[Funland] Tại sao phải giấu kín, bảo mật thông tin cá nhân

mone

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin của Bộ ngoại giao là khách quan, đầy đủ.
Tuy nhiên phiên toà thứ Hai đã diễn ra ngày 9/1/2019. Sao ko thấy em Mai cập nhật kết quả nhỉ?
Nếu chấp nhận bản án ở pháp thì nó dẫn qua bỉ xử tiếp chứ theo em là khó có chuyện pháp cho về vn ngay

IP man

Xe lăn
Nếu chấp nhận bản án ở pháp thì nó dẫn qua bỉ xử tiếp chứ theo em là khó có chuyện pháp cho về vn ngay
Vâng, nhưng em này post bài vào ngày 20/01/2019 mà lại không đả động gì đến diễn biến và kết quả phiên toà lần Hai ngày 09/1/2019.
Lỗi chủ quan hay khách quan?
Trước đây có người nói ĐSQ có đủ thông tin về vụ việc nhưng là thông tin không có lợi cho em này.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhưng em này post bài vào ngày 20/01/2019 mà lại không đả động gì đến diễn biến và kết quả phiên toà lần Hai ngày 09/1/2019.
Trước đây có người nói ĐSQ có đủ thông tin về vụ việc nhưng là thông tin không có lợi cho em này.
Giờ nếu tự tin vô tội thì nên đồng ý qua Bỉ sớm. Chứ ở Pháp thì khoai, kéo dài lâu

qhhp

Xe điện
ID là cá gì vậy bạn. Công dân VN ở nước ngoài thì cái ID là passport chứ gì nữa mà bán, bán xong đi về VN bằng giấy tờ gì
Viết dài nhưng viết tào lao
Thẻ sinh viên, work permit...

Tôm đồng

Xe tải
Đọc kỹ lại em thấy có rất nhiều điểm bất hợp lý

1 ) Việc cấp Visa , đã truy nã ở toàn chấu Âu thì xin ở ĐSQ nước EU nào nó cũng có kết quả như nhau là từ chối - trừ khi nó cho sang để bắt . Mà một quốc gia nó phát lệnh thì nó cũng hỏi ĐSQ nước có người bị truy nã xem nó đang ở đâu chứ phỏng
2) Ở Hà Lan 5 năm mà không biết Bỉ , rất vô lý . Bỉ ngay sát , dân nó còn sang nhau đi chợ cho rẻ . Em không tin tụi sinh viên 5 năm mà nó không giao lưu đi phượt những ngày nghỉ hè , lễ giáng sinh , nghỉ cuối tuần mà bỏ qua ngay nước láng giềng
3) Nhà giam ở sân bay , thường thì sân sau của đồn cảnh sát là chỗ để xe chuyên dụng sao lại mỗi lần bắt ai lại dẫn đi qua chỗ lối đi của sảnh sân bay
4) Bà phiên dịch kiêm luật sư , đã nhận vụ án thì được quyền nhận ngay lúc đó khai thác lấy tài liệu về xem để hôm sau ra toà và yêu cầu được liên lạc với gia đình thân chủ với tư cách luật sư gọi điện sao lại về nhà rồi báo con ốm không đi . Giảng viên luật gì mà nói giá 500 euro ngay như chợ vậy , đã nhận án phải theo án nhưng đã biết kéo dài bao lâu và án phí ntn đâu mà ra giá chắc

Ngoài lề về Hà lan, KLQ : Ma tuý ở Hà lan phân phát nổi tiếng khắp châu Âu nhờ cảng biển giao lưu với Nam Mỹ và châu Phi , shiper nhan nhản cho nên những chú ship 1-2 chuyến dễ thoát vì nó cho thoát để dòng dây lớn sau đó dính hết vì ra toà thằng nọ khai thằng kia nó bắt ngược lại . Thằng nào không có mặt nó xử vắng mặt phát lệnh truy nã .
Cô bé này bảo ko biết Bỉ và không sang Bỉ, em nghĩ là khó tin. Vì có visa khối này rồi thì Sau khi nhập cảnh sẽ đi sẽ các nước trong khối bình thường, không còn bị kiểm tra visa hộ chiếu tại border, nên trên hộ chiếu có thể ko có dấu nhập cảnh Bỉ thôi. Vụ này thì 50/50, có thể bị oan và cũng có khi em ấy từng quẩy thật khi học bên Ams. Nếu oan thì khả năng bị lấy thông tin cá nhân hồi học bên Ams để gửi/ nhận hàng sang Bỉ trong giai đoạn 2010.

lamtungbuoc

Xe hơi
Phải cảnh giác từ thời Yahoo rùi chứ, giờ 4.0 r mà

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là đã xử lần hai ngày 09/1/2019 em mai ỉm kết quả xử lần 2?

