, thất nễ bác cá đen thông cảm nhá=))=))

Xe cỏ cũ

Xe điện
Đồng ý với bác, nhưng các bác anti Toy là so Toy với xe Hàn bác ạ. Ngôi sao đang lên thường được chú ý hơn sao được biết từ lâu, nhưng từ sao đang lên thành sao là cả 1 vấn đề. Mới có mặt ở vòng sơ khảo Hoa hậu mà đã nghĩ là Hoa hậu thì lạc quan quá nhẩy.
Còn người đi Toy họ cũng biết là xe Đức (Mẹc, BMW, Audi,...) ngon hơn Toy nhiều, có xiền thì chắc khiêng ngay 1 em tóc xanh mũi lõ ngay.
Các cụ cứ tranh luận. Em xin đưa ra 1 ví dụ thế này

Đồ Nhật: Nokia
Đồ Âu Mỹ: Iphone

Em vẫn dùng cả 2, 1 em 1280 để gọi cho gái và để chuyển sim sang khi ông iphone kia hết pin đột ngột.

1280 quăng quật, ném thoải mái, hỏng sửa rẻ. Hao ít pin
Iphone nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa, cắm sạc nhiều sợ ... chai pin. Hỏng wifi phát tiền sửa bằng tiền mua 2 em 1280 :(.

Vì iphone nó nhiều chi tiết hơn 1280 :-" giống như Bim nhiều hơn Camry vậy :-j

Đó cũng là Toy so với xe Mỹ, Đức.

Tuy nhiên Lexus của Toy giống Xperia của Sony, cũng hàng Nhật nhưng phân khúc cao cấp. Chi tiết cũng nhiều và vẫn tuơng đối ... lành hơn Iphone.

Xăng của xe giống như pin điện thoại.
Xe hỏng giống như mang điện thoại ra bảo hành ngoài ... mấy cái tiệm lạc xoong.
Sơn sửa giống như ra chợ Đồng Xuân tìm ốp 1280 (15k) hay ốp iphone (150k đắt gấp 10)

Thế cho nó dễ tưởng tượng.

Thế nhưng khi dân mình đủ tiền thì các cụ cứ đong đếm Iphone so với 1280 thì tự biết. Giờ ra đường, ngồi cafe với bạn bè các cụ cứ nhìn quanh xem có bao người dùng cục gạch.

Em thấy người VN vẫn tin dùng Toy vì kinh tế chưa đủ thôi.
Như anh sinh viên, có 1tr, mua cái điện thoại thì chỉ có 1280 thôi chứ chọn sao đc mấy cái " Ai phôn ".
Nhà có 10 tỉ, mua cái xe 2 tỉ thì sự lựa chọn 90% là xe Nhật. Nhưng kinh tế gia đình có 30 tỉ, mua cái xe tầm 4-5 tỉ thì em nghĩ hoặc Lexus hoặc Mẹc, Bim, Range Rover chứ mấy ai chọn Altis phải không ạ.

Các cụ đừng đưa ra ví dụ " Anh bạn em, gần nhà em, ông anh em" nghe nó chán lắm ạ. Em thấy thực tế là thế, kinh tế em cũng vừa vừa nên em cứ tìm xe vừa vừa đi, chứ em mà có nhiều tiền á, em chọn xe Đức mới ngay chứ đời nào em rớ tới xe Nhật.

Còn trong khoảng thời gian này, lựa chọn 1 em Camry đi cho tới 2018 chờ hội nhập theo em là 1 lựa chọn sáng suốt.

Blackfish

Xe tăng
Chết em ai lại chê toy thế khác nào múa rìu qua mắt tiều phu? Thất nễ, thất nễ bác cá đen thông cảm nhá=))=))
Cụ chê xe Toy hay xe Tàu... em chả quan tâm.Bởi quan điểm của em là chả chê cái xe nào cả, tiền nào của đấy.Những người tài ở VN đã sản xuất đc ato đâu mà mình đủ trình để chê bôi.
Chê bất kỳ cái xe nào thì quá dễ :)) Thỉnh thoảng có vài ý kiến hay hay thì em nhẩy vào chém dó cho vui .
Cụ hiểu biết về Hillux, Hiace. Innova cứ trả lời câu hỏi đơn giản nhất của thày Rava đê :D em tiều phu chả giúp đc cụ :)

