Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (phần III)

Trạng thái
Thớt đang đóng

matiz19

Xe tăng
TX nó chạy nhiều, nếu dùng Yaris thì quá bền nhưng giá nhập cao bác ạ! Bác chả xem hết ý em nói gì mà cứ hỏi móc như đúng rồi! nếu các hãng ko có xèng thì dùng xe hàn cũng chả sao vì giá cũng rẻ, phân khối thấp đỡ xăng!
Bác sau này ra trường mà sang làm DN Taxi có lẽ lại hay đấy, sẽ biết thêm nhiều điều về kinh doanh :D
Cụ nói sao em không hiểu. ý cụ là nó bền nhưng đắt nên người ta không đầu tư đúng không? thế thì cụ lại sai nữa. Đắt hơn chút nhưng bền gấp mấy lần người ta vẫn đâu tư ầm ầm, không ai muốn mấy năm phải thanh lý một lần cả.

Cơ bản vì đắt hơn nhiều mà bền hơn chả đáng bao nhiêu người ta mới không đầu tư cụ ạ. Xăng cộ cũng chả tiết kiệm hơn mà đồ đạc thay rõ ràng đắt hơn HK nhiều. Với người dân toy là niềm tin, nhưng với doanh nghiệp họ chỉ cần có lợi, không phải chỉ đơn giản chỉ là niềm tin là lành hay thanh lý được giá đâu

Luu Lehong

Xe container
Cụ nói sao em không hiểu. ý cụ là nó bền nhưng đắt nên người ta không đầu tư đúng không? thế thì cụ lại sai nữa. Đắt hơn chút nhưng bền gấp mấy lần người ta vẫn đâu tư ầm ầm, không ai muốn mấy năm phải thanh lý một lần cả.

Cơ bản vì đắt hơn nhiều mà bền hơn chả đáng bao nhiêu người ta mới không đầu tư cụ ạ. Xăng cộ cũng chả tiết kiệm hơn mà đồ đạc thay rõ ràng đắt hơn HK nhiều. Với người dân toy là niềm tin, nhưng với doanh nghiệp họ chỉ cần có lợi, không phải chỉ đơn giản chỉ là niềm tin là lành hay thanh lý được giá đâu
DN cần nhiều đầu xe để quay vòng, Vios LD đủ tiêu chí là bền lành, tiết kiệm xăng, có bảo hành phù hợp tiêu chí GT và điều kiện Kinh tế Việt Nam chứ Yaris đắt hơn mà chả có bảo hành; người dân nhìn cũng như Vios mà thôi. Cái đó DNKD người ta chả cần thiết!
Tuy nhiên, với giá thành đầu tư ban đầu xe Nhật cao hơn xe hàn, nên trong điều kiện hiện nay thì chỉ cần xe hàn như morning, gezt vẫn đáp ứng tiêu chí. Vì vậy hiện nay có khi Taxi sử dụng xe hàn nhiều hơn cũng chả sai! Nhưng bác cứ nhìn 1 cái Morning hay Gezt chạy 2-3 năm sẽ xuống cấp nhiều hơn Vios khá nhiều!
Nếu tất cả giàu lên thì chả những Yaris cũng phải biến mà phải dùng Cam,Mer .. như ở bên Tây bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

ghi đông

Xe tải
-Nhà em có mua con Viva này cho Gấu, đời phanh đùm, màu vỏ đỗ, giá mua hồi cuối năm 1996 còn đắt hơn Dream thái (2.500 usd). Bác mua đời đầu gì mà sau em những hơn chục năm thế?:D
Theo em biết thì Viva chính thức có mặt tại VN (lắp ráp = phân phối nguyên chiếc nhập từ Thailan) từ năm 1996. Hồi đó em chưa mua được nhưng đi ké thằng bạn lúc em còn là SV ở Đà Nẵng. Lúc đó nó đi ngon!
Bỏ mị.e em nhầm, 1997. Lúc đó em cũng đang là SV.
Bác chả đọc kỹ gì cả.

