Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

phuc_thinhphan

Xe tăng
Trả lời cụ ngay và luôn nhá !

1. Cuộc chiến Nhật - Hàn lần thứ nhất theo cụ nói diễn ra với các cuộc tranh luận giữa Kia Forte (Mới ra mắt được 4 tháng) & Civic 1.8 LD (Chạy trên đường VN khoảng gần 3 năm) là 2 xe có cùng tầm tiền, công suất tương đương và là 2 xe đồng hạng, phục vụ cho một tầm tuổi người lái nhất định tại thời điểm đó. Các Fan của Kia & Honda cũng tranh luận trên tinh thần phân tích các thông số kỹ thuật, cảm nhận khi vận hành trên điều kiện đường xá Việt. Thực tế chứng minh được sau 1 năm lượng xe Forte được tiêu thụ ở thị trường Việt so với Civic 1.8LD là thế nào tự cụ quan sát hàng ngày đi nhé, anh em OF chạy Forte hay Civic sau cuộc chiến đó rất vui vẻ và còn góp ý cho nhau cách độ xe cho có phong cách hơn khi mà ngoài đường quá nhiều 2 loại xe này.
Cho em chọt vào tí nhe cụ cua. Em thấy xe Kia Forte thì làm sao mà bằng Civic được, có chăng Kia Forte ra sau thì option ngon hơn, đánh giá về chất lượng và độ bền thì Kia không có cửa, em thề và đảm bảo luôn.
2. Công nghệ "Hàn" chưa thể và không biết bao giờ mới có khả năng đứng ngang hàng với công nghệ "Nhật" ... NHƯNG điều dở hơi nhất là Hàn Quốc thuê các chuyên gia thiết kế của Đức làm việc và đặt trung tâm thiết kế của Huyndai và Kia tại chính nước Đức - một đất nước với nền công nghệ chế tạo cơ khí chính xác gần như đứng đầu - để thiết kế xe cho cả 2. Trong khí đó Toy lại chọn những nước có nền công nghệ "đang phát triển với giá nhân công rẻ, trình độ chưa cao để làm việc cho mình và sản xuất xe cho từng thị trường riêng biệt tuỳ vào độ khôn của người tiêu dùng tại thị trường đó.
Hệ thống điều khiển, điện của Kia - Huyndai hiện nay đang sử dụng toàn bộ của Hãng Bosch hoặc Simens sản xuất tại Đức trong khi những thứ tương tự được lắp trên Toy LD đang dùng là từ Trung quốc hoặc Đài loan. Về cơ khí thì Huyndai - Kia đang gia công máy móc, phụ tùng tại Slovakia trong khi đó Toy đang sản xuất những thứ đó tại Thái Lan hoặc Malai.

Tạm thời chừng đó đã, "Hàn" tự biết mình kém nên thuê những người giỏi để làm việc nhằm xây dựng thương hiệu cho mình bằng những sản phẩm có chất lượng đang được thức tế người tiêu dùng chấp nhận. "Nhật" vì đã được tiếng là giỏi rồi nên chẳng cần nữa mà các nước đang phát triển cứ "nghe nói" và tiêu thụ sản phẩm theo kiểu cha truyền, con nối rồi tự ru ngủ bản thân. Có thời gian cụ cứ đi vào Gara nào đó mà chơi, hỏi trực tiếp những người thợ đang làm việc đó họ đưa ra nhận xét khách quan !
Em đọc mấy dòng in đậm mà e cười vỡ cả bụng ra ... :P. Chả có thằng ngu để mình khôn cả, chả có thằng đức nào mang cả nền công nghệ đi tặng cho Hàn xẻn, có chăng là ba cái gạt nước, bọc cao su, nếu mà nó bê cả cái máy Mer lắp qua thì em thua ... =)). Em có câu thế này, cụ đọc ngẫm chơi cho vui :"Thà làm đầy tớ kẻ khôn còn hơn làm thầy kẻ dại"

