[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

cocsku

Xe cút kít
Bọn đày tớ rảnh việc quá, vài hôm nó lại nghĩ thêm một cái gông đeo lên cổ ông chủ. Rồi chúng ra sức khen ngợi cái gông mới, chắc chắn và bền vững hơn cái cũ.

alceste

Xe điện
Có vẻ như đa số các cụ còm ở đây chưa đụng chạm với thủ tục của "Tây" nó thế nào nên cứ mặc nhiên cho là nó rất nhẹ nhàng chứ nếu đã trải nghiệm thì các cụ sẽ nghĩ khác đó, nó cũng có đủ cả quan liêu rườm ra mất thời gian cho các cụ thưởng thức. :D
công nhận cụ nhỉ, nhất là mấy bọn Đức, Pháp, Bỉ. Các cụ muốn biết, cứ lên mấy cá forum kiểu Whirpool (Úc), hay Reddit Mỹ hoặc page của các bạn châu Âu là thấy à.

alceste

Xe điện
vì thế nên sắp tới mới làm CCCD điện tử gắn chip, mục đích thì rất tốt rồi đấy mà em không hiểu sẽ thực hiện tới đâu.
ở mình việc theo dõi đủ thứ giấy tờ không cần thiết hoặc có thể tích hợp làm 1 nhưng hiện tại chưa làm được.
hệ thống lưu trữ toàn thủ công giấy tờ nên cuối cùng vẫn thế
hi vọng đợt này làm đến nơi đến chốn cái vụ gắn chip đi cho dân đỡ khổ
tuy nhiên cũng còn rất nhiều cụ chẳng chịu đọc và hiểu hướng dẫn nên cứ đổi tại thủ tục hành chính
Đã số hóa tài liệu lưu trữ khá khá rồi cụ ạ, vì cả mấy chục năm h phải đưa vào csdl lại, nên ko thể ngày 1 ngày 2, để các cụ 1 ngày mở mắt ra đã thấy ở 1 nước "rũ bùn đứng dậy sáng lòa" được. Cả cái quá trình này, để mình làm 1 cách có hệ thống có thể phải tốn 10 năm hoặc hơn. nhưng bù lại mình mới bắt kịp. Còn đừng so sánh với các nước phương tây, nó có hệ thống lưu trữ từ mấy trăm năm nay và nó làm dần dần. Từ những năm 96 - 97 nó đã bắt đầu số hóa rồi, thì tất nhiên nó phải hơn mình. Lúc đó cả nước mình chắc có vài trăm cái máy tính.
Em nghĩ sau dợt này, đến khoảng 2025 là mọi thứ tạm ổn cụ ạ. Nhưng mà thế các bác nhà mình cũng sẽ ko thích đâu.
Đơn cử là, ngày xưa các bác vi phạm giao thông, thu bằng thì nhiều bác báo mất, rồi làm lại. Số hóa hết link hết với nhau thì các bác sẽ ko làm được thế nữa.
Hoặc gian lận đổi thẻ ra vào trên đường cao tốc, tách hộ khẩu để giảm tiền điện, tăng trợ cấp HN, lấy 2 suất đền bù, cũng chỉ có các cá nhân kiệt xuất ở VN mới nghĩ ra được. Còn nhiều thứ nữa lắm mà tự nhiên h em ko nghĩ ra.

Mà em nói thật, đời em đến h 40 tuổi, ông chồng em 50 tuổi, cũng kinh qua rất nhiều thủ tục HC nhưng chưa bao h mất đồng nào như các bác nói, gồm giấy CN tình trạng hôn nhân, đkkh, mua nhà, làm sổ, bán nhà, công chứng, lái xe, cấp và đổi hộ chiếu, đk xe, chứng tử cho người thân, làm di chúc (cho người thân), thực hiện di chúc, xin học đúng tuyến cho con, chuyển trường, chuyển hk từ A sang B, đăng kí tạm trú tạm vắng đủ cả. Có cái KT 3 là chưa làm thôi. Cứ đúng thủ tục đúng giấy tờ thấy chỉ tý là xong
Mà mấy anh CSKV ở khu em rất dễ chịu, đợt lấy thông tin công dân gì đó đi từng hộ, khai đầy đủ, sai đâu hướng dẫn đấy chẳng có bất cứ vòi vĩnh hay gì.
Ko hiểu các bác thế nào mà lại phải trả tiền?