matiz19

Xe tăng
DN cần nhiều đầu xe để quay vòng, Vios LD đủ tiêu chí là bền lành, tiết kiệm xăng, có bảo hành phù hợp tiêu chí GT và điều kiện Kinh tế Việt Nam chứ Yaris đắt hơn mà chả có bảo hành; người dân nhìn cũng như Vios mà thôi. Cái đó DNKD người ta chả cần thiết!
Tuy nhiên, với giá thành đầu tư ban đầu xe Nhật cao hơn xe hàn, nên trong điều kiện hiện nay thì chỉ cần xe hàn như morning, gezt vẫn đáp ứng tiêu chí. Vì vậy hiện nay có khi Taxi sử dụng xe hàn nhiều hơn cũng chả sai! Nhưng bác cứ nhìn 1 cái Morning hay Gezt chạy 2-3 năm sẽ xuống cấp nhiều hơn Vios khá nhiều!
Nếu tất cả giàu lên thì chả những Yaris cũng phải biến mà phải dùng Cam,Mer .. như ở bên Tây bác ạ!
Khổ quá cụ lại không hiểu, Vios đủ điều kiện bền, lành tiết kiệm xăng sao giờ họ không dám đầu tư mới? Chery QQ3 giá cự rẻ, đầu tư được một đống để quay vòng sao họ không dám đầu tư mới? Đắt mà không sắt ra miếng thì cũng bị đào thải, rẻ mà ôi thì chả ai dám sờ vào lần thứ 2.

Tức là nó không hiệu quả chứ không phải không đủ điều kiện để đầu tư cụ ạ. Chiếc Accent giá thấp hơn Yaris có vài chục triệu nhưng giờ cụ ra đường xem có bao nhiêu hãng dùng Accent rồi? Còn mẹc hay cam thì em không biết đến khi nào

Luu Lehong

Xe container
...Chiếc Accent giá thấp hơn Yaris có vài chục triệu nhưng giờ cụ ra đường xem có bao nhiêu hãng dùng Accent rồi? Còn mẹc hay cam thì em không biết đến khi nào
Accent giá thấp hơn Yaris vài chục thế nào, phải nói là vài trăm chứ :D

Luu Lehong

Xe container
Cùng là bản AT thì chỉ vài chục thôi, những vài trăm thì Yaris chả bán được cho ai :D
Bác nói thế thì em chịu rồi!
Yaris nó đắt hơn Vios G liên doanh (tính năng coi như tương đương) đã là hàng trăm rồi bác ạ, so với E hoặc Limo còn hơn nhiều nữa. Thế mà Vios đắt hơn cái Accent cũng tương tự. Vậy Yaris sẽ đắt hơn Accent vài trăm bác ạ! Em ko rõ chính xác giá vì lâu ít quan tâm cái này, nhưng tra cứu lại không khó đâu :D

hoanglee94

Xe tăng
Khiếp bác matiz19 cứ như là taxi lắm tiền lắm ý mà đòi mua AT với Yaris, Accent. Xin thưa với bác, taxi chòng chành còn do lái xe nữa, kể cả xe nát chả bao giờ chòg chàh đc đâu, còn dùng Accent ý, e nói thẳng luôn là mới thấy Verna chứ chưa thấy Accent. Doanh nghiệp họ tính kĩ gấp ngàn lần bác, cái gì hợp lí thì họ làm, mua vios về hãng ABC với 3A chạy gần chục năm kia kìa, có con biển 29T hẳn hoi mà em ngồi lên chả xi nhê gì hết. Chứ xem như ông Getz, bác có thấy con nào biển 29Z còn thọ không :))

