Tại sao hãng xe made in VietNam lại bỏ thị phần xe xăng trong khi xe họ vẫn nằm top bán chạy?

Idemitsu

Xe tăng
Thế sao k làm xe điện mà loay hoay với xe xăng làm gì. Em thấy chiến lược của Vin chỉ tính theo tháng :)). Em thì cũng chả chê gì, chỉ lo a ấy k làm nổi chứ làm được thì tốt quá. Mạnh bạo là tốt nhưng cũng kiên trì tí chứ cái gì cũng lướt qua thì chỉ giỏi đốt tiền.
Mình có tiền thì mình tiêu thôi cụ. E chỉ ko ủng hộ a Vượng ở chỗ a í tiêu phần lớn ra nước ngoài (mua dây chuyền, trả lương chuyên gia nước ngoài) trong khi a kiếm được phần lớn nhờ cơ chế phân lô bán nền ở VN. Nếu a í rải tiền ở VN kể cả lấy trực thăng xả tiền xuống đường em thấy còn ích lợi cho quốc gia hơn ;))

Arsephan

Xe tăng
Mình có tiền thì mình tiêu thôi cụ. E chỉ ko ủng hộ a Vượng ở chỗ a í tiêu phần lớn ra nước ngoài (mua dây chuyền, trả lương chuyên gia nước ngoài) trong khi a kiếm được phần lớn nhờ cơ chế phân lô bán nền ở VN. Nếu a í rải tiền ở VN kể cả lấy trực thăng xả tiền xuống đường em thấy còn ích lợi cho quốc gia hơn ;))
Hẳn là anh ấy nên thong thả đào móng, đồng thời đầu tư để các nhà khoa học chế tạo máy ở VN ngồi thiết kế dây chuyền, rồi lại thuê kỹ sư vn về chế tạo ô tô,... vậy chắc hết đời anh ấy cũng khó nhìn thấy được mặt mũi cái ô tô anh ấy đầu tư =))

Kiên Khùng

Xe điện

Idemitsu

Xe tăng
Hẳn là anh ấy nên thong thả đào móng, đồng thời đầu tư để các nhà khoa học chế tạo máy ở VN ngồi thiết kế dây chuyền, rồi lại thuê kỹ sư vn về chế tạo ô tô,... vậy chắc hết đời anh ấy cũng khó nhìn thấy được mặt mũi cái ô tô anh ấy đầu tư =))
Cụ nói chuẩn luôn. A í nhiều tiền thì a í thích làm j thì làm thui. Muốn có cái xe mang nhãn của mình trong vòng 2 năm thì chỉ có cách ấy. Còn e chỉ nói ra quan điểm của e về lợi ích chung chứ e nhiều tiền thế thì tếch sang nước phát triển mua riêng hòn đảo tổ chức ăn chơi bài bạc đến hết đời ;))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Anh ý mà làm vì "lợi ích chung" kiểu này để "ngoại tệ không chảy ra nước ngoài" như cụ gì trên kia nói thì chắc Việt Nam mình thụt lùi với thế giới thêm trăm năm nữa =))). Đúng là best của idea, best của tầm nhìn!

Trada_thuoclao

Xe buýt
Cái mọe gì cũng đi mua thì giá xe có mà trên trời, "chó nó mua". Bán lỗ là chân ái :-*

ducngoc_y

Xe tải
Nhà cụ không làm được bánh phải mua bánh tiệm khác về đóng gói dán mác nhưng phải bán rẻ hơn giá mua bên tiệm đấy để có tiếng là tiệm bán bánh ngon. Nhưng bán được 2-3 năm thì lỗ quá nên không chịu nổi giờ phải nghĩ ra làm loại bánh nào dễ hơn các tiệm khác ít bán và mua nguyên liệu về dán nhãn thôi. Tưởng là ngon hơn nhưng cũng chưa chắc