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
Đã số hóa tài liệu lưu trữ khá khá rồi cụ ạ, vì cả mấy chục năm h phải đưa vào csdl lại, nên ko thể ngày 1 ngày 2, để các cụ 1 ngày mở mắt ra đã thấy ở 1 nước "rũ bùn đứng dậy sáng lòa" được. Cả cái quá trình này, để mình làm 1 cách có hệ thống có thể phải tốn 10 năm hoặc hơn. nhưng bù lại mình mới bắt kịp. Còn đừng so sánh với các nước phương tây, nó có hệ thống lưu trữ từ mấy trăm năm nay và nó làm dần dần. Từ những năm 96 - 97 nó đã bắt đầu số hóa rồi, thì tất nhiên nó phải hơn mình. Lúc đó cả nước mình chắc có vài trăm cái máy tính.
Em nghĩ sau dợt này, đến khoảng 2025 là mọi thứ tạm ổn cụ ạ. Nhưng mà thế các bác nhà mình cũng sẽ ko thích đâu.
Đơn cử là, ngày xưa các bác vi phạm giao thông, thu bằng thì nhiều bác báo mất, rồi làm lại. Số hóa hết link hết với nhau thì các bác sẽ ko làm được thế nữa.
Hoặc gian lận đổi thẻ ra vào trên đường cao tốc, tách hộ khẩu để giảm tiền điện, tăng trợ cấp HN, lấy 2 suất đền bù, cũng chỉ có các cá nhân kiệt xuất ở VN mới nghĩ ra được. Còn nhiều thứ nữa lắm mà tự nhiên h em ko nghĩ ra.
vâng cụ, em thì các thủ tục em thích đi tự làm hơn, trước còn vất vả lên tận nơi hỏi chứ bây giờ lên mạng tra xong tìm hiểu rồi chuẩn bị.
cái cần bây giờ là nhà nước nên công bố rõ hơn các thủ tục và thời hạn giải quyết vì một số nơi vẫn om hồ sơ kinh dị lắm, ai hiểu và làm làm căng thì họ mới chịu trả.
ở mình có cái lạ là người đi làm cứ muốn tìm chỗ nhét tiền để được ưu tiên, xong rồi về kêu khó kêu khổ chửi là thủ tục lằng nhằng.
Đồng ý là hiện nay vẫn còn nhiều bất cập nhưng chúng ta cũng nên bình tĩnh mà giải quyết

khanhdn

Xe hơi
Không phức tạp thì cạp đất mà ăn ah cụ.^.^

toimuondie

Xe container
Phải công nhận hành chính VN cực hình thật ạ
Cách đây 2 tuần em có khách nữ gần 50 tuổi đi công chứng sang tên cái nhà. Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu bt, đằng này bà chị đã li dị nên phải xin giấy xác nhận độc thân
Từ năm 90 bà chị đã chuyển chỗ ở 3 nơi là Khương Trung, Ô chợ dừa và Ba Đình, nên giờ phải xin cả 3 chỗ
Lên phường Ô chợ dừa nó bảo máy hỏng, đăng kí thông tin rồi chờ cho mất hơn tuần
Xong lại quay sang Ba Đình xin tiếp, lại đúng mấy ngày 8/3 chị em phụ nữ đi ra đi vào báo cáo dân lãnh đạo đi vắng, rồi cũng phải quay đi quay lại gần tuần mới xong ở Ba Đình
Đút tiền nó cũng không nhận dù đang cần gấp lắm rồi
Thế là cuối cùng xin cái xác nhận độc thân thôi cũng phải mất gần 3 tuần...
Đấy thủ tục hành chính em đi cùng khách 1 ngày mà lên nhìn thái độ của 1 vài cán bộ nữ (em không nói tất cả) nhưng nói thật em không ưa nổi, cứ cái kiểu ném cho tờ giấy, khai xong rồi phắn đi
Nghĩ chung qui nhiều khi nộp thuế trả lương cho người nhà nước gặp cảnh này cũng akay
Cái này không chắc là lỗi của chính quyền cụ nhé.
Khi thay đổi chỗ ở, nếu tuân thủ pháp luật đi khai báo đầy đủ thông tin tại nơi ở mới thì sau sẽ rất nhàn.
Người VN nói chung là nghĩ ngắn, cứ mặc kệ, nước đến chân mới nhảy. Chuyển chỗ ở không làm lại hộ khẩu, thay đổi, bổ sung thông tin cá nhân, bán cái xe cũng chẳng quan tâm đến thay đổi đăng ký.
Đến lúc gấp thì lại gân cổ lên chửi.
Như khách nữ kia khi chuyển từ nơi nọ sang nơi kia, lên khai báo thông tin đầy đủ thì sau chỉ cần chỗ cuối cùng xác nhận là đủ.

congchi

Xe điện
vâng cụ, em thì các thủ tục em thích đi tự làm hơn, trước còn vất vả lên tận nơi hỏi chứ bây giờ lên mạng tra xong tìm hiểu rồi chuẩn bị.
cái cần bây giờ là nhà nước nên công bố rõ hơn các thủ tục và thời hạn giải quyết vì một số nơi vẫn om hồ sơ kinh dị lắm, ai hiểu và làm làm căng thì họ mới chịu trả.
ở mình có cái lạ là người đi làm cứ muốn tìm chỗ nhét tiền để được ưu tiên, xong rồi về kêu khó kêu khổ chửi là thủ tục lằng nhằng.
Đồng ý là hiện nay vẫn còn nhiều bất cập nhưng chúng ta cũng nên bình tĩnh mà giải quyết
Về thời hạn hồ sơ có công bố hết mà bác, và nó ghi trong phiếu hẹn luôn.
Giờ làm online nhiều thủ tục, nên nhàn hẵn.

