Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

toan1477

Xe điện
Điểm mặt những "xế hộp" giá "mềm", thời trang, "ngốn" xăng ít
Nhật có 3 chiếc trong đó TOy có 2 còn lại là Honda hàn quốc ko có !
Bài báo của bác viết đúng lắm, còn bài này là báo lá cải này, viết để PR vớ vẩn, em post lại cho các bác ném đá
Muốn tiết kiệm tiền, hãy mua xe Kia và Audi!

Theo nghiên cứu mới nhất của Kelly Blue Book, xe Kia và Audi giúp người tiêu dùng tiết kiệm nhiều tiền nhất trong quá trình sử dụng lâu dài.

Mua một chiếc xe, dù cũ hay mới, cũng chỉ là một phần nhỏ trong tổng chi phí sở hữu tính về lâu về dài. Một khi đã mua xe, khách hàng sẽ phải tính đến hàng loạt chi phí khác như bảo hiểm, nhiên liệu, bảo dưỡng và thậm chí cả tình trạng mất giá.

Do đó, trước khi tậu một cỗ máy 4 bánh mới, người tiêu dùng nên xem xét tổng những chi phí liên quan trong quá trình sử dụng. Để người tiêu dùng lựa chọn chính xác và dễ dàng hơn, hãng Kelly Blue Book mới đây đã công bố một bản nghiên cứu mới, trong đó chỉ rõ đâu là nhãn hiệu giúp khách hàng tiết kiệm nhiều nhất khi mua xe. Cụ thể, Kia là nhãn hiệu xe tiêu tốn của người tiêu dùng ít tiền nhất trong quá trình sử dụng sản phẩm. Đứng đầu trong phân khúc xe hạng sang là Audi.

Chẳng có gì ngạc nhiên khi chiến thắng thuộc về nhãn hiệu Kia. Từ trước đến nay, hãng xe đến từ Hàn Quốc vốn nổi tiếng với dòng sản phẩm sở hữu giá bán hợp túi tiền và tiết kiệm nhiên liệu hiệu quả. Trong khi đó, dòng xe Audi lại được đánh giá cao về mặt giá bán lại và khả năng tiết kiệm nhiên liệu.

Đối với phân khúc xe hạng sang, Audi A5 là sản phẩm giúp người mua tiết kiệm nhiều tiền nhất. Tổng chi phí sở hữu một chiếc Audi A5 trong vòng 5 năm chưa chạm đến con số 5.000 USD. Ngoài ra, Audi A5 còn có giá trị thặng dư cao và chi phí bảo hiểm thấp so với những mẫu xe cùng phân khúc.

Kia Soul 2012
Ở phân khúc xe cỡ nhỏ, Kia Soul là sản phẩm ít tốn kém nhất. Những mẫu xe tương ứng trong hai phân khúc cỡ trung cũng như hạng sang cao cấp chính là Hyundai Sonata và Lexus LS 460.

Danh hiệu mẫu xe tiết kiệm chi phí nhất phân khúc xế thể thao thuộc về Mazda MX-5 Miata. Trong khi đó, Lexus IS-F đứng đầu phân khúc xe tính năng cao. Cuối cùng là hai phân khúc hybrid cùng xế điện với hai đại diện bao gồm Honda Insight và Chevrolet Volt.
http://www.baomoi.com/Muon-tiet-kiem-tien-hay-mua-xe-Kia-va-Audi/145/7855388.epi#ixzz1lyOk7oiO

