[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

Tarra

Xe tăng
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
F1 nhà em vừa năm kia tất bật chiến vào 10. Giờ lại chuẩn bị năm tới lo thi đại học. Trường thì không xây thêm, chung cư, căn hộ mọc như nấm trong nội đô thì các con muôn thủa phải cạnh tranh giành nhau chỗ học như vậy

con dơi 141

Xe điện
Đến cái chứng chỉ IELST vào VN nó cũng biến tướng, các Trung Tâm luyện thi IELST đúng kiểu "luyện thi" để ra được điểm cao.
Có cháu thi đạt 8.0....nhưng nói và nghe tiếng Anh không ra gì...:))
Nêu ý kiến bên thớt IELTS nhưng nhiều cụ bênh lắm, bẩu IELTS 8.0 sao mà kém đc...

Đây là điểm khảo sát của HS một trường học phí trên 10tr/tháng, giáo trình chắc chắn hịn theo định hướng trg quốc tế. Toán là môn khoa học , NN nhẽ ra là thế mạnh. Vậy mà ko làm nổi bài là sao? Nếu lập luận là đề thi kiểu khác, vậy mục tiêu cho trẻ linh hoạt, thích nghi và vận dụng kiến thức có đúng không? Ra nc ngoài du học liệu học đúng sức có theo đc ko?

vietsky1507

Xe tải
Quan điểm của em cấp 1,2 đào tạo toàn diện, tạo động lực, nhân cách,các bộ môn kỹ năng/năng khiếu,tạo niềm đam mê hứng thú tìm hiểu kiến thức. Tầm tuổi này cày cuốc ít thôi, cân bằng học tập/trải nghiệm.
Lên cấp 3 bắt đầu tăng cường kiến thức chuyên sâu. Đại học và sau đại học sẽ tập trung vào chuyên môn, cấp bậc này mới thực sự yêu cầu khổ luyện thành tài. Sự học là công cuộc cả đời.

QMintech

Xe tăng
Nêu ý kiến bên thớt IELTS nhưng nhiều cụ bênh lắm, bẩu IELTS 8.0 sao mà kém đc...

Đây là điểm khảo sát của HS một trường học phí trên 10tr/tháng, giáo trình chắc chắn hịn theo định hướng trg quốc tế. Toán là môn khoa học , NN nhẽ ra là thế mạnh. Vậy mà ko làm nổi bài là sao? Nếu lập luận là đề thi kiểu khác, vậy mục tiêu cho trẻ linh hoạt, thích nghi và vận dụng kiến thức có đúng không? Ra nc ngoài du học liệu học đúng sức có theo đc ko?

Chắc học sinh cảu anh Vova nhỉ? Các môn khác khoogn nói chứ NN cũng chỉ ngang trường làng chút.

con dơi 141

Xe điện
Chắc học sinh cảu anh Vova nhỉ? Các môn khác khoogn nói chứ NN cũng chỉ ngang trường làng chút.
Ko ạ. Trường này mô hình sịn sò trc anh Vova nhiều năm. Kiểu học theo ý thích.... nhưng chắc độ tự tin thì vẫn thừa. Học thế này đi du học đc thôi.

Napolong

Xe điện
Quan điểm của em cấp 1,2 đào tạo toàn diện, tạo động lực, nhân cách,các bộ môn kỹ năng/năng khiếu,tạo niềm đam mê hứng thú tìm hiểu kiến thức. Tầm tuổi này cày cuốc ít thôi, cân bằng học tập/trải nghiệm.
Lên cấp 3 bắt đầu tăng cường kiến thức chuyên sâu. Đại học và sau đại học sẽ tập trung vào chuyên môn, cấp bậc này mới thực sự yêu cầu khổ luyện thành tài. Sự học là công cuộc cả đời.
Cụ nói vo dân dã, nhưng thế đúng là cốt lõi của chương trình đổi mới giáo dục phổ thông đấy ạ.

Cho nên vấn đề chỉ đang là con người thực thi (thầy cô giáo, quản lý giáo dục), hiệu quả triệt để đến đâu, thành hình ngay 1-2 năm hay cứ mãi lai rai kéo dài mà thôi.

floppybird

Xe hơi
khối trường tư/quốc tế lại chạy trend à
nhưng tiền éo đâu mà học, chịu

floppybird

Xe hơi
Trong cái OF này bao nhiêu cụ gốc gác miền trung bám trun lại cái đất HN và kéo thêm 1 mả họ hàng ra nữa, đông đến nỗi tết đến xuân về HN vắng hoe cho hỏi: ngày xưa có học không, không thì cạp đất mà ăn à :D giờ nhà lầu xe hơi lại rửng mỡ lí luận
và 1 đống con cháu các vị đang học đại học ngoài này nữa
ai học cứ học, ai giàu rồi không học thì thôi, tự xã hội điều tiết. chỉ biết là, cái hội giàu, nếu mơ du học đàng hoàng, cũng học hộc máu mồn. còn loại sang đó mua bằng, thì thôi, khỏi nói

