[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

Charmsalot

Xe tăng
Ngu 2 cái này em dự éo giỏi được.
- Toán học; Giúp con người tư duy logic
- Văn học; Giúp khả năng giao tiếp XH tốt hơn
P/S; Em chả hiểu thiếu món này thì dư lào, hay vote bỏ mợ học Toán - Văn đê :D
Ngu hai cái này nhưng giỏi điền kinh, đá bóng thì vẫn rực rỡ cụ nhé.

fadco

Xe container
Em đúc kết từ bạn học của em

Học giỏi có 2 nhóm là: Thông minh + chăm chỉ (đương nhiên), không thông minh + chăm chỉ. Nhóm thứ nhất thì khi trưởng thành thường là thành công nếu vượt qua được cạm bẫy của những năm "tháo cũi sổ lồng" (e có mấy đứa bạn ko vượt qua được :( ). Nhóm thứ hai thì sau này chỉ tầm trung trung, không giàu không nghèo, ko ăn to làm lớn gì

Học dốt cũng có 2 nhóm: Thông minh + lười, không thông minh + lười (chắc chắn rồi :D ). Nhóm thứ nhất thì sau này đặc biệt thành công ở lĩnh vực kinh doanh, rất nhạy bén, đôi khi liều lĩnh, tất nhiên ko phải tất cả đều thành công nhưng tỷ lệ khá cao, chắc là bài viết khảo sát trúng cái nhóm này. Nhóm còn lại thì thành công rất ít
CỤ này còm chuẩn nhất thớt:)

blackpaint

Xe container
Cái này do cái nền giáo dục thổ tả mà ra, nó dạy con người toàn thứ mà Cảng định hướng, nhất nhất là cứ phải thành tích là trên hết, học làm người không học, toàn học theo triết lý, giáo điều nên nó thế. Ác cái là mình giờ vẫn phải cho con theo học cái hệ thống này.

Charmsalot

Xe tăng
Thành công về mặt gì ạ? Nếu làm chính trị thì có thể được vì điểm số lúc đi học ít liên quan.
Nếu để làm ăn buôn bán thì anh Vô va hay Mr. Lam đều đã từng học rất giỏi, và vì thế được nhà nước cử đi học ở nước ngoài.

3_banh

Xe điện
Điểm kém chưa chắc do học kém, nhưng đã nói chung thì phải theo quy luật số đông, mà quy luật số đông thì đào tạo tốt, kiến thức tốt thì ấm hơn là ko đc học, còn yếu tố tố chất nữa, đã có tố chất ko học cao có khi vẫn ấm, còn biết ươm thì cực ấm.

tainghemini

Xe tải
võ công thì cao mà kinh nghiệm giang hồ ít thì thành công sao nổi

hunter0126

Xe hơi
học kém là không học giỏi; học giỏi là thấm nhuần và nhuận nhuyễn với sách vở giáo dục viêt nam

dimicoppo_189

Xe hơi
Cháu thấy nhiều cụ có học đọc thớt này có vẻ như cắn phải ớt ấy nhỉ xây tầng nhanh quá ;));))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Như bố em và các bác hàng xóm cao niên năm nay tầm 80 tuổi, đi qua nhiều giai đoạn thời kỳ của đất nước, làm cả nhà nước lẫn tư nhân. Biết không leo cao được bố em bỏ sinh hoạt Đảng, dù rất chăm chỉ nhưng cũng không giàu được mặc dù cũng lắm mưu mẹo. Mưu mẹo ở chỗ là thời trẻ làm cái gì cũng nghiêm túc giai đoạn đầu, sau làm ăn lâu rồi thì bắt đầu trà trộn cả sản phẩm kém chất lượng vào mà vẫn bán giá cao. Ông kết luận là mình cũng khôn nhưng không giàu là do số mệnh cả rồi, cố nữa cũng không được. Giờ chỉ ngồi nhà chơi cờ và cho thuê nhà trọ ạ.

Honghen2008

Xe container
Cháu thấy nhiều cụ có học đọc thớt này có vẻ như cắn phải ớt ấy nhỉ xây tầng nhanh quá ;));))
Vâng, chỉ thấy toàn người học giỏi, chẳng ai học kém cả nhưng ...cũng chẳng thấy ai bảo là thành công cả:(

Chỉnh sửa cuối:

lovecarhpqn

Xe điện
Chẳng phải chúng ta ai cũng muốn con mình học giỏi, hơn hẳn các bạn, tại chúng ta đang kỳ vọng vào con mình trong những bước tiếp theo của cuộc đời này có những thành công vượt trội nhờ vào kết quả học tập tốt, bạn có nghĩ lại không nếu xem bài báo này??

http://m.baomoi.com/tai-sao-nhieu-nguoi-hoc-kem-sau-nay-deu-lam-sep-kiem-tien-gioi-thanh-cong-hon-o-truong-doi/c/21497526.epi

Những người có kết quả học tập không tốt sẽ gặp nhiều bất lợi về mặt bằng cấp hay đôi chút về kiến thức so với những người học giỏi, thế nhưng khi xét về khía cạnh thành công thì đó không phải là tất cả.

Trong kinh doanh, khi làm lãnh đạo bạn cần đề cao tinh thần đoàn kết, đoàn kết là sợi dây kết nối nhân viên với nhau. Thử nghĩ xem, nếu nhân viên của bạn phạm sai lầm mà bạn đứng vào lập trường của họ để đánh giá và suy xét, bạn sẽ dễ dàng đưa ra được quyết định đúng đắn làm giảm áp lực lên nhân viên, khiến họ biết ơn và hết lòng cống hiến cho bạn.

Những học sinh thành tích tốt, ngoan ngoãn họ lại rất sợ chuyện thị phi, thậm chí họ còn tìm khuyết điểm của người khác để thể hiện mình. Những người như vậy có làm lãnh đạo thì ngày nào họ cũng coi nhân viên như kẻ địch, thử hỏi như vậy ai còn muốn làm việc cho họ, một khi công ty gặp khó khăn, nhân viên sẽ tự động bỏ đi hết.
Ở vn mình học là 1 chuyện ra ngoài đời làm ăn kiếm tiền lại là 1 chuyện khác

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Cho sự vô học chứ cho cái gì nữa, sự vô học lên ngôi thì là thời mạt
Cụ lại làm nhà cháu tự ái đấy . Bản thân cái nền GD của chúng ta đang xoay tít mù trôi về cái bến bờ vô định vì làm gì có bến nào mà cập ( Nhiều khi không biết học để làm gì và dạy cái đấy để làm gì ) Như tiêu đề thớt đưa ra nhà cháu hoàn toàn nhất trí bởi lẽ người thành công người ta biết học cái gì và người ta học cái đó để vận dụng vào công việc của người ta . Học đi đôi với hành + may mắn = thành công . Vậy nên cái mệnh đề vô học của Cụ không thuyết phục đâu ạ .