blackpaint

Xe container
Em hôm nay xem cái tin KIA nó giảm giá xe mới thấy kinh. Giá con xe Phò te 1.6 AT mà gần 600tr, giảm chút còn 580tr. Cả 2 bản MT và AT giờ có giá ngang với VIOS. Vậy mà các cụ (chưa biết có xe chưa) cứ gào thét rằng xe HÀn không bóc lột người dùng. Ặkặkặk
Mà em đang ở Thái Lan, đứng đón taxi đỏ con mắt mà không thấy lấy 1 chiếc xe Hàn nào; hầu hết là TOY, HONDA. Sao vậy nhỉ?
E éo quan tâm cái phân hạng cụ ạ. E chỉ cần biết xe nó có cái gì và mình cần cái gì thôi. Tất nhiên là chọn thêm hãng xe. Vậy nên vẫn nhiều người chọn con xe hạng dưới với giá cao hơn, nên mới có thớt này.
Nếu cụ có 580 củ thì cụ chọn Vios hay Phò tè...??? Cụ giả nhời em thật nhé.
Thưa cụ là ở Thái taxi toàn Altis thôi cụ ạ... đường ra sân bay nó toàn chạy 140-150 thôi cụ ợ....tốc độ này cụ chạy Vios LD thì em nghĩ là cụ phải lái bằng điều khiển từ xa. Nói thật với cụ nếu Toy nhập mà xe nhập Hàn xẻng, Toy LD và xe anh Hải, TC cùng phân khúc, giá như nhau thì xe Hàn chết sặc tiết cụ ạ.

hanoicuatoi

Xe máy
các cụ tranh cãi làm gì mà dài thế,,

ai thích xe nào, thì dùng xe nấy ạ..

E té..

xedieu

Xe cút kít
Rõ ràng là Hàn chưa bằng Nhật. Cơ mà Nhật cũng vãi lái ra quần òi...

beamnhi

Xe buýt
blackpaint nói:
Nếu cụ có 580 củ thì cụ chọn Vios hay Phò tè...??? Cụ giả nhời em thật nhé.
Thưa cụ là ở Thái taxi toàn Altis thôi cụ ạ... đường ra sân bay nó toàn chạy 140-150 thôi cụ ợ....tốc độ này cụ chạy Vios LD thì em nghĩ là cụ phải lái bằng điều khiển từ xa. Nói thật với cụ nếu Toy nhập mà xe nhập Hàn xẻng, Toy LD và xe anh Hải, TC cùng phân khúc, giá như nhau thì xe Hàn chết sặc tiết cụ ạ.
Thưa cụ em chon Vios ạ, và đã chọn rồi ạ.
Cụ chính xác là Altis đi đầy đường, nhưng là taxi ạ. Còn Vios thì xe cá nhân rất nhiều ạ. Ở thái xe oto phải chạy cả ngày nên kg ai dám mua xe Hàn.
Vios chạy trên 100km kg phải dùng điều khiển đâu, chắc cụ chưa chạy.

Luu Lehong

Xe container
Rõ ràng là Hàn chưa bằng Nhật. Cơ mà Nhật cũng vãi lái ra quần òi...
Bác Đêu hôm nay mới có chính kiến về xe pháo, mà lâu lắm mới có câu đúng, nhiệt liệt hoan nghênh bác.
Kinh tế thị trường thời buổi khủng hoảng này thì thằng nào cũng vãi lái cả! Có điều thằng nào xuất thân " có gốc" thì nó cũng như đã có của ăn của để, chắc cũng đỡ hơn thằng mới nhớn! Hè hè*-:)

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Toy là ngon nhất, thay thế phụ tùng cũng rẻ hơn các hãng khác.
gold price today
Đáng lý em phải vote cụ cái, chỉ có mình cụ mới dám nói câu này. Kinh hoàng!

Ối cụ ơi, cụ chạy ở đâu thế, đường VN không cho chạy nhanh thế đâu ạ. Với cả chạy tốc độ thế bụi cát nó làm xước xe, bán mất giá chết. Thôi để mấy cái vụ chạy tốc độ cao cho những cái xe được thiết kế phù hợp mà lại rẻ tiền hơn chạy cụ ạ.