Cuabien

Xe điện
Bó chiếu với cụ ! Lành chẳng qua nó chả có đếch gì mà chập hay lỗi, tất cả các trục trặc của xe Hàn phần lớn là do trong 1 năm thay đổi nó tích hợp quá niều công nghệ mới, chưa biết sử dụng hoặc do không đọc kỹ HDSD trước khi dùng nên onl để trao đổi. Mấy xe toi thì gần như toi luôn vào xưởng mà sửa chứ hỏi han gì. =))

Còn vấn đề độ, xin lỗi em phải nói câu này : Ở TUỔI CỤ KHÔNG HIỂU THẾ NÀO LÀ ĐỘ XE ĐÂU, đừng tranh luận vấn đề đó với em làm gì vì em còn trẻ và thích nghịch lắm.

Vấn đề thứ 2 muốn nói riêng với cụ : Tiền là để mình tiêu theo nhu cầu và nó phục vụ cho sở thích, không phải mang ra khoe với thiên hạ. Cái xe Nhật nó chẳng chứng minh được ai nhiều tiền hơn ai, KFC chạy Land với X6 không phải không có nhưng thích vẫn mua KF bình thường.

Cuabien

Xe điện
Cho em chọt vào tí nhe cụ cua. Em thấy xe Kia Forte thì làm sao mà bằng Civic được, có chăng Kia Forte ra sau thì option ngon hơn, đánh giá về chất lượng và độ bền thì Kia không có cửa, em thề và đảm bảo luôn.
Lâu quá mới lại gặp cụ ! Cái này em công nhận với Forte và chính cái xe cụ đang chạy nhá !

Em đọc mấy dòng in đậm mà e cười vỡ cả bụng ra ... :P. Chả có thằng ngu để mình khôn cả, chả có thằng đức nào mang cả nền công nghệ đi tặng cho Hàn xẻn, có chăng là ba cái gạt nước, bọc cao su, nếu mà nó bê cả cái máy Mer lắp qua thì em thua ... =)). Em có câu thế này, cụ đọc ngẫm chơi cho vui :"Thà làm đầy tớ kẻ khôn còn hơn làm thầy kẻ dại"
Đọc một lúc mới hiểu câu này của cụ, xoá cmt kia đi và nói một câu. Thank cụ !

Chỉnh sửa cuối:

phuc_thinhphan

Xe tăng
Bó chiếu với cụ ! Lành chẳng qua nó chả có đếch gì mà chập hay lỗi, tất cả các trục trặc của xe Hàn phần lớn là do trong 1 năm thay đổi nó tích hợp quá niều công nghệ mới, chưa biết sử dụng hoặc do không đọc kỹ HDSD trước khi dùng nên onl để trao đổi. Mấy xe toi thì gần như toi luôn vào xưởng mà sửa chứ hỏi han gì. =))

Còn vấn đề độ, xin lỗi em phải nói câu này : Ở TUỔI CỤ KHÔNG HIỂU THẾ NÀO LÀ ĐỘ XE ĐÂU, đừng tranh luận vấn đề đó với em làm gì vì em còn trẻ và thích nghịch lắm.

Vấn đề thứ 2 muốn nói riêng với cụ : Tiền là để mình tiêu theo nhu cầu và nó phục vụ cho sở thích, không phải mang ra khoe với thiên hạ. Cái xe Nhật nó chẳng chứng minh được ai nhiều tiền hơn ai, KFC chạy Land với X6 không phải không có nhưng thích vẫn mua KF bình thường.
Cụ hạ hỏa đi, em chỉ chọc ngoáy tí thôi. Ai cũng có cái đúng cái sai của mình, đừng vì nóng giận mà phát ngôn nhiều câu gây mất đoàn kết, FUN là chủ yếu mà cụ ...