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Cô bé này bảo ko biết Bỉ và không sang Bỉ, em nghĩ là khó tin. Vì có visa khối này rồi thì Sau khi nhập cảnh sẽ đi sẽ các nước trong khối bình thường, không còn bị kiểm tra visa hộ chiếu tại border, nên trên hộ chiếu có thể ko có dấu nhập cảnh Bỉ thôi. Vụ này thì 50/50, có thể bị oan và cũng có khi em ấy từng quẩy thật khi học bên Ams. Nếu oan thì khả năng bị lấy thông tin cá nhân hồi học bên Ams để gửi/ nhận hàng sang Bỉ trong giai đoạn 2010.
Em này câu trên nói gia đình không thích đưa chuyện, buộc phải kể chuyện vì cần nhờ gây sức ép trả em về VN, câu dưới kể đã viết nhật ký chi tiết, định để về VN viết lên FB.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ đúng, cụ giỏi, cụ chém tốt... Tôi đồng ý mà :))
Tôi cũng mong cụ giúp cho em nó lật lại bản án và sửa được hồ sơ ở Toà án Bỉ :))
Ba củ thì lật gì được :))
Em thấy lạ, theo em Pháp không có quyền hạn xét xử và sửa lại hồ sơ bên Bỉ.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Hành lang bên lề này cũng em Mai kể hở cụ?

QUOTE="Baby Ngọc Anh, post: 45045449, member: 299525"]Hành lanh bên lề:[/QUOTE]

Mình từng bị bắt lại ở Quảng Châu nhưng mức độ nhẹ hơn, bị đưa vào phòng kiểm tra An ninh, tra khảo và khám xét suốt 2 tiếng đồng hồ. Nhưng việc này bị lặp đi lặp lại cả chiều Nhập cảnh đến QC & Xuất cảnh khỏi QC tronh suốt 6 tháng liên tiếp. Trong thời gian đó mình đi TQ khoảng 10 lần và ko 1 lần nào “thoát”.

Nhập cảnh mất 2 tiếng bị tra khảo trong phòng An ninh với 1000 câu hỏi na ná nhau, và Xuất cảnh mất 30-40 phút y chang, đến mức lần nào mình cũng được “thả” vào phút cuối last call, lần nào cũng chạy hộc cứt lên máy bay vì là khách cuối cùng.

Và lí do duy nhất 1 lần mình được phía An ninh bên TQ trả lời là “phải kiểm tra lại an ninh”
Còn mình hỏi 1 anh bạn an ninh hải quan Vn thì a ấy nói “DO SỐ MÌNH ĐEN, Tên của mình trùng với 1 tội phạm bị truy nã.”

Vâng, đen thật, suốt 6 tháng oan ức, ko có đc 1 lý do chính đáng hay 1 lời xin lỗi bất kì.
Nhưng thôi mình tự hài lòng vì mình vẫn có thể nhập cảnh TQ là được rồi.
Thời ấy FB ko như bây giờ, mình cũng chả biết kêu cứu ai nên cứ im lặng chịu khổ. Rồi Trời cũng thương. :(((

duongbinh07

Xe điện
việc du học và cho mượn giấy tờ là hoàn toàn có thể xảy ra.

người mượn có thể photo cầm theo, và làm việc gì họ muốn kể cả xách ma túy.

nếu ko có giấy tờ và nhập cư trái phép thì thường họ sẽ im lặng và sẽ bị quản thúc.

muốn tìm nước để trục xuất tới còn khó.

IP man

Xe lăn
Vậy là đã xử lần hai ngày 09/1/2019 em mai ỉm kết quả xử lần 2?
Theo thông báo của Bộ ngoại giao nhé cụ:
“Tại phiên toà lần thứ hai ngày 09/1/2019, Đại sứ quán đã cử đại diện tham dự phiên toà. Tại đây, đại diện Đại sứ quán đã trao đổi với luật sư bào chữa do toà chỉ định và đề nghị luật sư hỗ trợ bà Mai bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp của mình”.