QMintech

Xe tăng
Nói chung xu hướng tỉ trọng các trường Tư thục đang tăng, hs được giảm tải, học môn chính, được học kĩ năng mềm nhiều hơn là rất tốt. Tât nhiên học phí cao nhứng Bố mẹ có time lo kiếm tiền, đỡ phải học thêm nhiều, đỡ phải phong bì này nọ. Điều này cũng đang diễn ra ở khối Y tế tư nhân.

floppybird

Xe hơi
Học cái cần học thôi
Sv kỹ thuật bắt đi học lịch sử mấy ông nọ bà kia làm gì, chả quốc gia nào tiên tiến phát triển bắt sv kỹ thuật học môn đó cả. Ngay cả bên Anh Quốc, sv kỹ thuật cũng không phải học lịch sử hoàng gia
Thời gian đó học kiến thức chuyên môn thì tốt hơn bao nhiêu
nói láo. tôi học khối ngành kỹ thuât, ở đại học ta cũng có dạy sử đâu ? chỉ học lịch sữ chuyên ngành mà tây cũng thế
còn phổ thông nước nào chả học sử
còn cái sử mà ông nói, có bỏ thì sv nó lại càng đi chơi game hoặc ra nhà nghỉ chịch, vì dạy nó cũng có học đâu. sinh viên là cái thời nhàn nhất, muốn học ấm thân hầu như là ý thức chứ ai quản nữa chơi suốt ngày. môn đó hầu như chỉ qua môn, nghỉ như cơm bữa. kể cả các môn chuyênh ngành, bạn tôi đi tán gái chăn rau thay vì học. ai học thì tự lên thư viện mà học
tôi bằng giỏi khối kỹ thuật, 6 năm
cãi đi ?

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Em đã đi Nhật, Hàn, Trung nhiều năm trước, qua các khu dân cư và trường ĐH bên đó. Em thấy không khí học tập ở thư viện rất nghiêm túc, khuya mà vẫn sáng đèn học. Có lẽ họ phát triển cũng do học nhiều, học nặng, thực chất hơn ở ta.

con dơi 141

Xe điện
Em thấy du học sinh về nước vẫn có sự ưu tiên trong tuyển dụng, cơ hội kiếm việc với mức lương cao hơn. Các cty tuyển dụng 1 vị trí, các ứng viên trình độ tương đương nhau, có 1 ông du học về nhỉnh về ngoại ngữ (nghe nói đọc viết, chưa kể kiến thức và tư duy học được ở nước ngoài), cty em đang làm cũng thế, dù cái ngoại ngữ nó ko áp dụng nhiều vào cviec nhưng em với ông sếp to vẫn tuyển các bạn du học sinh nếu có, khá ấn tượng về tư duy và góc nhìn của các bạn ấy khi trả lời phỏng vấn, sẵn sàng deal lương tốt để giữ chân.
Không đi làm cty thì cũng có nhiều cơ hội với thứ tiếng đã học, ví dụ bạn em con gái hồi đầu về làm phiên dịch viên, đi theo các hội nghị bị ép uống rượu nhiều nên bỏ việc về nhà làm dịch phim chỉ có ngồi nhà dịch phim Hàn của nền tảng Netfix tháng 50 chục tr, tháng nào cũng gửi tiền về cho bme mua hộ vàng nhà em, 2 năm mua bao nhiêu là vàng h lại còn tăng giá nữa :))
Sau chắc em cũng dành dụm tiền cho con đi du học :D
Giờ máy nó nghe dịch luôn khá tốt rồi cụ nhé. Sắp tới thay vì 10 người ngồi dịch thì chỉ cần 1 con làm việc của 10-100 người dịch rồi chỉ cần 1-2 ông chỉnh sửa duyệt kỹ thôi.

con dơi 141

Xe điện
nói láo. tôi học khối ngành kỹ thuât, ở đại học ta cũng có dạy sử đâu ? chỉ học lịch sữ chuyên ngành mà tây cũng thế
còn phổ thông nước nào chả học sử
còn cái sử mà ông nói, có bỏ thì sv nó lại càng đi chơi game hoặc ra nhà nghỉ chịch, vì dạy nó cũng có học đâu. sinh viên là cái thời nhàn nhất, muốn học ấm thân hầu như là ý thức chứ ai quản nữa chơi suốt ngày. môn đó hầu như chỉ qua môn, nghỉ như cơm bữa. kể cả các môn chuyênh ngành, bạn tôi đi tán gái chăn rau thay vì học. ai học thì tự lên thư viện mà học
tôi bằng giỏi khối kỹ thuật, 6 năm
cãi đi ?
Nhiều kẻ chửi như máy. Ngay cả mấy môn Tây nó khá tôn thờ như môn Triết học nhưng về đây tha hồ bị dè bỉu...

