Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

adco

Xe điện
. Năm 2011 các bác cứ xem hãng nào tăng giá nhiều lần nhất nhé, và hãy xem hãng nào dám cả gan tung xe "quá đát" cho dân mình dùng nhé. Câu trả lời của em chính là Hyundai - Kia.
Bác đang đề cập tới chuyện TC ráp con Avante demode cho dân mình xài phải khg ạ ?
Em thấy trên diễn đàn To bị chửi ra rã cả ngày , còn Hdai thì tuyệt đối im lặng .
OF giở i như báo chí VN , chỉ có thông tin 1 chiều

Vanquish

Xe buýt
Em thì cho rằng do tâm lý người mua là chính thôi. Trong kinh tế vi mô người ta có nói đến điều này mà, và các hãng xe, kể cả là Toy hay gì đi nữa thì cũng đều là hạng cao thủ trong kinh doanh hơn hẳn anh em mình nên họ khai thác triệt để.
Ở VN thì sau khi kết thúc trào lưu xe Xô Viết (cuối thập niên 80 đầu thập niên 90) thì xe Nhật bắt đầu tràn vào VN đi kèm với làn sóng đầu tư từ Nhật và chính sách hợp tác của NN ta với Nhật. Lúc đó xe Mỹ hay Hàn hay Châu âu đâu có phù hợp với XHCN thời bấy giờ (nếu ko muốn nói là bị kỳ thị). Và với sự xâm nhập sớm, cùng với chất lượng tốt, mẫu mã đẹp, hiện đại ... nên ko chỉ ô tô, xe máy mà toàn bộ hàng điện tử từ Nhật đã thay thế U oát, Volga, xe máy Mink, Simson, xe đạp Phượng Hoàng, ti vi Xô Viết ... Với tâm lý bao đời nay của người Việt, ăn chắc mặc bền và đã qua thử thách thì hàng Nhật đã nhanh chóng thống lĩnh.
Sau khi đất nước ta mở cửa hội nhập, các hãng khác mới bắt đầu xâm nhập và đương nhiên để đánh bại hàng Nhật cần rất nhiều thời gian. Tất cả đã ăn sâu vào tâm lý người Việt "ô tô Toyota, xe máy Honda, ti vi Sony, điện thoại Nokia".
Ngày nay với sự xâm nhập của nhiều thương hiệu mới, mọi thứ đang ngày càng thay đổi: điện thoại ko còn là Nokia nữa mà đã là Iphone, Samsung, ô tô đã ko còn là Toy như trước mà đẳng cấp phải là Bim, Mẹc, Audi ... Đã xa rồi thời kỳ Toy Crown hay Cressida làm mưa làm gió mà đã thay thế bằng Mẹc S, E; Bim 7, 5 ... Do vậy em nghĩ thời gian sẽ dần bão hòa thôi.
Đánh giá về xe Nhật thì có lẽ cũng chỉ mình Toy là được tín nhiệm, chứ các hãng khác như Mit, Mazda, Nissan, thậm chí đến cả Honda vẫn rất khó khăn tại VN. Và đứng ngay sau Toy là Hyundai - Kia. Điều đó có thể kết luận rằng, ngày nay người tiêu dùng Việt đã không còn đặt thương hiệu Nhật là số 1 hoàn toàn.
Về giá thì em cho rằng xe Toy đứng vị thế là làm chủ thị trường, đương nhiên họ sẽ làm chủ về giá thôi. Khi lượng cầu co giãn hẹp thì đương nhiên giá càng cao họ càng có lợi mà. Cho nên giá Toy tại VN là cao hơn giá trị xe là dễ hiểu. Còn về chất lượng, em nghĩ xe Toy vẫn là số 1 trong dòng xe lắp ráp (trừ Mẹc) - đặc biệt cái khoản tiết kiệm. Bên cạnh đo dịch vụ sau bán hàng của Toy cũng là số 1 (nên nhớ Hyundai, Honda chỉ là số 1 khi bán xe thôi, còn sau khi đã sở hữu xe thì họ chưa thực sự quan tâm nhiều đền KH).
Về tương lai, em nghĩ các bác (đặc biệt các bác chạy xe Hàn - trong đó kể cả em) đừng nên tung hô quá mà các bác chạy Toy phật lòng và cũng vì đừng để một vài thương hiệu nữa theo chân Toy mà tăng giá. Khổ người mua thôi. Năm 2011 các bác cứ xem hãng nào tăng giá nhiều lần nhất nhé, và hãy xem hãng nào dám cả gan tung xe "quá đát" cho dân mình dùng nhé. Câu trả lời của em chính là Hyundai - Kia.
Cụ phân tích hay quá. Em nghe thấy xuôi cái lỗ tai. Hehe

