[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

coolpix8700

Xe ngựa
Học kém khó thành công,
nhưng học nhàng nhàng lại rất hay thành công, vì do tính tình hiếu động nên dù thông minh nhưng điểm không cao như lú trẻ đeo kính cận lồi ra vì ôm sách vở!
Tuy vậy su hướng đó dần dần mất đi khi nền kinh tế trí thức đang hình thành...!

NDT89

Xe tải
Ai cũng có thế mạnh, Có phát hiện và phát triển đc hay ko còn tuỳ. Trong lúc ấy, cắp sách đến trường và chăm chỉ học hành là lựa chọn khả dĩ nhất

coolpix8700

Xe ngựa
Cô giáo em dạy học là để làm người, cô không dạy học để mai sau thành công hay học để kiếm tiền bạc
Chẳng có cô giáo nào dậy bác thành người được cả!
Dù đó là câu rất mốt hiện nay của mấy cái trường tư đang quảng bá cho cách giáo dục tiên tiến của họ!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Chán với chủ thớt.
Nó Học Dốt nên phải Phấn đấu bằng Thủ đoạn.
Nó Thành công đâu phải chuyện lạ :P
Chủ thớt thử vận vào xã hội Việt nam hiện đại xem điều em bẩu đúng hay sai :(

Honghen2008

Xe container
Chán với chủ thớt.
Nó Học Dốt nên phải Phấn đấu bằng Thủ đoạn.
Nó Thành công đâu phải chuyện lạ :P
Chủ thớt thử vận vào xã hội Việt nam hiện đại xem điều em bẩu đúng hay sai :(
Em chưa nói đến học dốt ạ:( nhưng nếu nói ai học dốt mà thành công cũng thủ đoạn thì em lại hơi băn khoăn về lời nói của Cụ ạ:(

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tạm coi thành công là giầu có đi thì khi Xh phát triển cao, công bằng văn minh với những người học kém, bất kể vì lý do gì kể cả thông minh mà lười, chẳng hạn người ko đỗ ĐH cơ hội là cực kỳ thấp gần như bằng 0 ( nếu ko có năng khiếu đặc biệt như ca sĩ hoa hậu, VĐV).
Bất kể sau này học trường đời hay trường giời cũng thế thôi, ko thể cạnh tranh nổi.

Honghen2008

Xe container
Khả năng chủ thớt khá thành công ở trường đời!
Em chưa từng bàn cái gì về con người riêng em, trên này gọi là công kích ạ:) chưa chắc CS của cụ đã bằng chút gì của em đâu ạ, vạy đừng công kích cá nhân:) tks!

le_petit

Xe tăng
Học kém rất khó để thành công cũng như học thật giỏi khó giàu nhất là ở cái xh bát nháo này.
Cơ hội hay đến với các chàng thông minh học tài tử hoặc bọn ngu nhưng chịu luồn. Nhóm trước thường kinh doanh thành công, nhóm hai làm lãnh đạo còn bọn học giỏi làm chuyên môn sống chỉ kha khá là tốt!

Riêng Lão thì em cám ơn đã góp ý, em chỉ nói đây là bài đưa lên để thảo luận, lúc trước em cũng định nói về việc học tốt như thế nào nhưng mọi người lao vào chửi em vô học cổ suý nọ kia nên em đứng lại ở phía vô học để thử xem người có học trả lời thế nào tư duy thế nào nhưng toàn nói vài câu là chạy hết em thật trên đời này có ai không học hành gì mà lại có thể thành danh được đâu:) em học cũng tàm tạm du học nhiều năm nhưng về đây nếu không học những người đi trước, những người chẳng học gì nhưng đầy kinh nghiệm thì cũng vứt đi rồi, em hiểu sự học lắm chứ ạ:) chỉ cần đọc vài còm thôi là biết đôi chút rồi Lão ạ:)
Ok , chí ít cụ cũng thể hiện tinh thần cầu thị ! Tốt !

Nhưng cái chính kiến mà em vừa đưa ra ko nhằm vào cụ nhé ! Mà em nói rõ cái lối tư duy ko học hoặc học kém mà thành đạt ấy ! Kỳ thực lối tư duy đó đáng sợ vì nó ko khuyến học và nó phủi sạch những nỗ lực cá nhân ! Phàm sống ở đời biết sự vận động của vũ trụ thì mỗi cá nhân cũng phải tự vận động để thích ứng với sự biến chuyển đó . Vậy sự vận động đó cũng chính là quá trình học hỏi , cập nhật kiến thức tổng hợp để tồn tại và phát triển theo kịp guồng quay chung ! Vậy nói học kém mà thành đạt thì về cơ bản đã là phi logic rồi chưa nói đến quy luật đào thải tự nhiên nữa ! Ko thích ứng thì tự bị tụt hậu và loại bỏ khỏi sự vận động chung !

Vậy nên chốt hạ là cái tiêu đề sai ! ( trừ những cá biệt hậu duệ , quan hệ, tiền tệ .... ) nói chung là trì trệ ...vì họ thành đạt cá nhân họ nhưng lại đè bẹp những người khác , và ko góp phần vào sự phát triển chung của xh thì vưỡn 1 vần trì trệ ...rất ...ệ !

