[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Do em học ít giờ phải lao động tay chân để nuôi con nên em rất muốn con học hành tốt. Ko học thì chỉ có làm culi thôi, khổ nó vì bố nó đã ko có đk để lại sau này rồi. Con em cũng học thêm eng, văn, khtn đủ cả. Đứa nào nó lười cứ việc, em rất hoan nghênh, nhường suất học giỏi cho con em.

patuana76

Xe container
thì đấy giờ con học kém thì đừng ép nó nữa, đừng bắt nó vào đại học nữa, cho nó ra đoeif hoặc học nghề đi. nó chả nghe vội. vueaf đỡ phí tài nguyên xã hội. nhưng các bậc phụ huynh có nghe éo đâu, chả lẽ nhà nước ra lệnh cấm không cho học ? do phụ huynh 90% thôi
Các cháu vào C3 với "hành trang < 20 điểm" mới là sự lãng phí.
Các cháu phải mất thời gian "đi đường vòng học nghề" với 40 điểm còn lãng phí hơn.

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Việc con em ngày nay được đi học là một điều cần phải ghi nhận nhưng cần tiến tới một môi trường mà học sinh được học cái mà các em phù hợp với khả năng của bản thân. Nó giống như chúng ta được tuyển dụng vào cty nhưng giám đốc lại đưa ta ngồi vị trí kế toán trong khi khả năng mình lại thiên về Kho bãi. Tất nhiên dần dần cũng hiểu ra nhưng chúng ta không làm việc hiệu quả và phát huy tài năng bản thân để phát triển công việc lên một tầm cao mới.

khanhnguyen09

Xe container
Nếu tiêu chí đã là "chọn các cháu học khá giỏi đi học tiếp C3, các cháu học TB trở xuống đi học nghề" thì toàn xã hội cần áp dụng cho đồng bộ.
Tránh cho việc nhiều cháu học kém có cơ hội đi tiếp, các cháu điểm cao lại phải rẽ ngang.
Cứ điểm thi trung bình môn >7 và không có môn nào dưới 5 thì được đi học C3.
Làm được như vậy thì tốt, đỡ làm các cháu vất vả, cả xã hội chạy đua. Nhưng ở mình mà làm như vậy thì bố mẹ lại chạy đua.:))

nowhereland

Xe điện
Học nhàn mà lại giỏi và thành công chắc chỉ có trong tư duy của ông thớt.
Thử xem bao nhiêu châu trường chuyên lớp chọn đỉnh của đỉnh ở VN được lọt vào các trường top ở Anh, Mỹ, Pháp, Đức.....là biết ngay thôi.

meodenminh

Xe điện
Đúng rồi cụ; vì phải cân nhắc giữa lực lượng lao động. Nó gồm cả Bộ giáo dục; Bộ lao động, ... nên phải tầm nguyên thủ.

Có mấy thớt về lớp 10 gần đây em cũng comment rồi; con mình học không giỏi thì đi mà học nghề và sau 18 tuổi ra kiếm tiền luôn. Chứ học cấp 3 xong rồi cũng thế thì học làm gì cho tốn tiền bố mẹ và tốn giảm tăng trưởng của xã hội; giảm thu nhập của gia đình. Bước vào đời sớm cũng có cái hay; biết đâu mình học không giỏi nhưng mình giỏi kiếm tiền ở lĩnh vực nào đó thì sao!
Cụ thử nêu vài tấm gương ở VN bỏ ra học nghề mà thành đạt thì dễ thuyết phục hơn

banmotnucuoi

Xe lăn
VN, TQ, Hàn Quốc : đều thế cả.
Vừa muốn ít học, vừa muốn nhiều tiền thì chỉ có sinh ra ở Châu Âu / Mỹ.
Thấy bảo các trường có ranking cao thì học cũng chối chết lắm. Chúng nó phân luồng đc sớm nên những đứa xác định đi làm công nhân thì học nhàn thôi.
Vn nên phân luồng mạnh từ lớp 6. Tổ chức thi chung, chấm chéo giữa các trường để các con và phụ huynh xác định rõ học để thành người quản lý hay học nghề

khanhnguyen09

Xe container
Do cach thức giáo dục
Sv ta sang đức là những người giỏi, rất giỏi, chỉ hơn sv đức trong 2 năm đầu, nhưng từ năm thứ 3 thì thua hẳn, sau khi tốt nghiệp càng thua.
Người đức dậy trẻ tư duy độc lập tự tìm ra cách giải quyết vấn đề ngay từ nhỏ, và như vậy sức học phổ thông của trẻ con đức sẽ thua xa cách dậy ghi nhớ kiến thức của mình, nhưng khi đối diện với kiến thức siêu rộng của chuyên ngành đại học và thực tế, thì khả năng tự tìm ra vấn đề và giải quyết vấn đề của sinh viên đức là vượt trội
Đức là dân tộc xuất chúng hàng đầu thế giới, rất nhiều triết gia và những nhà phát minh kỹ thuật xuất thân từ nền giáo dục đức+ chủng tộc đức
Giáo dục là đúng rồi, nhưng bộ gen của nó cũng vượt trội đấy.

sskkb

Xe tăng
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Chả biết cụ bn tuổi,sống qua những thời kỳ nào ở VN rồi mà hỏi như đứa trẻ con lớp 1 vậy?
Cái lúc dân Đức cắm mặt vào học và làm bục mặt khổ sở ra thì mấy thằng người quen của cụ đã ra đời đếch đâu mà bọn nó biết để kể cho cụ được. Giờ tụi nó sang thừa hưởng thành quả khổ cực mấy trăm năm của người Đức thì lại tưởng "tự nhiên mà có".