miwon

Xe tăng
Khiếp bác matiz19 cứ như là taxi lắm tiền lắm ý mà đòi mua AT với Yaris, Accent. Xin thưa với bác, taxi chòng chành còn do lái xe nữa, kể cả xe nát chả bao giờ chòg chàh đc đâu, còn dùng Accent ý, e nói thẳng luôn là mới thấy Verna chứ chưa thấy Accent. Doanh nghiệp họ tính kĩ gấp ngàn lần bác, cái gì hợp lí thì họ làm, mua vios về hãng ABC với 3A chạy gần chục năm kia kìa, có con biển 29T hẳn hoi mà em ngồi lên chả xi nhê gì hết. Chứ xem như ông Getz, bác có thấy con nào biển 29Z còn thọ không :))
Bác dẫn chứng cũng hợp lý ghớm :D

hyundaii30

Xe tăng
Có đấy cụ ợ, nhiều là khác. Vấn đề ở chỗ mấy ông làm taxi bằng Kia, get từ đời 2007, 2008 toàn là mấy ông taxi dù, chạy vài năm hoàn vốn rồi bán xe nên cụ ít gặp. Còn vios toàn của mailinh, là dn lớn làm taxi nên việc họ giữ lại xe cũng một phần vì thương hiệu của họ, chứ mấy con biển 29z cũng nát lắm ròi. Năm ngoái có ông bạn cũng mua con get cuôi 2007 làm taxi hồi hương, giá cũng tận 280tr gì đó.
Ảnh đây, em nó tuy biển 30H nhưng là đăng ký lại nhé, chứ đời xe thì còn này chắc phải tầm 2006, 2007 gì đó.:D

Chỉnh sửa cuối:

hyundaii30

Xe tăng
Cụ lại nhầm to, Vios limo giờ sắp nát hết rồi chả có con nào mới, hôm trước phòng em đi được 200m phải nhảy xuống hết vì say, nó chòng chành nghiêng ngả không tả được. Muốn luồn lách sao không đầu tư em Yaris cho nó ngon bổ rẻ nhỉ? không lẽ các doanh nghiệp toàn đầu đất không biết tính đến hiểu quả thực để đầu tư?
Thăng Mailinh giờ dùng Kiamorning mầu xanh là cây chạy đầy đường, ngóc ngách, phố, tỉnh lộ chỗ nào cũng thấy có mặt. Mấy cái con vios Mailinh 29x,z..thấy bọn nó đang giao bán, chuyển đổi sở hữu hợp đồng đầy đới cụ ợ, em cũng chẳng hiểu sao? chắc một phần do xe tã, chi phí kinh tế, giá cước đắt, tính thuận tiền khi đi đường hn..

luxus

Xe tăng
Cụ là một tấm guơng tiẻu biểu yêu xe hàn đến quên ngày tháng :))

Cái ảnh cụ post nó là câu chuyện cách đây cũng 4, 5 năm rồi từ thuở cụ còn chưa vào OF cơ nhé =))

Có đấy cụ ợ, nhiều là khác. Vấn đề ở chỗ mấy ông làm taxi bằng Kia, get từ đời 2007, 2008 toàn là mấy ông taxi dù, chạy vài năm hoàn vốn rồi bán xe nên cụ ít gặp. Còn vios toàn của mailinh, là dn lớn làm taxi nên việc họ giữ lại xe cũng một phần vì thương hiệu của họ, chứ mấy con biển 29z cũng nát lắm ròi. Năm ngoái có ông bạn cũng mua con get cuôi 2007 làm taxi hồi hương, giá cũng tận 280tr gì đó.
Ảnh đây, em nó tuy biển 30H nhưng là đăng ký lại nhé, chứ đời xe thì còn này chắc phải tầm 2006, 2007 gì đó.:D