Tây đứa nào học thì trâu chứ không đùa. Còn nếu ko thì làm tay chân, làm nghề...

Giờ các cháu thích, đam mê học tập theo đuổi vào lớp chuyên cũng chửi.
Giờ thầy cô khuyên các cháu điểm kém con đường học nghề... thì cũng bị chửi là chặn con đường học tập của các cháu. Nói thật là kém quá thì mới đến mức thầy cô nói vậy. Cho học nữa chắc vẫn làng nhàng theo được nhưng chắc gì đã lập nghiệp tốt như học nghề.
Giờ thu học phí đảm bảo thu chi cho các hoạt động của nhà trường thì kêu là giáo dục chỉ cho nhà giàu.
Thầy cô ko đủ thu nhập, đi làm thêm thì bị đay nghiến... cũng mệt thật. Không hiểu sao thầy cô đói ăn mà dạy trẻ giờ ra trường flex kiếm tiền tiêu tiền như rác.
Giờ phụ huynh không đóng tiền cho con, ảnh hưởng việc học của con thì kêu không được làm ảnh hưởng đến trẻ. Trách nhiệm của cha mẹ ko thấy đâu.

Haiz giờ khó sống thật.

nowhereland

Xe điện

Cái danh sách này kém môn NN ở trường thì liên quan gì đến Ielts nhỉ?

con dơi 141

Xe điện
Cái danh sách này kém môn NN ở trường thì liên quan gì đến Ielts nhỉ?
À trường đó giảng dạy nhiều bằng tiếng anh. Giáo trình chuẩn Quốc tế. Trung bình học xong THPT có điểm IELTS 7.0.

Nên em thấy làm bài thi khảo sát kém thì em nhận xét vậy thôi. Thi IELTS điểm cao hoặc học song ngữ chưa chắc làm ngon lành đề thi Tiếng Anh phổ thông của sở.

nowhereland

Xe điện
À trường đó giảng dạy nhiều bằng tiếng anh. Giáo trình chuẩn Quốc tế. Trung bình học xong THPT có điểm IELTS 7.0.

Nên em thấy làm bài thi khảo sát kém thì em nhận xét vậy thôi. Thi IELTS điểm cao hoặc học song ngữ chưa chắc làm ngon lành đề thi Tiếng Anh phổ thông của sở.
Em bảo Ielts 8.0 không thể kém được đấy.
Cụ đưa ra mấy cái ví dụ nó chẳng ăn nhập gì cả. Trường nó quảng cáo chứ có phải thục tế học xong thi IE 7.0 đâu? Thi IE cao không làm tốt để sở cũng vậy, hai hệ thống nó khác nhau. Nhưng điểm.cao đề sở tiếng Anh vẫn có thể kém chứ IE 8.0 không bao giờ kém được nhé.

con dơi 141

Xe điện
Em bảo Ielts 8.0 không thể kém được đấy.
Cụ đưa ra mấy cái ví dụ nó chẳng ăn nhập gì cả. Trường nó quảng cáo chứ có phải thục tế học xong thi IE 7.0 đâu? Thi IE cao không làm tốt để sở cũng vậy, hai hệ thống nó khác nhau. Nhưng điểm.cao đề sở tiếng Anh vẫn có thể kém chứ IE 8.0 không bao giờ kém được nhé.
Hehe thế thì nói thế nào cụ cũng không tin. Dù quy đổi thì 4.0 đã quy đổi chót vót rồi. Cụ next thôi.

nowhereland

Xe điện
Hehe thế thì nói thế nào cụ cũng không tin. Dù quy đổi thì 4.0 đã quy đổi chót vót rồi. Cụ next thôi.
Quy đỏi là do bộ nghĩ ra, chứ Cambridge nó không quy đổi. Còn bảo thi hệ thống của Cam mà 8.0 vẫn vớ vẩn thì các cụ mới là không biết gì.

PhongFood

Xe điện
Các cụ tranh luận làm quái gì nhiều. Học thì ấm vào thân vào người, ai không học cũng ấm vào mình. Cuộc sống của mình thì tự quyết định. Nhưng mà lúc khó thì kêu ít thôi. :D

con dơi 141

Xe điện
Quy đỏi là do bộ nghĩ ra, chứ Cambridge nó không quy đổi. Còn bảo thi hệ thống của Cam mà 8.0 vẫn vớ vẩn thì các cụ mới là không biết gì.
Hehe. Cụ biết thì ấm thân cụ, lo nhà cụ. Em biết em lo việc em, kinh nghiệm là kiểm tra lại cho chắc.