Chôm Chĩa

Xe điện
Đồng ý với bác, nhưng các bác anti Toy là so Toy với xe Hàn bác ạ. Ngôi sao đang lên thường được chú ý hơn sao được biết từ lâu, nhưng từ sao đang lên thành sao là cả 1 vấn đề. Mới có mặt ở vòng sơ khảo Hoa hậu mà đã nghĩ là Hoa hậu thì lạc quan quá nhẩy.
Còn người đi Toy họ cũng biết là xe Đức (Mẹc, BMW, Audi,...) ngon hơn Toy nhiều, có xiền thì chắc khiêng ngay 1 em tóc xanh mũi lõ ngay.
Em thấy đầy ông đi Altis tuyền dùng iPhone. Mà cái vỏ nó xịn cầm sướng tay, nhìn đẹp mắt thì toàn mua mấy bao da, nhựa lởm của anh Tập làm xấu cái điện thoại mà còn độc hại.
Chơi Nokia được cái chắc chắn, rơi vỡ chả lo, kêt nối mọi nơi:D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em thấy đầy ông đi Altis tuyền dùng iPhone. Mà cái vỏ nó xịn cầm sướng tay, nhìn đẹp mắt thì toàn mua mấy bao da, nhựa lởm của anh Tập làm xấu cái điện thoại mà còn độc hại.
Chơi Nokia được cái chắc chắn, rơi vỡ chả lo, kêt nối mọi nơi:D
Thì kụ cứ chơi tiếp Nó kìa đê nhóe, hehe

1.6gli

Xe container
Cụ chê xe Toy hay xe Tàu... em chả quan tâm.Bởi quan điểm của em là chả chê cái xe nào cả, tiền nào của đấy.Những người tài ở VN đã sản xuất đc ato đâu mà mình đủ trình để chê bôi.
Chê bất kỳ cái xe nào thì quá dễ :)) Thỉnh thoảng có vài ý kiến hay hay thì em nhẩy vào chém dó cho vui .
Cụ hiểu biết về Hillux, Hiace. Innova cứ trả lời câu hỏi đơn giản nhất của thày Rava đê :D em tiều phu chả giúp đc cụ :)
"các thầy" bên này nhiều lắm em nông dân trình còi dau dám múa:)):))

Blackfish

Xe tăng
"các thầy" bên này nhiều lắm em nông dân trình còi dau dám múa:)):))
Cụ đi cái con Ngây Dở 1.6 mà múa văng mạng cho sang mồm àh ? ! Đến khi thày Rava thổi còi thì vòng vo dấu dốt.Chả ai sinh ra đã giỏi, nhưng dốt mà giấu thì cả đời không hết dốt nên cụ cứ mạnh dạn mà trả lời rồi :)) thoải con gà mái :D

RAVA

Xe ba gác
Cụ đi cái con Ngây Dở 1.6 mà múa văng mạng cho sang mồm àh ? ! Đến khi thày Rava thổi còi thì vòng vo dấu dốt.Chả ai sinh ra đã giỏi, nhưng dốt mà giấu thì cả đời không hết dốt nên cụ cứ mạnh dạn mà trả lời rồi :)) thoải con gà mái :D
-Có mỗi 1 câu hỏi đơn giản như thế mà em chờ mãi chả thấy gì, hóa ra "toàn nghe nói" chứ biết qué gì đâu?:D

X-trails

Xe cút kít
Cụ chưa hiểu ý em: iPhone đẹp "mã" như xe Hàn. Còn hạng sang phải là Vertu hay Mobiado (không nhớ chính xác tên lắm):D
Ở mình iphone là sang rồi, còn vertu, mobiado. . .là đồ xa xỉ, hehe

coolpix8700

Xe ngựa
-Có mỗi 1 câu hỏi đơn giản như thế mà em chờ mãi chả thấy gì, hóa ra "toàn nghe nói" chứ biết qué gì đâu?:D
Bán xe bây giờ chắc sâu dum chỉ quảng cái sấy gương, chứ sấy kính thì chỉ trừ xe tải, thùng hàng quá to nên kính hậu chẳng tác dụng. Chứ mấy cái xe loại ơ kìa nhất mà có thể thấy vẫn còn chạy ở VN thì chắc chỉ dứt đứt hay chuột cắn mất dây điện mới không có sấy kính!

