[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

Honghen2008

Xe container
Vâng, học hành đàng hoàng tử tế để:
  1. Lấy xuất phát điểm tốt, thằng có bằng cấp sẽ có lợi thế hơn hẳn nếu cùng cạnh tranh 1 vị trí.
  2. Nhận thức tốt hơn tại cùng một thời điểm, làm ăn sẽ uy tín hơn vì phải tính toán nhiều chiều.
  3. Cùng một sức phấn đấu như nhau, thằng học nhiều sẽ có nhiều ứng biến hơn trong quá trình xử lý yếu tố phát sinh..
P/s: cá biệt em không nói.
Học hành đàng hoàng tử tế chưa chắc đã học giỏi:) lên lớp vẫn là đàng hoàng tử tế khác hẳn với không học:( học kém vãn nhận thức tốt tính toán được nhiều chiều, mà học nhiều những cái vô bổ chưa chắc đã ứng biến tốt hơn trong quá trình xử lý các kiểu đâu ạ:)

Em thấy trừ những người giỏi xuất chúng như Ngô Bảo Châu chẳng hạn, thì 90% thành công ở trường đời là nhờ kỹ năng mềm, mà cái kỹ năng này ở trường mình không có dậy, nếu có dậy thì cũng không vào học bạ để đánh giá học sinh giỏi hay dốt. Nhưng nói chung là vẫn phải học khá 1 chút chứ dốt quá thì chả kỹ năng mềm nào bù được.

Trục

Xe ba gác
Học hành đàng hoàng tử tế chưa chắc đã học giỏi:) lên lớp vẫn là đàng hoàng tử tế khác hẳn với không học:( học kém vãn nhận thức tốt tính toán được nhiều chiều, mà học nhiều những cái vô bổ chưa chắc đã ứng biến tốt hơn trong quá trình xử lý các kiểu đâu ạ:)
Vậy theo cụ là "Học" hay "Không Học" đây?
Vì nói như cụ, học cũng được mà không học cũng được.
Giỏi cũng được, mà dốt cũng được.

Phucghe

Xe tăng
giàu có nhiều cách, nhiều con đường nhé. học dốt nhưng nó lại mạnh, nhạy bén mảng khác.
Vì học dốt nên bố mẹ hay phải thăm thầy. Nên từ bé nó đã học được kỹ năng luồn lách, đút lót. Ở Mình như thế là thành công rồi.:))

Honghen2008

Xe container
Em không làm công nhân được cụ nhé!
Em xuất thân từ giới làm khoa học, rồi chuyển ra làm KD, từ bé sức em đã không khoẻ, em chọn dùng đầu để làm việc cụ chủ nhé!
Em thì chẳng quan tâm ai là gì trên này, vì mọi người trên này bình đẳng là bạn bè trên OF thế thôi, nói thật nếu nói về bằng cấp và xuất thân thì có quá nhiều trên lệch giữa người và người và như thế đã là không nói chuyện được với nhau rồi em không hỏi Cụ xuát thân từ đâu vậy Cụ cũng đừng trả lời vì nếu Cụ biết gia đình em thế nào thì câu chuyện lại khác:(

Suny39

Xe buýt
Vâng, học hành đàng hoàng tử tế để:
  1. Lấy xuất phát điểm tốt, thằng có bằng cấp sẽ có lợi thế hơn hẳn nếu cùng cạnh tranh 1 vị trí.
  2. Nhận thức tốt hơn tại cùng một thời điểm, làm ăn sẽ uy tín hơn vì phải tính toán nhiều chiều.
  3. Cùng một sức phấn đấu như nhau, thằng học nhiều sẽ có nhiều ứng biến hơn trong quá trình xử lý yếu tố phát sinh..
P/s: cá biệt em không nói.
Các điểm phân tích của cụ rất chí lí. Muốn mời cụ ly nữa mà chẳng được.

Honghen2008

Xe container
Vậy theo cụ là "Học" hay "Không Học" đây?
Vì nói như cụ, học cũng được mà không học cũng được.
Giỏi cũng được, mà dốt cũng được.
Em chưa bao giờ nói không học cũng được ạ, Cụ xem lại hộ em tát cả những còm em đã viết ạ:) tks:)

Trục

Xe ba gác
Em thì chẳng quan tâm ai là gì trên này, vì mọi người trên này bình đẳng là bạn bè trên OF thế thôi, nói thật nếu nói về bằng cấp và xuất thân thì có quá nhiều trên lệch giữa người và người và như thế đã là không nói chuyện được với nhau rồi em không hỏi Cụ xuát thân từ đâu vậy Cụ cũng đừng trả lời vì nếu Cụ biết gia đình em thế nào thì câu chuyện lại khác:(
Em chỉ nhấn mạnh với cụ vấn đề là : "Cụ đừng thách đố một anh làm nghề nào đó (chưa xác định) mà làm tốt được việc của một công nhân họ làm hằng ngày".
Cụ có vấn đề về đọc hiểu chăng?

lemiho

Xe hơi
Cụ chỉ ăn được một bát cơm nhưng bác sỹ bảo phải ăn hai bát mới khoẻ và Cụ cố ăn được 2 bát đấy là thành công còn không phải đáy là thành đạt :)!
Cụ nói vậy em chịu, tất nhiên "thành công" và thành đạt khác nhau nhiều, nhưng em thấy trong bài viết và cả bài báo nó bao hàm cả thành đạt. Các cụ cũng đang chém về giàu có, vậy là có cả thành đạt rồi, chứ không thì học kém làm công nhân đã là thành công thì còn nói làm gì nữa ạ.