landrovercar

Xe tải
câu hỏi này của bác trả lời quá dễ dàng , bác chỉ cần ra đứng quan sát các đường phố hà nội và HCM, bác sẽ có câu trả lời ngay là chỉ toàn thấy xe toy làm taxi của các bác mai linh hay Sun saigon, sau thời gian chạy hết đát trong taxi thì số xe toy này xẽ được hoán cải đăng ký cá nhân và bán rất giữ giá các bác ạ, còn người tiêu dùng cá nhân đã quay lưng lại với toy tạch rồi vì quá nhiều vụ lùm xeng, giá thì cao, chất lượng mẫu mã thì ko cải thiện mấy, lúc nào cũng lo anh tạch bóc mẽ. trong khi xe của các chú hàn xẻng thì nội thất hiện đại, hình dáng bắt mắt, giá cả hợp túi tiền người dùng việt nam nên được rất nhiều người lựa chọn mua.
Bác thử ra phố đếm xem có bao nhiêu xe hàn xẻng là xe cá nhân và có lác đác mấy bác chạy toy là cá nhân còn toàn toy làm taxi thôi. công nhận mấy bác taxi mua nhiều xe toy thật, thảo nào mà vẫn bán chạy bác nhỉ.

bác thấy đúng thì volka em cái
em volka cụ
ạ cụ
nói chuẩn. theo em cứ thằng nào ngon bổ rẻ thì mình sơi. chứ thằng toy tạch này xe thì chả có gì mà giá lại cao nên em ghét

RAVA

Xe ba gác
câu hỏi này của bác trả lời quá dễ dàng , bác chỉ cần ra đứng quan sát các đường phố hà nội và HCM, bác sẽ có câu trả lời ngay là chỉ toàn thấy xe toy làm taxi của các bác mai linh hay Sun saigon, sau thời gian chạy hết đát trong taxi thì số xe toy này xẽ được hoán cải đăng ký cá nhân và bán rất giữ giá các bác ạ, còn người tiêu dùng cá nhân đã quay lưng lại với toy tạch rồi vì quá nhiều vụ lùm xeng, giá thì cao, chất lượng mẫu mã thì ko cải thiện mấy, lúc nào cũng lo anh tạch bóc mẽ. trong khi xe của các chú hàn xẻng thì nội thất hiện đại, hình dáng bắt mắt, giá cả hợp túi tiền người dùng việt nam nên được rất nhiều người lựa chọn mua.
Bác thử ra phố đếm xem có bao nhiêu xe hàn xẻng là xe cá nhân và có lác đác mấy bác chạy toy là cá nhân còn toàn toy làm taxi thôi. công nhận mấy bác taxi mua nhiều xe toy thật, thảo nào mà vẫn bán chạy bác nhỉ.

