[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

xecon

Xe điện
Thôi em nói thế này, nhiều người bảo học giỏi lắm nhưng cũng chẳng làm được việc gì nên hồn, mà chỉ nghĩ là những việc mình làm đã là kinh rồi ( trong suy nghĩ riêng họ)nên cao giọng thôi ạ, chứ thực ra những việc đó người làm công nhân cũng có thể làm được, vậy thôi:)
Em thấy cấp Manager trở lên (các công ty lớn và nước ngoài) thì rất hiếm người không được đào tạo:P

dungnv10

Xe tăng
Lý thuyết gì, ở đâu cũng đều được đúc kết, suy luận từ thực tế ra cả,
còn hiểu chưa được 1 nửa mà áp dung thì mới bị hỏng!
các ông đèn sách nhiều, em thấy ra xã hội cứ như gà công nghiệp ý( e thấy phần nhiều là vậy), còn mấy ông Học chỉ TB thôi, nhanh nhạy lắm, cho nên

đối với những bác nhiều chữ cho làm nghiên cứu, chuyên viên

mấy ông học rở hơn lại làm quản lý, lãnh đạo khá tốt

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
các ông đèn sách nhiều, em thấy ra xã hội cứ như gà công nghiệp ý( e thấy phần nhiều là vậy), còn mấy ông Học chỉ TB thôi, nhanh nhạy lắm, cho nên

đối với những bác nhiều chữ cho làm nghiên cứu, chuyên viên

mấy ông học rở hơn lại làm quản lý, lãnh đạo khá tốt
Do giáo dục cụ ạ, đến lúc những thằng mọt sách nó sẽ ít công nghiệp đi và càng ngày càng nhanh nhạy hơn, cơ hội cho những chú học Tb càng giảm.

Honghen2008

Xe container
Còm này càng thể hiện về vấn đề đọc hiểu của cụ ! Trong khi em đã nói rõ là chính kiến quan điểm em ko nhằm vào cụ, mà cụ tự áp nó vào mình ? Cụ tìm cho em chỗ nào dạy bảo nào ?

Thôi , nhường cụ tất , của cụ cả đấy !

Hay cụ dọa em cái gì sau đó ...? Cứ dọa ...để em biết đường ...sợ nhá ? :))
Vâng ạ, cám ơn Cụ nhiều:) qua cách trả lời thì đã biết một phần con người rồi ạ:)

Khongdanhvong

Xe điện
Em xin phát biểu lý thuyết chút ah:

Giáo dục là một công cụ nhằm định hướng và đánh giá theo định hướng đấy. Nếu học tốt mà không thành công (tỷ lệ cao) thì đó là do giáo dục thất bại, là một công cụ hỏng.

Tuy nhiên "học kém mà vẫn thành công" mới chỉ là giả định chưa được chứng minh, nếu muốn đưa lên khái quát như thế thì cần có chứng minh bằng tỷ lệ thuyết phục chứ, sao lấy thiểu số để khái quát lên được. Chưa nói đến những lĩnh vực cần học tốt mới làm được như y dược, kỹ thuật chuyên sâu. Có những bác nông dân phát minh giỏi là vì bác không có điều kiện học chứ không phải học kém. Nói chung nhiều yếu tố quyết định, nên kết luận một câu như vậy là sai hoàn toàn rồi ah.

SongHQS

Xe tải
Học trên sách vở chỉ là 1 khả năng nhỏ cho thành công. Để thành công cần muôn vàn các yếu tố khác.

Honghen2008

Xe container

Khongdanhvong

Xe điện
Thành công là làm được cái họ mong muốn:) theo Cụ nhiều tiền là thành công à, mà Cụ hỏi em:)?
Vậy cụ giải thích những người học giỏi mà "không thành công" là như thế nào đi ạ, họ thấy họ thành công rồi thì sao???

Em chỉ đang nói quan điểm của cụ chứ có phải quan điểm của em đâu.

Honghen2008

Xe container
Em thấy cấp Manager trở lên (các công ty lớn và nước ngoài) thì rất hiếm người không được đào tạo:P
Thôi em nói thế này, nhiều người bảo học giỏi lắm nhưng cũng chẳng làm được việc gì nên hồn, mà chỉ nghĩ là những việc mình làm đã là kinh rồi ( trong suy nghĩ riêng họ)nên cao giọng thôi ạ, chứ thực ra những việc đó người làm công nhân cũng có thể làm được, vậy thôi:)
Những Manager này Cụ biết là họ nghĩ những việc họ làm là kinh rồi à:) mà Cụ lại áp dụng vào họ:)

Honghen2008

Xe container
Vậy cụ giải thích những người học giỏi mà "không thành công" là như thế nào đi ạ, họ thấy họ thành công rồi thì sao???

Em chỉ đang nói quan điểm của cụ chứ có phải quan điểm của em đâu.
Là học giỏi mà vẫn không có việc làm nằm ở nhà :) hoặc làm việc vớ vẩn thôi. Cử nhân nhiều mà :)

drone

Xe buýt
Cụ chủ nói thế này vừa sai lại thiếu logic với câu chuyện rồi :)).

Nói thế này cũng không xác định được là người học kém sẽ thành công hơn người học tốt được.

Ngoài ra, có học có hơn.

Thành công là làm được cái họ mong muốn:) theo Cụ nhiều tiền là thành công à, mà Cụ hỏi em:)?

Khongdanhvong

Xe điện
Là học giỏi mà vẫn không có việc làm nằm ở nhà :) hoặc làm việc vớ vẩn thôi. Cử nhân nhiều mà :)
Không bằng cấp thất nghiệp cũng nhan nhản mà cụ? Việc vớ vẩn của cụ là gì thế.

Em ví dụ:
1 người học dốt ra làm công nhân -> có lẽ cụ bảo thành công rồi
1 người học giỏi ra làm công nhân -> có lẽ cụ bảo thất bại rồi

Nếu thế thì rõ ràng dùng hai thước đo khác nhau với sự mong đợi lớn hơn cho một người học giỏi.

Honghen2008

Xe container
Cụ chủ nói thế này vừa sai lại thiếu logic với câu chuyện rồi :)).

Nói thế này cũng không xác định được là người học kém sẽ thành công hơn người học tốt được.

Ngoài ra, có học có hơn.
Vấn đề là học gì ạ:)

drone

Xe buýt
Học kém/không học thì bên cạnh nằm nhà lại có nhiều người trộm cắp, phạm tội....

Tỉ lệ tội phạm về hình sự mang tính côn đồ ở người ít học cao hơn người có học.

Số làm "việc vớ vẩn" có nhiều người ít học hơn so với người học cao.

Honghen2008

Xe container

Da bắt nắng

Xe điện
con người chỉ là 1 yếu tố thôi. Còn nhiều thứ khác nữa cụ ạ! Học với làm là 2 việc khác nhau. Học ở trường cơ bản mới là học để biết thôi, học để làm phải học nơi khác. Tại cứ nghĩ học giỏi đi đôi với thành đạt nên mới ngạc nhiên khi người học giỏi ko thành công ngoài đời.
Mặt khác học là con đường đàng hoàng để đi đến thành công nhưng nó không phải là con đường duy nhất.

Honghen2008

Xe container
Học kém/không học thì bên cạnh nằm nhà lại có nhiều người trộm cắp, phạm tội....

Tỉ lệ tội phạm về hình sự mang tính côn đồ ở người ít học cao hơn người có học.

Số làm "việc vớ vẩn" có nhiều người ít học hơn so với người học cao.
Lại so người học với người không học ạ:(