Honghen2008

Xe container
Em chỉ nhấn mạnh với cụ vấn đề là : "Cụ đừng thách đố một anh làm nghề nào đó (chưa xác định) mà làm tốt được việc của một công nhân họ làm hằng ngày".
Cụ có vấn đề về đọc hiểu chăng?
Em thách đố gì ạ:)?

cusao

Xe lăn
em thì thiển cận nên chỉ thấy thế này
Có 2 anh cần đào 1 cái lỗ có kích thước như nhau, có sức khỏe như nhau và các điều kiện khác tương đối như nhau. Chỉ có khác biệt duy nhất là anh A có nhiều kiến thức văn hóa và đời sống. Anh B cha mẹ sinh ra thế nào cứ thế nhớn lên. Lúc này, em dám chắc anh A đào xong lỗ nhanh, đẹp, gọn hơn anh B.
Còn ở đời thì thực sự là cần đến nhiều cơ may từ các yếu tố bên ngoài. Tuy nhiên, có sẵn nền tảng kiến thức trong đầu thì vẫn nhanh thành đạt hơn.
Em cũng dốt, em chỉ biết thế, và em dám chắc rằng em còn phải học nhiều thứ nữa may ra bản thân em mới khá lên tí ti đc. Còn người khác kệ họ. Nếu em mạnh khỏe thì mới nghĩ đến chuyện giúp đc người yếu cạnh mình tốt lên. Chứ không ai khoẻ mà cứ bám nhau sẽ chết cả

tayhogarage

Xe tải
Em đúc kết từ bạn học của em

Học giỏi có 2 nhóm là: Thông minh + chăm chỉ (đương nhiên), không thông minh + chăm chỉ. Nhóm thứ nhất thì khi trưởng thành thường là thành công nếu vượt qua được cạm bẫy của những năm "tháo cũi sổ lồng" (e có mấy đứa bạn ko vượt qua được :( ). Nhóm thứ hai thì sau này chỉ tầm trung trung, không giàu không nghèo, ko ăn to làm lớn gì

Học dốt cũng có 2 nhóm: Thông minh + lười, không thông minh + lười (chắc chắn rồi :D ). Nhóm thứ nhất thì sau này đặc biệt thành công ở lĩnh vực kinh doanh, rất nhạy bén, đôi khi liều lĩnh, tất nhiên ko phải tất cả đều thành công nhưng tỷ lệ khá cao, chắc là bài viết khảo sát trúng cái nhóm này. Nhóm còn lại thì thành công rất ít

Trục

Xe ba gác

Honghen2008

Xe container
Cụ nói vậy em chịu, tất nhiên "thành công" và thành đạt khác nhau nhiều, nhưng em thấy trong bài viết và cả bài báo nó bao hàm cả thành đạt. Các cụ cũng đang chém về giàu có, vậy là có cả thành đạt rồi, chứ không thì học kém làm công nhân đã là thành công thì còn nói làm gì nữa ạ.
Cụ lại chê công nhân rồi:)

bobesoc

Xe tăng
Nói chung sự liên kết giữa việc học giỏi và làm lãnh đạo, hay thành công là không rõ ràng. E chỉ thấy 1 điều nếu học giỏi thì sau xin việc dễ hơn, lương cao hơn thôi. Còn thành công như cụ nói thì e ko hiểu tiêu chí gốm những gì?

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ở xã em mấy ông đoảng viên hay cán bộ xã toàn lớp 3 với lớp 6, cảm tình đoảng trẻ bao gồm các bạn chăn trâu cày ruộng học dốt lơp 9, hoặc lớp 12, còn anh chị nào cho dù là đậu trung cấp cũng lết lên tp học và ở lại làm công nhân luôn, mà công nhân về quê sao oách bằng anh cán bộ xã, sao oách bằng anh đoảng viên trẻ hay anh cán bộ thôn.

linhocvit

Xe tăng
đánh giá 1 con người thành công ở 1 khía cạnh thì đúng hơn..anh học trong trường rất giỏi ,cao siêu,thông kim bác cổ..các công thức toán học hay văn thơ thì làu làu nhưng ra chợ mua 1 mớ rau cũng lóng ngóng, ra xã hội thì lơ ngơ như bò đội nón,tiền kiếm được ít, thì như thế chưa giỏi. còn những anh học dốt kiến thức nhưng ra trường đời lại mánh mung,cơ hội tranh thủ và thủ đoạn kiếm được nhiều tiền..như thế cũng chưa giỏi. mỗi trường hợp như vậy chỉ thành công 1 mặt nhất định. nếu đánh giá 1 người thành công hay giỏi thì phải định nghĩa lại mới chuẩn xác