Ơ mà tự nhiên em thấy các cụ mua TOY rồi sống chết phải nói cái xe mình mua là chuẩn, là ngon nhất, là tuyệt cú mèo về mọi thứ, là hơn hẳn các hãng khác, giả sử nó cắt option thì bởi vì nó muốn người lái tập trung, nó duy trì thiết kế của các đời trước là vì bền dáng, nó cắt cảm biến hay các hệ thống an toàn để người dùng tiết kiệm chi phí.... Nói sự thật về nó 1 tí thì các cụ phản đối ầm ầm, phải chăng các cụ sợ nếu ai cũng nghĩ thế thạt thì các cụ bán đi nó mất giá??

Chỉnh sửa cuối:

Winstorm07

Xe container
Đáng lý em phải vote cụ cái, chỉ có mình cụ mới dám nói câu này. Kinh hoàng!

Ối cụ ơi, cụ chạy ở đâu thế, đường VN không cho chạy nhanh thế đâu ạ. Với cả chạy tốc độ thế bụi cát nó làm xước xe, bán mất giá chết. Thôi để mấy cái vụ chạy tốc độ cao cho những cái xe được thiết kế phù hợp mà lại rẻ tiền hơn chạy cụ ạ.

Ơ mà tự nhiên em thấy các cụ mua TOY rồi sống chết phải nói cái xe mình mua là chuẩn, là ngon nhất, là tuyệt cú mèo về mọi thứ, là hơn hẳn các hãng khác, giả sử nó cắt option thì bởi vì nó muốn người lái tập trung, nó duy trì thiết kế của các đời trước là vì bền dáng, nó cắt cảm biến hay các hệ thống an toàn để người dùng tiết kiệm chi phí.... Nói sự thật về nó 1 tí thì các cụ phản đối ầm ầm, phải chăng các cụ sợ nếu ai cũng nghĩ thế thạt thì các cụ bán đi nó mất giá??
Em đưa ra vài cảm nhận về đèn pha tối, gương kô có sấy gương, kô có cảm biến lùi dẫn đến mất an toàn thì các bác ý bảo là xe đời 2010 dùng công nghệ 2006, tại mắt em kém, tại xe dùng phá nên mới có 2 năm mà đèn đã yếu. :))

xedieu

Xe cút kít
Cụ Uyn đi xe em rồi thì xe nào đèn chả tối! :))

xedieu

Xe cút kít
Luu Lehong nói:
Bác Đêu hôm nay mới có chính kiến về xe pháo, mà lâu lắm mới có câu đúng, nhiệt liệt hoan nghênh bác.
Kinh tế thị trường thời buổi khủng hoảng này thì thằng nào cũng vãi lái cả! Có điều thằng nào xuất thân " có gốc" thì nó cũng như đã có của ăn của để, chắc cũng đỡ hơn thằng mới nhớn! Hè hè*-:)
Em đã nói nó "chưa bằng" về cái gì đâu mờ bác đã vội... :D

Bát_Quái

Xe buýt
Chắc kô phải.
Tại mắt em kém :(
mắt kém là phải rồi, nhìn gái cho lắm vào thì kém thôi =))

cụ Win đi xem tận mắt con Kia k7 của Trường Hải nhập về chưa cụ ? hình như động cơ bản 2012 khác bản 2010 hả cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

Winstorm07

Xe container

mắt kém là phải rồi, nhìn gái cho lắm vào thì kém thôi =))

cụ Win đi xem tận mắt con Kia k7 của Trường Hải nhập về chưa cụ ? hình như động cơ bản 2012 khác bản 2010 hả cụ ?
Bác gửi cho em ít kinh phí, em sẽ đi xem tận nơi rồi chụp ảnh và về làm cho bác 1 bài rì viu đầy đủ ;)

Bát_Quái

Xe buýt
Bác gửi cho em ít kinh phí, em sẽ đi xem tận nơi rồi chụp ảnh và về làm cho bác 1 bài rì viu đầy đủ ;)
ngoài Hà Nội ko có show Trường Hải à bác ?

thôi bác cho em số tài khoản ngân hàng địa phủ đi em gửi bác ít triệu làm kinh phí nhé.

