[Funland] Tại sao phải giấu kín, bảo mật thông tin cá nhân

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Pháp nó chỉ bắt giữ hộ thôi chứ nó không có quyền xử lại vụ án bên Bỉ cụ êi.
Phiên toà Pháp nó mở chỉ là để xác định xem có đưa em Mai sang Bỉ để thi hành án hay không (em nghĩ bọn Pháp nhợn nó đã rất cẩn thận và nhân đạo rồi).
Theo em thì nếu em Mai sang Bỉ thì sẽ bị thi hành án và ở tù 4+ năm luôn, vì vậy đang chơi bài dùng sức ép dư luận để toà án Pháp trả lại hộ chiếu từ đó có thể tếch về VN.
Nghe cụ phân tích, có vẻ em này hơi giống trường hợp TX. Th_anh? Đã bị kết tội ở Bỉ, giờ không muốn dẫn độ sang Bỉ, gây sức ép dư luận để Pháp trả lại hộ chiếu chạy về VN.
Ở đất nước pháp quyền, bị oan sao em không sang Bỉ clear hồ sơ? Chứng minh được bị xử oan, kiếm cả mớ đền bù.

hoviba

Xe container
Không có passport thì về kiểu gì cụ. Phải đến sứ quán xin cấp lạ, trường hợp ko có sứ quán thì nước sở tại phải cấp giấy thông hành để đuổi đi
Cụ vẫn không hiểu ý em nói. Họ bán hồ sơ của họ bao gồm cả hộ chiếu. Các giấy tờ liên quan ở bên này người mua họ giữ, có khi còn thuê nhà, lập công ty xong xuôi cả rồi. Sau đó người mua nhận 1 khoản tiền trước, cầm hộ chiếu bay về Vn. Tới Vn an toàn, bên mua lấy hộ chiếu và trao nốt tiền. Chuyện không hiếm cụ ạ.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn không hiểu ý em nói. Họ bán hồ sơ của họ bao gồm cả hộ chiếu. Các giấy tờ liên quan ở bên này người mua họ giữ, có khi còn thuê nhà, lập công ty xong xuôi cả rồi. Sau đó người mua nhận 1 khoản tiền trước, cầm hộ chiếu bay về Vn. Tới Vn an toàn, bên mua lấy hộ chiếu và trao nốt tiền. Chuyện không hiếm cụ ạ.
Bán cao giá không cụ? Theo luật của họ mua bán thông tin cá nhân bị xử thế nào?
Tivi đã đăng tin, không đả động tới vấn đề mua bán/để lộ thông tin cá nhân. Tivi chỉ thông báo ĐSQ đã làm những gì trong thẩm quyền.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Giấy tờ tùy thân duy nhất của công dân VN đi du học là hộ chiếu vn, nếu có thẻ cư trú thì nó dán vào trong passport rồi, lấy đâu mà ID ai đeo, mua với chả bán.
Em cho là có mua bán thật nhưng dùng trong chuyển tiền chợ đen thôi. Mỗi người chuyển từ dưới 10.000$ không sao, trên nữa có khả năng bị sờ tới hỏi. Bọn chuyển tiền chợ đen có thuê người đứng ra chuyển nhận tiền hộ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cho đến giờ có thể khẳng định thông tin bạn Mai bị tạm giữ là sự thật (câu chuyện có thể được chau chuốt khi kể lại).

Câu chuyện có nhiều tình tiết thú vị, em phân tích thế này

Bạn Mai xin visa, thông tin passport (PP) của bạn đã được điều tra và nằm trong tầm ngắm để bắt, việc passport control không quét được hộ chiếu của bạn (theo như bạn kể) thì có thể thông tin của bạn đã được ẩn đi, cái này cũng rất logic khi mà phía passport control chỉ cần không quét ra bạn Mai (mà đáng ra phải có-vì đã được cấp Visa) thì họ giữ lại, và việc xử lý tiếp theo sẽ có bộ phận khác lo.