Cuabien

Xe điện
Cụ hạ hỏa đi, em chỉ chọc ngoáy tí thôi. Ai cũng có cái đúng cái sai của mình, đừng vì nóng giận mà phát ngôn nhiều câu gây mất đoàn kết, FUN là chủ yếu mà cụ ...
Em bó chiếu với cụ Lưu, có phải nói cụ đâu. >:D<

hoangmanhtu

Xe tải
Website
www.iva-vietnam.com
theo em các cụ đang thảo luận kiểu các cụ đang ở thế kỷ 15 phân tích thế kỷ 21 vậy. nếu các cụ dùng hàng mà made in Korea hay made in Japan thì chả ai nói làm gì vì nếu made in ở 2 nước trên thì chả ai phải lo nghĩ về chất lượng. nhưng dở hơi là thằng toy tạch nó lắp dáp ở việt mình và thằng hàn xẻng cũng chuẩn bị thế, thằng toy chắc nếu có chỉ 1% có linh kiện made in Japan còn toàn assemble in Vietnam and made in China accoding to Japan technology , cho nên anh tạch mới chỉ ra đầy lỗi trên xe toy và xe toy cũng hay bị phốt trên báo chí nhiều, còn xe hàn nhập thì ko nói làm gì , lắp giáp thì cũng đang tập tành , thấy người ta lỗi nhiều thì đổ thêm dầu vào lửa , dẫn đến các các fan toy nóng giận. các bác thấy xe nhập thì cái nào cũng ngon , giờ chúng nó lắp ở việt mình toàn công nghệ lạc hậu, bớt cái này xén cái kia. cho nên các bác đừng có quá khen mấy thằng ld này làm gì cho phí công các cụ. có vote thì vote hàng nhập khẩu. mà thời gian tới có chính sách chỉ chính hãng mới được nhập --- thì muôn đời người dùng chúng ta cũng chì dùng hàng kém chất lượng so với thế giới bên ngoài thôi, trừ những người lắm tiền nhiều của dùng xe siêu sang.

Luu Lehong

Xe container
Không, nếu chỉ hỏi han thì e nói làm gì ! em đang nêu nhiều thớt kêu những hỏng hóc, sự cố bên box K-H kia mà!
Xe Toy LD mua xong có gì vào chính hãng nó bảo hành, chịu trách nhiệm. Xe Toy nhập không hỏng gì thì chúng em làm gì phải có BV online

Thôi những cái độ đẹc này tuỳ quan điểm em ko đi sâu nữa. Chả phải tuổi tác, riêng em mà rất nhiều người đi xe Toyota cũng ít độ lắm. Bởi lẽ, họ chỉ coi cái xe là phương tiện, mua phương tiện đã có thương hiệu, yên tâm nhé! Chả loè loẹt hoa hoè hoa sói cho thiên hạ khỏi bình phẩm, khen chê - cũng xong nhé. Mua cái xe lành, tiện nghị đủ dùng, cũng coi xong. Thời gian còn lại để chuyên tâm vào công việc, kiếm tiền và không bận suy nghĩ về xe cộ nữa. Xong!

Bác nói cũng đúng, nhưng họ vẫn chọn To yota phần nhiều chứ không chọn xe khác. Và kết quả là xe hãng này bán chạy, bán nhiều. Thậm chí phải đút tiền thêm cho Sale 30-40T để có xe! Cái mà em đang hỏi các bác là tại sao? Nhưng chưa đủ hết câu trả lời xác đáng
Em lại mượn câu quote của bác để trao đổi lại bằng mấy ý xanh của em!
Cái mà em quan tâm để có câu trả lời xác đáng và mọi người tâm phục thật ra em nghĩ chưa có!

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Không, hỏi han thì nói làm gì ! em đang nêu những hỏng hóc, sự cố kia mà
Cụ đếm lỗi và đọc kỹ các cmt của chính những người đi Toy nhá !

http://www.otofun.net/threads/310282-toyota-motor

http://www.otofun.net/threads/258671-cac-loi-thuong-gap-cua-corolla-aka-altis

Tạm tạm thế, bao giờ bác đọc xong em và bác chuyện tiếp. Hỷ ???