RAVA

Xe ba gác
Em đưa ra vài cảm nhận về đèn pha tối, gương kô có sấy gương, kô có cảm biến lùi dẫn đến mất an toàn thì các bác ý bảo là xe đời 2010 dùng công nghệ 2006, tại mắt em kém, tại xe dùng phá nên mới có 2 năm mà đèn đã yếu. :))
-Em thấy bác có vẻ ko hiểu rõ lắm, vấn đề ở đây là chỉ có mấy hãng mới nổi như K-H thì mới cần cạnh tranh bằng cách thay đổi mẫu mã liên tục, hay là sx xe ko bán chạy nên phải thay bằng mẫu mới thật nhanh, ví dụ như con Sonata bản đời trước trông chán quá nên phải thay đổi, cái này ko riêng gì xe Hàn mà xe Nhật cũng vậy, điển hình ở đây là con Civic bản mới nhất vì bị chê nhiều. Tuy vậy bác cũng đừng nghĩ là H-K sẽ thay đổi tất cả các mẫu khác trong thời gian khoảng 2-3 năm, ví dụ ở đây là con SantaFe, sx từ năm 2006 đến 2012 mới thay mẫu mới. Tư bản Hàn hay Nhật bản chất nó cũng giống nhau cả thôi, cái nào bán chạy, định hình được sản phẩm và được ưu chuộng thì vòng đời sp cũng phải sau 5-7 năm nó mới thay cái khác. Quay lại con Cam, ko rõ là vào năm 2006 khi chú Cam nổi tiếng hiện nay ra đời thì mấy chú Sonata đang ở cái xó xỉnh nào, chả mấy ai biết, đến năm 2010 chú Sonata mới có tý tiếng tăm thì lại chỉ muốn so với ông già ra đời cách đó những 4 năm, sợ rằng so với Cam đời mới chắc tèo mất!:P

blackpaint

Xe container
Cụ chính xác là Altis đi đầy đường, nhưng là taxi ạ. Còn Vios thì xe cá nhân rất nhiều ạ. Ở thái xe oto phải chạy cả ngày nên kg ai dám mua xe Hàn.
Thì em nói Toy bên Thái, chứ còn Toy mình thì chắc là chất lượng bằng nên em mới nói tốc độ này (140-150) thì bác có thể phải dùng điều khiển từ xa nếu đi Vios LD ấy nhỉ? Còn chất lượng Toy Thái em đảm bảo nếu không tốt thì lên 140 cây chuối thì chắc lên nóc tủ ngay. Em thì chưa được chạy tốc độ này vì lên tầm 1 lít là nó cứ thế nào ấy, sợ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

lexus_bk

Xe điện
Isu_zu nói:
Cụ tinh phết nhỉ. Vấn đề là ko phải vì 1, 2 cái xe mà quy chụp cả hãng cụ ạ. Nhưng cụ có thấy Camry, tuy ko có mặt nào xuất sắc hẳn, nhưng rất tin cậy và là tiêu chuẩn cho các hãng khác phỏng ạ, bán chạy nhất vì nó phù hợp với số đông NTD.
Thì làm sao cụ? Cam là dòng xe rất hay, e công nhận, nhưng vì cam chạy hay nên xe nhật chuẩn à cụ. Mà cam cũng là tương đối thôi, gì đã là đỉnh cao. Vd cam 2.0, 2.4, 2.5 Theo e là đc cái xác nội dung quá thường. Máy ko bốc, âm thanh rẻ tiền, công nghệ ko mới. Hôm qua e đi thử xe với ông khách chạy camry 2.4 le, ông ý chạy cả con xe hyundai veloster 1.6 của vợ đến nữa. Lúc đấy đang đi camry với ông ý e hỏi xe kia chạy thế nào. Thấy kết luận là xe rất bốc và âm thanh cực hay so với con đang chạy :D. Nhiều người ko hiểu cam nó nằm ở đâu nên cứ tưởng nó là đỉnh cao, với e nó chỉ là xe bình dân thông dụng

