[Funland] Tại sao họ giỏi như vậy?

raisomoon

Xe tăng
Cụ nhìn thế e thấy ko ổn. Nếu như cụ nói thì a Nhật, a Hàn nó còn hơn mình nhiều. Ví dụ như a Nhật cái ngành phim tình dục (jav) nó là tóp đầu thế giới rồi. Còn a Hàn Quốc gần 50./. Dân số theo Đạo Tin Lành, Thiên Chúa Giáo thì phải hiểu thế nào hả cụ? Có bị xem là dễ dãi, âu hoá ko ạ?
Cụ xem JAV hơi nhiều rồi nghĩ qua Nhật cứ lên xe Bus là làm được như trong phim đấy hả. Mất công giải thích nhưng em cũng hơi sợ những người như cụ ko hiểu được cái ngoắt ngéo từ còm trước của em tới chỗ này. Công nghiệp JAV nó như là tàn dư của quan niệm coi thường thân phận nữ nhân trong XH trung cổ(em nhấn mạnh là trung cổ nhé, vì trong các nước Đông Bắc Á thì Nhật là nước kém hoàn thiện tổ chức CQ TƯ tập quyền nhất - Cái ý này thì đến Vĩnh Thụy (Bảo Đại) còn nói rằng Nhật phát rồ lên khi mà đi thẳng từ trung cổ lên tư bản đó), về điểm công bằng giới thì chị em VN sướng hơn phụ nữ Nhật Hàn khá nhiều nếu so tương đương với nam giới trong XH mỗi nước.
Còn chuyện tin lành hay Thiên chúa giáo thì đây là di sản rất lớn của Mỹ hay phương tây ảnh hưởng rất mạnh mẽ ở 2 QG này để đẩy bật gần như hoàn toàn Phật giáo ra khỏi đời sống tâm linh của họ(chùa chiền chỉ còn trên hình thức và cốt lõi trong việc sinh hoạt Phật giáo ở Hàn Nhật gần như đã rất rất xa - Có thể nhiều người ko biết nhưng hơn trăm năm nay tu sỹ Phật giáo ở Nhật được kết hôn và sinh hoạt tôn giáo như 1 nghề, rất giống Tin lành :D ) Nhưng cái gốc rễ của họ là Nho giáo chứ ko phải Phật giáo, đa số đời sống XH của họ vẫn do Nho giáo, xây dựng XH trên nền tảng phân cấp giao quyền mỗi người rất rõ ràng và khó thay đổi. Đấy mới là cái lõi của tổ chức XH Đông Á viết chữ vuông, mà VN vẫn cố vớt vát bằng chữ văn hiến đấy.

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Để làm khổ cả 2 sao :D
Bắc thích theo Bắc, ko thích Nam, Nam cũng vậy. Thế thì đừng làm gì cả sẽ tốt cho cả hai.
Tôi ủng hộ giải pháp thống nhất Bắc - Nam Triều Tiên, thành 1 nước CH Liên Bang với 2 thể chế chính trị ở Bắc và Nam giữ nguyên như hiện nay.
Người dân có thể tự do đi lại, tự do tiếp cận các thông tin đa chiều từ internet, tự do sinh sống ở Bắc hay Nam tùy thích, và khi người dân miền Bắc họ được tiếp cận nhiều thông tin, họ sẽ tự hiểu ra và có lựa chọn đúng cho mình.
Và theo quy luật chọn lọc tự nhiên của Darwin, cái gì tốt sẽ tồn tại và phát triển, cái gì không tốt, không phù hợp sẽ tự đào thải.

Nghen loc

Xe tăng
Các SME Hàn, Nhật, Đài có phương thức hoạt động rất giống nhau, là có 3 bộ phận chủ lực trong công ty là RnD, QC và Sale/marketing.
Điều này đưa đến một kết quả là, sản phẩm được cải tiến rất nhanh, các vấn đề của Sp luôn được xử lý cái sau hoàn thiện hơn cái trước.
Các phát minh, sáng chế nó từ các nhà máy mà ra, chứ không phải chỉ từ các phòng làm việc.
Thứ hai là, SME này chỉ gia công phần riêng thuộc giá trị cốt lõi hoặc bí quyết của họ, còn các khâu đơn giản hoặc phổ biến thì họ thuê ngoài. Bản thân các nhà gia công, cũng chính là những người có thế mạnh nhất trong cái chi tiết đó.
Điều này cho ra kết quả là tiết giảm được giá thành và độ đồng đều cao về chất lượng giữa các chi tiết/linh kiện.
"Đúng đó cụ, nói về sự dễ dãi thì VN ta dễ dãi như ...
Nhìn phong trào giải phóng phụ nữ, bình quyền, môi trường, âu hoá, Làng Gốm Bát Tràng... Ta chấp nhận nhanh tới mức quá đáng( dù chúng ta chỉ mở cửa mạnh mới đc 30 năm). Ngay truyền thống hiếu học, tôn sư trọng đạo gần đây cũng về Mo với những clip trẻ con chửi nhau, thậm chí đánh cả giáo viên mà ko thấy ngành giáo dục có biện pháp gì trừng phạt đích đáng những đứa trẻ hư đó( nhân đạo với đứa trẻ hư là tàn nhẫn với những đứa ngoan)... Thay đổi ko xấu, nhưng vội vàng cập nhận xu hướng mới tới mức phũ nhận ngay cả những giá trị cũ thì em rằng cũng sẽ phải trả giá mà các nhà hoạch định của chúng ta chưa lường hết đc".

