Tại sao hãng xe made in VietNam lại bỏ thị phần xe xăng trong khi xe họ vẫn nằm top bán chạy?

cptu176

Xe điện
Nhiều tháng liền Fadil nằm trong top 3 xe bán chạy, theo tổng hợp cả năm fadil còn nằm top 1. Với doanh số bán như thế, miếng bánh nhìn có vẻ ngon như thế tại sao họ lại bỏ. Lái mũi nhọn sang làm xe điện? Có cụ nào có cùng câu hỏi giống em không?

Theo nhận xét và kinh nghiệm hóng hớt của em có lẽ doanh số bán chạy thuộc hàng top của xe vin ko mang đến lợi nhuận cho doanh nghiệp. Chiếc fadil bán chạy là do vin chạy nhiều chương trình để thu hút người dùng mà hầu hết các chính sách này toàn là chính sách cắt máu. Bài toán cạnh tranh bằng giá là con đường ngắn nhất để kết thúc vòng đời sản phẩm. Fadil bây giờ ko thể giảm thêm đc mà ko giảm thêm đc thì sức hấp dẫn của hãng này lại giảm đi. Hơn nữa xe vin bán ko có tính hệ thống, đa phần toàn bán ở trong nước.

Các hãng khác nó bán theo khu vực, theo châu lục có những mẫu xe bán khá chán ở thị trường này nhưng lại bán oách ở thị trường khác. Cán cân doanh thu về cho hãng vẫn đều, thị trường thấp vẫn nhập vài chiếc về bán để đa dạng sản phẩm, chỗ ngon thì mỗi năm đổi mẫu 1 tý khi nào hết hot thì xoay qua mẫu mã khác. Còn vin thế mạnh cạnh tranh của họ khá tốt trong nước và em cũng đánh giá khá cao các sản phẩm của họ đưa ra thị trường nhưng để chạy đua trên thị trường xe xăng thì vin đuối sức quá. Có lẽ đã nhận ra sự cạnh tranh khốc liệt ở mảng xe xăng nên họ đã quyết định xây dựng một chiến lược tốt hơn cho công cuộc đưa xe vin ra thị trường thế giới.

Miếng bánh xe điện khá nhỏ, theo một khảo sát của Mcar (một đơn vị thống kê mảng xe hơi Anh) xe điện chỉ chiếm có 5% thị phần toàn thế giới, trong khi đó xe xăng áp đảo với 53% thị phần (xe diezel là 33%, 9% là động cơ khác). Xu hướng tương lai của thế giới là xe điện nhưng cũng giống như bài toán đào thải túi nilon ra khỏi cuộc sống hàng ngày, chúng ta cần tìm ra một loại sản phẩm ít nhất phải có giá thành tương đương và công dụng cũng phải tương đương với túi nilon thì mới thay thế đc. Xe điện bao giờ thì đáp ứng tương đương đc các nhu cầu của người dùng giống như xe xăng? Theo các cụ là bao lâu?
Theo em là hết động cơ nên dừng, việc dừng này là có tính toán vì Vin biết sẽ chỉ sx được bao nhiêu xe. Họ không dại gì mà phát triển đọng cơ cả, vì sx động cơ, nhất là động cơ mới hoàn toàn nó bao gồm rất nhiều yếu tố về công nghệ, kỹ thuật... họ tính chỉ sx ra tầm bằng đấy xe và bù lỗ để chiếm thị trường, tạo thương hiệu là xong. Em thấy từ đầu Vin vẫn khẳng định là chủ đạo là xe điện và công nghệ mà...

BIENDONG001

Xe tăng
Theo em là hết động cơ nên dừng, việc dừng này là có tính toán vì Vin biết sẽ chỉ sx được bao nhiêu xe. Họ không dại gì mà phát triển đọng cơ cả, vì sx động cơ, nhất là động cơ mới hoàn toàn nó bao gồm rất nhiều yếu tố về công nghệ, kỹ thuật... họ tính chỉ sx ra tầm bằng đấy xe và bù lỗ để chiếm thị trường, tạo thương hiệu là xong. Em thấy từ đầu Vin vẫn khẳng định là chủ đạo là xe điện và công nghệ mà...
Phát triển được động cơ cho riêng mình là điều không thể, vì đơn giản là ta không có nền công nghiệp cơ khí phát triển.

Nhưng cụ nói hết động cơ thì em nghĩ là chưa chắc vì order bên thứ ba được mà.

TRINHNX72

Xe tải
Bên CNTT có khái niệm dự án POC (proof of concept) :-bd

Mang quả POC này lùa gà (IPO) dc tiền tỷ $ làm xe điện thì a tôi quá giỏi

Chỉnh sửa cuối:

TRINHNX72

Xe tải
Lần xe điện này khác lần đầu ra mắt xe xăng hồi 2018. Nếu lần đầu thì công khai nguồn gốc công nghệ để mọi người rõ.