Phiên toà này đã diễn ra, tại sao em Mai lại ỉm đi diễn biến và kết quả phiên toà?

Rong rêu

Xe điện
Cho đến giờ có thể khẳng định thông tin bạn Mai bị tạm giữ là sự thật (câu chuyện có thể được chau chuốt khi kể lại).

Câu chuyện có nhiều tình tiết thú vị, em phân tích thế này

Bạn Mai xin visa, thông tin passport (PP) của bạn đã được điều tra và nằm trong tầm ngắm để bắt, việc passport control không quét được hộ chiếu của bạn (theo như bạn kể) thì có thể thông tin của bạn đã được ẩn đi, cái này cũng rất logic khi mà phía passport control chỉ cần không quét ra bạn Mai (mà đáng ra phải có-vì đã được cấp Visa) thì họ giữ lại, và việc xử lý tiếp theo sẽ có bộ phận khác lo.

Về mặt giấy tờ thì có PP và thẻ cư trú là quan trọng nhất để dùng để nhận dạng một người đang sống và làm việc tại khối Schengen (các cụ đang cãi nhau về cái thẻ này-dán lên PP hay nó là thẻ nhựa. Cái này là thẻ nhựa mẫu chung cho các nước khối Schengen, cụ nào có thẻ cư trú dán trên PP thì chắc lâu lắm rồi-cái này em không biết). Như vậy thông tin cá nhân mà Mai bị mất có thể là: PP, hoặc thẻ cư trú hoặc cả hai. Câu hỏi tiếp là mất thông tin do mất PP, thẻ cư trú hay là bị lấy cắp thông tin trên mạng rồi làm giả.

Trường hợp 1: Bị lấy cắp thông tin và làm giả giấy tờ, cái này quá khó và nếu người ta làm thì cũng không làm cho một vụ bị xử có 4 năm tù. Hơn nữa cỡ năm 2010 thì thông tin cá nhân đẩy lên mạng cũng chẳng có gì.

Trường hợp 2: Bị mất PP hoặc thẻ cư trú, hoặc cả hai (có thể do mất túi xách-cái này đi du lịch dễ dính)-thì chắc Mai phải nhớ và kể lại (rất có thể bọn ăn cắp nó kiêm luôn cả buôn ma tuý-khi lấy được thì nó vứt ở nơi ở-cảnh sát khám và thu được). Giả sử cảnh sát thu được PP và thẻ cư trú của Mai ở nhà kẻ buôn ma tuý thì cũng không đủ cơ sở để kết tội vắng mặt, và ít nhất ĐSQ Việt Nam tại Bỉ sẽ được thông báo về việc này, hoặc sẽ được đưa tin trên local media bên đó, cái này chỉ cần tìm kiếm là phải ra thông tin (2013 mới xử)

Theo phán đoán của em thì chắc chắn còn chi tiết nào đó Mai quên (10 năm mà), hoặc không muốn kể. Cái làm em khó hiểu nhất là mốc thời gian xảy ra vụ án (cuối 2010-đầu 2011) cái này là do Mai nghe phiên dịch lại nên không biết nó có chính xác không, vì nó chính là bằng chứng ngoại phạm của Mai. Em đoán có thể Mai đã vô tình phạm tội trước khi về nước mà không hề hay biết.

Mong là toà kết án sai, và có lời giải đáp. Em tò mò quá.

Thêm nữa, giải thích bị kết tội do bị mất thông tin cá nhân vào tay kẻ xấu là do Mai tự suy luận ra hay do bạn đăng bài suy luận ra? Biết đâu việc kết tội nó nằm ở yếu tố khác thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

Joan_tèo

Xe tải
Bằng chứng cô Mai này tuy có nhưng không chặt chẽ, có 2 điều vẫn còn khá lấn cấn, cô này viện dẫn bản thân không có mặt tại Bỉ qua 2 điều
1/ Dấu VISA trong hộ chiếu
2/ Có làm việc ở cty Việt Nam 5/2010 đến tháng 5/2012
Thoạt nghe tưởng hợp lý nhưng:
1/ Đối với tội phạm, passport hay VISA không có nghĩa lý gì cả vì mọi thứ đều có thể làm giả và đã là tội phạm thì vẫn có thể vào Bỉ mà không cần giấy tờ gì cả. Cơ quan điều tra có thể cân nhắc chứng cứ này nhưng đây không phải chứng cứ mạnh.
2/ Việc chứng minh mình có đi làm ở 1 cty VN là bằng chứng rất yếu vì nó không đảm bảo là cô ta ở VN 100% thời gian. Có thể làm ở 1 cty VN trong 1 khoảng thời gian và vẫn xuất nhập cảnh lậu hoặc lợi dụng thời gian đi công tác để làm việc riêng. Đây là bằng chứng yếu.

