[Funland] Tại sao họ giỏi như vậy?

dhela

Xe tăng
Công nhận, cái nhỏ như kẹp xúc xích mà mãi mấy ông lớn ko chịu cải tiến. Em nhớ chục năm trước có lần cắn mãi ko được cái đầu kẹp thép xúc xích của VS, cắn vội tí gẫy cmn răng, ngu hết sức, ko thiếu gì phương pháp đóng gói bảo quản tốt mà đi chọn cách kẹp cái miếng thép 2 đầu.
Tương tự như cái hộp sữa 1L của ông lớn Vinamilk, mỗi lần đổ ra cốc là kiểu gì cũng rơi vãi, thiết kế ngu dốt, bao năm ko chịu cải tiến (sp tương tự bên TH đã cải tiến hộp vát miệng và khắc phục đc việc này)

Một chi tiết nhỏ thế, để thay đổi cũng tốn khối tỷ đó cụ. Phải thay cả một dây chuyền đóng gói.
Mà như thế thì sẽ ảnh hưởng lên giá bán. Lấy ngay vd của cụ ở trên, em ko nhầm thì cùng sữa tươi tiệt trùng 1l, True milk đắt hơn Vinamilk đến 10% đấy. Chưa nói là còn loãng hơn.
Doanh nghiệp họ biết chứ. Nhưng vì xh mình chưa phải ai cũng sẵn tiền cho mấy cái tiểu tiết tiện lợi nho nhỏ đấy, nên còn bán được thì họ bán thôi. Vẫn có lãi thì bỏ làm gì cho phí phạm :)

Anw, cái quả xúc xích cho trẻ con mà để bóc được phải cắn đến gãy răng thì có rẻ hơn mấy, em cũng vứt moẹ nó đi :">

Chỉnh sửa cuối:

laonongtridien

Xe buýt
Một chi tiết nhỏ thế, để thay đổi cũng tốn khối tỷ đó cụ. Phải thay cả một dây chuyền đóng gói.
Mà như thế thì sẽ ảnh hưởng lên giá bán. Lấy ngay vd của cụ ở trên, em ko nhầm thì cùng sữa tươi tiệt trùng 1l, True milk đắt hơn Vinamilk đến 10% đấy. Chưa nói là còn loãng hơn.
Doanh nghiệp họ biết chứ. Nhưng vì xh mình chưa phải ai cũng sẵn tiền cho mấy cái tiểu tiết tiện lợi nho nhỏ đấy, nên còn bán được thì họ bán thôi. Vẫn có lãi thì bỏ làm gì cho phí phạm :)

Anw, cái quả xúc xích cho trẻ con mà để bóc được phải cắn đến gãy răng thì em cũng vứt moẹ nó đi :">
Em làm FDI cũng hơn chục niên, nên cũng biết chút chút về thay đổi dây chuyền, tuy nhiên thay đổi kia nó ko nhiều như cụ nghĩ đâu, cũng chỉ là một cải tiến nhỏ nhỏ thôi. Cụ để ý sẽ thấy bên cung cấp giải pháp đóng gói cho mấy ông lớn đều outsource ngoài hết, với cải tiến nhỏ thì mấy ông lớn có cách, có phương pháp tiết giảm chi phí tối thiểu ngay...

Anw, chiếm sóng hơi nhiều các cụ khác, để mảng tranh luận "tại sao họ giỏi" (mà ta thì chưa?) đỡ bị loãng...

rachfan

Xe điện
Có ai đánh thuế giấc mơ đâu, thời bọn em tháng được 1 - 2 lạng thịt, đói vàng mắt, chỉ mong được đóng phim để cầm cả cái đùi gà để ăn giống diễn viên trên phim. Giờ thì phải bóp mồm bóp miệng không dám ăn protein nhiều vì sợ gút. Hàn ngày xưa cũng lấy Nhật làm gương, giờ thu nhập đầu người cũng sắp đuổi kịp rồi, chỉ cách có vài k USD thôi. Ấn tượng nhất là Đài Loan, thu nhập theo đầu người giờ đã vượt qua cả Nhật và Hàn. Không gì là không thể.
Chuyện GDP đầu người Đài loan vượt Nhật Hàn chỉ là chuyện tình thế thôi cụ, do đồng Yên và đồng Won xuống giáquá nhiều so với USD, trong khi đô-la Đài loan xuống ít hơn.