VCHDHN

Xe container
Nhà em gặp quả này k biết có phải thủ tục HC không: Nhà của nhà nước cấp diện g đình chính sách. Đã hoàn thành mọi thủ tục hồ sơ giấy tờ, thuế phí đã nộp xong theo quy định. Vậy mà chờ dài cổ k thấy sổ đỏ đâu. Chờ vài năm.......và cuối cùng theo tư vấn cầm cái phong bì ra hỏi. Phút mốt cầm sổ về:)). Nhanh thế còn gì, ai bảo thủ tục lằng nhằng:))

leanhduc1707

Xe tăng
Việc thì ít, người thì nhiều, công nghệ thì không bao giờ muốn cập nhật. Muốn ko bị ăn hành thì cứ bơm nhiều tiền vào

songminh2021

Xe tải

ah99x6

Xe điện
Các cụ đã bao giờ gặp vấn đề với các thủ tục hành chính dân sự ở Việt Nam chưa ?
Sao các thủ tục hành chính, giấy tờ liên quan dân sự ở đất nước ta chúng lại phức tạp và rườm rà quá vậy nhỉ ?

Em thấy ở bên Tây, con gái lấy chồng 99% là đổi họ theo họ chồng....vậy mà Tây nó giải quyết ngon ơ, nhanh gọn.
Ở Việt Nam mà có tục lệ con gái lấy chồng, đổi họ theo họ chồng như này thì có mà loạn xì ngầu XH mất, có khi làm lại hồ sơ "NHÂN THÂN" bị các CQ hành chính hành cho chết mệt. ....Vừa rồi, mẹ em ra Phường xin cấp lại Giấy khai sinh bị thất lạc, đã chết mệt rồi....mà không hiểu sao đã có CCCD rồi mà nhiều thứ giấy tờ ở VN vẫn cần Giấy khai sinh làm gì nhỉ ?! :D
Sao VN mình không "copy" cách quản lý hành chính của bọn Tây mà quản lý nhỉ ?! :D
Copy thì cạp đất mà ăn à cụ. Thủ tục hành là chính mà cụ! :)))

hưvô

Xe lăn
Cụ nên nói rõ nước ngoài là nước nào. Thế giới có mấy trăm nước cơ mà?
Đúng rồi đấy
Ko biết ý cụ chủ nói nước ngoài là nước nào :-?
Nếu nước ngoài là nước Lào thì:

Nước ta cũng giống nước Lào
Cái cửa là để đi vào đi ra
Nước Lào cũng giống nước ta

Cái cửa là để đi ra đi vào :P ;))

beomap2

Xe container
Từ xa xưa đã có câu thành ngữ: dân thì gian, quan thì tham, nên thủ tục hành chính phải chi tiết, phải rườm ra để chống gian, tham

7vienngocrong

Xe tăng
Em k sống ở Tây nên k biết thủ tục hành chính của họ có đơn giản hơn mình không. Chỉ biết sống ở VN đi làm thủ tục visa du lịch Mỹ thôi mà phức tạp bao nhiêu giấy tờ còn tốn mớ tiền phí. Tốn phí mà k được visa cũng k trả phí lại mà ăn luôn của e, thế có bực bội không? Mà phí đâu có như VN vài ngàn thà k cấp visa thì trả lại 1/2 phí cũng đỡ tức, ăn trọn luôn mới ghê.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Giờ có dịch vụ công trực tuyến cấp độ 3, 4 rồi. Ngay như khai sinh cho trẻ con cũng làm online và chỉ đặt hẹn một lần là xong.

Vâng, cứ tây là nhanh nhẹn, nhẹ nhàng ?? bác nào từng đi mấy cái cơ quan để làm việc gì đó mà không được, cứ chỗ này đẩy qua chỗ kia. Hoặc giấy tờ hồ sơ nộp ko đủ, nó chả nói chả rằng, in cho bác cái giấy hẹn khác rồi vứt toẹt lên bàn cả mớ cho bác xếp mà đi về.

Dịch vụ internet thông thường nhé, ở tây, có nc có chỗ 1 tháng mới có hẹn đến lắp mà nhiêu khê như cơ quan hành chính công. Ở Việt Nam! cho em hỏi còn nhà cung cấp nào lắp dưới 48 tiếng không ???