Thôi những cái độ đẹc này tuỳ quan điểm em ko đi sâu nữa. Chả phải tuổi tác, riêng em mà rất nhiều người đi xe Toyota cũng ít độ lắm. Bởi lẽ, họ chỉ coi cái xe là phương tiện, mua phương tiện đã có thương hiệu, yên tâm nhé! Chả loè loẹt hoa hoè hoa sói cho thiên hạ khỏi bình phẩm, khen chê - cũng xong nhé. Mua cái xe lành, tiện nghị đủ dùng, cũng coi xong. Thời gian còn lại để chuyên tâm vào công việc, kiếm tiền và không bận suy nghĩ về xe cộ nữa. Xong!
Lành tức là gì ??? Em không hiểu hết nghĩa từ này mặc dù cũng không ngu lắm, cụ giải thích hộ em rõ hơn tí. Em nghĩ độ là thêm những gì mình thích, mình cần và phục vụ bản thân thằng cầm lái là mình chứ khoe cái gì ??? Ai tít của cụ chắc vẫn để đài FM với Cát sét ??? Không cảm biến lùi và lên xe chả có cái đéch gì ??? Đi đường xa với Option đó chắc chán lắm cụ ạ !

Bác nói cũng đúng, nhưng họ vẫn chọn To yota phần nhiều chứ không chọn xe khác. Và kết quả là xe hãng này bán chạy, bán nhiều. Thậm chí phải đút tiền thêm cho Sale 30-40T để có xe! Cái mà em đang hỏi các bác là tại sao? Nhưng chưa đủ hết câu trả lời xác đáng
Câu trả lời của em là Thị trường này những người có khả năng mua xe theo đúng ý thích chưa nhiều và cũng không có được một nơi tư vấn cho vô tư thôi, nếu 2 điều đó thoả mãn Toy bán nhiều hay ít còn phải nghĩ đã !

o0atulao0

Xe tăng
Em lại mượn câu quote của bác để trao đổi lại bằng mấy ý xanh của em!
Cái mà em quan tâm để có câu trả lời xác đáng và mọi người tâm phục thật ra em nghĩ chưa có!
xanh 1. Nếu so sánh về hỏng hóc cụ nghĩ TOY nhiều hay H-K n hơn ạ :D
xanh 2. Vâng, vì cụ muốn độ e nghĩ cụ cũng chả đủ trình đâu :)) còn cụ mua xe vì cái thương hiệu thì e nghĩ Toy vẫn thương hiệu chưa to lắm đâu ạ :P
xanh 3. Cụ lại sống trong vinh quang ngày xưa rùi, e nghĩ cụ nên hiện thực hơn đi ạ.
Tổng kết: E công nhận xe Toy những năm về trước là lựa chọn số 1 trên thị trường VN nhưng đến nay vì sao dân VN đã có n ng k chọn Toy nữa mà quay sang những sự lựa chọn khác. Cái gì cũng có lý do của nó hết cả nhé :D ( các cụ đừng chê những ng k chọn Toy là ít tiền nhé )

phuongtv_76

Xe container
Em nói thật cụ Lưu nhé, cái lý do tiềm ẩn mà cụ nói chẳng qua là tâm lý người Việt ta tự tạo ra do số đông và với thời gian dài không có sự lựa chọn khác thôi. Với những người tìm hiểu và có kiến thức về cơ khí, động cơ thì không có giá trị gì tiềm ẩn đâu, nếu phải lựa chọn những thứ trong cùng 1 mức tiền bỏ ra để có một thứ phục vụ mình tốt hơn, đầy đủ hơn mà từ chối chỉ vì "thấy nói thế" thì với em lại không hợp lý.
Nếu tranh luận về xe, hãy tranh luận bằng kiến thức và học hỏi để đỡ bị mấy thằng Liên doanh nó lừa mình. Kinh nghiệm 4 năm làm DV sửa chữa đủ để em có thể tranh luận các kiểu trừ kiểu tranh luận cùn !
UY TÍN phải tạo dựng trong một thời gian dài bằng chất lượng, toy làm đc điều này nên toy bán chạy

Cuabien

Xe điện
UY TÍN phải tạo dựng trong một thời gian dài bằng chất lượng, toy làm đc điều này nên toy bán chạy
Phải, điều đó đứa trẻ nào cũng biết ! Chỉ có điều luôn nghĩ rằng thương hiệu đó sẽ như vậy mãi mãi không ai vượt được đã là kẻ đứng giậm chân tại chỗ (Thực ra là đang đi giật lùi) rồi mợ ạ !