Về mặt giấy tờ thì có PP và thẻ cư trú là quan trọng nhất để dùng để nhận dạng một người đang sống và làm việc tại khối Schengen (các cụ đang cãi nhau về cái thẻ này-dán lên PP hay nó là thẻ nhựa. Cái này là thẻ nhựa mẫu chung cho các nước khối Schengen, cụ nào có thẻ cư trú dán trên PP thì chắc lâu lắm rồi-cái này em không biết). Như vậy thông tin cá nhân mà Mai bị mất có thể là: PP, hoặc thẻ cư trú hoặc cả hai. Câu hỏi tiếp là mất thông tin do mất PP, thẻ cư trú hay là bị lấy cắp thông tin trên mạng rồi làm giả.

Trường hợp 1: Bị lấy cắp thông tin và làm giả giấy tờ, cái này quá khó và nếu người ta làm thì cũng không làm cho một vụ bị xử có 4 năm tù. Hơn nữa cỡ năm 2010 thì thông tin cá nhân đẩy lên mạng cũng chẳng có gì.

Trường hợp 2: Bị mất PP hoặc thẻ cư trú, hoặc cả hai (có thể do mất túi xách-cái này đi du lịch dễ dính)-thì chắc Mai phải nhớ và kể lại (rất có thể bọn ăn cắp nó kiêm luôn cả buôn ma tuý-khi lấy được thì nó vứt ở nơi ở-cảnh sát khám và thu được). Giả sử cảnh sát thu được PP và thẻ cư trú của Mai ở nhà kẻ buôn ma tuý thì cũng không đủ cơ sở để kết tội vắng mặt, và ít nhất ĐSQ Việt Nam tại Bỉ sẽ được thông báo về việc này, hoặc sẽ được đưa tin trên local media bên đó, cái này chỉ cần tìm kiếm là phải ra thông tin (2013 mới xử)

Theo phán đoán của em thì chắc chắn còn chi tiết nào đó Mai quên (10 năm mà), hoặc không muốn kể. Cái làm em khó hiểu nhất là mốc thời gian xảy ra vụ án (cuối 2010-đầu 2011) cái này là do Mai nghe phiên dịch lại nên không biết nó có chính xác không, vì nó chính là bằng chứng ngoại phạm của Mai. Em đoán có thể Mai đã vô tình phạm tội trước khi về nước mà không hề hay biết.

Mong là toà kết án sai, và có lời giải đáp. Em tò mò quá.

Thêm nữa, giải thích bị kết tội do bị mất thông tin cá nhân vào tay kẻ xấu là do Mai tự suy luận ra hay do bạn đăng bài suy luận ra? Biết đâu việc kết tội nó nằm ở yếu tố khác thì sao?
Hình như ở bên Tiệp trước đây họ dán hoặc đóng dấu chứng nhận được phép cư trú vào hộ chiếu của người nước ngoài luôn. Cụ nào ở Tiệp ngày xưa chắc biết rõ.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em cũng thấy ảo. Cả việc còng tay quặt sau lưng nữa cũng ảo. Bọn Tây đối với phụ nữ nói chung là tử tế kể cả khi có vi phạm. Trong khuôn khổ cho phép thì chúng nó vẫn nghiêng về hành động nhẹ nhàng.
Nói thêm là tội phạm ma túy ở châu Âu cũng là tội nặng nhưng không có án tử như ở VN. Nên bọn nó buôn ma tuý số lượng rất lớn có khi hàng tấn một chuyến. Vừa rồi có vụ giấu ma túy vào chuối chắc bị lạc container nên nhân viên cửa hàng bán lẻ phát hiện trong thùng carton đựng chuối.
Nếu trình tự bị bắt và bị đối xử trong tù đúng như cô này tả, cô này có thể kiện cảnh sát Pháp không cụ? Nhốt trong phòng giam bẩn thỉu, bắt ký nhận mà không phiên dịch, không cung cấp đủ áo ấm, chăn cho tù nhân?

