[Funland] Tại sao họ giỏi như vậy?

vua_luoi

Xe điện
Công nhận, cái nhỏ như kẹp xúc xích mà mãi mấy ông lớn ko chịu cải tiến. Em nhớ chục năm trước có lần cắn mãi ko được cái đầu kẹp thép xúc xích của VS, cắn vội tí gẫy cmn răng, ngu hết sức, ko thiếu gì phương pháp đóng gói bảo quản tốt mà đi chọn cách kẹp cái miếng thép 2 đầu.
Tương tự như cái hộp sữa 1L của ông lớn Vinamilk, mỗi lần đổ ra cốc là kiểu gì cũng rơi vãi, thiết kế ngu dốt, bao năm ko chịu cải tiến (sp tương tự bên TH đã cải tiến hộp vát miệng và khắc phục đc việc này)

Mấy cái hộp sữa đặc và lon sữa đặc mới dốt cụ ạ. Lon sữa vẫn phải dục và ko có cách nào đóng trừ bịt bằng giấy cuốn lại, hộp sữa thì cắt xong ko có cách nào ngoài kẹp. Đến cái tube như tuýp đánh răng nhựa thì bé tí, mà nhựa thì ko an toàn về vs thực phẩm

zero4803

Xe buýt
cụ nói ko sai, nhưng cái chênh lệch giá nó ko tương xứng với chênh lệch chất lượng nên 1 số hàng điện tử của nhật bị mất thị trường :D
mà bảo nhật họ giảm giá thì họ ko làm đc, lương kỹ sư của nhật ko thể giảm xuống = tàu hay hàn đc nên họ phá sản, rút lui :D
e từng làm cho cty hàn + nhật thì hàn họ kiểu nhập gia tuỳ tục, tìm cách trốn, né thuế các kiểu chứ ko sòng phẳng, cong ăn cong, thẳng ăn thẳng như nhật, điều này giúp họ cắt cost, tạo lợi thế cạnh tranh kha khá
Nhật lùn nó năm trong G7, làm ăn khá chỉn chu, đàng hoàng như tụi Tây. vd công ty nhà nước bạn em mua con xe Komatsu nhưng muốn hãng ghi khống giá trị, nó nói luôn tụi mày tự mua đi mà bán lại nhé, chúng tao không có làm nhé :))))) kiểu như những bài này chúng nó lõi đời rồi, nên giờ ko chơi nữa. Còn bọn samsung Bắc Ninh, chúng nó nuôi hẳn team HQ ở đó, chi cục trưởng nào mới nhận qđ, nó qua take care từ phòng làm việc sửa lại hết ....

zero4803

Xe buýt
Em dự là màn hình tràn viền cỡ lớn, hiển thị sắc nét cùng cam 360, dò ngay ra thằng nào nấp sau đít xe. Cùng với đó là hệ thống loa Harman công suất cao, giúp lái xe vừa thưởng thức nhạc sàn vừa chiến đấu, giúp tăng cường sỹ khí. Hơn nữa lại hỗ trợ adroid tank play, điều khiển giọng nói, giúp khai hoả bằng giọng nói để lái xe rảnh tay uống cafe \m/
mấy món cải lương đấy chỉ lòe được bọn trẻ mới mua xe thôi, tài già lái lâu thấy mấy món đấy nhảm nhí hết sức, xe đi quan trọng phải bền, ít hỏng vặt, đỡ mất công mất việc của mình

cadilac30

Xe tăng
Nó giỏi vì bỏ tù , truất phế được cả TT hoặc thái tử, khi nào chúng ta có quyền hạ bệ hay bỏ tù được mấy cụ khot hay tứ trụ triều đình thì sẽ giỏi hehe 😂

