[Funland] Tại sao HN không làm được?

Xe gia đình

Xe điện
Tức là dòng tiền ngân sách bao lâu nay nó chảy vào túi 1 số người bất hợp lý thì cứ thế đi các anh cứ soi và điều chỉnh làm gì cụ nhỉ ?
Người dân không hề làm gì sai trái luật cụ nhé, và Nhà nước cũng không kết tội gì cả nhé.
Chỉ có ""quần chúng bức xúc"" thôi :)

nissantiida

Xe điện
Phải có mặt bằng sạch thì mới đấu giá được chứ cụ. Hơn nữa khi con đường mới chưa hình thành thì chưa thể định giá sát được, lức đó mà cứ đem đấu thì khác gì gặt lúa non, giá phải rẻ người ta mới mua. Nhỡ giải tỏa xong dự án treo 10 năm thì người mua vỡ mồm mà có khi còn bị chủ cũ nhảy dù. Rồi 1 vài nhà trây ỳ khó thỏa thuận thì việc giải tỏa càng kéo dài.
Riêng HN khi có mặt bằng sạch (giải tỏa xong) thường là đường sẽ làm nhanh thôi. Gì chứ thổ đu xin tiền nhanh lắm :).

Thạc sỹ

Xe tăng
Cứ động đến lợi ích là phức tạp và k thể thỏa mãn tất cả mọi đối tượng được.
Em cũng mới đọc trên Face của anh Osin về chủ đề này, nay đã thấy ở đây, ý anh Osin thì ngược ý cụ chủ thớt. 2 luồng ý kiến đều có lý luận sắc bén cả

tungLam.nwl

Xe tăng
Nếu là mở đường ở khu xung quanh toàn đồng không mông quạnh thì HN làm từ tám đời rồi Đà nẵng là quy hoạch sau, phần lớn là rừng núi, TPHCM đang kiện tụng ở Thủ thiêm. Mở đường trong phố mời cụ đưa sổ đỏ nhà cụ ở Ngã tư sở cũ, Đại la cũ hay gần nhất là Đê La Thành thì phát ngôn mới thuyết phục được. Nếu không cụ phỏng vấn cảm nhận dân cư ở đó sau khi đã di dời và đang căng băng rôn phản đối di dời thì sẽ thấy có đầy lý do thuyết phục không kém.

nissantiida

Xe điện
Người dân không hề làm gì sai trái luật cụ nhé, và Nhà nước cũng không kết tội gì cả nhé.
À, cái gì đã rồi thì em cũng đâu ý kiến ạ? Ai được ra mặt đường rồi em chúc mừng thôi. Gameplay mới thì không áp cho players cũ được. Còn đây là bàn cho tương lai nhé cụ.

poiuy

Xe ba gác
Riêng HN khi có mặt bằng sạch (giải tỏa xong) thường là đường sẽ làm nhanh thôi. Gì chứ thổ đu xin tiền nhanh lắm :).
Vấn đề là từ lúc giải tỏa cơ bản (tức là lúc gải ngân được đại đa số tiền) đến lúc giải tỏa hoàn toàn để có mặt bằng sạch nó thường kéo dài rất lâu cụ ạ, lúc đó chôn vào đó bao nhiêu là tiền.

Xe gia đình

Xe điện
Mỗi một công dân khi chăm chỉ làm việc, tạo ra của cải vật chất cho xã hội, không vi phạm pháp luật thì đã là giúp cho ""lợi ích quốc gia"". Dân có giầu thì nước mới mạnh :)
Còn công bằng xã hội thì hãy bắt đầu từ việc nhỏ nhất, ví dụ: đi sai sẽ bị xử phạt, bồi thường chứ không phải xe to đền xe bé :)
Không nên hô khẩu hiệu suông :)