Luu Lehong

Xe container
Thì làm sao cụ? Cam là dòng xe rất hay, e công nhận, nhưng vì cam chạy hay nên xe nhật chuẩn à cụ. Mà cam cũng là tương đối thôi, gì đã là đỉnh cao. Vd cam 2.0, 2.4, 2.5 Theo e là đc cái xác nội dung quá thường. Máy ko bốc, âm thanh rẻ tiền, công nghệ ko mới. Hôm qua e đi thử xe với ông khách chạy camry 2.4 le, ông ý chạy cả con xe hyundai veloster 1.6 của vợ đến nữa. Lúc đấy đang đi camry với ông ý e hỏi xe kia chạy thế nào. Thấy kết luận là xe rất bốc và âm thanh cực hay so với con đang chạy :D. Nhiều người ko hiểu cam nó nằm ở đâu nên cứ tưởng nó là đỉnh cao, với e nó chỉ là xe bình dân thông dụng
Có ai nói Cam nó là đỉnh cao đâu bác! Bác nâng quan điểm đấy chứ!
Toy là dòng xe phân khúc trên trong dòng xe phổ thông, phổ dụng. Chứ còn đỉnh cao là phải xe Đức, xe Anh. Đến Mer C , Bim 3 em cũng chưa được nghe ai nói đỉnh cao cả! Vài bác đi xe SuV của Hàn, mới nhảy sang lái cam 1 tý còn chưa quen xe nên nói về Cam nó tệ quá so với những xe Hàn khác thì mới có ý kiến trao đổi lại thôi chứ!
Em cũng chưa ngồi ké hay lái cái hyundai veloster 1.6, cũng chưa có cảm nhận được thật chính xác. Tuy nhiên, nhưng bác lại nghe cái ông có cả 2 xe đó nói vậy mà cũng tin rồi đưa lên đây thì em cũng đến chịu bác. Đi so xe hàn 1.6 bốc hơn Cam 2.4 LE mà bác cũng tin và lại là thợ sửa xe thì %-(Chắc ông ý nói lấy lòng vợ cho vợ đỡ tủi không chừng :-? Nói âm thanh có thể hay hơn thì tin được, chứ bốc hơn thì #:-s
Nếu cũng như bác thì mai có ai cũng sang bốc phét sang Box xe hàn là: Vợ em đi Yaris 1.5 bốc hơn xe Sonata 2.5, các bác có ngửi được không :-/

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Haha, cái này là suy nghĩ của cá nhân cụ, và Camry ko sản xuất theo ý cụ hay ý của em. Camry ko phải xe đua, ko phải xe sang trọng. Veloster hợp với cụ hơn. Camry sản xuất cho số đông, cần 1 cái xe vừa đi giao dịch, vừa đi chơi cả nhà, vừa đủ rộng rãi và thoải mái, êm ái, và nhất là rất tin cậy. Cùng với Accord, Altima, nó là 1 trong 3 lựa chọn của nhiều người tiêu dùng nhất. Đa số NTD cũng ko phải thợ sửa xe như cụ, nên họ cũng ko cần tìm hiểu cái xe nằm ở đâu, họ chỉ cần 1 cái Camry nằm trong gara thôi. E chưa bao giờ thấy Veloster đẹp, e thích Su Swift 2012 cho bà cả hơn. Mỗi người một quan điểm, và Camry là chiếc xe được nhiều người thích, chứ ko cần cụ hay em thích, vì nó bán chạy nhất ở Mỹ, ko phải ở VN. Còn đánh giá nó bình thường hay ko, còn tùy túi tiền và quan điểm về xe cộ của mỗi người. Nhưng nói chung, ở VN, sở hữu 1 em Cam cũng có thể coi là thành đạt rồi.