allmay

Xe tăng
Đến chịu cái nhận thức xã hội mình cụ nhỉ. Một gã góp "công" rất rất lớn vào việc chiếm đoạt tài nguyên quốc gia với giá rẻ mạt, rồi thổi phồng giá BĐS lên đẩy nền kinh tế trở thành méo mó lấy BĐS làm nòng cốt thì được tung hô như thánh. Nhìn những lô biệt thự, chung cư để không mốc meo vẫn lên giá ầm ầm mà thấy nản. Nhưng lại có góc nhìn "định hướng" là ko có anh ý thì làm gì được như thế này thế kia... có thể cũng ko phải sai nhưng cái giá quá đắt cho nền kinh tế. Sau đó thì dùng tiền từ nguồn đấy làm những cái khác thì cũng lại được tung hô lần nữa mà ko biết đấy cùng là điều kiện đánh đổi hoặc tô vẽ làm mầu thôi. Tuy nhiên chuyện nào đi chuyện ý, mấy sản phẩm làm mầu đấy mà tốt, rẻ thì nên dùng nhưng đừng tôn là thánh thần, là vì quốc gia nọ chai. Có tốt mấy cũng ko đánh đổi được cái hậu quả đã và đang gây ra đâu. Nôm na giống như một ông xả thải ra môi trường, giết hại bao nhiêu môi sinh, gây ung thư bao nhiêu thế hệ, sau đó thì dùng tiền lãi khủng để làm từ thiện, nghiên cứu thuốc chữa ung thư ý. Nếu làm bằng tâm để khôi phục thì còn được, chứ vẫn chỉ làm mầu để "gặt" thêm thì chán lắm. Cccm cứ nhìn bản chất chứ hình thức làm giề.

secrets

Xe tăng
Nhà cụ không làm được bánh phải mua bánh tiệm khác về đóng gói dán mác nhưng phải bán rẻ hơn giá mua bên tiệm đấy để có tiếng là tiệm bán bánh ngon. Nhưng bán được 2-3 năm thì lỗ quá nên không chịu nổi giờ phải nghĩ ra làm loại bánh nào dễ hơn các tiệm khác ít bán và mua nguyên liệu về dán nhãn thôi. Tưởng là ngon hơn nhưng cũng chưa chắc
Đúng bản chất =D>

z300

Xe điện
Đến chịu cái nhận thức xã hội mình cụ nhỉ. Một gã góp "công" rất rất lớn vào việc chiếm đoạt tài nguyên quốc gia với giá rẻ mạt, rồi thổi phồng giá BĐS lên đẩy nền kinh tế trở thành méo mó lấy BĐS làm nòng cốt thì được tung hô như thánh. Nhìn những lô biệt thự, chung cư để không mốc meo vẫn lên giá ầm ầm mà thấy nản. Nhưng lại có góc nhìn "định hướng" là ko có anh ý thì làm gì được như thế này thế kia... có thể cũng ko phải sai nhưng cái giá quá đắt cho nền kinh tế. Sau đó thì dùng tiền từ nguồn đấy làm những cái khác thì cũng lại được tung hô lần nữa mà ko biết đấy cùng là điều kiện đánh đổi hoặc tô vẽ làm mầu thôi. Tuy nhiên chuyện nào đi chuyện ý, mấy sản phẩm làm mầu đấy mà tốt, rẻ thì nên dùng nhưng đừng tôn là thánh thần, là vì quốc gia nọ chai. Có tốt mấy cũng ko đánh đổi được cái hậu quả đã và đang gây ra đâu. Nôm na giống như một ông xả thải ra môi trường, giết hại bao nhiêu môi sinh, gây ung thư bao nhiêu thế hệ, sau đó thì dùng tiền lãi khủng để làm từ thiện, nghiên cứu thuốc chữa ung thư ý. Nếu làm bằng tâm để khôi phục thì còn được, chứ vẫn chỉ làm mầu để "gặt" thêm thì chán lắm. Cccm cứ nhìn bản chất chứ hình thức làm giề.
Ít người có suy nghĩ độc lập như bác!

allmay

Xe tăng
Ít người có suy nghĩ thù hằn xã hội như cụ ấy 😂
Cụ đùa em. Thấy cụ bảo vệ cái xe mà cụ thấy trải nhiệm tốt, giá hợp lý thì đúng quá. Nhiều người ko đi không biết mà chê bai dè bỉu thì đáng trách. Nhưng từ đánh giá cái xe mà chuyển thành ca tụng 1 cá nhân, bản chất là con buôn thì em thấy thái quá. Cụ xem mảng Bđs có bỏ được ko? Đất ở VN được gọi là sở hữu toàn dân mà lấy với giá rẻ, sau đó thêm vào hạ tầng abc... thì cũng chỉ nên cộng margin vừa phải để bán. Đằng này thổi giá kinh hoàng, lãi gấp thếp làm cả thị trường xung quanh tăng theo chóng mặt luôn chỉ trong 1 vài năm, dân thường bao nhiêu người mua được? Trong khi ở các nước quản lý tốt, giá nó vẫn lên nhưng để bao nhiêu năm nó mới tới ngưỡng cao ngất ngưởng như Vn? và đời sống GDP của dân họ đang ở đâu? Như vậy con cháu chúng ta đời sau trả giá thôi. Không chỉ riêng ông này mà còn nhiều ông như vậy nữa. Nhìn lãi bđs của họ thì biết nền kinh tế thiệt hại ntn. Thế nên ông ý có làm gì thì em cũng không bao giờ tôn trọng, dù cá nhân đấy rất giỏi. Còn sản phẩm thì hạn chế ko dùng nếu có lựa chọn khác vì ko thích, dù tốt. Vẫn tiêu dùng là vẫn đóng góp cho nền kinh tế mà :) Vậy thôi, ko biết có phải thù hằn xh không nhỉ?

