[Thảo luận] Tại sao không có ai quan tâm đến vấn đề này nhỉ?

chinhatm

Xe container
Vấn đề này tôi đã đưa ra một lần, nhưng không nhận được sự quan tâm:
Theo quy định, chiến sỹ công an chỉ được ra quyết định xử phạt tại chỗ với những lỗi nhỏ hơn 200.000đ, như vậy gần như tất cả những lỗi anh em mình phạm phải đều phải đợi 5-7 ngày sau đến cơ quan công an để nhận quyết định xử phạt, rồi ra kho bạc nộp phạt. Mặc dù quy định này có tính răn đe mạnh đối với người tham gia giao thông, nhưng lại là nguyên nhân trực tiếp làm cho người vi phạm hối lộ cảnh sát để khỏi phải mất thời gian và tiền bạc quay lại trụ sở công an giải quyết thủ tục nộp phạt, nhất là đối với những người phạm lỗi ở xa nơi cư trú (Có khi chi phí thực tế phải bỏ ra lớn gấp hàng chục lần số tiền nộp phạt). Quy định này gây lãng phí lớn cho xã hội, gây mất công bằng giữa những người cư trú tại chỗ và những người cư trú ở xa nơi vi phạm.
Đây là quy định trong điều 31 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành, mà ngành công an phải tuân theo khi xử lý vi phạm luật giao thông đường bộ.
Lập ra toppic này, tôi mong rằng:
-Trong các thành viên diễn đàn, ai có kênh phản hồi được tới UBTVQH thì hãy lên tiếng giúp anh em, mà cũng là giúp cho sự công bằng xã hội, để cho anh em mình đỡ phải hối lộ công an, cứ ngay thẳng mà nộp phạt, nếu phạm lỗi.
-Với danh nghĩa OTOFUN, các anh quản trị diễn đàn có thể góp tiếng nói với Quốc hội để sửa đổi pháp luật cho hợp lý và công bằng hơn.

FujiS5200

Xe điện
Bác ơi, còn nhiều cái còn lởm khởm hơn và bất hợp lý hơn nhiều mà. Kêu chi cho mỏi mồm mình, chả khác được đâu.

slx16m3933

Xe đạp
Em thì hổng dám đâu..^#(^

ZAD Viet

Xe điện
Này bác! Có mỗi chỗ n­uoc chảy­, Bác bịt mất, em đo­m đó vào đâu. Để cho vo con em sống voi chu.
Cái việc tham ... ấy an thua gì so voi việc lãng phí. Các bác cótin không. Em thì em thấy thế đấy.
Em kể chuyện nhà em các cụ nghe nhé, đây chỉ là đon củ 1trong rất nhiều cái lãng phí thôi.
Em làm XD, 1 du án, tu nam 2003 đến nay, vẫn chua bàn giao, chua đua vào su dụng. Tổng muc đầu tu truoc có 300 tỷ. nay lên gần 1000 tỷ, mà vẫn chua biết bao gio xong.
Tính ra theo lãi xuất ngân hàng thì bây gio cũng tuong đối các cụ nhỉ. Tham ô thì chỉ tu túi nguòi này sang túi nguoi khác, vẫn còn là của cải có giá trị; còn lãng phí thì chôn xuống đất, biến mất. Trên đất nuoc này thi có bao nhiêu D.Án nhu thế????
Cho nên các cụ có tham 1 tí còn hon là lãng phí đấy nhé.
Chúc mọi cụ tiết kiệm, dùng lãng phí.

xe muon

Xe tăng
Này bác! Có mỗi chỗ n­uoc chảy­, Bác bịt mất, em đo­m đó vào đâu. Để cho vo con em sống voi chu.
Cái việc tham ... ấy an thua gì so voi việc lãng phí. Các bác cótin không. Em thì em thấy thế đấy.
Em kể chuyện nhà em các cụ nghe nhé, đây chỉ là đon củ 1trong rất nhiều cái lãng phí thôi.
Em làm XD, 1 du án, tu nam 2003 đến nay, vẫn chua bàn giao, chua đua vào su dụng. Tổng muc đầu tu truoc có 300 tỷ. nay lên gần 1000 tỷ, mà vẫn chua biết bao gio xong.
Tính ra theo lãi xuất ngân hàng thì bây gio cũng tuong đối các cụ nhỉ. Tham ô thì chỉ tu túi nguòi này sang túi nguoi khác, vẫn còn là của cải có giá trị; còn lãng phí thì chôn xuống đất, biến mất. Trên đất nuoc này thi có bao nhiêu D.Án nhu thế????
cụ gấp quá hay sao mà viết chữ thì có dấu chữ thì k thế?

luas_vn

Xe buýt
Cái anh nghị định 34 này chỉ thời gian đầu thôi, sau này nộp phạt tại chỗ khỏi cần phiếu thu.
buồn cái là Giá sàn lần này cao quá!!!

