[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

vietja

Xe tải
Học giỏi không có nghĩa là Giỏi Tất Cả.
Học dốt không có nghĩ là Dốt Tất Cả.
Sự thật là IC của anh nào tốt. Anh ấy sẽ thành công!

Honghen2008

Xe container

Xuân 2016

Xe tải
Có học vẫn hơn chứ, những người có học vấn sẽ giúp người đó dễ nhận biết vấn đề hoặc dễ tiếp thu công nghệ, kiến thức hơn. Không phải tất cả nhưng cơ bản là thế.

Honghen2008

Xe container
Có học vẫn hơn chứ, những người có học vấn sẽ giúp người đó dễ nhận biết vấn đề hoặc dễ tiếp thu công nghệ, kiến thức hơn. Không phải tất cả nhưng cơ bản là thế.
Thì em co bảo là không học đâu ạ:)

bocuteo

Xe tải
vậy theo cụ thước đo thành công là gì
Sống có ích, có đam mê, thử thách, vượt qua bản thân mình từng ngày em coi là thành công cụ ạ.

Tất nhiên 1 gia đình vợ tốt, con ngoan, tiền dư dả phải là điều kiện cần.

edc

Xe lăn
Em lấy hai cái bảng này, một của mẽo hai là của VN. Nói túm lại là đừng lôi vài trường hợp cá biệt ra mà áp dụng. Cụ thích thì cứ thống kê thử lớp cụ ấy, xem thế nào. Chứ đừng xem một hai thằng ngày xưa học dốt nhưng bây giờ giàu làm ví dụ. Xã hội không ngu cả khi đầu tư cho con cái học hành đâu cụ ơi. Học không bảo đảm thành công, nhưng ít nhất giúp con đường tới thành công bớt chông gai.

Hoá ra con nhà giàu đầu tư học hành, du học.....toàn người ngu.=))
P/S. Con các cụ đi học được điểm 9-10 về sỉ vả, nện cho trận :D

scorpion_ica

Xe điện
Em nói lại với Cụ chắc Cụ không đọc hết comment, em tạo thớt này chỉ để tranh luận về sự học nói chung mà em cũng định nói về việc học tốt như thế nào nhưng mọi người lao vào chửi em vô học cổ suý nọ kia nên em đứng lại ở phía vô học để thử xem người có học trả lời thế nào tư duy thế nào về sự học , em thật trên đời này có ai không học hành gì mà lại có thể thành danh được đâu:) em học cũng tàm tạm du học nhiều năm nhưng về đây nếu không học những người đi trước, những người chẳng học gì nhưng đầy kinh nghiệm thì cũng vứt đi rồi, em hiểu sự học lắm chứ ạ:) vậy Cụ đừng quan trọng quan điểm của em ở những comment sau vì nó chỉ là phát sinh thôi:) tks !
À, vậy thì Vote mợ, quan điểm đó em hoàn toàn đồng ý.
Sống ở đời không có ý thức học tập thì vứt, tiền dù có nhiều cũng bị người khác đánh giá thấp bởi có rất nhiều lúc cái sự vô duyên, sự lố bịch và khả năng nhận thức kém sẽ lộ rõ. Chưa kể là tư khi mới sinh đã phải học, học ăn học nói, học mọi thứ...

Người có văn hóa, tinh tế, nhạy bén...dù đi đâu hoặc ở vào hoàn cảnh nào cũng có giá trị và biết giữ giá trị của mình!

Cơ mà đúng là em chả bằng cái gì của mợ thật!

edc

Xe lăn
Sống có ích, có đam mê, thử thách, vượt qua bản thân mình từng ngày em coi là thành công cụ ạ.

Tất nhiên 1 gia đình vợ tốt, con ngoan, tiền dư dả phải là điều kiện cần.
Có nhiều yếu tố cấu thành. Nhưng 3 yếu tố cần có và đủ như; Có xèng, có địa vị XH, Gia đình HP là người thành đạt cụ nhé. :D

Chỉnh sửa cuối:
Em nghĩ những người đó thay vì học sách vở nhiều, thì học ở ngoài trường đời, và tự học nhiều hơn!

edc

Xe lăn
học kém không đồng nghĩa với nhận thức và kinh nghiệm kém ;))
Học kém là kém.
- Kém về tư duy cái lĩnh vực đang học và kém so với bạn bè đang cùng học, tại thời điểm đó.
- Lĩnh vực khác, tại thời điểm khác, có thể k kém. Có thể giỏi, nhưng ít thôi cụ :D

Honghen2008

Xe container
Có nhiều yếu tố cấu thành. Nhưng 3 yếu tố cần có và đủ như; Có xèng, có địa vị XH, Gia đình HP là người thành đạt cụ nhé. :D
Nhưng ti tiện và bị mọi người xung quanh ghét thì vẫn không thành đạt;)

buidoimiennui

Xe điện
Học toán học văn kém nhưng giỏi cái khác, ví dụ giỏi thương thuyết, cái này trường lớp không dạy.

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
E thì chỉ biết các lãnh đạo đất nước ta thôi, các anh toàn công nhân trồng rừng với y tá tiêm bò nhưng thành công rực rỡ =))

edc

Xe lăn
Nhưng đê tiện và và bị mọi người xung quanh ghét thì vẫn không thành đạt;)
Cái đó nằm trong khung xã hội, người có địa vị XH thì có người yêu, người ghét. Nhưng người yêu sẽ nhiều hơn. Nên bỏ qua chỉ tiết nhỏ, vì làm dâu trăm họ. Nhìn vào mặt tích cực của họ...
VD; vị tướng giỏi thì luôn sát quân cụ :D

botom

Xe tăng
Em chả biết báo nói dựa vào đâu. Em chỉ thấy các tỷ phú của Tây cũng toàn ngôi sao sáng trong lứa tuổi của họ. Thành tích học tập cũng toàn khủng cả. Một số người không học đại học là họ bỏ dở ra làm startup, chứ có phải học dốt không học được đâu, toàn bỏ trường khủng như Harvard cả. Có thể bài báo nói về Việt Nam thì em không bàn, chắc môi trường Việt Nam đặc thù quá các cụ nhỉ?. Đồng chí này là con đồng chí nào ;).

musiclife

Xe tăng
Thất học nhưng lại giỏi môn chạy và nịnh lên đều thành công rực rỡ