a_cheng

Xe điện
Nhật lùn nó năm trong G7, làm ăn khá chỉn chu, đàng hoàng như tụi Tây. vd công ty nhà nước bạn em mua con xe Komatsu nhưng muốn hãng ghi khống giá trị, nó nói luôn tụi mày tự mua đi mà bán lại nhé, chúng tao không có làm nhé :))))) kiểu như những bài này chúng nó lõi đời rồi, nên giờ ko chơi nữa. Còn bọn samsung Bắc Ninh, chúng nó nuôi hẳn team HQ ở đó, chi cục trưởng nào mới nhận qđ, nó qua take care từ phòng làm việc sửa lại hết ....
Thế mà sao mấy cái dự án cơ sở hạ tầng dùng vốn Nhật ở ta nó cứ bôi ra mãi không xong rồi đội vốn cụ nhỉ? Nghĩ mà nản #-o

raisomoon

Xe tăng
Đoạn bôi đen này cụ còm đọc tối nghĩa cực, em thật!
Em nói rộng ra thì lại đủ gạch xây nhà cụ ạ. Xu hướng từ bỏ ngàn năm văn hiến đi tắt đón đầu, lấy tailon làm kim chỉ nam ở xứ nào đó. Em nói xu hướng nó đang diễn ra như vậy chứ nói nó đúng hay sai đâu. Mấy cái hoạch định chiến lược như vậy thì kết cục chỉ thấy rõ ràng sau ít nhất 30-50 năm

ductien.su

Xe tăng
Công nhận, cái nhỏ như kẹp xúc xích mà mãi mấy ông lớn ko chịu cải tiến. Em nhớ chục năm trước có lần cắn mãi ko được cái đầu kẹp thép xúc xích của VS, cắn vội tí gẫy cmn răng, ngu hết sức, ko thiếu gì phương pháp đóng gói bảo quản tốt mà đi chọn cách kẹp cái miếng thép 2 đầu.
Tương tự như cái hộp sữa 1L của ông lớn Vinamilk, mỗi lần đổ ra cốc là kiểu gì cũng rơi vãi, thiết kế ngu dốt, bao năm ko chịu cải tiến (sp tương tự bên TH đã cải tiến hộp vát miệng và khắc phục đc việc này)

Cái hộp sữa giấy đóng bằng phẳng như Vinamilk thế kia mới gọi là hợp lý cho doanh nghiệp cụ ah. Cụ cứ làm hàng tạp hóa mà phải bày sữa lên kệ xếp chồng lên nhau. Thì lúc ấy sẽ biết là cụ khen/chê thằng nào ngay.
Sữa Tây hay Tàu thì giờ chủ yếu nó cũng thiết kế vuông vức như Vinamilk hết thôi. Cụ muốn lúc đổ ko bị vãi thì xoay cái miệng lỗ sao cho nó ở vị trí cao nhất là xong.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
đấy gọi là chọn bạn mà chơi đấy cụ ạ, thà mang tiếng một tí còn hơn mãi lẹt đẹt
Quan trọng là bạn "ra giá" thế nào chứ cũng ko có gì miễn phí. Đến tv hội đồng bảo an như Trung Quốc mà còn đu càng Mỹ để thịnh vượng nữa là, nhưng quan trọng là với giá nào, giá đó có chịu được ko?

ductien.su

Xe tăng
đấy gọi là chọn bạn mà chơi đấy cụ ạ, thà mang tiếng một tí còn hơn mãi lẹt đẹt
Vấn đề là ai cho cụ chọn mà cụ đòi chơi cùng họ:D, Khựa nó có cái "mỏ" hơn tỏi dân và DT lớn top3 với cả đống tài nguyên bên dưới. VN hồi mới thống nhất xong thì có j, ngoài mối thù mà thằng đại ca thế giới hồi đó là Mẽo nó giành cho mình:D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp xúc với tụi HQ e thấy nhiều thứ tốt , nhưng mà tụi này cũng cực đoan dã man luôn.
Mình lựa cái tốt để bắt chước, học hỏi theo thôi.
Cụ so 2 cái bịch xúc xích đúng là ko thể chối cãi được :))
Cái cực đoan đó mới là cái khác bọt giữa văn minh xứ lạnh với văn minh lúa nước.