Taxi.Driver

Xe tải
Vấn đề này tôi đã đưa ra một lần, nhưng không nhận được sự quan tâm:
Theo quy định, chiến sỹ công an chỉ được ra quyết định xử phạt tại chỗ với những lỗi nhỏ hơn 200.000đ, như vậy gần như tất cả những lỗi anh em mình phạm phải đều phải đợi 5-7 ngày sau đến cơ quan công an để nhận quyết định xử phạt, rồi ra kho bạc nộp phạt. Mặc dù quy định này có tính răn đe mạnh đối với người tham gia giao thông, nhưng lại là nguyên nhân trực tiếp làm cho người vi phạm hối lộ cảnh sát để khỏi phải mất thời gian và tiền bạc quay lại trụ sở công an giải quyết thủ tục nộp phạt, nhất là đối với những người phạm lỗi ở xa nơi cư trú (Có khi chi phí thực tế phải bỏ ra lớn gấp hàng chục lần số tiền nộp phạt). Quy định này gây lãng phí lớn cho xã hội, gây mất công bằng giữa những người cư trú tại chỗ và những người cư trú ở xa nơi vi phạm.
Đây là quy định trong điều 31 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành, mà ngành công an phải tuân theo khi xử lý vi phạm luật giao thông đường bộ.
Lập ra toppic này, tôi mong rằng:
-Trong các thành viên diễn đàn, ai có kênh phản hồi được tới UBTVQH thì hãy lên tiếng giúp anh em, mà cũng là giúp cho sự công bằng xã hội, để cho anh em mình đỡ phải hối lộ công an, cứ ngay thẳng mà nộp phạt, nếu phạm lỗi.
-Với danh nghĩa OTOFUN, các anh quản trị diễn đàn có thể góp tiếng nói với Quốc hội để sửa đổi pháp luật cho hợp lý và công bằng hơn.
Em e rằng mấy vụ này khó thực hiện được. Chỉ may ra có bác nào là đai biểu quốc hội của thành phố tham gia OF mới có cơ đề xuất được thui :D

VW Golf GTI

Xe buýt
các bác cứ chạy đúng biển đi đúng luật thì chả bao giờ bị phạt.
Đã sai thì không nên đòi công bằng ợ :D

mr_chipheo

Xe buýt
cụ nói chuẩn, tham so với lãng phí như hạt muối trong biển mà thôi,
nếu ko có những cái vớ vẩn như cụ chủ thớt nói thì xxx móm, kéo theo sếp của xxx, rồi thì sếp của sếp xxx nữa...
tóm lại thì sang bên bọn tư bản sống là tốt nhứt

muadem

Xe cút kít
tốt nhất là lãng phí còn hơn làm giàu cho một số người tham ôX_X

hành_khất_đêm

Xe điện

Chắc cụ làm dự án vốn ngân sách 8-|

chinhatm

Xe container
các bác cứ chạy đúng biển đi đúng luật thì chả bao giờ bị phạt.
Đã sai thì không nên đòi công bằng ợ :D
Bác lý tưởng hóa xã hội ta rồi. Bác không thấy bao nhiêu người bị cảnh sát phạt oan lỗi đi sai làn đấy à? Bác rơi vào trường hợp ấy mới biết rằng đi đúng cũng vẫn bị phạt.

Hoặc như cái biển trên được cắm ở đầu cầu Thanh Trì, bác có đi đúng biển cũng vẫn bị phạt như thường.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
mỗi thành viên of cũng là 1 công dân, mà ý kiến của toàn thế OF cũng là ý kiến của dân, con không khóc sao mẹ cho bú. Các cụ ai cũng có tư tưởng ko đấu tranh, ko kêu, ko phản ánh những điều bất cập trong XH thì bao h các nhà lãnh đạo mới biết mà sửa đổi. Như thế khác j các cụ muốn ăn nhưng chẳng muốn làm

mr_chipheo

Xe buýt
mỗi thành viên of cũng là 1 công dân, mà ý kiến của toàn thế OF cũng là ý kiến của dân, con không khóc sao mẹ cho bú. Các cụ ai cũng có tư tưởng ko đấu tranh, ko kêu, ko phản ánh những điều bất cập trong XH thì bao h các nhà lãnh đạo mới biết mà sửa đổi. Như thế khác j các cụ muốn ăn nhưng chẳng muốn làm
toàn các mẹ ko có tí, khóc rách mõ m cũng thế thôi, được thì cả dân AN Nam khóc lâu rồi8->

chinhatm

Xe container
Đúng là các nhà làm luật cũng chẳng muốn gây khó dễ cho nhân dân đâu, nhưng các cụ ấy ở trên cao bận trăm công nghìn việc không thể biết hết nỗi khổ của nhân dân được. Tôi đoán rằng pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính cũng sắp sửa đổi rồi, nếu anh em ta không kêu được đến tai các cụ thì pháp lệnh mới sẽ ra đời mà không sửa đổi điều khoản ấy, còn lâu mới tới đợt sửa đổi tiếp theo, ta sẽ phải chịu sự bất công này lâu lắm đấy!

LDHanoi

Xe buýt
Ủng hộ bác. Giả sử các Offer đang đi công tác cách nơi ở mình trên 100km thì tính nhanh (tiền xăng, công, chi phí khác...) thì họ sẵn sàng làm .... luật mặc dù trong lòng tức anh ách....!

bim_vip

Xe tải
Bác đã thử khóc tiếng nào chưa? Chỉ cần bác góp 01 tiếng khóc là đủ!
Ý kiến bác chủ thớt quá hay, em vừa gửi ý kiến của bác tới hòm thư góp ý của trang web Quốc hội, hy vọng cũng sẽ có người đọc ợ (b)