Chỉnh sửa cuối:

laonongtridien

Xe buýt
Việt Nam mình chỉ cần thực hiện đúng các điều sau: Tuân thủ, chăm chỉ, chăm chỉ, tuân thủ là đã xây dựng được một nền khá vững để làm các việc to lớn hơn rồi.
Mới chỉ là điều kiện cần thôi, chưa đủ cụ ạ.
Yếu tố cụ nói như con kiến thợ, yếu tố đủ phụ thuộc ông kiến chúa nữa.
Đầu tầu kinh tế vẫn nằm trong tay NN, khi nào kinh tế TN "chiếm sóng" và NN chỉ "điều phối" trên cơ sở của pháp luật. Thì khi đó mới có cái "nền khá vững để làm các việc to lớn hơn" cụ ạ :)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mới chỉ là điều kiện cần thôi, chưa đủ cụ ạ.
Yếu tố cụ nói như con kiến thợ, yếu tố đủ phụ thuộc ông kiến chúa nữa.
Đầu tầu kinh tế vẫn nằm trong tay NN, khi nào kinh tế TN "chiếm sóng" và NN chỉ "điều phối" trên cơ sở của pháp luật. Thì khi đó mới có cái "nền khá vững để làm các việc to lớn hơn" cụ ạ :)
Nhật, Hàn, Đài tất cả động lực kinh tế và công nghệ trong tay tư nhân. TQ thì cty thực sự tư nhân lớn nhất là Alibaba mới bị đánh cho nhỏ lại.

Còn các cty lớn nhất (tầm vài trăm tỷ $) vẫn có yếu tố nhà nước: Sinopec, Petrochina, bảo hiểm Bình An, Nhân thọ, 4 big ngân hàng, cty đầu tư CITIC, đều có yếu tố nhà nước.

TQ thiết kế ra cơ chế lai: pháp nhân trong nước thì chủ yếu nhà nước, pháp nhân quốc tế trên sàn Hồng Kong New York thì chủ yếu tư nhân, rất phân tán.

Còn tầm công ty mấy chục tỷ đô thì tư nhân TQ nhiều vô kể. Nên TQ kết hợp được giữa "chủ đạo" và tư nhân, mà con đường Đặng Tiểu Bình thì tư nhân là chính.

Isu_zu

Xe container
Nói như cụ thì Nhật chẳng hơn Cambodia được vì từ xưa Cambodia đã có Angkor hoành tráng, Nhật Bản thì không có công trình gì để so với Khomer cả.
So với TQ thì lại càng không vì lúc Nhật còn mông muội thì TQ đã có một nền văn minh rực rỡ.
Lúc trước hơn người, không có gì đảm bảo hiện tại hay tương lai sẽ tiếp tục như vậy.
Cụ đang dùng điện thoại Samsung hay Sony thế? :D
Em thấy thực tế thì nói, chứ em ko phải là người khoe hồi xưa hay ngày xửa ngày xưa :)).
Cụ vác cái Angkor ra khoe thì chứng tỏ cụ chả hiểu gì về địa lý nước Nhật. Angkor mà xây ở Nhật chắc chưa xây xong đã sập vì động đất. Còn muốn tìm hiểu kiến trúc nhật thì cụ sang đó thăm thú vài năm là hiểu.
Khựa có nền phong kiến văn minh rực thế nào thì cũng chỉ là nghe nói và đọc qua sách truyên lịch sử. Chứ thực tế theo em biết thì Nhật tẩn cho Khựa lên bờ xuống ruộng từ xưa đến nay, nếu có chiến tranh. Mà phần lớn là Nhật xâm lược TQ :)).
Em trước xài Note 3 thấy dở quá, từ đó đến giờ chỉ dùng IP, dù IP là sản phẩm của 1 nước gần như chả có gì về lịch sử nếu so sánh với Campuchia.

lx125_black

Xe container
Cụ làm em nhớ mấy năm trước em ra siêu thị, con em lúc đó đang mẫu giáo, nó chọn được gói xúc xích của Cầu Tre, nhìn trên bao bì thì đã được CJ mua lại ( CJ sáng lập bởi con ông chủ Samsung). Chắc cái hình minion đã thu hút nó.
Điều thú vị là cái xúc xích này rất dễ bóc vỏ, chỉ cần bóc cái băng dính đỏ ra là sẽ tạo thành vết cắt ngang như ta bóc nilon của bao thuốc vinataba, trẻ con cũng làm được.
Thế mà nhiều hãng xúc xích khác tuy cũng ngon không kém, nhưng chỉ in hình con bò, con lợn, khi bóc thì phải dùng kéo cắt hoặc dùng răng mà cắn :(