Cucumin

Xì hơi lốp
Ba Lan sắp ký hiệp định khung 6.1 tỷ đô, Mua hơn 288 hệ thống pháo phản lực MLRS K239 Chumoo và 2300 đạn của Hàn Quốc. Đây là bản Hirmas của Hàn.

Thỏ móm

Xe điện
Mấy thằng đông bắc á thằng nào cũng giỏi và có tố chất cả,hàn triều,tàu,nhật,hàn đi theo con đường của nhật ,nhật 10 thì hàn cũng 8
Thực sự nếu 2 miền TT thống nhất, thì sau 10 năm, Nhật lùn đi về xó. Công nghệ của Bắc Hàn trông thế thôi, nói thật về luyện kim chưa chắc Nam Hàn và Nhật ăn được họ đâu.

BìnhMinh89

Xe tăng
Thực ra là rất muốn những cái cụ nói đấy nhưng lỡ bị mấy quả đấm nên cần thời gian thêm :D
Đã mấy quả đấm rồi lại còn combo bằng thép luyện kim công nghệ lõi nên vỡ hết hàm nhăn răng làm hơn chục năm đã qua mà vẫn chưa hồi phục hẳn :((:((:((

rasi1

Xe tải
Vấn đề là với nhân viên OT thoải mái( cơm 3 bữa luôn). Chứ Trưởng phòng lại ko được nên tổng thu nhập nhiều khi thua cả phó
Công ty nhật thì cấp trưởng phòng cũng ko đc tính OT đâu bạn

vocuc_trongrong

Xe tăng
Thực sự nếu 2 miền TT thống nhất, thì sau 10 năm, Nhật lùn đi về xó. Công nghệ của Bắc Hàn trông thế thôi, nói thật về luyện kim chưa chắc Nam Hàn và Nhật ăn được họ đâu.
Nếu thế thì lại phải ước dân 2 miền TT gan góc, can trường như dân VN nữa thì mới thống nhất đc cụ ah:D
Cái chữ "nếu" này có cái giá phải trả cực lớn nên ko thể đơn giản mà nếu đc đâu:D
Nói chung trừ khi có WW3 nổ ra, còn ko nếu cứ mãi hòa bình, yên ổn như này qua ít nhất 1 thế kỷ nữa. Đủ cho các thế hệ dân đen 2 miền đào sâu khoảng cách. Trở thành 2 nc tách biệt h/toàn thì coi như hết cửa hợp nhất TT.

raisomoon

Xe tăng
Cái cực đoan đó mới là cái khác bọt giữa văn minh xứ lạnh với văn minh lúa nước.
Đúng đó cụ, nói về sự dễ dãi thì VN ta dễ dãi như ...
Nhìn phong trào giải phóng phụ nữ, bình quyền, môi trường, âu hoá, Làng Gốm Bát Tràng... Ta chấp nhận nhanh tới mức quá đáng( dù chúng ta chỉ mở cửa mạnh mới đc 30 năm). Ngay truyền thống hiếu học, tôn sư trọng đạo gần đây cũng về Mo với những clip trẻ con chửi nhau, thậm chí đánh cả giáo viên mà ko thấy ngành giáo dục có biện pháp gì trừng phạt đích đáng những đứa trẻ hư đó( nhân đạo với đứa trẻ hư là tàn nhẫn với những đứa ngoan)... Thay đổi ko xấu, nhưng vội vàng cập nhận xu hướng mới tới mức phũ nhận ngay cả những giá trị cũ thì em rằng cũng sẽ phải trả giá mà các nhà hoạch định của chúng ta chưa lường hết đc.

BìnhMinh89

Xe tăng
Giờ mà vận hành được cái thái nguyên là thấy mừng rồi :)
Cái đống đấy giờ bán sắt vụn còn khó chứ nói gì tới vận hành trở lại...
Giờ chúng nó còn lan truyền thêm tư tưởng "nàm nụng cả đời không bằng chốt nhời nô đất" nữa thì sợ 10 năm sau lũ trẻ nó nằm thẳng cẳng cả ra lúc đấy có mà dậm chân tại chỗ còn khó ấy chứ nói gì xung phong tiến lên :P