Có 1 điều rất đơn giản nhưng lại không thấy cô ấy nhắc đến là nhân chứng cho thời gian ở VN như chồng cũ, gia đình. Nếu tôi vô tội tôi sẽ viện dẫn mọi thứ kể cả việc có nhiều người có thể làm chứng cho tôi. Nhưng cô Mai này tuyệt nhiên không nói đến điều này.

IP man

Xe lăn
Ba củ thì lật gì được :))
Em thấy lạ, theo em Pháp không có quyền hạn xét xử và sửa lại hồ sơ bên Bỉ.
Pháp nó chỉ bắt giữ hộ thôi chứ nó không có quyền xử lại vụ án bên Bỉ cụ êi.
Phiên toà Pháp nó mở chỉ là để xác định xem có đưa em Mai sang Bỉ để thi hành án hay không (em nghĩ bọn Pháp nhợn nó đã rất cẩn thận và nhân đạo rồi).
Theo em thì nếu em Mai sang Bỉ thì sẽ bị thi hành án và ở tù 4+ năm luôn, vì vậy đang chơi bài dùng sức ép dư luận để toà án Pháp trả lại hộ chiếu từ đó có thể tếch về VN.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Lên báo:

m.dantri.com.vn/the-gioi/bo-ngoai-giao-len-tieng-ve-cong-dan-viet-nam-bi-bat-tai-phap-20190123102207030.htm

Kỵ Sĩ

Xe buýt
“Tại phiên toà lần thứ hai ngày 09/1/2019, Đại sứ quán đã cử đại diện tham dự phiên toà. Tại đây, đại diện Đại sứ quán đã trao đổi với luật sư bào chữa do toà chỉ định và đề nghị luật sư hỗ trợ bà Mai bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp của mình”.

Phiên toà này đã diễn ra, tại sao em Mai lại ỉm đi diễn biến và kết quả phiên toà?
Nhiều khả năng phiên tòa chỉ là phiên tòa nghe hai bên trình bày, tiếng Tây là HEARING. Ở đó thẩm phán cho mình cơ hội trình bày và đưa chứng cứ, lý do .... Sau đó họ mới xem xét và đưa kết luận, việc này cũng khá mất thời gian và lâu. Không có chuyện ra trình bày xong là họ đưa ra phán xử ngay lập tức.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]

Tivi vừa phát, thông báo ĐSQ đã trợ giúp em mai và đã dự phiên toà lần 2. Đại diện của ĐSQ cũng đã trao đổi với luật sư của Mai và mong luật sư bảo vệ quyền lợi của em. Phía ĐSQ đã và sẽ tạo điều kiện giúp cung cấp thông tin cho quá trình điều tra. Không đề cập tới mất trộm thông tin cá nhân trên tivi.

hoviba

Xe container
ID là cá gì vậy bạn. Công dân VN ở nước ngoài thì cái ID là passport chứ gì nữa mà bán, bán xong đi về VN bằng giấy tờ gì
Viết dài nhưng viết tào lao
Cái này cụ nhầm, họ bán giấy tờ xong vẫn về Vn được nhé. Về tới Vn họ nhận nốt tiền và giao nốt quyển hộ chiếu cho người mua. Cái này thì cảnh sát ở đâu họ cũng biết, nên việc họ nghi ngờ và điều tra xét xử đều thức hiện đúng theo như chứng cớ thu được.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ nhầm, họ bán giấy tờ xong vẫn về Vn được nhé. Về tới Vn họ nhận nốt tiền và giao nốt quyển hộ chiếu cho người mua. Cái này thì cảnh sát ở đâu họ cũng biết, nên việc họ nghi ngờ và điều tra xét xử đều thức hiện đúng theo như chứng cớ thu được.
Không có passport thì về kiểu gì cụ. Phải đến sứ quán xin cấp lạ, trường hợp ko có sứ quán thì nước sở tại phải cấp giấy thông hành để đuổi đi