Cụ thủng quan điểm của em chưa ?

escape2012

Xe buýt
Thành công đâu chỉ là nhiều tiền.

Honghen2008

Xe container
Ok , chí ít cụ cũng thể hiện tinh thần cầu thị ! Tốt !

Nhưng cái chính kiến mà em vừa đưa ra ko nhằm vào cụ nhé ! Mà em nói rõ cái lối tư duy ko học hoặc học kém mà thành đạt ấy ! Kỳ thực lối tư duy đó đáng sợ vì nó ko khuyến học và nó phủi sạch những nỗ lực cá nhân ! Phàm sống ở đời biết sự vận động của vũ trụ thì mỗi cá nhân cũng phải tự vận động để thích ứng với sự biến chuyển đó . Vậy sự vận động đó cũng chính là quá trình học hỏi , cập nhật kiến thức tổng hợp để tồn tại và phát triển theo kịp guồng quay chung ! Vậy nói học kém mà thành đạt thì về cơ bản đã là phi logic rồi chưa nói đến quy luật đào thải tự nhiên nữa ! Ko thích ứng thì tự bị tụt hậu và loại bỏ khỏi sự vận động chung !

Vậy nên chốt hạ là cái tiêu đề sai ! ( trừ những cá biệt hậu duệ , quan hệ, tiền tệ .... ) nói chung là trì trệ ...vì họ thành đạt cá nhân họ nhưng lại đè bẹp những người khác , và ko góp phần vào sự phát triển chung của xh thì vưỡn 1 vần trì trệ ...rất ...ệ !

Cụ thủng quan điểm của em chưa ?
Nói thật em với Cụ có cố cũng khó nên tốt nhất là dừng, em thấy càng ngày càng có sự dậy bảo ở đây, nói thật em chưa biết Cụ ngoài đời như thế nào nhưng có vài quan điểm em thấy ok thì em đã cố gắng có chút cầu thị ở Cụ, nhưng Cụ có vẻ hơi quá đà về con người mình và coi thường người nói chuyện. Có thể néu được em gặp Cụ chút nói chuyện xem thế nào ạ:)? Chúc Cụ vui!

Trục

Xe ba gác
Thôi em nói thế này, nhiều người bảo học giỏi lắm nhưng cũng chẳng làm được việc gì nên hồn, mà chỉ nghĩ là những việc mình làm đã là kinh rồi ( trong suy nghĩ riêng họ)nên cao giọng thôi ạ, chứ thực ra những việc đó người làm công nhân cũng có thể làm được, vậy thôi:)
Hơi đâu mà bịt mồm thiên hạ, họ nói thì kệ họ, mình có mất mát gì đâu ạ?
So đo thiệt hơn chả phải là giải pháp, mình thích thì mình làm thôi. :D
Khảo sát mấy người chạy xe ôm đầu ngõ xem bao biêu cử nhân, TS?
Theo bác thì tỉ lệ được mấy tục phần tăm? ;))

Đăng Mắm

Xe tăng
Thực ra e nghĩ bài báo này nó để tít rất gây tranh cãi. Rồi các cháu nhỏ trên mạng sẽ nhảy vô hưởng ứng phobg trào k học và chê bọn giỏi: sau này chắc gì m đã hơn t :))

E nghĩ những đứa k học mà vẫn giàu là học sinh trên lớp chúng nó nghịch ngớm ( chứ k ngổ ngáo) giáo viên lại thích đứa ngoan, lễ phép k cãi lại mình ( dù sai hay đúng), chúng nó thông minh láu cá quân tử, chúng nó tuy nghịch nhưng vẫn biết phải trái để tránh né tệ nạn. Thì sau này chúng nó vẫn có cơ hội phát triển. Chứ tổ sư tệ nạn nghiện ngâp cờ bạc chửi thầy cô giáo, rồi k biết học hỏi thì mạt kiếp nghèo :)).

Cho nên định nghĩa cá biệt nó p rõ ràng. Báo thì chỉ quan trọng : VIEW :))

dungnv10

Xe tăng
vậy mới nói, thực tế hay hơn lý thuyết cụ ạ

Nói thật em với Cụ có cố cũng khó nên tốt nhất là dừng, em thấy càng ngày càng có sự dậy bảo ở đây, nói thật em chưa biết Cụ ngoài đời như thế nào nhưng có vài quan điểm em thấy ok thì em đã cố gắng có chút cầu thị ở Cụ, nhưng Cụ có vẻ hơi quá đà về con người mình và coi thường người nói chuyện. Có thể néu được em gặp Cụ chút nói chuyện xem thế nào ạ:)? Chúc Cụ vui!
Còm này càng thể hiện về vấn đề đọc hiểu của cụ ! Trong khi em đã nói rõ là chính kiến quan điểm em ko nhằm vào cụ, mà cụ tự áp nó vào mình ? Cụ tìm cho em chỗ nào dạy bảo nào ?

Thôi , nhường cụ tất , của cụ cả đấy !

Hay cụ dọa em cái gì sau đó ...? Cứ dọa ...để em biết đường ...sợ nhá ? :))