nissantiida

Xe điện
Vấn đề là từ lúc giải tỏa cơ bản (tức là lúc gải ngân được đại đa số tiền) đến lúc giải tỏa hoàn toàn để có mặt bằng sạch nó thường kéo dài rất lâu cụ ạ, lúc đó chôn vào đó bao nhiêu là tiền.
Cái này cụ nói chí phải. Thực tế làm luật gì mới ở HN lúc nào cũng phức tạp vì thổ đu ngàn năm văn vở nên không muốn nhận mình kém để học cái mới đâu ạ :D. Áp dụng được cái mới chắc phải chờ lãnh đạo tài tình, và có sức ảnh hưởng cao.
Khó khăn hay cụ thể thì em không dám chém. Mà em cũng xin phép chuyển sang nghe ngóng không tranh luận nữa.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Lại một luận điệu kéo lệch chủ đề! Ở đây, chủ đề chém zó là: điều chỉnh luật để khắc phục bài toán đền bù giải toả, bài toán quy hoạch - 1 vấn đề nóng bỏng hiện tại. Đây là 1 thủ pháp tổ lái thô thiển và cổ điển, với mục đích là dần dẫn đến cãi vã, công kích cá nhân khiến Min Mod bắt buộc phải xoá thớt(?)

Xe gia đình

Xe điện
Mỗi một công dân khi chăm chỉ làm việc, tạo ra của cải vật chất cho xã hội, không vi phạm pháp luật thì đã là giúp cho ""lợi ích quốc gia"". Dân có giầu thì nước mới mạnh :)
Còn công bằng xã hội thì hãy bắt đầu từ việc nhỏ nhất, ví dụ: đi sai sẽ bị xử phạt, bồi thường chứ không phải xe to đền xe bé :)

Xe gia đình

Xe điện
Lại một luận điệu kéo lệch chủ đề! Ở đây, chủ đề chém zó là: điều chỉnh luật để khắc phục bài toán đền bù giải toả, bài toán quy hoạch - 1 vấn đề nóng bỏng hiện tại. Đây là 1 thủ pháp tổ lái thô thiển và cổ điển, với mục đích là dần dẫn đến cãi vã, công kích cá nhân khiến Min Mod bắt buộc phải xoá thớt(?)
Nhưng cốt lõi vấn đề lại là ""quần chúng bức xúc"" vì người dân tự nhiên được ra mặt đường :)

Hieumos

Xe container
Nếu là mở đường ở khu xung quanh toàn đồng không mông quạnh thì HN làm từ tám đời rồi Đà nẵng là quy hoạch sau, phần lớn là rừng núi, TPHCM đang kiện tụng ở Thủ thiêm. Mở đường trong phố mời cụ đưa sổ đỏ nhà cụ ở Ngã tư sở cũ, Đại la cũ hay gần nhất là Đê La Thành thì phát ngôn mới thuyết phục được. Nếu không cụ phỏng vấn cảm nhận dân cư ở đó sau khi đã di dời và đang căng băng rôn phản đối di dời thì sẽ thấy có đầy lý do thuyết phục không kém.
Ở đây em thấy toàn các ông nói thánh nói tướng, chỉ chém gió là giỏi.

Cứ thử tự mình đặt vào trường hợp: Nhà có sổ đỏ đàng hoàng, nằm ngoài chỉ giới làm đường không vi phạm quy hoạch gì cả nhưng giờ tự dưng lại bị thu hồi thêm vào 50m theo chủ trương mới. Đang làm ăn buôn bán con cái học hành ổn định, giờ bị NN thu hồi, trả theo giá đền bù GPMB để đi đến chỗ khỉ ho cò gáy khác. Sau đấy thằng khác nhảy vào ở đúng cái nhà chôn rau cắt rốn của mình từ bao đời xem có nhảy dựng lên gào không.