Rong rêu

Xe điện
Hình như ở bên Tiệp trước đây họ dán hoặc đóng dấu chứng nhận được phép cư trú vào hộ chiếu của người nước ngoài luôn. Cụ nào ở Tiệp ngày xưa chắc biết rõ.
Vâng, chắc là có như vậy.

Minhbeboi

Xe buýt
những giấy tờ quan trọng là phải cẩn thận,những thông tin cá nhân phải được bảo mật để đảm bảo an toàn

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Cụ chẳng có quyền gì để bắt người ta được “nói” hay là “không” cả.
Chốt lại, vấn đề quan trọng nhất là hồ sơ vụ án tại Bỉ. Chứ việc em này bị bắt ở Pháp cũng chẳng oan sai mịa gì cả.
Cụ đúng ợ :D

hoviba

Xe container
Bán cao giá không cụ? Theo luật của họ mua bán thông tin cá nhân bị xử thế nào?
Tivi đã đăng tin, không đả động tới vấn đề mua bán/để lộ thông tin cá nhân. Tivi chỉ thông báo ĐSQ đã làm những gì trong thẩm quyền.
Vì em từng giúp đôi người bị dính vào những vụ như thế này khi làm việc với bên điều tra nên em cũng hiểu được phần nào. Giá cả phụ thuộc vào từng phi vụ. Thậm trí có người sẵn sàng nhận tội để vào tù ngồi thay, thì cụ biết là họ chấp nhận trả giá như thế nào.

Ngay một người em trước làm trong công ty của em, sau cậu này chuyển sang làm hàn cho một xưởng ở gần biên giới Đức. Do nợ nần nên đứng ra nhận một vụ buôn lậu, may là băng đĩa chứ không phải hàng cỏ. Em với cậu ấy mất 3 năm mới kéo được cậu ấy ra ngoài (mệt nhất là việc giữ lại được giấy tờ để có thể sống hợp pháp tại Séc). Giờ cậu ấy lại làm hàn, lương khá cao. Hy vọng là cậu ấy không dính vào những vụ việc như vậy nữa.

IP man

Xe lăn
Nhiều khả năng phiên tòa chỉ là phiên tòa nghe hai bên trình bày, tiếng Tây là HEARING. Ở đó thẩm phán cho mình cơ hội trình bày và đưa chứng cứ, lý do .... Sau đó họ mới xem xét và đưa kết luận, việc này cũng khá mất thời gian và lâu. Không có chuyện ra trình bày xong là họ đưa ra phán xử ngay lập tức.
Nhưng đây là những thông tin quan trọng, hơn việc tả cảnh ăn ngủ thế nào, sao cô ẻm lại không đả động tới?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nếu trình tự bị bắt và bị đối xử trong tù đúng như cô này tả, cô này có thể kiện cảnh sát Pháp không cụ? Nhốt trong phòng giam bẩn thỉu, bắt ký nhận mà không phiên dịch, không cung cấp đủ áo ấm, chăn cho tù nhân?
Em nghĩ là có thể kiện. Nhưng sẽ mất thời gian ,công sức và tiền bạc. Việc chính bây giờ là chống lại lệnh dẫn độ sang Bỉ. Khiếu nại bản án thì chỉ có tòa án Bị mới có quyền giải quyết.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Vì em từng giúp đôi người bị dính vào những vụ như thế này khi làm việc với bên điều tra nên em cũng hiểu được phần nào. Giá cả phụ thuộc vào từng phi vụ. Thậm trí có người sẵn sàng nhận tội để vào tù ngồi thay, thì cụ biết là họ chấp nhận trả giá như thế nào.