Kiên Khùng

Xe điện
Vingroup "xả thải" gì ra môi trường vậy hả cụ? Vingroup "giết" người Việt Nam bằng 1 vạn tỷ đồng từ thiện chống Covid không kèm bất cứ điều kiện gì hả cụ? Vingroup cướp tài sản quốc gia bằng cách là một trong những công ty đóng thuế cao nhất Việt Nam hả cụ?
Không phải cứ gieo vần là nên thơ, gào thét là tạo thành nhạc điệu đâu cụ.
Phải có lý lẽ.
Nào, chứng minh đi?

allmay

Xe tăng
Vingroup "xả thải" gì ra môi trường vậy hả cụ? Vingroup "giết" người Việt Nam bằng 1 vạn tỷ đồng từ thiện chống Covid không kèm bất cứ điều kiện gì hả cụ? Vingroup cướp tài sản quốc gia bằng cách là một trong những công ty đóng thuế cao nhất Việt Nam hả cụ?
Không phải cứ gieo vần là nên thơ, gào thét là tạo thành nhạc điệu đâu cụ.
Phải có lý lẽ.
Nào, chứng minh đi?
"Xả thải" và sau đó "chữa ung thư" là 1 ví dụ cụ ạ, tôi ko nói Vin xả thải mà làm cái khác kia. Còn trong xã hội việc hoàn lương thật (cắn rứt lương tâm thực) hay chỉ vỏ bọc hay làm mầu cũng cần được xem xét. Tôi đâu có muốn tranh luận, mà ở đây là thể hiện quan điểm và nhận thức của từng cá nhân kể cả việc tôn sùng hay không thích ai đó. Việc bác ngưỡng mộ Vin hay a V là việc của bác :) Chúc bác vui.

ngựa thồ

Xe tăng
"Xả thải" và sau đó "chữa ung thư" là 1 ví dụ cụ ạ, tôi ko nói Vin xả thải mà làm cái khác kia. Còn trong xã hội việc hoàn lương thật (cắn rứt lương tâm thực) hay chỉ vỏ bọc hay làm mầu cũng cần được xem xét. Tôi đâu có muốn tranh luận, mà ở đây là thể hiện quan điểm và nhận thức của từng cá nhân kể cả việc tôn sùng hay không thích ai đó. Việc bác ngưỡng mộ Vin hay a V là việc của bác :) Chúc bác vui.
Trước đây nhiều người ca ngợi và thần tượng anh #, giờ thì lịch chồng lịch không hết, biết ngày nào ra. Ai yêu thì bao biện kiểu: "làm việc ai chẳng có lúc sai sót" 🙂

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi đâu có phiền về quan điểm của cụ.
Tôi chỉ phiền là cách nó đc tung ra như tung 1 mẻ lưới nhằm hốt hết cá (cảm tình của người ủng hộ Vin), nhưng lại chẳng có mắt lưới (lập luận, dẫn chứng xác thực) nào cả.
Vì thế nó không có chất lượng. Cá vẫn lượn, giỡn mặt cụ như thường.
Trường học ở Việt Nam hình như vẫn có dạy cách tranh luận cơ bản kiểu tam đoạn luận đấy cụ.
Không phải cứ gào lên "đây là quan điểm của tôi" thì tự nhiên nó tồn tại đâu.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Tôi đâu có phiền về quan điểm của cụ.
Tôi chỉ phiền là cách nó đc tung ra như tung 1 mẻ lưới nhằm hốt hết cá (cảm tình của người ủng hộ Vin), nhưng lại chẳng có mắt lưới (lập luận, dẫn chứng xác thực) nào cả.
Vì thế nó không có chất lượng. Cá vẫn lượn, giỡn mặt cụ như thường.
Trường học ở Việt Nam hình như vẫn có dạy cách tranh luận cơ bản kiểu tam đoạn luận đấy cụ.
Không phải cứ gào lên "đây là quan điểm của tôi" thì tự nhiên nó tồn tại đâu.
Yêu nhao mà dễ trở mặt thế hở cụ. Thế là tình iêu bọ xít à =))