Tiếp xúc với tụi HQ e thấy nhiều thứ tốt , nhưng mà tụi này cũng cực đoan dã man luôn.
Mình lựa cái tốt để bắt chước, học hỏi theo thôi.
Cụ so 2 cái bịch xúc xích đúng là ko thể chối cãi được :))

zero4803

Xe buýt
Mình thì nể Trung Quốc nhất. Xuất phát điểm 1978 gần giống mình mà bây giờ họ đã lên gần tới thịnh vượng.
đấy gọi là chọn bạn mà chơi đấy cụ ạ, thà mang tiếng một tí còn hơn mãi lẹt đẹt

zero4803

Xe buýt
nhiều thứ hàn họ hơn chứ cụ
vd như bán dẫn, màn hình tv cao cấp....
bán dẫn Hàn chỉ là gia công đầu cuối, còn máy móc để gia công, hóa chất phục vụ trong ngành...Hàn phải mua của Nhật hết, dân thường chỉ nghĩ mấy đồ gia dụng tv,tủ lạnh thấy Hàn bán chạy hơn cứ nghĩ nó Nhật đâu, cơ bản là mấy món đấy Nhật ít làm vì lợi nhuận thấp, dần dần tập trung chuyển sang hình thức B2B, bán công nghệ lõi

thientudolong

Xe container
bán dẫn Hàn chỉ là gia công đầu cuối, còn máy móc để gia công, hóa chất phục vụ trong ngành...Hàn phải mua của Nhật hết, dân thường chỉ nghĩ mấy đồ gia dụng tv,tủ lạnh thấy Hàn bán chạy hơn cứ nghĩ nó Nhật đâu, cơ bản là mấy món đấy Nhật ít làm vì lợi nhuận thấp, dần dần tập trung chuyển sang hình thức B2B, bán công nghệ lõi
nhật vẫn bán tủ lạnh, tv, điều hoà đó thôi cụ, bán dẫn thì hiện tại có sony bán cảm biến ảnh và đứng top
ko phải nhật lui mà ko cạnh tranh nổi với hàn, tàu về cost ở 1 số mảng như tv chẳng hạn
chứ chỉ cần có lợi nhuận thì đồ gì nó chả làm, đơn giản như pana vẫn bán bóng đèn, quạt điện đó thôi :D

Minhnd

Xe điện
Em thấy thực tế thì nói, chứ em ko phải là người khoe hồi xưa hay ngày xửa ngày xưa :)).
Cụ vác cái Angkor ra khoe thì chứng tỏ cụ chả hiểu gì về địa lý nước Nhật. Angkor mà xây ở Nhật chắc chưa xây xong đã sập vì động đất. Còn muốn tìm hiểu kiến trúc nhật thì cụ sang đó thăm thú vài năm là hiểu.
Khựa có nền phong kiến văn minh rực thế nào thì cũng chỉ là nghe nói và đọc qua sách truyên lịch sử. Chứ thực tế theo em biết thì Nhật tẩn cho Khựa lên bờ xuống ruộng từ xưa đến nay, nếu có chiến tranh. Mà phần lớn là Nhật xâm lược TQ :)).
Em trước xài Note 3 thấy dở quá, từ đó đến giờ chỉ dùng IP, dù IP là sản phẩm của 1 nước gần như chả có gì về lịch sử nếu so sánh với Campuchia.
Đấy là do cụ bảo ngày xưa Nhật ngon, Hàn kém nên không bao giờ Hàn đuổi kịp hay vượt Nhật được nên cháu mới lấy ví dụ như vậy. Tương lai là thứ khó đoán định, không có gì là không thể xảy ra được. Không thể bảo Nhật ngày xưa huy hoàng hơn Hàn thì mãi mãi sẽ hơn Hàn. Ý của cháu chỉ đơn giản như vậy thôi.
Chẳng ai so Hàn với Nhật làm gì cụ ạ, vì mọi sự ss đều khập khiễng. Nên nhớ Nhật là nước châu Á duy nhất nằm trong G6 từ khi Hàn còn là nước nghèo!