Nhưng sấy gương xe Đức cũng là 1 vấn đề "nhiệt đới hoá" trong tư duy của họ. Ở đất nước nhiệt đới, người ta cần khi mưa phùn, gương ướt thì các ông ấy lại chỉ cho nó sấy khi nhiệt độ thấp. Gương có sấy đắt gấp mấy lần gương thường mà một năm nó chỉ dùng được có vài lần, còn lúc cần nhất lại hạ kính để lấy tay gặt nước!

Nhưng ngược lại, sấy kính chỉ khi chạy ở nước ngoài chứ ở VN chưa bao giờ em phải bật. Kể cả những lúc mưa nhiều người quần áo đầu tóc ướt vào xe, kính xung quanh mờ mịt chỉ cần điều hòa để kính lái trong thì kính sau đã trong từ bao giờ!

Chỉnh sửa cuối:

huyvcg

Xe hơi
em chưa đi tây nên em chưa biết dư lào, nhưng ở VN thì luôn quan niệm đồ Nhật là nhất, từ cái nồi cơm điện, phích nước nóng, xe đạp, xe máy, ô tô, đến JAV còn nhất nữa là (đùa tí)

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra một vài đồ điện ngày xưa người ta coi đồ Mỹ (tủ lạnh). Còn lúc điện lưới không ổn định thì là đồ Nga (đúng ra là Liên Xô). Ngay cái sân bay Nội Bài khi Nhật viện trợ cho hệ thống điều hòa (hồi xưa) rồi lại phải thay lại hàng Nga hết vì vừa chạy đã om hết lốc (hàng Nga dù điện lưới có xuống rất thấp vẫn ì ì chạy - tất nhiên hiệu suất kém hơn). Đến tận bây giờ củ điện của những cái máy phát điện Nga vẫn được coi là hàng đỉnh. Chạy hết công suất cả ngày không nóng chứ củ Nhật thì sờ vào vỏ sẽ bỏng tay. Không phải công nghệ Nga cao hơn, mà là vì cái hệ số an toàn Nga họ tính cao hơn khi sản xuất. Điều này em đã tranh luận với vài bác khi nói về xe tải Hàn ở VN bây giờ. Do quản lý chất lượng kém hơn nên khi thiết kế Nga (Liên Xô) dùng cỡ dây to hơn, lớp cách điện dầy hơn,... để cái tồi nhất cũng không bị OTK loại khi xuất xưởng, cho nên chúng chịu quá tải tốt hơn đồ Nhật (dây to thì chịu được dòng lớn). Người Nhật quản lý chất lượng (khi sản xuất) chặt chẽ hơn nên thiết kế họ cho rất ít "đất" để tăng thêm tải!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
em chưa đi tây nên em chưa biết dư lào, nhưng ở VN thì luôn quan niệm đồ Nhật là nhất, từ cái nồi cơm điện, phích nước nóng, xe đạp, xe máy, ô tô, đến JAV còn nhất nữa là (đùa tí)
-Đồ Nhật hầu như là hơn hẳn đồ Hàn thì đã rõ rồi còn so với đồ Mỹ hay châu Âu thì có những cái vẫn thua về độ tinh tế hay xa xỉ đấy!

X-trails

Xe cút kít
-Đồ Nhật hầu như là hơn hẳn đồ Hàn thì đã rõ rồi còn so với đồ Mỹ hay châu Âu thì có những cái vẫn thua về độ tinh tế hay xa xỉ đấy!
Cái này thì iem k bàn, hehe

NAMĐÀN.56

Xe tải
cảm ơn cụ đã có bài chia sẻ ,em cũng chạy vios nên em rât thích ợ o:-)

1.6gli

Xe container
Đấy có mỗi mấy cái dở của toy nó rõ như ban ngày mà "các thầy" chịu nhận đâu:)) lại còn hỏi vòng vo lảng tránh thế mới biết trình lỳ của "các thầy" quả là táng đởm:)):))

Chôm Chĩa

Xe điện
Cái chuyện sấy kính e là cụ nói quá, chuyện rung lắc thì em không biết vì chưa chạy In bh, còn chuyện hại động cơ cụ thử xem bắt đầu bằng tuổi thọ tối thiểu xem sao:D