E copy lại Còm trước của Cụ để cụ thấy Cụ nói như thế nào. Thật buồn cười khi những hiện tượng thay đổi của VN (như cụ đã nói) thì cụ cho rằng VN dễ dãi, âu hóa, là đang đánh mất cái gốc nho giáo của mình; nhưng cũng hiện tượng âu hóa của Nhật, của Hàn như e dẫn chứng thì cụ lại cho rằng họ đang vẫn giữ tốt giá trị nho giáo. Cứ cho rằng VN đã bỏ chữ vuông để thay bằng chữ la tinh nhưng e khẳng định nền tảng văn hóa VN vẫn là nho giáo, không khác được. Cụ yên tâm là nước VN này, có dễ dãi, có thay đổi nhanh hay thậm chí có sự lai căng thì nền tảng văn hóa vẫn sẽ là nho giáo chứ chả mất đâu mà cụ sợ.

Nghen loc

Xe tăng
Xin lỗi Cụ bspvietnam vì e lấy nhầm còm của Cụ. Còm trên là e đang trao đổi với cụ
raisomoon. Thành thật xin lỗi cụ ạ.

blacka

Xe máy
Tôi ủng hộ giải pháp thống nhất Bắc - Nam Triều Tiên, thành 1 nước CH Liên Bang với 2 thể chế chính trị ở Bắc và Nam giữ nguyên như hiện nay.
Người dân có thể tự do đi lại, tự do tiếp cận các thông tin đa chiều từ internet, tự do sinh sống ở Bắc hay Nam tùy thích, và khi người dân miền Bắc họ được tiếp cận nhiều thông tin, họ sẽ tự hiểu ra và có lựa chọn đúng cho mình.
Và theo quy luật chọn lọc tự nhiên của Darwin, cái gì tốt sẽ tồn tại và phát triển, cái gì không tốt, không phù hợp sẽ tự đào thải.
Ôi thế thì còn gì bằng, giống như Đức đó, thống nhất trong hòa bình, thằng nào tốt thì tồn tại và thằng nào dở thì bị đào thải rồi :D
Giá như nhiều nơi khác trên TG này cũng tiến bộ được như thế thì cái câu "vừa đá bóng vừa thổi còi" hết đất dụng rồi^^

a_cheng

Xe điện
Người việt thực ra cũng có tinh thần dân tộc và muốn ủng hộ hàng việt nhưng tinh thần lòng tin phần lớn bị phản bội cho bọn lừa đảo trục lợi!
Tinh thần dân tộc của chúng ta cao lắm. Cứ nhìn các cuộc chiến tranh hoặc tinh thần trong bóng đá của chúng ta gần đây là rõ. Tuy nhiên đúng là chúng ta hơi thiếu những nơi có thể đặt cái tinh thần đó vào - Một nơi đủ trong sạch, chân thật, đoàn kết như đội tuyển Việt Nam dưới thời cụ Park.

Hoanft

Xe buýt
bt thôi cụ ơi, so sánh kiểu thế không chính xác lắm, vì Nhật nó giàu ngầm. Em chỉ biết hiện giờ GDP của riêng Tokyo không thôi đã bằng luôn GDP của cả Hàn rồi, nên bảo Hàn dần thu hẹp khoảng cách với Nhật còn xa vời lắm
Cụ la
Chỉ cần bỏ đi 1 thứ là tính đố kị, ganh ghét là đủ để VN vươn lên như Hàn rồi.
- lúc Samsung ra mắt đt "nhái" iPhone, dân Hàn mua ầm ầm
- lúc Kia, Huyndai ra mắt những chiếc xe oto đầu tiên, chất lượng lởm thôi rồi nhưng dân Hàn nhất định mua xe Hàn chứ ko chịu mua xe Nhật
- LG sản xuất đc cái TV đầu tiên, chất lượng so với JVC, Sharp, Sony ... như đom đóm so với mặt trăng
...
và nhiều loại hàng hóa, sản phẩm khác của Hàn chất lượng ban đầu cũng lởm như thế. Nhưng dân Hàn vẫn chấp nhận mua đồ Hàn chứ ko mua đồ Nhật ngay bên cạnh vì họ biết nếu họ ko mua thì Hàn sẽ muôn đời như Triều Tiên mà thôi.
Giá nó rẻ nữa cụ ah chứ không ngang hoặc hơn.