zero4803

Xe buýt
nhật vẫn bán tủ lạnh, tv, điều hoà đó thôi cụ, bán dẫn thì hiện tại có sony bán cảm biến ảnh và đứng top
ko phải nhật lui mà ko cạnh tranh nổi với hàn, tàu về cost ở 1 số mảng như tv chẳng hạn
chứ chỉ cần có lợi nhuận thì đồ gì nó chả làm, đơn giản như pana vẫn bán bóng đèn, quạt điện đó thôi :D
nó vẫn bán cụ ạ, ý em là về giá thì không bì được với đồ Hàn, cơ bản hàng Nhật định vị thương hiệu thường cao hơn hàng Hàn.Tụi Hàn chỉ cạnh tranh được về giá thôi, chứ chất lượng vẫn thua Nhật. Đơn giản như tủ lạnh, máy giặt em vẫn chỉ tin dùng hàng Nhật, cao hơn là Châu Âu chứ đồ Hàn vài bữa là lỗi. Tiền nào của nấy

a_cheng

Xe điện
Tiếp xúc với tụi HQ e thấy nhiều thứ tốt , nhưng mà tụi này cũng cực đoan dã man luôn.
Mình lựa cái tốt để bắt chước, học hỏi theo thôi.
Cụ so 2 cái bịch xúc xích đúng là ko thể chối cãi được :))
Chắc cũng một phần vì tính cách cực đoan ấy mà họ làm nên chuyện cụ nhỉ :)). Em đọc lịch sử chiến tranh Nam Bắc Hàn, thấy cả 2 phe các ông ấy đều thịt bên đối lập như ngoé. Ví như cái khởi nghĩa Jeju, thịt phát 30 nghìn đồng bào của mình - đúng là quá khiếp.
Ông Nhật thì cực đoan có tiếng rồi, nước nào dưới ách đô hộ của ông ấy cũng lầm than hết. Nợ máu của ông Nhật thì trải dài từ Đông Á xuống Đông Nam Á :-ss
Em thấy TQ là còn đỡ cực đoan trong cuộc sống hàng ngày. Người miền nam TQ cũng khá giống với ta thôi. Nhưng TQ có truyền thống kinh doanh lâu đời hơn. Các thương nhân người Hoa họ có hệ thống, quan hệ trên toàn thế giới rồi.

thientudolong

Xe container
nó vẫn bán cụ ạ, ý em là về giá thì không bì được với đồ Hàn, cơ bản hàng Nhật định vị thương hiệu thường cao hơn hàng Hàn.Tụi Hàn chỉ cạnh tranh được về giá thôi, chứ chất lượng vẫn thua Nhật. Đơn giản như tủ lạnh, máy giặt em vẫn chỉ tin dùng hàng Nhật, cao hơn là Châu Âu chứ đồ Hàn vài bữa là lỗi
cụ nói ko sai, nhưng cái chênh lệch giá nó ko tương xứng với chênh lệch chất lượng nên 1 số hàng điện tử của nhật bị mất thị trường :D
mà bảo nhật họ giảm giá thì họ ko làm đc, lương kỹ sư của nhật ko thể giảm xuống = tàu hay hàn đc nên họ phá sản, rút lui :D
e từng làm cho cty hàn + nhật thì hàn họ kiểu nhập gia tuỳ tục, tìm cách trốn, né thuế các kiểu chứ ko sòng phẳng, cong ăn cong, thẳng ăn thẳng như nhật, điều này giúp họ cắt cost, tạo lợi thế cạnh tranh kha khá

Isu_zu

Xe container
Đấy là do cụ bảo ngày xưa Nhật ngon, Hàn kém nên không bao giờ Hàn đuổi kịp hay vượt Nhật được nên cháu mới lấy ví dụ như vậy. Tương lai là thứ khó đoán định, không có gì là không thể xảy ra được. Không thể bảo Nhật ngày xưa huy hoàng hơn Hàn thì mãi mãi sẽ hơn Hàn. Ý của cháu chỉ đơn giản như vậy thôi.
Về lý thuyết thì đúng: chắc chắn nhất là ko có gì chắc chắn cả.
Tuy nhiên thực tế từ lúc lịch sử hiện đại, nghĩa là gần với sự thật, thì Đức -Ý-Nhật-Anh-Pháp-Mỹ vẫn là cường quốc về công nghệ và cũng là G6 từ năm 1975, sau đó 1 năm thì thêm Canada thành G7 và cũng chưa kết nạp thêm đc nước nào cho đến giờ, sau gần 50 năm cụ ạ. Mãi mãi thì ko dám nói, nhưng hết đời các cụ đang chém ở đây thì Hàn vẫn chưa = đc Nhât :)).