hoanglee94

Xe tăng

hyundaii30

Xe tăng
Cụ là một tấm guơng tiẻu biểu yêu xe hàn đến quên ngày tháng :))
Cái ảnh cụ post nó là câu chuyện cách đây cũng 4, 5 năm rồi từ thuở cụ còn chưa vào OF cơ nhé =))
Cụ nói chuẩn đới, of thì em biết lâu rồi vì bạn bè em trên này cũng vào từ 2008 gì đó, hôi đó em bận toàn ở rừng nên ít vào.
Đúng là mấy cón 29Z của H-K làm taxi hơi ít, nhưng cái con 29z xe vios cũng khá khẩm hơn đâu. Mây con taxi biển 29z nó về tình hết ròi, nên các cụ ít thấy là lẽ đương nhiên.
Hội Crv có khác, cụ cứ đùn đẩy người khác yêu này yêu nọ xe Hàn, trong khi minh cũng yêu xe Nhựt còn hơn thế nữa ấy chứ.=))

Chỉnh sửa cuối:

hoanglee94

Xe tăng
Cụ nói chuẩn đới, of thì em biết lâu rồi vì bạn bè em trên này cũng vào từ 2008 gì đó, hôi đó em bận toàn ở rừng nên ít vào.
Đúng là mấy cón 29Z của H-K làm taxi hơi ít, nhưng cái con 29z xe vios cũng khá khẩm hơn đâu. Mây con taxi biển 29z nó về tình hết ròi, nên các cụ ít thấy là lẽ đương nhiên.
Thế cụ nghĩ về tỉnh người ta không phải bổ máy làm lại ạ :) 29Z với 29X của Vios nó chả thèm đại tu làm gì, cùng lắm thay bộ côn, xéc măng với bảo dưỡng lọc dầu lọc gió. Còn Getz với Mor đời 2007 nói thật với cụ, người ta mua Matiz còn hơn

xedieu

Xe cút kít
Cụ chủ thớt chắc định làm nghiên cứu sinh về đề tài này... :P

hyundaii30

Xe tăng
Thế cụ nghĩ về tỉnh người ta không phải bổ máy làm lại ạ :) 29Z với 29X của Vios nó chả thèm đại tu làm gì, cùng lắm thay bộ côn, xéc măng với bảo dưỡng lọc dầu lọc gió. Còn Getz với Mor đời 2007 nói thật với cụ, người ta mua Matiz còn hơn
Cụ tự tin với vios quá ợ! mấy con nhật chạy tầm 40 - 50 vạn cũng bổ máy ầm ầm huống hồ vios limo. Nói thật với cụ, cũng phải tùy từng trường hợp chứ như cụ nói em cứ nghĩ cái xe nó thật vĩnh cửu. Bọn TOI, HÀN..đều có lịch bảo dưỡng, định kỳ thay thế chứ làm sao hỏng mà vẫn chạy mãi được như cụ chém.:D. Mấy ông thợ đồng nát mà mua Vios taxi biển 29z mà không sợ xe bị bổ máy em bé bằng con kiến.

Matiz hơn get, MN ở điểm nào đấy cụ. Nói thật, em đi xe Hàn nhưng em lại không thíc GM daiweo 1 tý nào.

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Vios bền thì cũng là bt, ngoài ra nó đc đánh giá cao ở độ ổn định, cái này mới là sự hấp dẫn với ai coi xe là phương tiện

hyundaii30

Xe tăng
Bác so với xe Nhật nào? So với Uây thì đúng là bằng cả hơn 10 chiếc thật. Nhưng cũng có những dòng xe máy Nhật đắt hơn một số dòng Hắc lây nhé
So với xe bình dân, Hắc lây nó là dòng xe mang tính lịch sử, biểu tượng của người Mỹ. Còn xe Nhật mang tính thương mại nên cũng chỉ một phần là đúng.:D

Chỉnh sửa cuối:

scorpion_ica

Xe điện
Đời 2006 - 2007 đăng ký thì biển xịn là 30H chứ còn gì nữa bác? Sao lại phải đăng ký lại?

Trạng thái
Thớt đang đóng