Hồ sơ xin việc có gì là do từng cty yêu cầu, chả liên quan gì đến thủ tục hành chính cả mà lại vơ nói vào :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi mẹ em muốn làm di chúc chia tài sản cho các con, tự dưng lại phải dùng Giấy Khai sinh, mặc dù đã có CCCD .....hic....:D
Mẹ em đã mất GKS từ lâu nên vấn đề nó mới nảy sinh từ cái GKS này.....Nản.
Nếu cụ bà đã có Căn cước rồi, thì cần gì Giấy khai sinh hả bác?
Hay lại cần để sửa đổi cập nhật ngày sinh cho chuẩn???

Hỏi cậu luật sư ấy bác, ghi là:
Tôi, A, có căn cước thể hiện ngày sinh là XXX.
Chứ không nêu đích danh: Tôi sinh ngày XXX.

Tài mới

Xe tăng
Các cụ đã bao giờ gặp vấn đề với các thủ tục hành chính dân sự ở Việt Nam chưa ?
Sao các thủ tục hành chính, giấy tờ liên quan dân sự ở đất nước ta chúng lại phức tạp và rườm rà quá vậy nhỉ ?

Em thấy ở bên Tây, con gái lấy chồng 99% là đổi họ theo họ chồng....vậy mà Tây nó giải quyết ngon ơ, nhanh gọn.
Ở Việt Nam mà có tục lệ con gái lấy chồng, đổi họ theo họ chồng như này thì có mà loạn xì ngầu XH mất, có khi làm lại hồ sơ "NHÂN THÂN" bị các CQ hành chính hành cho chết mệt. ....Vừa rồi, mẹ em ra Phường xin cấp lại Giấy khai sinh bị thất lạc, đã chết mệt rồi....mà không hiểu sao đã có CCCD rồi mà nhiều thứ giấy tờ ở VN vẫn cần Giấy khai sinh làm gì nhỉ ?! :D
Sao VN mình không "copy" cách quản lý hành chính của bọn Tây mà quản lý nhỉ ?! :D
Có mỗi 2 chữ thôi " minh bạch"

doping113

Xe tải
Em có thắc mắc là tại sao không đơn giản các thủ tục hành chính dân sự cá nhân cho người dân đỡ vất vả , khổ sở khi phải lo các thủ tục theo em là quá rườm ra ....ví dụ như : thừa kế tài sản cho con, chuyển đổi nơi ở, mua bán tài sản....vân vân...
Rồi các thủ tục giấy tờ cho thế hệ trẻ xin việc vào các cơ quan, công ty....hồ sơ rất nhiều thứ mà có thể giản lược đi được. :D

Bản thân em khi xin vào làm việc ở 1 cty FDI thì chỉ cần cung cấp 1 CV tiếng Anh và 1 bản chụp Bằng ĐH, không cần công chứng. ( Phòng nhân sự cty họ tự xác minh cái Bằng ĐH của em có thật hay không, bằng cách nào đó em không biết ). Thậm chí họ còn không cần cả Phiếu khám sức khỏe, khi nhận vào cty họ cho đi khám định kỳ cùng cả cty.
Còn đứa bạn em xin vào 1 cty của VN thi nó kể với em là phải nộp đủ các thứ trong hồ sơ : Sơ yếu lý lịch xác nhận phường/xã, bản sao các bằng cấp có công chứng, bản sao CCCD công chứng, giấy khai sinh công chứng, lý lịch Tư pháp.....vân vân, rất nhiều thứ....Tạo sao phải thế ? Tạo sao các cty VN không làm như các Cty FDI làm nhỉ ? :D
Làm trich lục khai sinh rất dễ dàng trên cổng dịch vụ công. Sinh từ 1887 trở về trước thì vào khai ở ô Quận, Huyện nơi sinh ra. Dùng điện thoại chụp CMND, Hộ Khẩu gắn kèm. Sau khi có tin nhắn về lấy mã thì 1 hôm sau có kết quả. Đến nơi dăng ký nhận hay dịch vụ mang đến tận nơi tùy chọn. Tôi vừa làm 10 tờ trích lục khai sinh mất sau 01 ngày lên quận lấy đợi 10', trả 80k phí .

Vivuvip

Xe buýt
Nhân chuyện này em cũng kể về việc đi đăng ký chuyển quyền con xe cũ em mua ở bển của em chút.
Em khai vào form (đơn), mang ra cục giao thông, họ xem rồi nhập thông tin vào máy tính (hệ thống).
5 phút xong nói với em: giờ xe là của mày!
Em ra về.
(chuyện này xảy ra hơn 10 năm về trước)
Xứ mình kêu gọi 4.0 là cần thiết, nhưng mà phải cải cách HC cái đi đã! chứ như này thì 4.0 có ích gì!