bác thấy đúng thì volka em cái
-Bác này lập luận như mứt, chắc bác mắt toét nên mới nhìn thế nào ra là "chỉ có lác đác xe Toy là xe cá nhân, chỉ có xe Hàn là xe cá nhân, toàn xe Toy làm taxi", em đang tự hỏi là dân mình có mang Altis, Camry hay Fortuner ra làm taxi ko. Doanh số 3 mác xe này hầu như lúc nào cũng gấp 1,5 lần 2 mác xe Vios và Innova (đó là cứ cho là 2 mác xe trên bán tất cả làm taxi).:o)

landrovercar

Xe tải
em cũng dự đoán lúc nào nó cũng nhất cụ ạ

CelicaGT

Xe buýt
-Bác này lập luận như mứt, chắc bác mắt toét nên mới nhìn thế nào ra là "chỉ có lác đác xe Toy là xe cá nhân, chỉ có xe Hàn là xe cá nhân, toàn xe Toy làm taxi", em đang tự hỏi là dân mình có mang Altis, Camry hay Fortuner ra làm taxi ko. Doanh số 3 mác xe này hầu như lúc nào cũng gấp 1,5 lần 2 mác xe Vios và Innova (đó là cứ cho là 2 mác xe trên bán tất cả làm taxi).:o)
Cụ nói chuẩn. Em đọc bài cua imbenley thấy ngứa tai quá nhưng chả nhẽ nhiều người nói rồi mình lại nhẩy vào thêm ...

dht

Xe điện
Có lần em nói chuyện với cụ Trung già (chuyên chế điện ở Võ Thi Sáu, cũng là OFer) thì cụ ấy nói xe Toyota làm dễ nhất, sau đến xe HQ, xe Mỹ, Đức, Ý làm phức tạp lắm

Các gara sửa xe họ đều nói xe Nhật, Hàn dễ kiếm phụ tùng và dễ chế, xe Mỹ, Đức, Ý họ ngạị lắm.

hungbm

Xe điện
Xe Hàn option nhiều nhưng bị lỗi rất nhiều. Các option này thường đc đặt sản xuất với giá rẻ và mau hỏng. Các cụ mợ đi xe Hàn nhiều sẽ buộc phải công nhận như thế. Xe Nhật như Toy thì option không nhiều nhưng bền bỉ hơn, nhưng nhược điểm là giá cao vô lý do bản thân người Việt mình áp đặt như thế.

Isu_zu

Tháo bánh
Bác đang đề cập tới chuyện TC ráp con Avante demode cho dân mình xài phải khg ạ ?
Em thấy trên diễn đàn To bị chửi ra rã cả ngày , còn Hdai thì tuyệt đối im lặng .
OF giở i như báo chí VN , chỉ có thông tin 1 chiều
Chính vì thế e ít pót bài, vì cảm giác như là H-K forum, ko còn là OF nữa..về khoản này, OF thua xa OS!

Luu Lehong

Xe container
Chính vì thế e ít pót bài, vì cảm giác như là H-K forum, ko còn là OF nữa..về khoản này, OF thua xa OS!
Em cũng chả hiểu sao bên K-H box khi mà có ý kiến là bị một số fan nhảy dựng lên chợ búa luôn đã đành nhưng các lãnh đạo cũng ít xử lý!. Nếu mình mà cũng như họ là bị nhắc nhở hay kỷ luật ngay :-? Muốn tham gia bên đó là phải khen, nếu chê phải thật tế nhị, xa xôi chứ đọc hiểu ngay là coi chừng:D
Tranh luận phải đưa ra nhiều ý kiến nhận thức cộng đồng thì mới là diễn đàn! Thế nhưng, chả hiểu sao :-?

imbenley

Xe tải
Em cũng chả hiểu sao bên K-H box khi mà có ý kiến là bị một số fan nhảy dựng lên chợ búa luôn đã đành nhưng các lãnh đạo cũng ít xử lý!. Nếu mình mà cũng như họ là bị nhắc nhở hay kỷ luật ngay :-? Muốn tham gia bên đó là phải khen, nếu chê phải thật tế nhị, xa xôi chứ đọc hiểu ngay là coi chừng:D
Tranh luận phải đưa ra nhiều ý kiến nhận thức cộng đồng thì mới là diễn đàn! Thế nhưng, chả hiểu sao :-?
cụ nói phải , chúa ghét thằng nào sales hàng bào đây mà khen thằng này quá đỉnh chê thằng kia ko bằng cụ nhỉ. mấy thằng sales sợ ko bán được hàng nên vào cãi nhau ấy mà. cụ với em chắc ko phải sales nên ko động lòng cụ nhỉ