Ngay một người em trước làm trong công ty của em, sau cậu này chuyển sang làm hàn cho một xưởng ở gần biên giới Đức. Do nợ nần nên đứng ra nhận một vụ buôn lậu, may là băng đĩa chứ không phải hàng cỏ. Em với cậu ấy mất 3 năm mới kéo được cậu ấy ra ngoài (mệt nhất là việc giữ lại được giấy tờ để có thể sống hợp pháp tại Séc). Giờ cậu ấy lại làm hàn, lương khá cao. Hy vọng là cậu ấy không dính vào những vụ việc như vậy nữa.
Bạn cụ nghiện hay cờ bạc thèm tiền tới mức ấy?
Nhưng đây là những thông tin quan trọng, hơn việc tả cảnh ăn ngủ thế nào, sao cô ẻm lại không đả động tới?
Tả cảnh ăn nghỉ khổ sở, tả mình bị cười cợt dư lào mới nhấn được vào tinh thần dân tộc, đang kêu gọi dân Việt gây sức ép mạng để Pháp nhợn thả ẻm về. Ẻm đâu mong sang Bỉ lật lại bản án, tả phiên toà lần 2 chắc không có lợi cho mục đích này.

Matiz 1.0

Xe điện
Thớt quá dài cụ nào túm váy lại khoảng 5-10 dòng ko
Đọc cảm xúc mà cụ!
Trường hợp ntn sau chứng minh vô tội...có yêu cầu phía Pháp phải bồi hoàn vì những tổn hại tinh thần, gián đoạn công việc, xâm hại danh dự không các cụ nhỉ?
ps: Đọc mới thấy người Việt xa xứ không quí người chính quốc!

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Đọc cảm xúc mà cụ!
Trường hợp ntn sau chứng minh vô tội...có yêu cầu phía Pháp phải bồi hoàn vì những tổn hại tinh thần, gián đoạn công việc, xâm hại danh dự không các cụ nhỉ?
Pháp nó bắt đúng luật không thể kiện Pháp, nhưng nếu nó đối xử đúng như em ấy tả, tôi đoán em có thể kiện. 99% em bốc phét thêm để câu lòng thương dân mạng.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Cụ hỏi thế thì chịu. Có thể vì phiên tòa chỉ nghe lại những gì em đấy đã trình bày và không có nhiều thông tin mới mẻ. Có thể đơn giản em đấy thấy không cần thiết vì chưa có gì mới. Em không cho là vì thế có thể kết luận bạn đó đã làm gì sai nên che giấu.

IP man

Xe lăn
Em nghĩ là có thể kiện. Nhưng sẽ mất thời gian ,công sức và tiền bạc. Việc chính bây giờ là chống lại lệnh dẫn độ sang Bỉ. Khiếu nại bản án thì chỉ có tòa án Bị mới có quyền giải quyết.
Không thể kiện Pháp được, vì em này trên giấy tờ đang là tội phạm truy nã. Thằng Pháp nó cho tại ngoại đã là rất nhân đạo rồi.
Nếu có oan sai thì kiện thẳng Bỉ thôi.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi thế thì chịu. Có thể vì phiên tòa chỉ nghe lại những gì em đấy đã trình bày và không có nhiều thông tin mới mẻ. Có thể đơn giản em đấy thấy không cần thiết vì chưa có gì mới. Em không cho là vì thế có thể kết luận bạn đó đã làm gì sai nên che giấu.
Đặt câu hỏi thôi, ẻm dành nhiều câu chữ cho văn tả cảnh. Rốt cuộc ẻm còn không đả động Bỉ truy tố em tội gì, cả 1 vụ xét xử với sự tham dự của ĐSQ VN ẻm cũng ém nhẹm. Ẻm khoá FB không cho người lạ còm, chỉ đọc. Thông tin post 1 chiều.

IP man

Xe lăn
Em chỉ thắc mắc thôi. Vì các phần trước em ý tả chi tiết từng việc: từ văn phòng của cô cảnh sát như nào? Quần áo của ông phiên dịch ra sao? Dáng vẻ bà luật sư như nào... vân vân và mây mây. Nhưng những thông tin quan trọng mấu chốt nhất thì ko nói hoặc nói mơ hồ.
Kể cả bản án 4 năm do toà án Bỉ kết tội cũng là do Bộ ngoại giao công bố.