Cuabien

Xe điện
Em nhớ không nhầm thì vào tháng 4 năm 2009, có 1 chú đi Vios cãi nhau trên này không tin là Kia Forte có hệ thống chống lật điện tử nên thách đố tại sân Mỹ Đình xem bọn em có dám thử không. Đề đưa ra là phóng với tốc độ 60Km/h không được dùng phanh đánh cua qua vòng xuyến trước cửa sân. Kết quả là người thách tí đi viện nên qua vòng xuyến phóng thẳng luôn bọn em chẳng bao giờ gặp lại nữa.

Sự tin tưởng vào một hãng sản xuất hơi thái quá nên không tin hxe khác bằng tiền của mình lại có hệ thống an toàn cao cấp như vậy. CHÁN !

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Cụ cua oánh máy nhanh quá nên nhầm năm rồi kìa. Lâu lắm mới thấy cụ đấy nhé! :)

Cuabien

Xe điện
Cụ cua oánh máy nhanh quá nên nhầm năm rồi kìa. Lâu lắm mới thấy cụ đấy nhé! :)
Chào cụ ! Tự nhiên hôm nay không biết ai nhập vào người em nữa nên mới bị hoắng thế chứ lâu rồi có thích tranh luận đâu. Trợ lực xe cụ ngon chưa ???

phuongtv_76

Xe container
Phải, điều đó đứa trẻ nào cũng biết ! Chỉ có điều luôn nghĩ rằng thương hiệu đó sẽ như vậy mãi mãi không ai vượt được đã là kẻ đứng giậm chân tại chỗ (Thực ra là đang đi giật lùi) rồi mợ ạ !
Cụ biết một mà ko biết hai, dậm chân tại chỗ ah, cụ hơi chủ quan, nó ngồi tàu bay vẫn nhanh hơn cụ chạy trên mặt đất đấy

o0atulao0

Xe tăng
nói chung tư tưởng bảo thủ thì khó tiến bộ lắm cụ Cua ơi :D
Xã hội ngàu càng đi lên nhiều cái thay đổi nhưng mọi ng vẫn hướng về cái thời đã qua :))

CR-Vic

Xe container
Chào cụ ! Tự nhiên hôm nay không biết ai nhập vào người em nữa nên mới bị hoắng thế chứ lâu rồi có thích tranh luận đâu. Trợ lực xe cụ ngon chưa ???
Làm chai Dr. Thanh cho nó hạ nhiệt nào cụ. :)

Em sửa được cái lỗi đấy rồi - nó bị chuột nhá. Hàn lại xong luôn. :))

Cuabien

Xe điện
Cụ biết một mà ko biết hai, dậm chân tại chỗ ah, cụ hơi chủ quan, nó ngồi tàu bay vẫn nhanh hơn cụ chạy trên mặt đất đấy
Vậy thì em lại hoắng không đúng chỗ rồi ? Nhưng thôi, đời em lựa chọn sai lần đầu tiên cách đây 8 năm với thằng Toy cơm nên giờ chẳng bao giờ em quan tâm, cứ Kia em chạy vẫn thấy đời thật là sướng !

ghi đông

Xe tải
xanh 2. Vâng, vì cụ muốn độ e nghĩ cụ cũng chả đủ trình đâu :)) còn cụ mua xe vì cái thương hiệu thì e nghĩ Toy vẫn thương hiệu chưa to lắm đâu ạ :P
Không dám độ chẳng qua là sợ mất giá thôi cụ Oẳn ạ, đến cái logo cũng chả ông nào dám bóc ra cơ mà.

o0atulao0

Xe tăng
cụ lại biết hai mà không biết ba, thế cụ nghĩ Nhật nó phát triển đc thì Hàn k thể phát triển hơn Nhật đc sao, quá hài :))