Thì lần này có vẻ thiếu thông tin về (i) công nghệ ở đâu và (ii) Thử nghiệm (test) chưa khi công bố giá bán?
Hơi phi chuẩn cụ nhỉ, chắc mua lại của 1 thằng nào đó + giảm giá (bù lỗ) để kiếm khách, giống cách a Vova làm với smart phone, Fadil

cptu176

Xe điện
Phát triển được động cơ cho riêng mình là điều không thể, vì đơn giản là ta không có nền công nghiệp cơ khí phát triển.

Nhưng cụ nói hết động cơ thì em nghĩ là chưa chắc vì order bên thứ ba được mà.
Theo em nghĩ họ tính toán từ trước rồi, không sản xuất được động cơ thì mãi mãi vẫn chỉ là xe lắp ráp, thế nên dến đấy là dừng và chuyển (dừng có tính toán chủ động)...

TRINHNX72

Xe tải
Theo em nghĩ họ tính toán từ trước rồi, không sản xuất được động cơ thì mãi mãi vẫn chỉ là xe lắp ráp, thế nên dến đấy là dừng và chuyển (dừng có tính toán chủ động)...
Vậy chuyển sang xe điện thì VF vẫn phải sx động cơ xe điện, cũng là 1 bài toán khó. Vì theo e hiểu để sx động cơ xe điện ko khó, cái khó là phải ngon hơn thằng khác, ko co chuyện động cơ điện thằng nào sx cũng như thằng nào

cptu176

Xe điện
Vậy chuyển sang xe điện thì VF vẫn phải sx động cơ xe điện, cũng là 1 bài toán khó. Vì theo e hiểu để sx động cơ xe điện ko khó, cái khó là phải ngon hơn thằng khác, ko co chuyện động cơ điện thằng nào sx cũng như thằng nào
Động cơ điện cho xe giờ đang thời kỳ đầu phát triển nên dễ làm hơn, một phần vì nó đơn giản hơn, nó không phức tạp như động cơ đốt trong. Động cơ đốt trong trên thế giới giờ phát triển cũng gần đến ngưỡng rồi... Em được học về động cơ đốt trong, học kết cấu, sức bền vật liệu nên hiểu rõ việc phât triển sx 1 một cái động cơ từ khâu nghiên cứu, thiết kế, chế tạo đến sx hàng loạt nó khó như nào...

Chỉnh sửa cuối:

ngựa thồ

Xe tăng
Chuyện xưa thì do ông và cha tớ làm. Chuyện nay thì do tớ làm.
Thế cụ còn muốn khạc nhổ vào đâu nữa để tớ biết mà hứng lấy làm phân bón ruộng kẻo phí?
Cụ nói hay và triết lý như vậy làm mảng kế hoạch hóa gia đình thì tốt :)
Lâu rồi cụ có về quê không?
Em thì vẫn hóng em VF9, công nhận nhìn ngon thật.

Chỉnh sửa cuối:

ngựa thồ

Xe tăng
Hy vọng lần này xe VF sẽ tự trả lái sau mỗi lần ôm cua.
E thấy dáng VF9 to đẹp, rộng rãi phù hợp gia đình đông người. Trong khu nhà e thì trụ sạc nhiều. Hóng lúc nào có xe thực tế để trải nghiệm và chốt hạ thôi. Chứ ko đặt cọc 10tr làm gì cho... sốt ảo :)

Chỉnh sửa cuối:

BIENDONG001

Xe tăng
E thấy dáng VF9 to đẹp, rộng rãi phù hợp gia đình đông người. Trong khu nhà e thì trụ sạc nhiều. Hóng lúc nào có xe thực tế để trải nghiệm và chốt hạ thôi. Chứ ko đặt cọc 10tr làm gì cho... sốt ảo :)
Phân khúc to lớn này hiện tại trên thị trường có khoảng 5 dòng cho cụ chọn.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ nói hay và triết lý như vậy làm mảng kế hoạch hóa gia đình thì tốt :)
Lâu rồi cụ có về quê không?
Em thì vẫn hóng em VF9, công nhận nhìn ngon thật.
Chắc ai đó KHH sót cụ (hehe).
Nghiêm túc nhé: cụ đừng khịa sảng nhầm người thì ai hơi đâu nhéo sườn cụ chi, nhọc.
Mà rõ ràng VF9 đẹp thật. Cụ cũng cảm tình với nó mà.
Nhưng tôi thì đặt VF8 vì VF9 to quá. VF8 nhìn mượt mà hơn.