Ông đứng ngoài thì lúc nào chẳng thích đường to đẹp, nhà 2 bên đường quy hoạch như Châu Âu nhưng đến lúc chạm phải chính quyền lợi của mình thì lại gào lên là Nhà nước cướp đất của dân.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ cụ không đọc còm của mọi người(?) Ý ciến cá nhân của nhà iêm là: Chước thực trạng phức tộp kéo dài và ngày càng khó khăn chong vấn đề "đền bù, giải toả", NN cần cân nhắc thay đủi luật thuế bằng cách đánh thuế BĐS theo mô hình các cuốc da tiên tiến, theo các nghiên cíu kinh tế bài bản, đã được kiểm chứng hiệu quả chên TG. Cân nhắc xây dựng 1 quy hoạch dài hơi chên cơ sở quy hoạch phân vùng và liên vùng. Kiên quyết chấm dứt tình trạng phát triển đô thị kiểu có dại mọc loang dư hiện tại.
Và được cụ đánh giá là: "dùng mỹ từ đao to búa lớn để thực hiện mong muốn ích kỷ, cá nhân của mình” =))

Xe gia đình

Xe điện
À, cái gì đã rồi thì em cũng đâu ý kiến ạ? Ai được ra mặt đường rồi em chúc mừng thôi. Gameplay mới thì không áp cho players cũ được. Còn đây là bàn cho tương lai nhé cụ.
Nếu nói tương lại thì một ngày không xa nữa đâu nhà mặt phố sẽ không có giá trị cao nữa đâu, vì thế đừng thêm luật ngắn hạn nữa :)

Xe gia đình

Xe điện
Có lẽ cụ không đọc còm của mọi người(?) Ý ciến cá nhân của nhà iêm là: Chước thực trạng phức tộp kéo dài và ngày càng khó khăn chong vấn đề "đền bù, giải toả", NN cần cân nhắc thay đủi luật thuế bằng cách đánh thuế BĐS theo mô hình các cuốc da tiên tiến, theo các nghiên cíu kinh tế bài bản, đã được kiểm chứng hiệu quả chên TG. Cân nhắc xây dựng 1 quy hoạch dài hơi chên cơ sở quy hoạch phân vùng và liên vùng. Kiên quyết chấm dứt tình trạng phát triển đô thị kiểu có dại mọc loang dư hiện tại.
Và được cụ đánh giá là: "dùng mỹ từ đao to búa lớn để thực hiện mong muốn ích kỷ, cá nhân của mình” =))
Ô, thế không phải cụ là người bảo vệ ""lợi ích quốc gia"" bằng cách đề nghị người dân phải mua lại đất mặt đường của mình à :)
Không phải cụ đòi ""công bằng xã hội"" cho các nhà bị giải tỏa hết (còn hàng xóm lại được ra mặt đường giá trị) à :)
Thất lễ, thất lễ :)

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng cốt lõi vấn đề lại là ""quần chúng bức xúc"" vì người dân tự nhiên được ra mặt đường :)
Hà ha, ra được mặt đường là do "thiên thời, địa lợi" chả có gì phẩy "bức xúc". Vấn đề là muốn phưn tích là: hưởng lợi thì nộp thuế, đóng góp để NN có thể phân bổ cho những người bị thiệt thòi. Và đó được cụ quy kết là: "dùng mỹ từ đao to búa lớn để thực hiện mong muốn ích kỷ, cá nhân của mình” =))
Ô, thế không phải cụ là người bảo vệ ""lợi ích quốc gia"" bằng cách đề nghị người dân phải mua lại đất mặt đường của mình à :)
Không phải cụ đòi ""công bằng xã hội"" cho các nhà bị giải tỏa hết (còn hàng xóm lại được ra mặt đường giá trị) à :)
Thất lễ, thất lễ :)
Hệ hệ, Nhà iêm đã còm rõ là việc thu hồi rồi bán lại lấy chênh lệch địa tô là: "có phần vi phạm Hiến pháp nên không thực hiện được".
Cụ lươn quá!

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Nếu nói tương lại thì một ngày không xa nữa đâu nhà mặt phố sẽ không có giá trị cao nữa đâu, vì thế đừng thêm luật ngắn hạn nữa :)
Nói như cụ thì cứ đắp chăn mà ngủ đi làm làm gì, đằng nào chẳng xuống lỗ =)).

Xe gia đình

Xe điện

gld

Xe điện
Ô Chợ Dừa - Voi Phục mãi chưa đền bù được, dân tình treo băng rôn mãi, cụ nào có sáng kiến giúp lđ HN gq