Và nực cười hơn là bọn nó lại tưởng là các nước khác cũng chỉ cần nhàn hạ mà có được như nước Đức =))

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe tăng
đã đi sau lại vừa muốn học nhàn vừa muốn giầu sánh vai cường quốc =))
giải được bài toán này cụ xứng đáng làm hiệu trưởng havard hoặc nguyên thủ quốc gia nào đó =))
Cụ nào giải được bài toán đó thì nguyên cái quỹ Nobel đưa hết tiền cho cụ đó và đóng cửa cái giải đó luôn :)))

muagiaiphong

Xe hơi
Chả biết cụ bn tuổi,sống qua những thời kỳ nào ở VN rồi mà hỏi như đứa trẻ con lớp 1 vậy?
Đúng là em có thể tưởng tượng ra thằng ku nhà mình hỏi câu "Bố ơi, sao mình học nhiều hơn giỏi hơn người ta mà mình vẫn nghèo?" :))

TONGIA

Xe lừa
Các nước Đông Á cũng đều cày cuốc như thế cả thôi, Trung Quốc, Nhật và Hàn vào mùa thi các cháu cũng học lồi mắt đấy ạ.

- Học hành điên cuồng, tăng ca quần quật sống chết để rồi gom góp cả đời chỉ để mua 1 căn nhà và nuôi đứa con ăn học. Điều mà đâu đó, hoặc mới ngày nào đó ở ngay đấy không cần vắt kiệt sức cả đời.

Giá trị thặng dư sức lao động của họ đã đi đâu?

patuana76

Xe container
Làm được như vậy thì tốt, đỡ làm các cháu vất vả, cả xã hội chạy đua. Nhưng ở mình mà làm như vậy thì bố mẹ lại chạy đua.:))
Chưa làm được vậy nên mới phải đua. Bố mẹ các cháu đua lâu rồi ;)
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DCCHA

Xe buýt
Vì nó theo hệ thống tư bản chủ nghĩa. Bỏ bớt cái đạo của Khựa là Khổng Tử, Lão Tử, ABCD tử ra khỏi não xã hội sẽ khác. Còn cứ đi vào văn miếu mà lạy với sờ vào đầu con rùa thì còn phải thi nhiều.

DCCHA

Xe buýt
- Học hành điên cuồng, tăng ca quần quật sống chết để rồi gom góp cả đời chỉ để mua 1 căn nhà và nuôi đứa con ăn học. Điều mà đâu đó, hoặc mới ngày nào đó ở ngay đấy không cần vắt kiệt sức cả đời.

Giá trị thặng dư sức lao động của họ đã đi đâu?
Thỉnh thoảng cứ làm 1 vụ vài trăm K tỏi thì cụ cày = 10 lần như bây giờ cũng chả ăn thua.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Giờ các bố ấy ăn bả tây cải cách bỏ thi 3 chung chuyển xét học bạ, điểm thpt, ielts, alevel vv rồi đó ah
Không thì thi khét lẹt từ cấp 1 cho tới đh và sau đh
C3 có là gì mà kêu đâu

tunglam2806

Xe tăng
Làm lụng vất vả cả đời không bằng chốt lời lô đất cụ nhỉ
Đất còn đầy, là nguồn lực cơ bản để phát triển cơ sở hạ tầng, nghị quyết nói rồi, cụ yên tâm là đầy đất để buôn
Ngoài ra còn sân sau sân trước, quan hệ mánh mung, đầy tớ... thế nên mới có chuyện thằng học giỏi đi làm cho bọn tư bản lương 300-500tt/tháng nói chuyện với đội trên bị chúng nó cừoi cho. Kết quả là tri thức bị xem nhẹ hơn mấy cái trên.
Bọn tinh hoa teilon nó có tinh thần tự học rất cao, và khả năng xắp xếp thời gian hiệu quả nên kiến thức bọn nó thu nhận là rất lớn
Nhìn lượng sách bọn nó phải học cho 1 môn mà hốt, đặc biệt mấy trường luật ý
Có thể do gen, do môi trường nên tinh hoa của mình không thể so với tinh hoa bọn nó được.

toxic82

Xe điện
các cụ offer nhà ta đc cái tiêu chuẩn kép
trẻ con thì ko muốn học nặng, kỹ năng quan trọng hơn toán lý hóa, khoa học cơ bản
sau này thế hệ đó lớn lên lại chửi chỉ biết phân lô bán nền, nhập hàng tàu về bán, chả sx đc cái ốc vít ....
phương trình chưa giải đã thấy vô cmn nghiệm=))
Cụ nói hay vãi, e vodka luôn :)