ngựa thồ

Xe tăng
Chắc ai đó KHH sót cụ (hehe).
Nghiêm túc nhé: cụ đừng khịa sảng nhầm người thì ai hơi đâu nhéo sườn cụ chi, nhọc.
Mà rõ ràng VF9 đẹp thật. Cụ cũng cảm tình với nó mà.
Nhưng tôi thì đặt VF8 vì VF9 to quá. VF8 nhìn mượt mà hơn.
Thấy cách nói chuyện của cụ giống mấy đứa thợ sơn ô tô người huế ( lúc nhậu ) ở gara gần khu nhà tôi nên "ấn tượng" thôi 🙂
VF9 đẹp thì bảo đẹp, rộng rãi phù hợp với nhu cầu. Chỉ đơn giản vậy thôi chứ ko tâng bốc, ca ngợi nó muôn năm 🙂

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Thấy cách nói chuyện của cụ giống mấy đứa thợ sơn ô tô người huế ( lúc nhậu ) ở gara gần khu nhà tôi nên "ấn tượng" thôi 🙂
VF9 đẹp thì bảo đẹp, rộng rãi phù hợp với nhu cầu. Chỉ đơn giản vậy thôi chứ ko tâng bốc, ca ngợi nó muôn năm 🙂
Tôi chịu, không có liên kết nào giữa "cách nói chuyện của tôi" với "mấy đứa sơn ô tô người Huế" mà cụ kể, nên thôi tùy cụ.
Chỉ có điều, tôi nói chỉ sự thật.
Sự thật lúc nào cũng khó nghe.
Ví dụ cha tôi, ông tôi là những người yêu nước, tham gia cách mạng cứu nước. Có hàng chục triệu người như họ chứ có gì là khó hiểu đâu cụ. Không có những người như họ, thì thế hệ hiện nay của người Việt có thể còn lại vài triệu, sống trong các khu bảo tồn giống người thiểu số, cũng là một hiện thực, người Aborigin ở Úc hay người da đỏ ở Mỹ chứ có gì là lạ hả cụ. Toàn là sự thật. 3.5 triệu người ngã xuống đó giành quyền ra đời, lớn lên, nói tiếng mẹ đẻ cho tôi, cho cụ và 97 triệu người Việt khác cũng là sự thực mà cụ.
Nó khó nghe, bởi cụ chọn nghe loa khác.
Có thế thôi cụ.

toyota219

Xe điện
Thay vì đổ xăng 5” làm ly cafe roài dọt. Sáng sớm mờ còn phải chờ bét lắm 15”. Nên em ngưỡn mộ ai mờ nhà/ chổ làm hok có xạc lắm. 🤣🤣🤣🤣
Thôi cứ đợi hoàn thiện roài hãng xài. Tiên phong thì kool đó nhưng sao bít đc ngay mai. Như thời dầu lên 147 mới có ecobost, turbo, hybrid, plugin, ev…😂😂😂😂

BIENDONG001

Xe tăng

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Sao cái ông Giám đốc điều hành người Đức vừa rồi cũng nghỉ việc sớm thế các cụ nhỉ? Lúc đến cũng rùng beng lắm....
2 bên làm thấy ko thỏa mãn được kỳ vọng của nhau thì tan thôi.

Huthasa

Xe container
Anh bạn Tàu làm xe điện giá từ siêu rẻ tới siêu đắt từ lâu nhưng ko thấy um xùm "bơi ra biển lớn", vì ra tới đó sóng to lắm =))
Thôi thì cũng mong xe điện của Vin bơi thành công, cũng nở mày nở mặt với bọn trọng tài UAE để chúng nó ko thổi còi ép đội banh chúng ta nữa ;))
Em mong anh ý bán đc sang Quata, để cái thằng trọng tài vừa rồi về đến sân bay leo lên em eFast thì sẽ có câu lệnh: heey, VF, đâm vào tường ...cho nó chết cụ đi. Em cay thằng đấy lắm.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Tôi chịu, không có liên kết nào giữa "cách nói chuyện của tôi" với "mấy đứa sơn ô tô người Huế" mà cụ kể, nên thôi tùy cụ.
Chỉ có điều, tôi nói chỉ sự thật.
Sự thật lúc nào cũng khó nghe.
Ví dụ cha tôi, ông tôi là những người yêu nước, tham gia cách mạng cứu nước. Có hàng chục triệu người như họ chứ có gì là khó hiểu đâu cụ. Không có những người như họ, thì thế hệ hiện nay của người Việt có thể còn lại vài triệu, sống trong các khu bảo tồn giống người thiểu số, cũng là một hiện thực, người Aborigin ở Úc hay người da đỏ ở Mỹ chứ có gì là lạ hả cụ. Toàn là sự thật. 3.5 triệu người ngã xuống đó giành quyền ra đời, lớn lên, nói tiếng mẹ đẻ cho tôi, cho cụ và 97 triệu người Việt khác cũng là sự thực mà cụ.
Nó khó nghe, bởi cụ chọn nghe loa khác.
Có thế thôi cụ.
Lịch sử luôn được viết bởi 1 bên nào đó. Có ông Nguyễn Huệ thì khỏi có ông Nguyễn Ánh. Ko có ông NA thì làm gì có Phú Xuân để sản sinh ra cái ông KTS người Huế để còn lên đây khoe sổ đỏ, khoe thế chấp Lũ SA bản base ko viết hoa, các cụ nhỉ ;))