Luu Lehong

Xe container
cụ nói phải , chúa ghét thằng nào sales hàng bào đây mà khen thằng này quá đỉnh chê thằng kia ko bằng cụ nhỉ. mấy thằng sales sợ ko bán được hàng nên vào cãi nhau ấy mà. cụ với em chắc ko phải sales nên ko động lòng cụ nhỉ
Em và bác hoàn toàn khác nhau, thậm chí khác nhau nhiều đấy! Nếu bác đọc các comment của em thì thấy ngay!:-?
Chỉ có điều ai còm đúng , có lý có tình thì em công nhận! Còn tâng bốc quá, hay dìm hàng quá hoặc chả có chính kiến gì thì em không chơi :D

Cuabien

Xe điện
Em kê dép hóng hớt tí, các cụ Toy đừng chém nhầm em nhá ! :-B

junyong

Xe buýt
_Em thì thấy Toy không phải là cái xe đi thích nhất trong một rừng nhãn hiệu tại VN.
_Các cụ bảo xe Toy lành nhưng kinh nghiệm bản thân thì xe nhà em nó cũng hỏng chỗ này lỏng chỗ kia!
Nhưng cho em mua 1 lần nữa em vẫn làm con Toy vì:
_Vào showroom Toy mình được đối xử đúng chất mình là đại gia, các cụ có thể bảo em là rởm đời cũng được, tại vì từ khi em giàu , em có tiền chơi oto em lại thích làm bố dời thế mới đau. Kể cả các cụ không trực tiếp đến showroom , chỉ cần liên lạc qua ĐT thôi các cụ cũng thấy sale Toy khác sale hãng khác nhiều.
_ Nó phổ thông, có vấn đề gì thậm chí mang ra hàng rửa xe cũng sửa được, mua cái xe về nó hầu mình chứ có phải mình hầu nó đâu.
_Như lý luận của 1 số Sale Hàn: Đi xe Toy là thiếu hiểu biết! OK, thế cũng được, thà bị vài cụ sale Hàn coi là thiếu hiểu biết còn hơn là bị số đông nó chửi là ngu!

Em sửa bài vì đọc lại thấy câu cuối hơi động chạm đến các cụ đi xe Hàn, Các cụ đi xe Hàn đừng nghĩ em nói kháy nhé!Trong cái môi trường em sống thì nó đúng là như thế ạ

Chỉnh sửa cuối:

pbinh979

Xe tăng
Em định viết rồi lại thôi, chán lắm rồi. Chả buồn tranh cãi nữa. Xe ai nấy đi, khỏi lo.

raklei

Xe điện
đơn giản thôi xe nhập về còn nằm kho, áp lực doanh số, thu hồi vốn... mong cụ thông cảm

adco

Xe điện
Thôi kệ nó đi bác, đời nó là vậy . Mình thấy ai phù hợp thì chơi , ai giang hồ quá thì né đi vì ...chơi khg lại . Chuyện xe cộ cũng chỉ là 1 khía cạnh của cuộc sống .
Cuối tuần cả gia đình quây quần trên chiếc xe êm ấm đưa nhau đi chơi là em thấy hphuc lắm rồi. Ai chê bai gì thây kệ =D>

hanoimeric

[Tịch thu bằng lái]
xe em chỉ hay hỏng lặt avwtj thôi

CR-Vic

Xe container
cụ hanoimeric vui tính phết nhỉ.

Đấy, các cụ fan Hàn bây giờ mới gặp đúng đối tượng rồi đấy nhé.