milevsko

Xe tăng
Chuyện GDP đầu người Đài loan vượt Nhật Hàn chỉ là chuyện tình thế thôi cụ, do đồng Yên và đồng Won xuống giáquá nhiều so với USD, trong khi đô-la Đài loan xuống ít hơn.
Đài Loan có vàng và ngoại tệ dự trữ top đầu thế giới.
Thời gian vừa qua cô lại thương nữa, chip của nó bán toàn thế giới, riêng cái món này của nó em đọc trên BBC là hơn 400 tỉ đô, hơn cả GDP của Việt Nam đấy.

raisomoon

Xe tăng
Mấy thằng đông bắc á thằng nào cũng giỏi và có tố chất cả,hàn triều,tàu,nhật,hàn đi theo con đường của nhật ,nhật 10 thì hàn cũng 8
Nói chung khối ăn đũa tố chất nhỉnh hơn bọn ăn bốc, mà cũng phù hợp với nền sản xuất quy mô lớn, lý do rất đơn giản là do quản trị XH theo mô hình CQ TW tập quyền từ hồi phong kiến, XH làm lúa nước nên có kinh nghiệm tổ chức sản xuất cần nhiều lao động(ví dụ như đắp đê, đào kênh, thu hoạch luôn cần huy động tập trung số lượng lớn lao động). Chưa kể cách thức tuyển dụng nhân tài cho triều đình thông qua các kỳ thi cũng đã có hàng ngàn năm, nên nhân sự của CQ TƯ luôn tuyển chọn được nhân tài không kể xuất thân và dòng máu.
Chính vì cái tổ chức XH 1 cách chặt chẽ như vậy mà khi CQ TƯ của nhà Thanh nát bét nhất mà liên quân 8 nước vẫn ko thể đánh đổ nổi họ và chỉ có thể rỉa từng phần cho tới khi dân họ tự tổ chức cm tư sản.
Đấy là e nói chung chung khối ăn đũa, dĩ nhiên có 1 gã ăn đũa phía nam nhưng đang từ bỏ những truyền thống đó, để chui vô ngồi chung mâm với nhóm ăn bốc. Mà buồn cười chính cái nhóm ăn bốc đó nó lại đang cố gắng liên kết hợp tác nhiều hơn với tụi Đông Bắc Á ăn đũa =))

Dr.RUOT

Xe tải
Hệ tư duy phát triển trước, đất nước phát triển sau. Hệ tư duy chúng ta thế nào?
Về lý thuyết thì đúng: chắc chắn nhất là ko có gì chắc chắn cả.
Tuy nhiên thực tế từ lúc lịch sử hiện đại, nghĩa là gần với sự thật, thì Đức -Ý-Nhật-Anh-Pháp-Mỹ vẫn là cường quốc về công nghệ và cũng là G6 từ năm 1975, sau đó 1 năm thì thêm Canada thành G7 và cũng chưa kết nạp thêm đc nước nào cho đến giờ, sau gần 50 năm cụ ạ. Mãi mãi thì ko dám nói, nhưng hết đời các cụ đang chém ở đây thì Hàn vẫn chưa = đc Nhât :)).

QMintech

Xe tăng
Cụ nào đã từng làm cho Hàn thì biết, tầm 9-10pm mới rời office là bình thường. Em làm vài hôm chạy mất dép :)

thientudolong

Xe container
Đài Loan có vàng và ngoại tệ dự trữ top đầu thế giới.
Thời gian vừa qua cô lại thương nữa, chip của nó bán toàn thế giới, riêng cái món này của nó em đọc trên BBC là hơn 400 tỉ đô, hơn cả GDP của Việt Nam đấy.
đài loan giầu ngầm
nghe nói ĐL đc nhật giúp đỡ nên họ khá cuồng nhật và bắt chước cách sống của ng nhật khá nhiều