Kiên Khùng

Xe điện
Lịch sử luôn được viết bởi 1 bên nào đó. Có ông Nguyễn Huệ thì khỏi có ông Nguyễn Ánh. Ko có ông NA thì làm gì có Phú Xuân để sản sinh ra cái ông KTS người Huế để còn lên đây khoe sổ đỏ, khoe thế chấp Lũ SA bản base ko viết hoa, các cụ nhỉ ;))
Vâng nhờ kiểu bất chấp lợi ích của dân, sẵn sàng cắt đất, thí dân vì lợi ích gia tộc mình 1 cách có hệ thống, có nòi từ NA đến Bảo Đại (tôi không gộp chung các vị vua yêu nước như Hàm Nghi Thành Thái Duy Tân lẫn ông bạo quân Minh Mạng-cai trị thô bạo mất cả dân lẫn đất, đó là lỗi do trình độ cai trị chứ không phải do ý đồ bán nước) mà suýt nữa cụ lẫn tôi không có cơ hội ra đời đấy.
Còn để có Thuận Hoá-Phú Xuân ngày nay thì công lớn nhất là các vua Nhà Trần, hy sinh lớn nhất là Huyền Trân công chúa. Đền thờ Bà ở Huế, ông đến thắp hương 1 lần cho biết để khỏi nhầm lẫn nhận vơ công cho Ánh.
Kể cả tổ tiên của Ánh là cụ Nguyễn Hoàng, khi bị nhà họ Trịnh truy cùng đuổi tận, đã xin vào TRẤN THỦ xứ đó. Cụ có hiểu trấn thủ nghĩa là gì không? Nghĩa là đất đó đã thuộc về Nhà Lê. Ở đó mà kể công NA. Vào thời vua Lê Thánh Tôn, đất của nước Việt đã mở đến Phú Yên. Các chúa Nguyễn cũng chưa dám nhận vơ công lao của mình, nữa là cụ.
Lịch sử nó là thế, chứ không phải bị bẻ cong do ai cầm quyền như ngầm giả định.
Cụ đừng bắt chước lũ ///, nòi phản quốc già mồm, bắt chước thói lật sử của thầy trò họ Phan (Huy Lê), tìm cách đổi trắng thay đen.
Công của Nguyễn Huệ với đất nước lớn đến nỗi Ánh có tru di tam tộc cũng không phủ nhận được. Chính trong thời VNCH, Nguyễn Huệ-Quang Trung vẫn được tôn thờ (bên cạnh việc thờ nhầm nhiều kẻ phản dân hại nước khác).
Lịch sử được viết bởi sự thật cụ ạ. Ngày nay ai đang nắm quyền ở Mỹ, ở Úc, ở Trung Quốc vậy? Nhưng lịch sử tàn sát thổ dân của các chế độ mà chế độ hiện nay kế thừa hoặc của chính nó, vẫn được ghi chép đủ.
Công của Liên Xô lớn nhất trong chiến tranh thế giới thứ 2, nhưng phương Tây vẫn tìm cách bôi nhọ và xuyên tạc. Về tài lực lẫn truyền thông, họ có thừa. Nhưng sự thật lịch sử vẫn chỉ có một: Liên Xô là nước quan trọng nhất, có công lớn nhất trong chiến đấu và chiến thắng phát xít Đức.
Được cái, cụ và đồng minh của cụ đã tự mô tả mình như những kẻ mù loà nhận thức, ích kỷ hoàn toàn, thiển cận hoàn toàn, không đặt lợi ích đất nước, dân tộc lên hàng đầu, chỉ GATO, đố kỵ khi người Việt khác phát triển, đi lên. Đã còn bênh bọn phản nước hại dân, còn cố tình nhập nhèm trắng đen lẫn lộn.
Vì thế uy tín của cụ và đồng minh không có đủ để mà thay trắng đổi đen đâu.
Thất bại thảm hại nhé cụ. Người Việt ngày nay đang đi lên mà Vinfast là 1 trong những minh chứng sinh động nhất. Cụ không thích, cứ làm kẻ bên lề đi. Nhưng đừng dại chọc gậy bánh xe. Kẻo có ngày gậy gãy văng ngược trở lại thì tai nạn lớn đấy. Hoàn toàn quy luật vật lý thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối: